เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 05:13:40 PM
หน้า: [1] 2 3 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Jack The Ripper was disemboweled !  (อ่าน 72502 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 09:56:17 PM »

ชำแหละเขามาเยอะ
เลยโดนซะมั่ง  โสนะน่า ร้องไห้

ห้องฟังเพลง + เครื่องเสียง + สื่อเสียงเพลง = เสียงดี
สำหรับผม เสียงดี คือ ครึ่งหนึ่งของการฟังเพลง

ส่วนที่เหลืออีกครึ่ง  ฮืม
ก็คือกระทู้ต่างๆ ในเว็บที่คุยเรื่องเพลงดีๆ อย่าง thaiprog.net นี่เอง  ยิงฟันยิ้ม

ห้องผมเป็นปูน 3 ด้าน
ด้านหน้าเป็นกระจก
ขนาด 4.20 m. x 3.35 m. x 2.30 m.

คำนวณการเกิดการกำทอนของเสียง หรือ node ตามสูตร ความถี่ฯ = ความเร็วเสียง/2เท่าของความยาวผนัง แล้ว
แทบจะถอดใจ กันไปเลย

วิธีแก้ นอกจาก เปลี่ยนห้องใหม่ ก็มีอีก 2วิธี
1. ทำห้องอคูสติคเสียงแบบจริงจัง
และ
 2... ทำใจ ยอมรับมัน
คงทราบใช่ไหม ว่าผมเลือกข้อไหน ฮิฮิ

welcome my friend
welcome to the machine..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน 2010 | 03:48:40 PM โดย ۞ ળં૮યબ૮અતે૭ » บันทึกการเข้า

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 09:58:54 PM »

มาแว้ววววว รอมานนนนนน

Where have you been?  
It's alright we know where you've been!
thaiavclub ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2010 | 10:06:53 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 10:06:35 PM »

รูปใหม่ ยังไม่ได้ถ่ายครับ
ดูรูปเก่าๆ ไปก่อนจ้า

เวลาฟังเพลง ประมาณนี้ครับ
แต่ลำโพงไม่อยู่แล้วนะ

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 10:14:15 PM »

ในที่สุด กรุสมบัติท่านผีเพลง พลันปรากฎ.....
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 10:15:23 PM »

ว่างๆขอเอาแผ่นไปลองฟังได้มั้ยฮะ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ท่านผีเพลง

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 10:25:19 PM »

ไม่ได้เล่นตัว
แต่เค้าจะว่าได้ ว่ามาผิดเว็บจ้า  ยิงฟันยิ้ม

เว็บเครื่องเสียง หาได้ง่ายมีเยอะแยะ
แต่เว็บที่คุยเรื่องเพลง จริงๆจังๆ มีน้อยมาก
จนผมต้องเกรงใจคนอื่นๆ(ส่วนมาก) เพราะมันไม่เกี่ยวกับ นโยบายของเว็บ thaiprog.net ซักเท่าไหร่

ขอคุยเรื่องเครื่องเป็นกระษัย บำรุงกระชุ่มกระชวยส.ว.
แต่อยากคุยเรื่องเพลงเป็นหลักนะจ๊ะ

ขออนุญาตลง รายละเอียด System ของสมาชิกท่านหนึ่งในเวบเพื่อนบ้าน คุ้นตา

http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=3745.0

WOW! ห้องกรุบัติของท่านผี จัดตำแหน่งนั่งฟังแบบมือโปรเลยติดเทปหาจุดนั่งฟังเพลงด้วย  เจ๋ง
ขนาดห้องเล็กไปสำหรับลำโพงหรือเปล่าครับ ห้องสูงเท่าไรครับเห็นบอกไว้2เมตรเท่านั้น
่jtr ก็คือชื่อนามของท่านผีใช้กับเว็ปอื่นครับ(ขอตอบแทนให้)

เล็กไปครับ  ร้องไห้
เตี้ยด้วย  ร้องไห้ ร้องไห้

ห้อง 3.35 X 4.20 X 2 มีปัญหาอะไรเรื่องเบสหรือเปล่าครับ คือผมอยากจะใช้
  ลำโพงตั้งพื้นแต่ห้องฟัง(ในอนาคต)ค่อนข้างเล็ก ( 3.2 x 4.8 ) กลัวมีปัญหา
  ใครที่รู้ตัวว่าเป็นเจ้าของห้องช่วยตอบด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

เบสอั้นครับ (ไม่อั๋น ยิ้มกว้างๆ)
และโด่งเป็นบางความถี่
แต่พวกนี้ ก็แก้ให้ทุเลาลงได้ครับพี่
แต่ต้องใจเย็นๆ ลองไปเรื่อยๆ
ห้ามลงทุนซื้อ พวก แทรป ดิฟฟิวเชอร์ ฟิวชั่น เด็ดขาด
ไม่ใช่ไรร็อก เปลืองเงิน

อ้อ..ยังมีที่ฟังเพลง ในบ้าน อีก 2 ที่ครับ
ฟังพวกเพลงเจ-ป็อบ เค-ป็อบ กับตุนาหงัน และลูกๆ
 ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กันยายน 2010 | 06:58:07 AM »

ไม่ได้เล่นตัว
แต่เค้าจะว่าได้ ว่ามาผิดเว็บจ้า  ยิงฟันยิ้ม

เว็บเครื่องเสียง หาได้ง่ายมีเยอะแยะ
แต่เว็บที่คุยเรื่องเพลง จริงๆจังๆ มีน้อยมาก
จนผมต้องเกรงใจคนอื่นๆ(ส่วนมาก) เพราะมันไม่เกี่ยวกับ นโยบายของเว็บ thaiprog.net ซักเท่าไหร่

ขอคุยเรื่องเครื่องเป็นกระษัย บำรุงกระชุ่มกระชวยส.ว.
แต่อยากคุยเรื่องเพลงเป็นหลักนะจ๊ะ

ขออนุญาตลง รายละเอียด System ของสมาชิกท่านหนึ่งในเวบเพื่อนบ้าน คุ้นตา

http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=3745.0

WOW! ห้องกรุบัติของท่านผี จัดตำแหน่งนั่งฟังแบบมือโปรเลยติดเทปหาจุดนั่งฟังเพลงด้วย  เจ๋ง
ขนาดห้องเล็กไปสำหรับลำโพงหรือเปล่าครับ ห้องสูงเท่าไรครับเห็นบอกไว้2เมตรเท่านั้น
่jtr ก็คือชื่อนามของท่านผีใช้กับเว็ปอื่นครับ(ขอตอบแทนให้)

เล็กไปครับ  ร้องไห้
เตี้ยด้วย  ร้องไห้ ร้องไห้

ห้อง 3.35 X 4.20 X 2 มีปัญหาอะไรเรื่องเบสหรือเปล่าครับ คือผมอยากจะใช้
  ลำโพงตั้งพื้นแต่ห้องฟัง(ในอนาคต)ค่อนข้างเล็ก ( 3.2 x 4.8 ) กลัวมีปัญหา
  ใครที่รู้ตัวว่าเป็นเจ้าของห้องช่วยตอบด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

เบสอั้นครับ (ไม่อั๋น ยิ้มกว้างๆ)
และโด่งเป็นบางความถี่
แต่พวกนี้ ก็แก้ให้ทุเลาลงได้ครับพี่
แต่ต้องใจเย็นๆ ลองไปเรื่อยๆ
ห้ามลงทุนซื้อ พวก แทรป ดิฟฟิวเชอร์ ฟิวชั่น เด็ดขาด
ไม่ใช่ไรร็อก เปลืองเงิน

อ้อ..ยังมีที่ฟังเพลง ในบ้าน อีก 2 ที่ครับ
ฟังพวกเพลงเจ-ป็อบ เค-ป็อบ กับตุนาหงัน และลูกๆ
 ยิงฟันยิ้ม

ขนาดห้องเป็นสิ่งที่สำคัญ  อย่างที่ผมเคยบอกไว้ถ้าเราไม่ได้ออกแบบสร้างห้องฟังเพลงบนกระดาษก่อน
หมายถึงออกแบบคำนวณพร้อมตั้งแต่โครงสร้างบ้านเลยครับ แต่เรามักจะเอาห้องว่างที่เหลืออยู่ของบ้านหรือโรงรถ
มาทำห้องฟังเพลงสัดส่วนห้องฟังมีพื้นที่จำกัดก็จะไม่ได้ขนาดห้องตามหลักการเรื่องเสียงมักจะเกิดปัญหาให้ต้องมาแก้ไขเสมอ
ผมว่าแทบทุกห้องฟังจะให้สมบูรณ์แบบร้อยเปอร์เซ็นต์คงไม่ได้  เราหาพื้นที่ทำห้องฟังได้ก็ถือว่าดีแล้วครับ
จะเล็กไปหรือใหญ่ไม่น่าเป็นปัญหาขอให้มันเป็นห้องฟังเพลงส่วนตัวของเราได้ก็พอ แถมท่านผีมีห้องฟังเพลงอีก2ที่เพื่อแยกฟังเพลง
ของแต่ละแนว เพลงเจ-ป็อปกับร็อคไว้คนละห้อง แบบนี้ไม่ธรรมดาแล้วครับ  เจ๋ง

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 กันยายน 2010 | 10:00:41 AM »

ผมว่าสมาชิกในเวปนี้ต้องการดูห้อง+ชุดเครื่องเสียงของเพื่อนสมาชิกด้วยกันเอง
  มากกว่าอยากดูของคุณวิจิตร คุณจงจินต์ คุณธานี คุณไมตรี อีกนะครับ   ยิ้มกว้างๆ
  ตอนนี้รอดูของหัวหน้าแก๊ง เอ๊ย..หัวหน้าชมรมสว.อยู่ครับ   ตกใจ

ปล. เรื่องห้องเล็ก+เตี้ย(ดีนะที่ไม่สั้น)นี่คุณแจ็คไม่คิดที่จะเล่นลำโพงวางหิ้งหรือครับ?
อั๋น501

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 กันยายน 2010 | 11:34:52 AM »

ผมจะเอาห้องฟังเพลงดูหนังที่มีขนาดเล็กๆ แต่เจ้าของห้องปรับแต่งอคูสติกเสียงได้อย่างดีมาก
สามารถเล่นลำโพงวางพื้นProAc 2.5 ได้อย่างไม่มีปัญหา เล่นProjectorขนาดจอเจ็ดสิบนิ้วได้อย่างสบายๆ

เนื่องจากห้องฟังมีขนาดเล็กประมาณห้องของท่านผี แต่ตบแต่งอคูสติกเสียงแล้วอาจจะเล็กกว่าด้วย
ตำแหน่งนั่งฟังชิดผนังด้านหลังห้องเลยครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 กันยายน 2010 | 12:00:08 PM »

ท่านประธานครับ...ผมขอรายงานตัว...มาสายไปหน่อย เลยตกข่าวไปนิด แต่ก็คงไม่สายเกินไปใช่มั้ยขอรับ?

ผมอยากออกความเห็นส่วนตัวหน่อยครับว่า ท่านผีฯ ประจำเว็ป(อื่น) กลับชาติมาเกิดที่เว็ป ThaiProg นี่เอง เมื่อก่อนไม่ใช่
จอมโจรยี่สิบหน้า แต่มีแค่ สองหน้า เป็น ผีผู้ลี้ลับ นอนไม่หลับจับไม่อยู่ ลื่นเป็นปลาไหล ไปไหนไปกัน บ่เป็นหยังดอก !!!

หลังจากทำการชุมนุม...ขออภัย...ทำการประชุมในกลุ่มสมาชิกหัวหน้าระดับ ส.ก.(เสี่ยกิต) เจ้าของ Into The Pit...
ขออภัยที่เอ่ยนาม...เรียบร้อยแล้ว ผมขอเสนอให้แต่งตั้ง ท่านผีฯ  เป็น ผีโค ตะ ระ ซุ่ม ได้ไหมครับ?

ดูจากรูปแล้ว System ระดับไม่ธรรมดา เหมือนกันนะครับ แถมยังมีห้องดูหนังสำหรับ ศรีภรรยา อีกต่างหาก พร้อมด้วย
ห้องฟังเพลง J-Pop K-Pop สำหรับหลอกเด็ก  ยิ้มกว้างๆ

นี่ยังไม่ได้ถ่าย rack ไม้ที่วางแผ่นเสียงขนาดใหญ่ที่  built in ติดฝาผนังห้องมาให้ได้ชมกันนะครับ ซึ่งมี แผ่นเสียง วางไว้
เรียงยาวเป็นตับ   ยิงฟันยิ้ม

ผมขอให้ ท่านผีฯ ขยับกดชัตเตอร์ มาให้พวกเราเหล่าสมาชิกผู้ทรงเกียรติได้ชมเป็นบุญตาหน่อยได้มั้ยล่ะครับ ชาติหน้า หรือ
ชาตินี้ ท่านผีฯ จะได้ไม่ต้องหลบอยู่ในหลุม หรือว่า เกรงกลัวว่า วันดีคืนดี คุณอั๋น501 จะมาเคาะฝาโรงอีกต่อไป

ใครเห็นด้วยยกมือช่วยสนับสนุนหน่อยครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 กันยายน 2010 | 12:03:32 PM »

ใครเห็นด้วยยกมือช่วยสนับสนุนหน่อยครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

เห็นควรด้วยครับ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 16 กันยายน 2010 | 12:41:59 PM »

ใครเห็นด้วยยกมือช่วยสนับสนุนหน่อยครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

เห็นควรด้วยครับ

เห็นควรด้วยครับผม (พี่โป่งพูดดักไว้หมดเรียบร้อย ไม่ต้องขยายความต่ออีกเลย)
panyarak

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 กันยายน 2010 | 03:19:14 PM »

นี่ยังไม่ได้ถ่าย rack ไม้ที่วางแผ่นเสียงขนาดใหญ่ที่  built in ติดฝาผนังห้องมาให้ได้ชมกันนะครับ ซึ่งมี แผ่นเสียง วางไว้
เรียงยาวเป็นตับ   ยิงฟันยิ้ม

แล้วมีแบบนี้มั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2010 | 03:22:38 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 กันยายน 2010 | 03:31:11 PM »

ผมกะทำแบบนี้ที่บ้านครับ เพราะคงไม่ซื้อแผ่นเสียงมาฟังเป็นหลัก แต่จะคัดเฉพาะปกสวยๆมาตกแต่งบ้าน แต่อันนี้ไอเดียดีมากครับ เป็นแบบเปิดเอาแผ่นได้ด้วย

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
panyarak

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 กันยายน 2010 | 03:39:09 PM »

ผมกะทำแบบนี้ที่บ้านครับ เพราะคงไม่ซื้อแผ่นเสียงมาฟังเป็นหลัก แต่จะคัดเฉพาะปกสวยๆมาตกแต่งบ้าน แต่อันนี้ไอเดียดีมากครับ เป็นแบบเปิดเอาแผ่นได้ด้วย

แบบในภาพ เขาตั้งราคาขายไว้อันละ $79 ผมว่า น่าจะสั่งทำในเมืองไทยในราคาไม่สูงนักได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2010 | 04:19:02 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 ... 13
พิมพ์