เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

21 พฤษภาคม 2024 | 12:47:17 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeคู่แข่งเทปลิขสิทธิ์
หน้า: 1 [2] 3 4 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คู่แข่งเทปลิขสิทธิ์  (อ่าน 23778 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:17:44 PM »

สมัยนั้น มีให้ฟังแบบนั้น ก็ดีใจมากแล้วล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:17:30 AM »

นึกถึงสมัยเด็กๆที่ต้องกรอหาเพลงไปมาจังครับ สมัยนี้เปลี่ยนเพลงง่ายนิดเดียวไม่ต้องมานั่งกะเวลา
ส่วนใหญ่จะไม่กรอด้วยครับ ทำให้ฟังได้ซึมซับทั้งอัลบั้ม อิอิ ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:20:33 AM »

แต่เทปพีค๊อกบางทีก็เรียงเพลงไม่ถูกใช่ใหมครับ จำได้เลยว่าตอนฟังเทปชุด The Wall ของคุณพ่อ เพลง The Show Must Go On เป็นแทร๊คแรกเฉยเลย

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #18 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:24:11 AM »

รุ่นแรกๆใช่ครับ มายุคหลังก็พัฒนาขึ้นเรื่อยๆครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #19 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:35:49 AM »

ใช่เลยคะรับ สมัยก่อน เวลาเจอของแปลกๆ
จะเย็นวูบตั้งแต่หัวจรดท้าว แบบว่าดีจัยสุดๆ
501 มักจะทำงานแปลกๆ เก่าๆ
พีค๊อก ณ สะพานเหล็ก ปั้มเทป แบบ ออกวันเดียวกับเมืองนอกเลย
ยังงงกันจนถึงทุกวันนี้

อีกอย่างครัฟ เทปพวกนี้ ยิ่งซื้อยิ่งถูก
เพราะปรกติยี่ห้อนกยูง 25 บาท ถ้าซื้อเยอะ+ตีซี้คนขาย เหลือแค่ 18 บาทเอง (หน้าจุฬา-สามย่าน)
(แต่มีคนเกทับว่าแค่15บาท ที่สะพานเหล็ก เราต้องยอมแพ้เลย)
แล้วเวลาซื้อที แฟนงอนเลยครัฟ หมดตูดทู้กที

เราว่าตอนนี้ดีกว่านะ
สูบกันสนุกดีครัฟ ไอ้บิดทรมาณเร้นนั่นแหละ
อันไหนดี ค่อยสั่งซื้อของจริง
(แต่เพลงไทย เราซื้อของจริงนะ ไม่ดีก็ชั่งมัน แค่119บาทเอ้ง)

« ตอบ #20 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:45:14 AM »

อ่านภาษาท่านผีเพลงแล้วก็มันส์ดีนะครับ แต่ผมเสนอให้รักษาภาษาไทยไว้หน่อยน่าจะดีนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #21 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:48:17 AM »

แต่เทปพีค๊อกบางทีก็เรียงเพลงไม่ถูกใช่ใหมครับ จำได้เลยว่าตอนฟังเทปชุด The Wall ของคุณพ่อ เพลง The Show Must Go On เป็นแทร๊คแรกเฉยเลย
สมัยก่อน เจอบ่อยครับ เรื่องสลับแทร็คเนี่ย บางทีเพลงหน้า B มาอยู่หน้า A บ้าง บางทีก็สลับตำแหน่งแทร็คกันก็มี บางทีอัลบั้มคู่ทำออกมาเป็นเทปม้วนเดียวซึ่งมีเพลงไม่ครบเท่าแผ่นเสียงก็มี จะว่าไปแล้วก็ถือเป็นงานที่ไม่ได้มาตรฐาน แต่ในยุคนั้นก็ไม่รู้จะไปพึ่งพาแหล่งฟังเพลงที่ไหนในราคาเบา ๆ แบบนี้ในขณะที่คุณภาพเสียงก็ใช้ได้เลยทีเดียว
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:49:57 AM »

มีบางเจ้า มีเพลงแถมหายากใส่มาให้ด้วยครับ บางเพลงยังไม่ออกเป็นซีดีจนบัดนี้ก็มีครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:59:56 PM »

อ่านภาษาท่านผีเพลงแล้วก็มันส์ดีนะครับ แต่ผมเสนอให้รักษาภาษาไทยไว้หน่อยน่าจะดีนะครับ  ยิ้มเท่ห์
น้อมหัว(ศีรษะ)รับด้วยความรู้สึกดีๆ
เพราะถ้าคนเขาไม่หวังดี คงไม่มาเตือนใช่ไหมคะรับ (ช่ายม้ายย..)

เราถูกด่ามาเยอะแล้ว ไอ้เรื่องพิมพ์ภาษาพูด ยอมรับด้ายคะรับ
Ain't gotta no BIG deal. Life ez tuff ,หน keep coooool man.
ไอ้ข้างบนน่ะ ไม่มีความหมายใดๆ นะ
แค่ยกตัวอย่างเรื่องการแสดงอารมณ์ทางตัวอักษร นะคะรับ

เรารักภาษาไทยมากๆๆๆ อยากเขียนข้อความทั้งหมดเป็นภาษาไทยทั้งหมดด้วยซ้ำ
แต่ก็อาจจะเกินเลยไป ที่บางครั้งเล่นพิมพ์ทับศัพท์ภาษาประกิต (เอาอีกแล้ว) เป็นคำไทยดื้อๆ
จะพยายามลดลงคะรับ ต้องขอโทษไว้ในที่นี้ด้วยนะ กิ้วๆ

เข้าเรื่องดีก่า
อยากทราบว่า ทุกท่านที่มีเทปแคสเซทอยู่ ยังใช้ฟังอยู่หรือเปล่าคะรับ ชุดไหนบ้างเอ่ย...
ของเรากำลังดำเนินการเลาะออกเป็นเวฟไฟล์อยู่คะรับ
กลัวเทปพังจังเลยอ้า..

« ตอบ #24 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:10:51 PM »

ล่าสุดก็มีติดรถอยู่ม้วนนึงกันเหนียวครับ เผื่อใครถามว่ามีเครื่องเล่นไว้ทำอะไร จะได้ตอบว่าเอาไว้เล่นเทปไง เป็นของคณะ supertramps เดินไปเจอน้องเค้าเอามาขาย เป็นเทปอัดขายเอง เลยซื้อไว้ฟังสมัยยังไม่มี bit น่ะครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #25 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:36:33 PM »

ยังมีเครื่องเล่นเทป (tape deck) อยู่ครับ แต่ไม่ได้เล่นนานแล้ว ระยะหลังเอาไว้ฟังเทปตลกแก้เครียดเสียเป็นส่วนใหญ่
No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:53:35 AM »

ยังมีเครื่องเล่นเทป (tape deck) อยู่ครับ แต่ไม่ได้เล่นนานแล้ว ระยะหลังเอาไว้ฟังเทปตลกแก้เครียดเสียเป็นส่วนใหญ่

Dragon ของผมฝุ่นจับหนาแล้วเช่นกัน
panyarak

« ตอบ #27 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:52:10 AM »

น้อมหัว(ศีรษะ)รับด้วยความรู้สึกดีๆ
เพราะถ้าคนเขาไม่หวังดี คงไม่มาเตือนใช่ไหมคะรับ (ช่ายม้ายย..)

เราถูกด่ามาเยอะแล้ว ไอ้เรื่องพิมพ์ภาษาพูด ยอมรับด้ายคะรับ
Ain't gotta no BIG deal. Life ez tuff ,หน keep coooool man.
ไอ้ข้างบนน่ะ ไม่มีความหมายใดๆ นะ
แค่ยกตัวอย่างเรื่องการแสดงอารมณ์ทางตัวอักษร นะคะรับ

เรารักภาษาไทยมากๆๆๆ อยากเขียนข้อความทั้งหมดเป็นภาษาไทยทั้งหมดด้วยซ้ำ
แต่ก็อาจจะเกินเลยไป ที่บางครั้งเล่นพิมพ์ทับศัพท์ภาษาประกิต (เอาอีกแล้ว) เป็นคำไทยดื้อๆ
จะพยายามลดลงคะรับ ต้องขอโทษไว้ในที่นี้ด้วยนะ กิ้วๆ

เข้าเรื่องดีก่า
อยากทราบว่า ทุกท่านที่มีเทปแคสเซทอยู่ ยังใช้ฟังอยู่หรือเปล่าคะรับ ชุดไหนบ้างเอ่ย...
ของเรากำลังดำเนินการเลาะออกเป็นเวฟไฟล์อยู่คะรับ
กลัวเทปพังจังเลยอ้า..

ยังเอามาเปิดฟังในรถเป็นประจำครับ เพราะมีหลายเพลง (หลายแนว) ยังไม่ออกเป็นซีดี

panyarak

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:27:48 AM »

จำได้ว่ามียี่ห้อ Rex ด้วย โดยไม่มีความเกี่ยวข้องกับร้าน Rex

เท่าที่ทราบ ร้าน Rex เคยทำเทปอัดสำเร็จจัดจำหน่าย แต่ไม่ทราบว่าใช้ชื่อ Brand อะไร(อาจใช้ชื่อ Rex ก็ได้) นอกเหนือจากรับจ้างอัดเทปจากแผ่นเสียง ซึ่งผมก็เคยเป็นลูกค้าในสมัยนั้น

ร้าน Rex ใช้ชื่อ brand สำหรับเทปที่อัดวางขายในร้านว่า Rex ครับ โดยใช้ logo เดียวกับของร้าน แต่คนละเจ้ากับเทปผี Rex ที่มีวางขายอยู่ระยะหนึ่งครับ

panyarak

« ตอบ #29 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:28:26 AM »

มีค่าย Arcade อีกค่ายนึงครับ เจ๊งไปก่อนใคร

หน้า: 1 [2] 3 4 5
พิมพ์