เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 04:34:00 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesAre your mini LP CDs...made in Japan ?
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Are your mini LP CDs...made in Japan ?  (อ่าน 187299 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 09:06:31 AM »

กรณี Iron Maiden นี่ญี่ปุ่นไม่ได้ทำออกมา แล้วรัสเซียออกแบบ obi เองเลยหรือครับ  ขยิบตา

TRON

« ตอบ #31 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 09:30:50 AM »

...แต่ผมว่า Mini Lp เว่อร์ชั่นแผ่นเยอรมันน่าจะเรียกว่าเป็นพันธ์ผสมนะครับ
คงต้องมีบทความความรู้และประเภทเกี่ยวกับ Mini Lp แล้วสิครับ อีกหน่อยมันคงแตกแขนงไปหลายรูปแบบ

อ้าวก็คุณบอกถ้าไม่ยึดติดกับแผ่นญี่ปุ่น มันก็น่าจะโอเคนี่ครับ อย่างน้อยก็เป็นแผ่นแท้ไม่ใช่ก๊อปปี้เถื่อนจากรัสเซียครับ
TRON

« ตอบ #32 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 09:31:49 AM »

กรณี Iron Maiden นี่ญี่ปุ่นไม่ได้ทำออกมา แล้วรัสเซียออกแบบ obi เองเลยหรือครับ  ขยิบตา

เข้าใจว่าจำลองจากโอบิแผ่นเสียงครับ  ยิ้ม

« ตอบ #33 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 09:57:29 AM »

ผมว่า การเลือกสะสมแผ่น Mini Lp จากแหล่งต่างๆ เป็นรสนิยมของแต่ละบุคคลน่ะครับ บางคนอาจจะสะสมเฉพาะของญี่ปุ่นเท่านั้น หรืออาจจะไม่รังเกียจแผ่นยุโรป รัสเซียก็ได้ แต่ประเด็นที่คุยกันก็คือ มีแผ่นจำนวนมากที่แสดงรายละเอียดเหมือนเป็นแผ่นญี่ปุ่นร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่ความจริงแล้วไม่ใช่ต่างหากกระมังครับ ที่ทำให้ต้องรู้สึกเจ็บใจภายหลัง ที่คิดว่าจะได้แผ่นญี่ปุ่นแล้วกลายเป็นแผ่นประเทศอื่น  ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #34 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 10:55:36 AM »

ครับ  ยิ้ม
ทั้งหลายทั้งปวงเหล่านี้จะเป็นประโยชน์ในการเลือกซื้อ Mini Lp ของแต่ละท่านในครั้งต่อ ๆ ไป
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #35 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 12:16:48 PM »

เข้าใจว่าจำลองจากโอบิแผ่นเสียงครับ  ยิ้ม

เป็นเช่นนั้นครับ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #36 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 02:53:29 PM »

ความจริงแล้วแผ่น mini Lp ของ russia ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนักครับ ถ้าจะเอาไว้ฟังเพราะคุณภาพเสียงก็ดีนะครับ
ผมว่าดีกว่าบางชุดที่ made in Thailand เสียอีก อาจเป็นเพราะว่าแผ่น russia copy มาจากแผ่น japan ทั้งดุ้น
ทั้งปก ทั้ง obi

ผมมีชุดเดียวกันทั้งของ Japan และ Russia มาลองเปรียบเทียบกันดูครับ

King Crimson/Starless and Bible Black:UICE-9057

ด้านซ้าย Japan ขวา Russia : จะเห็นได้ว่าสีของตัวหนังสือ ต่างกันอย่างมาก
(สงสัยSCANเสร็จแล้วไม่มีเวลาแต่งสีมั้ง)
ส่วนเนื้อกระดาษก็ต่างกันครับ ของ Japan จะมีลายในตัวเหมือน LP ส่วนของ Russia จะเป็้นกระดาษ art มันธรรมดา

Obi ก็ sacan มาทั้งดุ้น แต่สีก็ยังไม่เหมือน(แต่คุณภาพกระดาษของ obi ใก้เคียงกับของจริงมาก)

ด้านในก็ทำเหมือนทุกอย่าง

back cover

แต่ที่แตกต่างคือส่วนที่อยู่ในช่องเก็บแผ่น..
ของ Japan แผ่นเป็นสีแดงเข้ม  ของ Russia เป็นรูปแผ่นเสียง
Booklet ของ Japan จะมีทั้งภาษา English และ Japan ส่วนของ Russia จะมีแต่ภาษา English
ของ Japan จะมี catalog ของ obi หลายแบบในแต่ละ cat แต่ของ russia ไม่มี

แต่เท่าที่ฟังดูแล้ว เสียงของแผ่น Russia ก็อยู่ในขั้นดีใช้ได้ครับ แต่ถ้าสะสมกันจริงๆ มันจะมีเรื่องให้คาใจอยู่
แต่ถ้าราคาของแผ่น russia มันสูงขึ้นไปใกล้ของ Japan ผมว่าเพิ่มอีกนิดดีกว่าครับ
ยกเว้นอย่างที่คุณ panyarak บอกไว้ ถ้าชุดที่ Japan ไม่เคยออกเลยของ Russia ก็ OK นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2008 | 05:45:57 PM โดย Arnold Layne » บันทึกการเข้า

« ตอบ #37 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 03:01:55 PM »

ที่ไม่น่านิยมของแผ่นรัสเซีย ก็คือการลงโฆษณาแบบคลุมเคลือให้เข้าใจสับสนว่าเป็นแผ่นญี่ปุ่นนี่แหละครับ อันนี้ต้องรวมแผ่นไทยบางส่วนด้วยที่ลงลายละเอียดไม่ชัดเจนว่าผลิตที่ไหนกันแน่ครับ  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #38 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 03:38:15 PM »

มีเว็บไซต์นึงเขียนถึงปัญหาที่พวกเราประสบอยู่กับแผ่น mini lp จากรัสเซียได้ค่อนข้างละเอียดครับ และพูดถึงแผ่น The Police ที่กำลังสงสัยกันอยู่ด้วยครับ www.minilps.net/faqs/mini-lp-replicas/mini-lp-fakes-and-forgeries.html อ่านง่ายและสนุกดีครับ มีหลายหน้าเหมือนกัน

« ตอบ #39 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 03:46:11 PM »

Legal fakes ถูกใจคำนี้จังครับ อยากรู้กรณี Universal ว่ามีที่มาอย่างไรจังครับ  ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #40 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 04:30:10 PM »

คสามจริงแล้วแผ่น mini Lp ของ russia ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนักครับ ถ้าจะเอาไว้ฟังเพราะคุณภาพเสียงก็ดีนะครับ
ผมว่าดีกว่าบางชุดที่ made in Thailand เสียอีก อาจเป็นเพราะว่าแผ่น russia copy มาจากแผ่น japan ทั้งดุ้น
ทั้งปก ทั้ง obi

ผมมีชุดเดียวกันทั้งของ Japan และ Russia มาลองเปรียบเทียบกันดูครับ

King Crimson/Starless and Bible Black:UICE-9057

ด้านซ้าย Japan ขวา Russia : จะเห็นได้ว่าสีของตัวหนังสือ ต่างกันอย่างมาก
(สงสัยSCANเสร็จแล้วไม่มีเวลาแต่งสีมั้ง)
ส่วนเนื้อกระดาษก็ต่างกันครับ ของ Japan จะมีลายในตัว(เหมือน LP ส่วนของ Russia จะเ)้นกระดาษ art มันธรรมดา

Obi ก็ sacan มาทั้งดุ้น แต่สีก็ยังไม่เหมือน(แต่คุณภาพกระดาษของ obi ใก้เคียงกับของจริงมาก)

ด้านในก็ทำเหมือนทุกอย่าง

back cover

แต่ที่แตกต่างคือส่วนที่อยู่ในช่องเก็บแผ่น..
ของ Japan แผ่นเป็นสีแดงเข้ม  ของ Russia เป็นรูปแผ่นเสียง
Booklet ของ Japan จะมีทั้งภาษา English และ Japan ส่วนของ Russia จะมีแต่ภาษา English
ของ Japan จะมี catalog ของ obi หลายแบบในแต่ละ cat แต่ของ russia ไม่มี

แต่เท่าที่ฟังดูแล้ว เสียงของแผ่น Russia ก็อยู่ในขั้นดีใช้ได้ครับ แต่ถ้าสะสมกันจริงๆ มันจะมีเรื่องให้คาใจอยู่
แต่ถ้าราคาของแผ่น russia มันสูงขึ้นไปใกล้ของ Japan ผมว่าเพิ่มอีกนิดดีกว่าครับ
ยกเว้นอย่างที่คุณ panyarak บอกไว้ ถ้าชุดที่ Japan ไม่เคยออกเลยของ Russia ก็ OK นะครับ

ขอบคุณ คุณ Arnold ครับที่เอารายละเอียดมาเปรียบเทียบใ้ห้ดูครับ ดูไปดูมาน่าเก็บทั้ง 2 เวอรชั่นเลยครับ
ก็ดีครับที่ทาง Russia แกทำออกมาให้สีหรืออะไรออกมาแตกต่างกับของญี่ปุ่น จะตั้งใจหรือไม่ก็ตาม
อย่างน้อยมันทำให้เรารู้สึกว่ามันยังมีความแตกต่าง ถ้าเกิดได้รับการคอนเฟริ์มว่าคุณภาพเสียงก็ไม่ด้อย

ยกตัวอย่างของ Metallica : Ride the Lighning ในรูปแบบแผ่นเสียงยังมีการทำออกมา
เป็นสีเขียวเลย Original ของงา่นชุดนี้จะเป็นสีน้ำเงินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2008 | 04:43:35 PM โดย jknoremorse » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

« ตอบ #41 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 04:32:42 PM »

มีเว็บไซต์นึงเขียนถึงปัญหาที่พวกเราประสบอยู่กับแผ่น mini lp จากรัสเซียได้ค่อนข้างละเอียดครับ และพูดถึงแผ่น The Police ที่กำลังสงสัยกันอยู่ด้วยครับ www.minilps.net/faqs/mini-lp-replicas/mini-lp-fakes-and-forgeries.html อ่านง่ายและสนุกดีครับ มีหลายหน้าเหมือนกัน

ขอบคุณครับที่สรรหามา แหล่มจริง ๆ ครับ
สุดท้ายก็อยู่ที่ผู้บริโภคครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2008 | 04:42:50 PM โดย jknoremorse » บันทึกการเข้า
Oxygene

« ตอบ #42 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008 | 01:46:06 PM »

เมื่อพูดถึงแผ่น russia แล้วคงต้องพูดถึงแผ่น mini LP  made in italy (ที่ถูกกลุ่มผู้ซื้อจัดอยู่ในพวก fake เหมือนกัน)
ผมเคยลองซื้อมาฟังดู 2 ชุด เมื่อปีที่แล้ว(ตั้งใจซื้อเพราะอยากรู้ว่ามันเป็นยังไง-seller ระบุประเทศผู้ผลิต)
ก็พบว่าคุณภาพสินค้า และคุณภาพเสียง จัดอยู่ในเกณฑ์ดีครับ (เมื่อเทียบกับราคา-และถ้าจะเอาไว้ฟังอย่างเดียว)
การผลิตใกล้เคียงกับของ russia แต่เขาจะพิมพ์ made in Italy ไว้ที่หลังแผ่นเลย และไม่มี obi แนบ

Genesis/Foxtrot : made in Italy(2005)

Artwork ต่างๆทำตามแบบ LP / gatefold

ด้านหลังพิมพ์ made in Italy แต่ตัวค่อนข้างเล็ก

แผ่น disk LP style ซองใส่แผ่น artwork เฉพาะ + family tree of Genesis

สรุปว่าคุณภาพโดยรวมใช้ได้ครับ พอๆกับของ russia แต่ดีกว่าของเกาหลี

แผ่น mini LP กลุ่มนี้มีทำออกมาจากหลายประเทศ ทั้ง Europe ตะวันออก และตะวันตก
ถ้าท่านเห็นใน ebay ลงประมูล แล้วบอกว่า obi missing ไม่ระบุ made in Japan ไม่มีเลข CAT#
และ seller อยู่ใน France Sweden Israel Eastern EU หรือแม้กระทั่งใน US แต่ชื่อแปลกๆ เช่น proboris(ชื่ออกไปทาง รัสเซีย หรือ ยุโรป ต.อ) ให้สัญนิฐาน ไว้ก่อนว่าไม่ใช่ของ Japan ครับ

Oxygene

« ตอบ #43 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008 | 02:04:54 PM »

อีกชุดครับ ออกโดยต้นสังกัดเอง made in England ไม่มี obi กระดาษค่อนข้างหนา งานประกอบไม่ดีนัก
คุณภาพเสียงจัดว่าดีครับ

Uriah Heep/...Very easy,...very 'umble : made in England

gatefold and Artwork เหมือน LP

printed made in England

JKNoremorse

« ตอบ #44 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008 | 04:38:23 PM »

Thanks คุณ Arnold ที่เอามาให้เปรียบเทียบอีกครับ

ผมว่าแผ่นซีดีที่สกรีนออกแบบเหมือนกับ LP จริง ๆ ของอิตาลีนี่ดูมีเสน่ห์กว่าแผ่นที่ทำจากอังกฤษนะครับ
ตัวแผ่นทำเหมือนกับแผ่นซีดีธรรมดา
ถ้าลองว่าจะทำ Mini Lp แล้ว ก็ต้องแป๊ะให้ทุกกระเบียดเหมือนกับต้นฉบับครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 37
พิมพ์