เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 03:18:25 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesAre your mini LP CDs...made in Japan ?
หน้า: [1] 2 3 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Are your mini LP CDs...made in Japan ?  (อ่าน 187132 ครั้ง)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 12:31:49 PM »

เนื่องจากผมได้ซื้อ mini LP ของ The Police มาหลายชุดจากที่ต่างๆกัน
แล้วก็พบเรื่องททำให้ต้องข้องใจ..อยู่เล็กน้อย มาลองดูครับ

mini LP CDs ของ The Police serie นี้ ดูจากภายนอกเหมือนกันหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2008 | 01:00:01 PM โดย Arnold Layne » บันทึกการเข้า
Oxygene

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 12:33:51 PM »

แต่มีบางชุดที่ผมสงสัยจริงๆว่าทำไมเขาต้องทำแบบนี้
ลองดูชุด Zenyatta Mondatta นะครับ

obi ด้านหลังระบุ made in Japan

Oxygene

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 12:36:02 PM »

printed screen ที่หน้าแผ่นก็ ระบุชัดว่า made in Japan

Oxygene

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 12:48:01 PM »

แต่ไหง inner ring ที่ด้านหลังแผ่น มีตัวหนังสือเล็กๆว่า made in Germany by EDC

มีอยู่ 2 ชุดครับที่เป็นแบบนี้
ส่วนแผ่นที่ซื้อจาก Japan เอง เหมือนกันทุกอย่าง เว้นแต่ไม่มี made in Germany ที่ด้านหลังแผ่นเท่านั้น
ส่วนคุณภาพเสียงดีเหมือนๆกันครับ
แต่สงสัยว่าแผ่นที่ made in Germany ทำไม print made in Japan ไว้ที่ obi และที่แผ่น
(หรือจะหลอกคนซื้อ..หรือกลัวขายไม่ได้ราคา)
ท่านใดพอทรายเหตุผลของการทำเช่นนี้บ้าง  และมีชุดไหนอีกหรือเปล่าททำแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2008 | 01:06:34 PM โดย Arnold Layne » บันทึกการเข้า
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 12:58:04 PM »

ผมก็ซื้อ The Police มาจากหลายแหล่งเหมือนกัน ขอกลับไปดูที่บ้านก่อนครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 01:24:50 PM »

ผมมีที่เป็น obi ชุดนี้เหมือนกันครับ เดี๋ยวจะกลับไปดูอีกคนครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 01:37:02 PM »

ไปๆมาๆ ญี่ปุ่นที่มักจะเป็นพวก perfectionist กลายมาเป็นพวกไว้ใจไม่ค่อยได้เสียแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 01:53:38 PM »

ผมขอสันนิษฐานอะไรหน่อยนะครับ ผมว่าแผ่นที่สั่งจากเว็บญี่ปุ่นจริงๆนี่จะเป็น made in japan ในขณะที่แผ่นที่นำเข้าโดย universal thailand จะเป็น made in germany เพราะผมสงสัยมานานแล้วทำไม universal thailand จึงนำ japan mini lp มาขายในราคาถูกมาก คือถูกกว่าแผ่นนำเข้าทั่วไปเสียอีก ใครเคยซื้อแผ่น japan mini lp ที่นำเข้าโดย univesal thailand อย่างเช่น Kiss, The Rolling Stones, Jimi Hendrix, The Police, Elton John ยังไงลองกลับไปเช็คดูนะครับ ผมอาจสันนิษฐานผิดก็ได้ครับ

ถ้าผมสันนิษฐานถูกนี่ ก็ต้องต่อว่าทาง universal แล้วล่ะครับ ที่ฉลาดโดยการนำแ่ผ่น germany มาให้ที่ญี่ปุ่นสกรีนแผ่นและห่อแพ็คเกจให้ เหมือนโคลนนิ่งแล้วนำไปขายทั่วโลก เพราะลำพังแผ่น mini lp ที่ญี่ปุ่นผลิตนี่ไม่น่ามีเพียงพอที่จะส่งจำหน่ายทั่วโลกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2008 | 02:05:46 PM โดย Tron » บันทึกการเข้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 02:11:29 PM »

แผ่นของ universal thailand จะมีสติ๊คเกอร์ระบุว่า This Cd May not Export to Japan ด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 02:16:33 PM »

แผ่นของ universal thailand จะมีสติ๊คเกอร์ระบุว่า This Cd May not Export to Japan ด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

นั่นไง! เอาเข้าแล้วมั๊ยล่ะ !?  ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 03:14:50 PM »

ผมต้องกลับไปเช็คบ้างเหมือนกันครับ แม้จะมีไม่กี่แผ่น  ตกใจ

คุณ Arnold ซื้อทั้ง lot นั้นมาจากที่เดียวกันรึเปล่าครับ? ถ้ามาจากญี่ปุ่นโดยตรงก็เชื่อขนมกินได้ครับว่าเ็ป็น Made in Japan แผ่นญี่ปุ่นจริง ๆ แต่ถ้าบางส่วนซื้อมาจากแหล่งอื่นก็... ต้องวัดใจหน่อยครับ

แต่รูปภาพข้างต้นที่แนบมา แล้วเป็น Made in Germany ด้านหลังแบบนี้ รู้สึกแค้นแทนจริง ๆ ครับ
คงต้องมีการฟ้องร้องกันแล้วล่ะครับ  เศร้า
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 03:17:45 PM »

ไิอ้ Uni บ้านเรานี่มันทำแบบนี้ต้องบอยคอตมันบ้างแล้วครับ มันเห็นว่าเราโง่รึไงฟะ?
ไิ้อ้ SOAB Universal!!!!
TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 03:36:05 PM »

ไิอ้ Uni บ้านเรานี่มันทำแบบนี้ต้องบอยคอตมันบ้างแล้วครับ มันเห็นว่าเราโง่รึไงฟะ?
ไิ้อ้ SOAB Universal!!!!

ใจเย็นๆครับคุณ jk ลองไปเช็คดูให้ดีก่อน ผมว่าดีไม่ดีไอ้ universal ที่ไทยนี่ก็ไ่ม่รู้เรื่องเพราะโดน universal บริษัทแม่หลอกอีกที 555  ยิ้มกว้างๆ

ป.ล. ดีนะที่ผมไม่เคยหลวมตัวซื้อซักแผ่นเลย
Oxygene

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 06:48:40 PM »

ใจเย็นๆครับคุณ jk... ยิ้มกว้างๆ
มีอยู่ 2 แผ่นที่ผมซื้อในไทย
-Zenyatta Mondatta กับ Synchronicity ที่มีคำว่า made in Germany อยู่ด้านหลัง
 ส่วนแผ่นอื่นๆซื้อจาก seller จาก Japan ใน ebay ไม่มีปัญหาเหมือนที่ 2 แผ่นแรกครับ

น่าเป็นไปตามที่คุณ Tron สันนิษฐานครับ และมีสติกเกอร์ตามที่คุณ polotoon กล่าวถึง
แต่จริงๆแล้วผมไม่ได้ซีเรียส เพราะคุณภาพแผ่นดีเหมือนแผ่น Japan ทุกอย่าง(ในซีรี่ย์เดียวกัน)
ไม่ว่าจะเป็นเนื้อกระดาษ การพิมพ์ คุณภาพเสียง OK หมด ที่สำคัญ..ราคาถูกมากครับ

แต่ยัง งงๆ ว่า บริษัทใหญ่ๆระดับ inter ทำอะไรไม่เข้าท่า สู้ไม่พิมพ์ว่า made in ที่ไหนจะดีกว่า

แต่บางครั้งการซื้อแผ่นจาก Japan เองก็อาจจะไม่ได้แผ่น made in Japan จริงๆก็ได้นะครับ
ผมมีตัวอย่างแผ่น mini LP ที่ซื้อมาจาก seller ที่เชื่อถือได้จาก Japan แต่แผ่นไม่น่าจะทำใน Japan(สงสัย)
เช่นชุด-SIX ของ Soft Machine
ที่ออกโดย Sony music Direct(Japan)Inc ปี 2004 cat#MHCP 426

ด้านหลังของ obi จะเป็นภาษาญี่ปุ่นทั้งหมด ไม่มีคำว่า made in Japan เลย
(หรืออาจมี แต่ผมอ่านไม่ออกครับ)

่มาดูที่หน้าแผ่น ก็ไม่มีตรงไหนที่พิมพ์ว่า made in Japan
แต่กลับมีระบุ Sony music Entertainment(UK)Ltd.

ผมเลยสันนิษฐานว่าแผ่นนี้น่าจะ made in UK ครับ ทั้งๆที่สั่งซื้อจาก Japan !!!

TRON

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 08:58:03 PM »

ใจเย็นๆครับคุณ jk... ยิ้มกว้างๆ
มีอยู่ 2 แผ่นที่ผมซื้อในไทย
-Zenyatta Mondatta กับ Synchronicity ที่มีคำว่า made in Germany อยู่ด้านหลัง
 ส่วนแผ่นอื่นๆซื้อจาก seller จาก Japan ใน ebay ไม่มีปัญหาเหมือนที่ 2 แผ่นแรกครับ

น่าเป็นไปตามที่คุณ Tron สันนิษฐานครับ และมีสติกเกอร์ตามที่คุณ polotoon กล่าวถึง
แต่จริงๆแล้วผมไม่ได้ซีเรียส เพราะคุณภาพแผ่นดีเหมือนแผ่น Japan ทุกอย่าง(ในซีรี่ย์เดียวกัน)
ไม่ว่าจะเป็นเนื้อกระดาษ การพิมพ์ คุณภาพเสียง OK หมด ที่สำคัญ..ราคาถูกมากครับ

แต่ยัง งงๆ ว่า บริษัทใหญ่ๆระดับ inter ทำอะไรไม่เข้าท่า สู้ไม่พิมพ์ว่า made in ที่ไหนจะดีกว่า

แต่บางครั้งการซื้อแผ่นจาก Japan เองก็อาจจะไม่ได้แผ่น made in Japan จริงๆก็ได้นะครับ
ผมมีตัวอย่างแผ่น mini LP ที่ซื้อมาจาก seller ที่เชื่อถือได้จาก Japan แต่แผ่นไม่น่าจะทำใน Japan(สงสัย)
เช่นชุด-SIX ของ Soft Machine
ที่ออกโดย Sony music Direct(Japan)Inc ปี 2004 cat#MHCP 426

ด้านหลังของ obi จะเป็นภาษาญี่ปุ่นทั้งหมด ไม่มีคำว่า made in Japan เลย
(หรืออาจมี แต่ผมอ่านไม่ออกครับ)

่มาดูที่หน้าแผ่น ก็ไม่มีตรงไหนที่พิมพ์ว่า made in Japan
แต่กลับมีระบุ Sony music Entertainment(UK)Ltd.

ผมเลยสันนิษฐานว่าแผ่นนี้น่าจะ made in UK ครับ ทั้งๆที่สั่งซื้อจาก Japan !!!

สั่งจากญี่ปุ่นใช่ว่าจะได้แผ่นญี่ปุ่นเสมอไปครับ บางอันทางเขาไม่ผลิตเอง (ด้วยเหตุผลบางประการ) แต่จะนำแผ่นหรือกล่องเข้ามาแล้วบรรจุบุ๊คเล็ตและโอบิแล้วออกจำหน่าย แต่ในเว็บ cdjapan มักแจ้งให้ลูกค้าทราบว่าแผ่นไม่ได้ผลิตในญี่ปุ่นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 37
พิมพ์