เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 05:15:35 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesใครเคยไปร้าน Amoeba Music Shop กันแล้วบ้างครับ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยไปร้าน Amoeba Music Shop กันแล้วบ้างครับ  (อ่าน 13074 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #15 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 10:58:33 PM »

เห็นแล้วน่าชื่นใจที่ยังมีร้านขายซีดีและแผ่นเสียงขนาดใหญ่อย่างนี้อยู่ ถ้าผมไปเดินทั้งวันก็คงลืมเมื่อยไปเลยครับ ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 10:01:06 AM »

เมื่อวันศุกร์ผมดูรายการ 108 music เค้าไปถ่ายทำที่ San Francisco อ.ปราชญ์บอกว่าร้านนี้เปHนแห่ลงซีดี แผ่นเสียงมือ1และมือ2ที่ใหญ่มาก น่าไปเดินมากๆ

ใครเคยไปที่นี่แล้วบ้าง ช่วยมาบอกเล่าประสบการณ์กระเป๋าฉีกให้ฟังหน่อยครับ

ทำไมเขาอายกล้อง หันหลังให้กล้องกันหมดเลย ไม่ทราบว่า เทียบกับ Tower Records ที่ Shibuya กรุงโตเกียว ซึ่งเป็นอาคาร 9 ชั้น เนื้อที่ใช้สอย 5000 ตารางเมตรแล้ว อันไหนใหญ่กว่ากันครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 04:00:14 PM »

เพื่อความละเอียด ผมจะขยายความภาพถ่ายให้นะครับ...

รูปแรกนี่เป็น ร้านด้านในของ Amoeba Records ที่เมืองซานฟรานซิสโกครับ  ใครจะไปต้องไปแต่เช้าเพราะว่าหาที่จอดรถ
ยากมาก แต่ว่าถ้าไปเช้าสามารถจอดหน้าร้านได้เลย แล้วทุกสองชั่วโมงก็ออกมาหยอดเหรียญมีเตอร์ครับ

ตอนเช้าข้างร้านมี McDonald's เปิดขาย สั่งอาหารเช้าทานรอได้เลย

ภาพที่สองนี่ถ่ายมาจากชั้นสองของสาขาที่เมือง ลอส แอนเจลีส ครับ พอดีมี คอนเสิร์ตขนาดย่อม ลูกค้าก็เลยหันหน้าไปที่เวทีโปรดสังเกตุดีๆ
แล้วก็ถ้าเห็นฝาผนังร้านหลังเวที ข้างหลังนั้นยังมีอีกหนึ่งห้องขายแต่ แจ็ซ ทั้งนั้นครับ ทางเข้าอยู่ทางด้านซ้ายมือของเราลองดูอีกทีจะเห็นชัดว่า
มีทางเดินเข้าไปด้วย  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนภาพที่สามนี่ถ่ายมาจากบันไดขึ้นชั้นสองของสาขาเดียวกัน ซึ่งที่จอดรถสะดวกสบายอยู่ชั้นใต้ดิน  ฝั่งตรงข้ามของร้าน
มี Jack In The Box ด้วย ใครหิวก็ข้ามไปทานได้เลย

สาขาเมือง Berkeley ข้างในจะเล็กสุดอย่างที่เห็นในรูปด้านล่างนี้ครับ...แถวๆ นั้นไม่ค่อยมีอะไรรับประทานครับ
ที่จอดรถก็หายากมากๆ ต้องฟลุคๆ ถึงจะได้ตามซอยข้างร้านด้านขวามือ แล้วก็คอยหยอดเหรียญเอาไม่ให้หมดเวลา...

นี่ก็รูปสาขาซานฟรานเหมือนกันที่ตั้งอยู่บน Haight Street ใกล้ๆ  U. of San Francisco ครับ แต่ว่ารูปมันเบลอไปหน่อย

ภาพนี้ผมจนปัญญา ไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นสาขาไหนเพราะว่าทุกสาขาก็เป็นแบบนี้หมดล่ะครับ

ผมไปทั้งสามสาขามาอย่างนับไม่ถ้วนครั้ง ได้แผ่นเสียงและแผ่นซีดีหรือว่าดีวีดีมากมาย โดยเฉพาะสาขาแอลเอนี่
สมัยร้าน ทาว์เวอร์ ยังไม่ปิดกิจการนี่ เรียกว่า ธุรกิจระส่ำระสายมากเลยทีเดียวเพราะว่า ราคาสินค้าของร้าน Amoeba
จุงใจกว่ามาก แต่ผมขับรถไปๆ มาๆ เช็คราคาก่อนซื้อ เลยรู้ว่า ถูกกว่าไม่ทุกรายการหรอกครับ

มันเหมือนกันเวลาเข้าแต่ละ ซุปเปอร์มาร์เก็ต นั่นแหละ แต่ละที่ก็มี ของดี ที่แตกต่างกัน ต้องดูหนังสือพิมพ์และจำราคา
เอาไว้ให้เยอะ แล้ว ซื้อมันทั้งสองร้าน ถึงจะได้ ของถูก หมดทุกรายการที่เราครอบครอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2010 | 04:08:45 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
newbie66
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 04:21:31 PM »

ขอบคุณพี่มากๆเลยครับครับที่ช่วยอธิบายให้ทราบอย่างละเอียด
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 05:09:50 PM »

ขอบคุณพี่มากๆเลยครับครับที่ช่วยอธิบายให้ทราบอย่างละเอียด
ถ้าเป็นร้านแผ่นเสียงและซีดีในอเมริกา ผมว่าพี่ Pong-Wanchai ไม่เป็นรองใครอยู่แล้วครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #20 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 09:43:14 AM »

ไม่ทราบว่า เทียบกับ Tower Records ที่ Shibuya กรุงโตเกียว ซึ่งเป็นอาคาร 9 ชั้น เนื้อที่ใช้สอย 5000 ตารางเมตรแล้ว อันไหนใหญ่กว่ากันครับ

ผมไม่ทราบเรื่องเนื้อที่จริงๆ ครับ.

« ตอบ #21 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 09:48:53 AM »

แล้วก็ถ้าซื้อจำนวนพอสมควรเค้าอาจจะแถมถุงผ้าอย่างดีให้เป็นของกำนัลด้วย...

ถูงแรกนี้เป็นของสาขา Berkeley แต่เนื่องจากสาขานี้เล็กสุดก็เลยพิมพ์ San Francisco ควบไปด้วย เพื่อความประหยัดในการ
สั่งซื้อและต้นทุนการผลิต

« ตอบ #22 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 09:53:57 AM »

อีกสองถุงที่ผมถ่ายรูปมาให้ดูเป็นของสาขา San Francisco กับ Hollywood ครับ...

เดี๋ยวจะสงสัยกันว่าสาขา ฮอลลีวู้ด กับสาขา ลอส แอนเจลีส มันคือสาขาเดียวกันหรือเปล่า ผมก็ต้องตอบว่า "ใช่ครับ" พอดี ร้านตั้ง
อยู่บนถนน Sunset ในเขต Hollywood น่ะครับ ซึ่งอยู่ในเมือง Los Angeles ก็เลยเรียกกันทั้งสองชื่อตามความสะดวกครับ.

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 09:55:50 AM »

ผมได้ถุงมาเยอะครับ ใช้แล้วทนทานดีมาก ก็เลยถือโอกาสนำภาพถ่ายรวมกันมาให้ดูอีกครั้งหนึ่ง...

.. polotoon ..

« ตอบ #24 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 09:57:30 AM »

ชื่อร้านออกเสียง อา-โม-อี-บ้า หรือ อา-มี-บ้า ครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #25 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 10:00:31 AM »

สำหรับสิ่งที่ได้เป็นประจำไม่เคยขาดเลยก็คือ เสื้อยืด ตีตราร้าน Amoeba Music ครับ...

ซึ่งผมได้แจกเพื่อนๆ ของลูกไปเยอะแล้ว แต่ก็ยังพอมีเหลืออยู่ตามที่เห็นนี่แหละครับ  ยิ้มกว้างๆ

หลากหลายสีทีเดียว ถ้าชอบโลโก้ในแบบ Psychedelic ของร้านก็น่าเอามาสวมใส่จริงๆ  เอาไว้สังสรรค์คราวหน้าจะนำไปประมูล
ในงานซักหนึ่งตัวก็แล้วกัน จะได้นำเงินมาเข้าสมทบทุนเว็ปนี้ได้อีก...ดีมั้ยครับ ?

« ตอบ #26 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 10:01:31 AM »

ชื่อร้านออกเสียง อา-โม-อี-บ้า หรือ อา-มี-บ้า ครับ ยิ้มกว้างๆ

ถ้าไปแหย่ อาอั๋น ผู้องอาจ มากๆ  "อามีบ้า" แน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #27 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 10:11:15 AM »

สุดท้ายเป็นของแถมที่ราคาค่อนข้างแพงแต่ผมได้ฟรีครับ มันคือ เสื้อ Sweatshirt ในแบบ Full Zip Hoodie ที่มีขายเฉพาะสาขา
Berkeley เท่านั้นตามที่คุยไว้ในเว็ปไซด์ ซึ่งอันที่จริงผมก็เห็นมีขายทุกสาขานั่นแหละครับ ถ้าผมจำไม่ผิด  ยิ้มกว้างๆ

นอกจากนี้ผมก็เคยได้ หมวก และ wristband  ด้วยแต่ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนแล้ว ต้องมาค้นดู แต่ว่าผมมันขี้เกียจอีกแล้วครับท่าน  เจ๋ง
Pete
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 | 11:37:23 AM »

ไปสาขา Los Angeles มาทีนึงครับ พอดีว่ามาเรียนอยู่ เสียดายที่ไม่ได้อยู่นาน พอ 55 ต้องหาโอกาสไปอีกครับ ของเยอะมาก
Pete
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 | 11:40:36 AM »

หน้าร้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2010 | 11:43:20 AM โดย Pete » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]
พิมพ์