เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 04:18:23 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesอัลบั้มชุดอะไรที่เพื่อนๆสมาชิกมีเป็นชุดแรกในชีวิต
หน้า: 1 [2] 3 4 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้มชุดอะไรที่เพื่อนๆสมาชิกมีเป็นชุดแรกในชีวิต  (อ่าน 26853 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:12:27 PM »

งานโปรเกรสซีฟ
CD - Dream Theater : Octavarium ซื้อร้านโดเรมีเก่า 555
ซีดีเพลงฝรั่ง - ดรีม เธียเตอร์ อิมเมจส์ แอนด์ เวิดส์

ไหนว่าจำขึ้นใจ

คุณพระ!! จากจำขึ้นใจ กลายเป็นลืมสนิทใจ แลบลิ้น

เรายังจำได้นะ ซีดี Dream Theater : Octavarium ซื้อร้านโดเรมีเก่า 555 เป็นแผ่นไทย แต่ดรีม เธียเตอร์ อิมเมจส์ แอนด์ เวิดส์ เป็นแผ่นยุโรป ดังนั้นแผ่นซีดีฝรั่งแผ่นแรกจริงๆคือแผ่น ดรีม เธียเตอร์ อิมเมจส์ แอนด์ เวิดส์ (ฮ่าๆ ยังไหลได้อีก แถจนสีข้างถลอกแล้ว  ยิงฟันยิ้ม)

ปล. ลองทิ้งไว้สักปีนึง แล้วมาตั้งกระทู้ใหม่สิครับ คราวนี้ตอบผิดอีก ฮาแน่ๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:50:14 PM »

คุณ panjarak สะสมแผ่น sacdและdvd audio ไว้มากไหมครับ  ของผมตอนที่มีเครื่องเล่นsacd มีไว้หลายชุดแต่พอขายเครื่องเล่นsacdไปให้เพื่อน  โดนบังคับซื้อแผ่นsacd ไปเกือบหมดเลย เสียดายเหมือนกัน

ผมเองก็เพิ่งเลิก SACD ไปเหมือนกัน ขายแผ่นดีๆไปแต่ไม่มาเพราะมีไม่เยอะ ว่าแต่คุณอั๋นเลิกเล่น SACD เพราะอะไรครับ  ขยิบตา
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #17 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:20:01 AM »

เพราะผมได้ขายเครื่องเล่นsacd ไปเมื่อหลายปีมาแล้ว  เหตุผลคือเวลานั้นผมขายบ้านเก่าที่อาศัยอยู่เพื่อไปซื้อบ้านใหม่ ผมได้ขายชุดเครื่องเสียงที่มีอยู่ในเวลานั้นทั้งหมด รวมทั้งเครื่องเล่นsacd   เพื่อรวมงบสำหรับบ้านหลังใหม่ เพื่อนรุ่นพี่ที่ได้ซื้อเครื่องเล่นsacd ไปนั้นขอซื้อแผ่นsacd  จำใจต้องขายแผ่นไปด้วย หล้งจากผมได้บ้านใหม่แล้ว ผมลดขนาดชุดเครื่องเสียงให้เล็กลงตามงบประมาณที่เรามี  จนมาถึงทุกวันนี้ยังไม่ได้ซื้อเครื่องเล่นsacdเลย
TRON

« ตอบ #18 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:02:48 AM »

ตอนนี้ผมกังวลว่า sacd มันจะตายแล้วน่ะครับ(dvd-a ก็อาจจะด้วย)แผ่นก็ออกมาน้อยลง อัลบั้มอย่าง Wish You Were Here ของ Pink Floyd ที่ทำเป็น 5.1 เสร็จไว้นานแล้วก็เลื่อนออกมาจะ 5 ปีแล้วครับ ผมเลยตัดใจเลิกเล่นไปเลย เพราะเครื่องไว้เล่น sacd ก็เป็นชุดโฮมเสียงก็ไม่ดีอะไรมาก แค่ได้บรรยากาศ 5.1 กับเสียงทีดีกว่า cd/dvd ทั่วไป แถมตัวช่องใส่แผ่นมันเสียแล้วด้วย คือซ่อมแล้วซ่อมอีกจนเบื่อเลยเลิกซ่อม (ของ Yamaha ครับประนามไว้ิเลย) เลยใช้เป็นแอมป์ต่อไว้ดูหนังแทนทุกวันนี้
อั๋น501

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:21:36 AM »

sacd อาจจะยังไม่ตายแต่ไม่โต ส่วนdvd audio นั้นตายแน่ ฟอร์แมทใหม่อย่างบูลเรย์ จะเข้ามาแทนที่  อันที่จริงsacdนั้นเป็นฟอร์แมทให้เสียงเหนือนชั้นมากกว่าซีดี แต่เนื่องจากsony ถอดใจเร็วเกินไปเพราะมัวแต่ไปพัฒนาบูลเรย์สู้กับhd dvd ผมมีเรื่องราวกับsacd ที่มีประสพการณ์พอจะเล่าใหฟังได้ถ้าคุณอยากรู้
TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:39:01 AM »

เล่ามาเลยได้ครับถ้าไม่เป็นการเมื่อยนิ้วในการพิมพ์ ผมเคยบ้าเรื่อง sacd และ dvd-a อยู่พักนึง แต่หาคนเล่นเหมือนกันไม่ค่อยได้เลย ไม่รู้จะไปคุยกับใคร เล่นมันคนเดียวมาตลอด ว่าแต่หลายเสียงในต่างประเทศให้ dvd-a เสียงดีกว่านิดๆ แต่ผมว่าเสียงมันมีลักษณะต่างกัน คือ sacd ได้ความหนักแน่นมีมิติ ส่วน dvd-a ได้ความใสกังวานและนุ่มนวลกว่าแต่เหมือนเสียงมันบางกว่านิดๆ ขนาดแค่ DTS 96/24 ผมว่าก็เกือบๆจะสูสี dvd-a เอา อันนี้ความส่วนตัวที่เคยได้ฟังมานะครับ อย่าคิดมาก คุณอั๋นน่าจะบอกลักษณะได้ดีกว่าผม เพราะฟังจากเครืองเสียงที่ดีกว่ามาก  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:57:12 AM »

ถามคุณอั๋นล่วงหน้าว่าได้ศึกษาหรือเคยเล่น SHM-CD หรือ Blu-Spec CD หรือยังครับ? ผมได้ลอง SHM-CD แล้วติดใจมากครับ ผมมันพวกบ้า software มากกว่า hardware น่ะครับ ลองดูระทู้เก่าตามนี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=662.0

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2149.0
อั๋น501

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:05:14 AM »

สงครามฟอร์แมตsacd กับ dvd audio สิ้นสุดลงก็เพราะมีฟอร์แมตทางเลือกใหม่กำลังเข้ามาแทนที่ อย่างที่ผมบอกไฟล์เพลงที่เป็น24/96หรือ24/192 และบูลเรย์ audio จะมาแทนที่ทั้ง cd,sacd,dvd audio  ผมมีประสพการณ์ดีๆกับsacd จะเล่าให้ฟัง
TRON

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:11:03 AM »

อีกซักรครู่ผมคงต้องออกจากบ้านไปธุระกว่าจะกลับมาคงเป็นคืนพรุ่งนี้ ยังไงคุณอั๋นพิมพ์เล่ามาได้นะครับ ผมจะรออ่านทางมือถือเอา เพียงแต่คงไม่สะดวกพิมพ์ตอบ เพราะพิมพ์ไทยในมือถือยากมาก

อย่าลืมตอบเรื่อง SHM-CD กับ Blu-Spec CD ด้วยนะครับ อยากทราบความเห็นครับ  ยิ้มกว้างๆ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=662.0

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2149.0
อั๋น501

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:27:33 PM »

ผมจะขอตอบแผ่นซีดีพวกshm-cd,blu-spec cd ก่อนอื่นผมจะอธิบายสั้นๆให้เข้าใจก่อนข้อกำหนดสุ่มความถี่ตามมาตรฐานซีดี ที่ผู้ผลิตกำหนดอย่างที่เราทราบกัน อยู่ที่ 16bit44.1khz. ฉะนั้นไม่มีเครื่องเล่นซีดีี่ตัวใดในโลกที่เล่นได้เกินbit rate ของซีดีคือ 16/44.1khz. ที่เราเห็นเขียนกันที่ปกซีดีว่า24/96khz.หรือ24/192khz.นั้นเป็น bit rate ที่ใช้ทำต้นฉบับมาสเตอร์ในห้องอัดเสียงเท่านั้น ไม่ว่าต้นฉบับอัดมาดีมากเท่าไหน เวลาเอาเล่นเป็นแผ่นซีดีก็ต้องถูกบีบอัดลงเหลือ16/44.1khz.  พวกแผ่นซีดีที่เรียกชื่ออะไรก็แล้วแต่ จะตั้งชื่อมาแบบสวยหรูมันก็เป็นแค่ซีดีธรรมดาเท่านั้น แต่เป็นซีดีที่อัดเสียงคุณภาพดีกว่าแผ่นซีดีตลาดๆ เหมือนกับเวลาเราฟังซีดีบางชุดเสียงดี บ้างชุดเสียงไม่ดี เพราะแผ่นพวกนี้จะมีการทำมาสเตอร์ดีกว่าแผ่นซีดีทั่วๆไป (เพราะขายแพงกว่าด้วย) ผมถึงบอกกับเพื่อนสมาชิกว่าการฟังเพลงจากไฟล์นั้นเราได้ฟังเพลงที่มาจากต้นฉบับจริงๆ ไม่ได้เหมือนถูกหลอก บางคนยังไม่รู้เลยว่าที่ปกซีดี24/96khz.เขียนนั้นเขาคิดว่าได้ฟังbit rate แบบนั้นจริงๆ(ยังมีต่อ)
อั๋น501

« ตอบ #25 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:43:30 PM »

อันที่จริงแล้วทั้งสองฟอร์แมต sacd กับ dvd audio วางการตลาดผิดพลาดเองตั้งแต่แรก มัวแต่ไปแข่งกันระหว่างช่องเสียงmulti-channel โดยหวังจะเปลื่ยนพฤติกรรมคนฟังเพลงในแบบสเตริโอ ให้มารับกับระบบเสียง5.1แชนเนล  ฟังเพลงมันจะเหมือนกับดูภาพยนต์ได้อย่างไร ถ้าใครมีอัลบั้ม sacd ชุด Tommy ของ The Who ลองเปิดฟังชั้นที่เป็นแบบมัลติแชนเนลดูซิครับ  เสียงร้องหลักทำไมไปออกลำโพง surround หมดผมนี้งงมากเวลาฟังชุดนี้ต้องฟังในแบบสองแชนเนลเท่านั้น  อันนี้แค่ยกตัวอย่าง ไม่ได้เป็นทุกชุด บางชุด sacd ก็อัดเสียงได้อย่างยอดเยี่ยมมาก อย่างอัลบั้ม Dark Side Of The Moon ของPink Floyd ผมว่าอัลบั้ม sacd ชุดนี้เป็นเวอร์ชั่นที่ดีที่สุดของ Dark Side Of The Moon เท่าที่ทำออกมาเลย   ไว้ว่ากันต่อในโอกาสต่อไป
.. polotoon ..

« ตอบ #26 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:58:38 PM »

อ้างถึง
ฟังเพลงมันจะเหมือนกับดูภาพยนต์ได้อย่างไร
เห็นนด้วยครับ ผมฟังบางชุดแล้วงงๆ ทำไมนักดนตรีมานั่งล้อมเราหมด อยากฟังจากด้านเดียว เห็น ( รู้สึก ) กันจะๆ ต่อหน้า ต่อตามากกว่า  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #27 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:21:25 PM »

ผมจะขอตอบแผ่นซีดีพวกshm-cd,blu-spec cd ก่อนอื่นผมจะอธิบายสั้นๆให้เข้าใจก่อนข้อกำหนดสุ่มความถี่ตามมาตรฐานซีดี ที่ผู้ผลิตกำหนดอย่างที่เราทราบกัน อยู่ที่ 16bit44.1khz. ฉะนั้นไม่มีเครื่องเล่นซีดีี่ตัวใดในโลกที่เล่นได้เกินbit rate ของซีดีคือ 16/44.1khz. ที่เราเห็นเขียนกันที่ปกซีดีว่า24/96khz.หรือ24/192khz.นั้นเป็น bit rate ที่ใช้ทำต้นฉบับมาสเตอร์ในห้องอัดเสียงเท่านั้น ไม่ว่าต้นฉบับอัดมาดีมากเท่าไหน เวลาเอาเล่นเป็นแผ่นซีดีก็ต้องถูกบีบอัดลงเหลือ16/44.1khz.  พวกแผ่นซีดีที่เรียกชื่ออะไรก็แล้วแต่ จะตั้งชื่อมาแบบสวยหรูมันก็เป็นแค่ซีดีธรรมดาเท่านั้น แต่เป็นซีดีที่อัดเสียงคุณภาพดีกว่าแผ่นซีดีตลาดๆ เหมือนกับเวลาเราฟังซีดีบางชุดเสียงดี บ้างชุดเสียงไม่ดี เพราะแผ่นพวกนี้จะมีการทำมาสเตอร์ดีกว่าแผ่นซีดีทั่วๆไป (เพราะขายแพงกว่าด้วย) ผมถึงบอกกับเพื่อนสมาชิกว่าการฟังเพลงจากไฟล์นั้นเราได้ฟังเพลงที่มาจากต้นฉบับจริงๆ ไม่ได้เหมือนถูกหลอก บางคนยังไม่รู้เลยว่าที่ปกซีดี24/96khz.เขียนนั้นเขาคิดว่าได้ฟังbit rate แบบนั้นจริงๆ(ยังมีต่อ)

งั้นขอถามแบบง่ายๆนะครับ ว่าคุณอั๋นจะไปเอาไฟล์ความละเอียด  24/96,192 khzจากที่ไหนไว้ฟังเพลงเพื่อทดแทนซีดีครับ? เพราะในเมื่ออัลบั้มต่างๆที่ทำออกมา(โดยไม่มีเป็น dvd-a หรือ sacd) source หรือต้นฉบับจะมีความละเอียดแค่ 16bit44.1khz แล้วเราสามารถนำไฟล์ออดิโอในซีดีมาัดัดแปลงเป็นไฟล์ wave ในความละเอียดสูงขึ้นเพื่อฟังได้ดีกว่าซีดีหรือครับ? ความรู้สึกแบบพื้นๆของผมคือเหมือนการนำเงินมาชุบให้เป็นทอง คือมันไม่น่าจะเป็นไปได้ที่จะทำให้มันเป็นทองจริงๆได้ หรือเหมือนเราเอาภาพต้นฉบับที่เล็ก มาขยายใหญ่เพื่อให้ได้ภาพใหญ่แต่มัวขึ้นอะไรแบบนี้ อันนี้ผมไม่รู้จริงๆนะครับว่าเราสามารถเิพิ่ม bit rate เองจากต้นฉบับได้เพราะไม่ได้ศึกษามาก่อน แต่ก็คือเคยได้อ่านมาเหมือนกันว่าทำได้ รบกวนอธิบายด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #28 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:20:51 PM »

คุณ panjarak สะสมแผ่น sacdและdvd audio ไว้มากไหมครับ  ของผมตอนที่มีเครื่องเล่นsacd มีไว้หลายชุดแต่พอขายเครื่องเล่นsacdไปให้เพื่อน  โดนบังคับซื้อแผ่นsacd ไปเกือบหมดเลย เสียดายเหมือนกัน

ลองซื้อมาอย่างละแผ่น ไม่ประทับใจเลยไม่ได้ซื้อเพิ่มครับ

อั๋น501

« ตอบ #29 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:12:53 AM »

ตอบคุณtron เรื่องsacd และ dvd audio สองฟอร์แมตนี้มี Bit Rate  ที่สูงกว่า 16/44.1khz ครับ ถ้าจำไม่ผิด 24/88.2khzเป็นของsacd และ 24/96khzเป็นของdvd audio เรื่องของไฟล์เพลงตอนนี้เริ่มมีขายแล้วครับ อย่าง LINN เองประกาศเลิตผลิตเครื่องเล่นcd แล้ว ทั้งๆที่LINN เอง เคยทำเครื่องเล่น cd ที่่ดีที่สุดมากแล้ว LINN ขายไฟล์ที่เป็นเพลงมาตั้งนานแล้ว ไฟล์ที่เป็น High Resolution พวกนี้มีขายครับแต่อาจจะยังไม่มีแนวดนตรีที่เราต้องการ ไม่นานคงจะมีตามออกมาอีกมาก  ผมเองนั้นไม่ได้เก่งทางด้านนี้ ที่ต้องรู้เพราะลงมาเล่นกับมันแล้ว เรื่องเหล่านี้ถ้าอยากรู้ต้องอ่านคอลันม์ digital corner ในหนังสือaudiophile เขียนโดยคุณดิศพันธ์ ทองอุปการ กูรูทางด้านนี้ เขาคือเพื่อนผมที่สร้างเครื่อง pc media processor ให้ผมเล่น และอีกคอลันม์ hi-fi trend โดยคุณธรรมนูญ ประทีปจินดา และคุณtron น่าจะเข้าใจมากกว่าผมเล่า เรื่องไฟล์ wave ที่ถามยังมีต่อครับ หนังเรื่องยาว ถ้าชอบจะสนุกหากไม่ชอบก็น่าเบื่อ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
พิมพ์