เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 12:51:36 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesSo Freakin' What? ...My MetalliCollection !!!
หน้า: [1] 2 3 ... 17
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: So Freakin' What? ...My MetalliCollection !!!  (อ่าน 93819 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010 | 08:05:29 PM »

ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนว่า ไม่ได้เป็นสาวกระดับเหนียวแน่นของคณะนี้เหมือนกับแฟนเพลงคนอื่นๆ แต่ก็ชอบผลงานของคณะ
Metallica มากพอสมควร เพราะเมื่อกระแทกผลงานแทบทุกชิ้นของพวกเค้าใส่โสตประสาททีไร มันทำให้ผมไม่ต้องแคะขี้หูมาแล้ว
ติดต่อกันประมาณเกือบ 20 กว่าปีเห็นจะได้ !!!

ผมเคยร่ายยาวประวัติของพวกเค้ามาแล้วในหนังสือสตาร์พิคส์ฉบับพิเศษเมื่อครั้งชนกับคณะ Guns N' Roses ซึ่งเดี๋ยวจะหาหน้าปกมา
ลงให้ดูกัน แต่ต้องขอบอกว่ากระทู้นี้เกิดขึ้นได้ก็เพราะแรงบรรดาลใจจาก Mr. T (ภาษาไทยอ่านว่า คุณตี๋)  ที่อยากเห็นคอลเล็คชั่นของผม

...นี่ยังดีนะครับที่อยากเห็นแค่แผ่นเสียง CD's และ Box Sets แต่ถ้าขอดูอย่างอื่นล่ะก็ ฮึ่ม...ม...ม  ต้องคุยกันยาว...ว...ว เลยล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เมื่อก่อนที่เขียนหนังสือ เมื่อไรก็ตามที่ตั้งใจจะร่ายยาววงอะไร ก็มักจะซื้อผลงานในรูปแบบต่างๆ มาฟังเสมอ แถมยังซื้อหนังสือนอกมาอ่าน
สมทบเพิ่มเติมข้อมูลอีกต่างหาก เพราะว่าสมัยนั้นยังไม่มีอินเทอร์เน็ทให้เปิดครับ ปัจจุบันมันก็เลยกลายเป็นของสะสมไปโดยปริยาย

แล้วก็ต้องบอกว่าผมถ่ายรูปไม่เ่ก่ง ...ไม่ใช่ไม่เก่ง ...ไม่เป็นเลยด้วยซ้ำครับ แต่บอกให้ลูกสาวถ่ายให้ เพราะฉะนั้น หากมีอะไรไม่สวย
ต้องโทษลูกสาวผมครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ใครมีผลงานของคณะ Metallica ก็เข้ามาร่วมแจมรูปกันได้เลย โดยเฉพาะคุณ JKNoremorse และอีกหลายๆ ท่านที่ได้ิรับอิทธิพลชื่อนิคเนม
ของตัวเองในเว็ปนี้มาจากพวกเค้า ขอเชิญถ่ายรูปมาลงกันให้หมดทุกคนครับ มีของดีเก็บไว้ตอนนี้ถึงเวลาเอาออกมาให้คนอื่นๆ ได้ชื่นชม
มีความสุขกันบ้างแล้ว  ...ด้วยความยินดี และ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ...

พรุ่งนี้ค่อยมาดูรูปกันครับ วันนี้ขอแค่นี้ก่อน.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2010 | 09:03:19 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010 | 08:13:16 PM »

จะรอชมครับพี่โป่ง แค่คำเกริ่นนำของพี่ก็มันส์แล้ว ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010 | 08:18:42 PM »

จะรอชมครับพี่โป่ง แค่คำเกริ่นนำของพี่ก็มันส์แล้ว ยิ้มกว้างๆ

ไปญี่ปุ่นทริปนี้มีผลงานของคณะ Metallica ติดมือมารึเปล่าล่ะครับ ถ้ามีก็เอามาแจมได้เลย ลงรูปก่อนผมก็ไม่เป็นไรครับ พวกเรา
พีน้องกันทั้งนั้น ไม่มีปัญหามีแต่แชร์ความสุขกันครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2010 | 08:24:35 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010 | 08:30:22 PM »

เหมือนรู้เลยนะครับพี่โป่ง ในเมื่อพี่โป่งให้เกียรติผมเปิดงานผมก็ยินดีครับ 2 แผ่นนี้ได้มาจากญี่ปุ่นสดๆร้อนๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2010 | 09:21:17 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010 | 10:03:59 PM »

ขอมาอุดหนุนกระทู้พี่โป่งก่อน ผมไม่มีสักกะแผ่นครับ มีแต่โลง Master of Puppets  ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 11:45:34 AM »

ขอบคุณพี่โป่งนะครับที่ตอบสนองผม โชว์เยอะ ๆ เลยครับ  ยิ้มเท่ห์ มีอยู่ช่วงนึงแอบหวังลึก ๆ ว่าจะได้เห็น collection ของพี่ใน Metal Mag

ตอนผมเริ่มเก็บ Met ใหม่ ๆ ส่วนหนึ่งก็เพราะไปเจอบทความของพี่โป่งใน Starpics ฉบับเดือน มกราคม 2000 (หน้าปกเหลือง ๆ มี Met กับ GunS) เจอที่ร้านหนังสือมือสองที่ JJ, เล่มนั้นพี่โป่งจะร่ายในเรื่องของ single episode 2 ซึ่งฉบับเดือนธันวาคม 1999 ผมหาไม่เจอเลย ซึ่งผมก็ไปหาเก็บใน ebay ต่อตามที่พี่โป่งชี้เป้า

ซึ่ง starpics เล่มเก่า ๆ ผมก็ตามเก็บไม่ครบ แต่รู้ว่าพี่โป่งเขียนบทความเกี่ยวกับ Met ค่อนข้างเยอะเหมือนกัน
          รอดูครับ ผมจะพยายามรวบรวบและเอามาลงแจมเรื่อย ๆ เท่าที่มีอยู่ ณ ตอนนี้เลย (บางอย่างก็มีขายไปบ้าง)

ปล. 1 พี่ Tron เจอมาแค่ 2 ชุดนี้หรอครับ? mini lp เวอร์ชั่นแรกที่ออกโดย Sony ปี 2003 ทำออกมาดีกว่าของ Universal ทีทำออกมาในปี 2006 แต่เสียงห่วยเหมือนกัน หวังว่าซักวันพี่ยุ่นจะทำรวบรวมทำเป็น box ซักทีเหมือน ๆ กันของ Led Zeppelin
          ปล. 2 พี่ Arnold ทำกล่อง Puppet มาเพื่อผมรึเปล่าครับ?  ยิงฟันยิ้ม

TRON

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 12:51:20 PM »

จริงๆไม่เคยคิดจะเก็บ Metallica Mini lp หรอกครับ แต่เห็นราคามันถูกและสภาพใหม่เอี่ยมเลยอดใจไม่ไหว จริงๆมีซื้อซิงเกิ้ล Wherever I May Roam แผ่นญี่ปุ่นมือสองราคาร้อยกว่าบาทมาด้วย ส่วนซิงเกิ้ลจากอัลบั้ม Black Album แผ่นยุโรปมือสองที่นั่นมีเต็มเลยแผ่นไม่ถึงร้อยบาทครับแต่ไม่ได้ซื้อมาครับ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 01:00:18 PM »

จริงๆไม่เคยคิดจะเก็บ Metallica Mini lp หรอกครับ แต่เห็นราคามันถูกและสภาพใหม่เอี่ยมเลยอดใจไม่ไหว จริงๆมีซื้อซิงเกิ้ล Wherever I May Roam แผ่นญี่ปุ่นมือสองราคาร้อยกว่าบาทมาด้วย ส่วนซิงเกิ้ลจากอัลบั้ม Black Album แผ่นยุโรปมือสองที่นั่นมีเต็มเลยแผ่นไม่ถึงร้อยบาทครับแต่ไม่ได้ซื้อมาครับ

โถ เสียดายจริง ๆ ครับ ทีแรกผมนึกว่าที่ญี่ปุ่น มันก็จะขายแต่แผ่นญี่ปุ่นซะอีก ความจริงซื้อแผ่นซิงเกิ้ลพวกนั้นมา เอาไปปล่อยต่อใน eBay ก็น่าจะเวริ์คครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 03:04:26 PM »

เพิ่งถ่ายรูปแผ่นคณะ Metallica เสร็จสดๆ ร้อนๆ เลย แต่นำมารวมกันเป็นกลุ่ม ไม่ค่อยได้ถ่ายทีละแผ่นเพราะว่าจะเสียเวลามาก
ยังงัยๆ ผมจะทะยอยลงให้ดูตามลำดับ...

เริ่มจากแผ่น vinyl ที่มีเก็บสะสมไว้ครบเกือบทุกชุด

รูปที่หนึ่งเป็นอัลบั้มชุดแรกจนถึง Black Album ครับ  :

ผมเป็นคนที่ไม่ชอบแกะอะไรทิ้งเลยนอกจากเปิดซองแผ่นเสียงฟังอย่างเดียว ดังนั้นป้ายราคาของแผ่นเสียงในคอลเลคชั่นผมส่วนมาก
คงยังมีแปะค้างอยู่ เพราะมีความตั้งใจว่า สักวันนึงถ้าเกิดต้องการอยากรู้มูลค่าว่าเราซื้อมาเมื่อก่อนสักเท่าไหร่ก็สามารถดูได้เลย
และน่าจะจำได้บ้างไม่มากก็น้อยว่าหามาจากที่ไหน

โปรดสังเกตุว่ารูปนี้มีบัตรชมคอนเสิร์ตสมัยคณะ Metallica มาเล่นในประเทศไทยรวมอยู่ด้วย
...ผมเสียบมันไว้กับ Black Album ครับ เพราะว่ามันรุ่นเดียวกัน.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2010 | 09:08:10 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 03:34:13 PM »

มาถึงภาพถ่ายอันดับที่ 2 ซึ่งเป็นอัลบั้มในเวลาต่อมา หลังจากคณะ Metallica ดังสุดๆ

ทั้ง 5 ชุดที่เห็นในรูป ไม่มีชุดไหนแกะแล้วเลยครับ (SS = Still Sealed) สาเหตุก็เพราะว่าผมมีแผ่นซีดีเก็บสะสมไว้ด้วยทุกชุด
ก็เลยไม่มีโอกาศเปิดบริสุทธิ์บรรดาแผ่นไวนิลเหล่านี้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

...แต่ผมยังไม่มี Death Magnetic ในรูปแบบไวนิลสะสมไว้เลยครับ ยังไม่มีจังหวะดีๆ ที่จะซื้อมาเก็บซักที
ตามความเห็นของผม ดูเหมือนว่า Box Set ของอัลบั้มชุดนี้ (DM) น่าสนใจสมควรค่าแก่การ "สอย" ที่สุด  ยิ้มเท่ห์

ถ้าหากใครมีเก็บสะสมเอาไว้แล้วก็ช่วยอนุเคราะห์นำรูปมาลงให้ดูเป็นขวัญตาหน่อย จะขอขอบคุณอย่างสูงเลยล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2010 | 09:11:45 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 03:38:16 PM »

โอ้ว...ว์ ....พี่โป่งเรียกน้ำย่อยแล้ว  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
แต่พี่โป่งก็เก็บแค่เวอร์ชั่นเดียว ไม่ได้ตามเก็บพวกฟอร์แม็ตใหม่ ๆ อย่างพวก สปีด45 ใช่ไหมครับ  เจ๋ง
ตั๋วคอนเสริ์ตนั่น ผมได้รับความอนุเคราะห์จากพี่่ Tron ครับ (ขอบคุณอีกครั้งนะครับ)  ยิงฟันยิ้ม

ปล พี่โป่งว่าง ๆ ช่วยรีวิวคอนเสริ์ตวันนั้นด้วยนะครับ ถ้ายังพอจำได้  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2010 | 03:42:12 PM โดย JKNoremorse » บันทึกการเข้า

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 03:56:22 PM »

สมัยที่ Black Album ออกวางจำหน่ายมีแผ่น CDซิงเกิ้ล และ 12" ซิงเกิ้ลผลิตออกมาพร้อมด้วย เพลงแถม (Bonus Track) ในแบบ
สตูดิโอ,ไลฟ์, และ เดโม เวอร์ชั่น บรรจุมาให้น้ำลายไหลมากมาย...

ผมเองชอบฟังอะไรที่ หายาก และ แปลกๆ อยู่แล้วเป็นทุนเดิมด้วย ก็เลยพยายามซื้อแผ่นต่างๆ เหล่านี้มาเก็บสะสมจน (น่าจะ) หมด
ครบทุกเพลง...แต่ไม่ครบทุก format นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

...เออ...อ...อ...โปรดเข้าใจว่าที่กำลังพูดถึงอยู่นี่คือ เพลงแถมจาก Black Album ชุดเดียวเท่านั้น  ยิ้ม

ดังจะสังเกตุได้ว่า ผมมีแผ่นเสียง 12" Single ของ Black Album สะสมอยู่เพียงแค่ 2 ชุดเอง  ทั้งๆ ที่ผมเป็นคนชอบซื้อแผ่นไวนิล
แต่ที่มีแผ่นซีดีซิงเกิ้ลมากกว่าก็เพราะว่าโดนบังคับครับ ...เพลงแถมของซีดีมันมีมากกว่าในแผ่นเสียงและหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ !!!

แล้วก็สาเหตุที่ซื้อแผ่นเสียง Enter Sandman ชุดนี้เนื่องจากมันมี Bonus Track ในแบบ Demo Version ของเพลง Holier Than Thou
เวอร์ชั่นที่หาไม่ได้ใน CD Single ชุดใดๆ เลยรวมอยู่ด้วย

ส่วนแผ่นเสียง 12" Single อีกแผ่นนึงที่เห็นกางออกมามีรูปแสดงสดบนเวทีอันสวยงาม คือชุด Wherever I May Roam ครับ

ผมเห็นว่าปกแบบ gatefold มันสวยดี และพอกางออกมาก็มีรายละเอียดของ Tour Dates ด้วย  ตอนที่ซื้อมาคิดว่าบางทีผมอาจใช้ประโยชน์
กับข้อมูลเหล่าีนี้ได้ในอนาคตครับ  เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2010 | 09:25:25 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 04:17:57 PM »

อย่าลืมว่าสมัยที่ผมพยายามซื้อแผ่นซิงเกิื้ลเหล่านี้ของคณะ Metallica มาฟังนี่ ยังไม่มีอินเทอร์เน็ตเกิดขึ้นเลยนะครับ  

สมัยก่อนผมบินไป-กลับ ประเทศสิงคโปร์เป็นว่าเล่นเลยเพราะว่ามีแผ่นดีๆ จากประเทศอังกฤษที่ราคาใช้ได้สั่งมาขายเป็นประจำ
ร้านแผ่นเสียงในไทยเราก็ใช้แหล่งเดียวกันนี้สั่งซื้อสินค้ามาวางจำหน่ายในร้านด้วยเช่นกัน ผมคิดว่ามีน้อยร้านนักที่จะสั่งจากประเทศ
สหรัฐอเมริกาหรืออังกฤษโดยตรงครับ

สำหรับแผ่น CD Single ที่หายากที่สุดและผมได้มาเป็นแผ่นสุดท้ายเลยก็คือ Live At Wembley 1992 EP

ซึ่งด้วยความลำบากนี้เอง จึงทำให้ผมจำเป็นต้องซื้อ  ชุดนี้มาฟังก่อน...

หน้าปกก็อย่างที่เห็นกันจะๆ ชัดๆ นี่แหละครับ ในเน็ทคิดว่าไม่มีใครเคยลงรูปขนาดใหญ่ใ้ห้ชื่นชมกันซักกะเว็ปเลย เพราะว่าหายากและมีจำนวน
จำกัด คือ 1000 ชุด เท่านั้นทั่วโลก !!!

เห็นมั้ยครับว่า shrink wrap ของผมและป้าย ยังอยู่อย่างครบถ้วน  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2010 | 09:27:09 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 04:25:21 PM »

ชอบที่พี่โป่งเก็บป้ายอะไรต่อมิอะไรไว้หมดครบถ้วนดีจังเลยครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 04:29:53 PM »

สนนราคาสมัยนั้นก็ 150 สิงคโปร์ดอลล่าห์ ไม่ขาดไม่เกิน!

จำได้ว่าไปอยู่ 3 วัน แล้วจึงตัดสินใจซื้อวันสุดท้ายครับ ความจริงไม่อยากได้หรอกเพราะมันแพง แต่มันก็จนใจจริงๆ เนื่องจากว่าไม่มีทาง
หาฟังซีดีชุด Live At Wembley 1992 ได้อีกแล้วถ้าไม่คว้า Limited Edition ชุดนี้เอาไว้ก่อน

หน้าปกเป็นซองสีดำเปิดได้คล้าย 2LP's ชุด In Concert ของคณะ Rare Earth ใช้วัสดุเป็นกระดาษโปสเตอร์หนาแบบหนังไก่
พอกางออกมา ...โอโฮ...

รูปสวยมากครับ สมาชิกของคณะ มี 4 คนก็มีทั้งหมด 4 ภาพ กางออกมาได้ทั้ง 4 ทิศ ...เหนือ...ตะวันออก...ตะวันตก

ที่เห็นตรงกลางเป็น Certificate ครับ รับรองว่าแผ่นนี้ของผมเป็นชุดที่ 163 จากทั้งหมดที่ผลิตในตอนนั้น 1000 ชุด
อย่างที่เกริ่นบอกไปแล้วในตอนต้น  ยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 ... 17
พิมพ์