เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 03:52:22 PM
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 31
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: GERMAN PROG  (อ่าน 152445 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #210 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012 | 12:51:46 PM »

มีใครเคยฟังผลงานของ Anabis อัลบั้มชุด Heaven on Earth (1980) รึยังครับ?
เห็นเขาว่าเป็นซิมโฟนิคพร็อกด้วย

« ตอบ #211 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012 | 04:25:06 PM »

คุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ท่านใดเคยฟังผลงานชุดแรกของ Eloy มั้ยครับ? ผมยังไม่มีแผ่นเสียงหรือซีดีชุดนี้เก็บไว้ (แม้แต่แผ่นเสียงรีอิชชู่เองตอนนี้ก็ยังมีราคาสูง) แต่ก่อนเคยลองฟังซีดีที่ร้านขาย แต่ไม่ได้ซื้อ เพราะไม่ชอบ เท่าที่จำได้ ดูเหมือนจะออกแนวฮาร์ดร็อคโดยมีมิติของ prog น้อยมากใช่มั้ยครับ?

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #212 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012 | 05:38:55 PM »

คุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ท่านใดเคยฟังผลงานชุดแรกของ Eloy มั้ยครับ? ผมยังไม่มีแผ่นเสียงหรือซีดีชุดนี้เก็บไว้ (แม้แต่แผ่นเสียงรีอิชชู่เองตอนนี้ก็ยังมีราคาสูง) แต่ก่อนเคยลองฟังซีดีที่ร้านขาย แต่ไม่ได้ซื้อ เพราะไม่ชอบ เท่าที่จำได้ ดูเหมือนจะออกแนวฮาร์ดร็อคโดยมีมิติของ prog น้อยมากใช่มั้ยครับ?

มีเป็นซีดีอยู่ ฟังแล้วไม่ค่อยประทับใจครับ

♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #213 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012 | 10:14:51 PM »

มีเป็นซีดีอยู่ ฟังแล้วไม่ค่อยประทับใจครับ
เช่นกันครับ ไม่ค่อยดึงดูดให้ฟังใหม่เท่าไร

« ตอบ #214 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 | 08:51:32 AM »

มีใครเคยฟังผลงานของ Prox ชุด At Last (1979) บ้างไหมครับ?

« ตอบ #215 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 | 09:56:00 AM »

Ainigma วงเพาเวอร์ทริโอเยอรมัน กับอัลบั้มชุดเดียวของพวกเขา คือ Diluvium (1973)
มีใครได้ฟังแล้วรึยังครับ?

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #216 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012 | 09:31:17 AM »

ไปเห็นแผ่นเสียง reissued ชุด Marburg ของ Pell Mell ไม่ทราบว่าชุดนี้น่าสนใจมั้ยครับ?
เห็นที่อื่นเขาให้เรตติ้งชุดนี้ไว้ค่อนข้างสูงทีเดียว

ผมชอบนะครับ เป็น symphonic prog แบบที่คุณปีศาจฯ ชอบ
ได้แผ่นเสียงของ Pell Mell ชุดนี้มาแล้วครับ เป็นแผ่น reissued โดยสังกัด Longhair ของเยอรมนี ทำแผ่นได้เรียบร้อยสวยงาม ปกอัลบั้มเป็นปกเดี่ยวอาบมันอย่างดี และมีแผ่น insert แถมมาให้หนึ่งแผ่น แสดงรูปสมาชิกวงและภาพศิลป์อีโรติกอยู่ในหน้าเดียวกัน ส่วนด้านหลังเป็นประวัติและเรื่องราวของวงนี้ ทั้งภาษาเยอรมันและภาษาอังกฤษ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ฟังเลยครับ
eric camen

« ตอบ #217 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012 | 07:00:41 PM »

นอกจากชุดนี้แล้ว ชุดอื่นของ pell mell น่าสนใจมั้ยครับ

« ตอบ #218 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 | 08:48:55 AM »

นอกจากชุดนี้แล้ว ชุดอื่นของ pell mell น่าสนใจมั้ยครับ
ถ้าให้คะเนเอาจากผลงานที่ออกในปีที่ใกล้เคียงกัน ผมว่าชุด From the New World (1973) และ Rhapsody (1975) น่าจะยังโอเคหรือพอรับได้อยู่ (ผมรอให้ Long Hair ทำแผ่นเสียงออกมา แต่ก็ยังไม่เห็นทำเสียที ยิ้มกว้างๆ) แต่เท่าที่เคยอ่านข้อมูลจากหลายแห่ง เขาให้ความเห็นตรงกันว่าชุดแรกหรือ Marburg คือผลงานที่ดีที่สุดของ Pell Mell ครับ

eric camen

« ตอบ #219 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 | 06:23:15 PM »

eloy ชุดหลังๆ เป็นไงบ้างครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #220 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 | 06:55:34 PM »

งานในยุคต้น 80s ตั้งแต่ Colours จนถึง Time to Turn เพลงจะสั้น กระชับ และฟังง่ายขึ้น มีแนวดนตรีใกล้เคียง The Alan Parsons Project ก็ถือว่ายังรับได้อยู่ครับ แต่หลังจากนั้นแล้วก็ออกแต่งานที่ธรรมดาๆ ไม่มีอะไรเด่นมาตลอดเลยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
eric camen

« ตอบ #221 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012 | 05:38:34 PM »

ผลงานของ grobschnitt  ผมลองฟังชุด rockpommel's land ก็เพลินๆดี มีชุดอื่นดีกว่านี้ไหมครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #222 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012 | 05:42:56 PM »

ผลงานของ grobschnitt  ผมลองฟังชุด rockpommel's land ก็เพลินๆดี มีชุดอื่นดีกว่านี้ไหมครับ

ผมชอบผลงานชุดแรกที่ชื่อเดียวกับวงด้วย แต่จะมีกลิ่นอาย Krautrock มากกว่าซิมโฟนิคพร๊อกเพราะๆแบบชุดนั้นครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Analog Kid

« ตอบ #223 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012 | 09:14:50 AM »

กำลังชอบเพลงของวง Murphy  Blend

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=rpF5Iz3SqUQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=rpF5Iz3SqUQ</a>

« ตอบ #224 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012 | 09:18:50 AM »

งานในยุคต้น 80s ตั้งแต่ Colours จนถึง Time to Turn เพลงจะสั้น กระชับ และฟังง่ายขึ้น มีแนวดนตรีใกล้เคียง The Alan Parsons Project ก็ถือว่ายังรับได้อยู่ครับ แต่หลังจากนั้นแล้วก็ออกแต่งานที่ธรรมดาๆ ไม่มีอะไรเด่นมาตลอดเลยครับ
ผลงานของ Eloy นับตั้งแต่ยุค 80's เป็นต้นมา ที่โดดเด่นจริง ๆ ก็คงมีชุด Colours, Planets และ Time To Turn ที่พอฟังได้อย่างที่คุณ lilivm ว่าไว้ ส่วนผลงานชุดอื่น ๆ ก็แล้วแต่แฟน ๆ จะเลือกฟังเอาเองตามความพอใจ โดยส่วนตัว ผมว่าไม่ค่อยโพรเกรสสีฟว์นัก และติดไปในทาง prog metal มากกว่า ไม่ว่าจะเป็น Performance, Metromania, The Tide Returns Forever ส่วนผลงานชุด Ra (1988) นั้น เพลงในอัลบั้มถือว่ามีคุณภาพค่อนข้างดี แต่ผมไม่ชอบซาวน์ดของอัลบั้มชุดนี้ที่คมแข็งและกระด้างและเน้นอิเล็กทรอนิกส์มากเกินไป ไม่ชอบสำเนียงคีย์บอร์ดของ Michael Gerlach และไม่ชอบเสียงกลองซึ่งไม่เล่นสด แต่กลับใช้ดรัมแมชชีนหรือโปรแกรมมิ่งแทน อันเป็นที่มาของคุณภาพเสียงอันหยาบกระด้างของผลงานชุดนี้ ส่วนชุด Ocean II และ Visionary นั้นผมยังไม่เคยฟังครับ

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 31
พิมพ์