เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 01:37:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxessystem เล็กๆของข้าพเจ้า
หน้า: [1] 2 3 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: system เล็กๆของข้าพเจ้า  (อ่าน 97526 ครั้ง)
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 09:55:27 AM »

ขออนุญาตตั้งกระทู้แรกของตัวเองตามคำเชื้อเชิญของพี่ปีศาจลายครามครับ
My small & humble system ซักวันหนึ่งเราจะโต จั่วหัวยึดพื้นที่ไว้ก่อนนะครับ
เดี๋ยวจะทะยอยลงรูปและเรื่องราวความเป็นมาครับ ยิงฟันยิ้ม (เหมือนเป็นเรื่องใหญ่โตมาก Haaa)

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 10:18:29 AM »

บรรเลงเลยครับ จะเล็ก จะใหญ่ ก็น่าสนใจไม่แพ้กันครับ ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 10:26:43 AM »

บรรเลงเลยครับ จะเล็ก จะใหญ่ ก็น่าสนใจไม่แพ้กันครับ ยิ้มกว้างๆ
ที่อยากจะให้ทำเช่นนี้เพราะว่าคนเราระดับและฐานะต่างกัน จึงมีความหลากหลายในเรื่องระดับและสไตล์การเล่น
ไม่ต้องกลัวว่า (ซิสเต็ม) ของเราเล็ก (บางทีเล็กอาจฆ่าใหญ่หรือไม่ก็ทำให้ใหญ่หืดขึ้นคอได้) ยิ้มกว้างๆ
เราเล็กวันนี้ แต่เราก็มีโอกาสโตในวันข้างหน้า
คนฐานะเดียวกับเราในวันนี้ก็จะได้อาศัยดูเราเป็นแบบอย่าง
เมื่อมีพัฒนาการแต่ละขั้น ก็สามารถเข้ามาอัพเดทข้อมูลได้เรื่อย ๆ ครับ ยิ้มเท่ห์
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 10:55:34 AM »

ไม่ลองเปลี่ยนใจจากแผ่นเสียงมาลองเล่นฟอร์แม็ตใหม่ๆดูบ้าง  มันอาจจะดีกว่าก็ได้ "จงอย่าเชื่อกับสิ่งที่ไม่เคยสัมผัส"
blueframe

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 08:48:48 PM »

ไม่ลองเปลี่ยนใจจากแผ่นเสียงมาลองเล่นฟอร์แม็ตใหม่ๆดูบ้าง  มันอาจจะดีกว่าก็ได้ "จงอย่าเชื่อกับสิ่งที่ไม่เคยสัมผัส"

ขอตอบพี่อั๋นครับ
ผมมิได้รังเกียจที่จะฟังเพลงจากแหล่งใดแหล่งหนึ่งครับ เพราะทราบว่าแต่ละประเภทมีข้อดีในตัวพอๆกัน
ทุกวันนี้ผมฟังเพลงจากทุกฟอร์แม็ทที่สามารถหยิบจับได้และมีในครอบครอง ทั้งซีดี แผ่นเสียง และ mp3 

ผมเริ่มต้นช้ามาก เพราะขาดโอกาสในหลายๆด้าน แต่ไม่เคยปฏิเสธที่จะรับสิ่งใหม่ๆครับ
ขณะนี้มีอยู่แล้วก็ใช้มันให้เต็มศักยภาพ หากมีโอกาสขยับขยายผมจะไม่ปล่อยให้มันผ่านไปแน่นอนครับ ยิงฟันยิ้ม
blueframe

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 08:59:40 PM »

เล่าถึงการฟังของตัวเองซักหน่อยละกันนะครับ
เมื่อก่อนสมัยเริ่มเข้าวัยรุ่น ผมสนใจที่จะฟังเพลงมากกว่าทำกิจกรรมอื่นๆ
เริ่มต้นด้วยการฟังเพลงสากลจากเทปผี ด้วยเครื่องเล่นเทปแสนธรรมดาไม่มียี่ห้อ
อดทนเก็บเงินไปเรื่อยๆจนกระทั่งตอนเรียนม.6 มีเงินพอจะซื้อชุดมินิคอมโปมาใช้งาน
โชคดีที่ผมมีพี่ชายที่นิยมฟังเพลงร็อคเหมือนกัน แม้รายละเอียดปลีกย่อยในความนิยมสไตล์ต่างๆจะต่างกันบ้าง
ก็ได้ร่วมกันซื้อเทป ซื้อแผ่นซีดีมาฟัง มีน้อยใช้น้อย มีเท่าไหร่ลงกับเพลงให้มากที่สุด

ผมไม่เคยรู้จักกับการฟังแผ่นเสียงมาก่อนเพราะเป็นเรื่องไกลตัวมาก เครื่องเล่นก็ไม่มี เล่นกันยังไงก็ไม่ได้สนใจเลยด้วยซ็ำ
จนกระทั่งเมื่อราวๆ 3-5 ปีที่แล้ว ญาติของผมกลับจากอเมริกามาอยู่เมืองไทย ได้หอบข้าวของกลับมาด้วย
ในนั้นมีเครื่องเล่นแผ่นเสียงอยู่ด้วย พอทราบว่าผมชอบฟังเพลงมากจึงยกเครื่องเล่นให้ผมเครื่องนึง
แน่นอนครับ เหมือนลิงได้แก้ว ไก่ได้พลอย ได้มาอย่างไรก็วางไว้อย่างนั้น เกิดมาเคยใช้แต่มินิคอมโป จะถามใครก็ไม่ได้
นั่นเป็นที่มาของความสนใจในแผ่นเสียง ณ เวลาปัจจุบันครับ
เครื่องเล่นที่ว่าคือ เจ้า Sony เครื่องนี้
blueframe

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 09:08:27 PM »

ก่อนหน้านี้ผมยังคงมีความสุขกับการฟังเพลงจากแผ่นซีดี และเทป จนมาถึงยุคที่ mp3 ครองเมือง
ก็เรียนรู้วิธีการใช้งาน ปรับตัวไปเรื่อยๆ  

จนเมื่อปี 2552 พี่ชายคุยกับผมว่า เราควรจะต้องทำอะไรกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ได้มาแล้วนะ จะได้ไม่เสียไปโดยเปล่าประโยชน์
จึงเป็นหน้าที่ของผมที่จะเสาะหาวิธีทางในการใช้งานให้ได้ และกอปรกับได้มารู้จักกับน้าเล็ก plakray สมาชิกคนหนึ่งของ thaiprog
ก็ได้พูดคุยสอบถามถึงวิธีการในการใช้งาน จากนักเล่นตัวยงผู้นี้ เริ่มจากศูนย์เลยครับ ไม่มี know-how ใดๆทั้งสิ้น
ปรึกษาจนแกเวียนหัวเลย Haaa
ถึงได้ทราบว่าการจะเล่นแผ่นเสียงนั้นต้องมีแอมป์ที่สามารถขยายสัญญาณ phono ได้
จึงตั้งต้นเสาะหา int.amp มาใช้งาน ในระหว่างนั้น เกิดอยากทดลองฟังขึ้นมาแล้วทำยังไงดี
แผ่นก็ไปหามาฟังได้แล้ว ก็เลยหาวิธีฟังให้ได้ ผมก็เลยทดลองต่อเครื่องเล่นแผ่นเสียงเข้ากับคอมพิวเตอร์
โดยใช้คอมพิวเตอร์ทำหน้าที่เสมือนเป็น ปรีแอมป์ ปล่อยเสียงออกทางชุดลำโพงคอมพิวเตอร์ เสียงไม่ได้เรื่องเอาเสียเลย
บอบบาง แห้งแล้ง ไม่มีน้ำหนัก แต่ก็หลับหูหลับตาใช้งานไปเพราะอยากฟัง

หลังจากอดทนหาไปหามาอยู่หลายเดือนจนได้ NAD 314 เครื่องนี้มาใช้ประจำการ
ซึ่งพอใจในน้ำเสียงบุคลิกภาพของแอมป์เครื่องนี้มากทีเดียว เสียงกว้างขวางมาก เพิ่งเข้าใจความเป็นสเตอริโอจริงๆก็คราวนี้เอง
ฟังเพลงมีความสุขขึ้นเยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2011 | 09:15:12 PM โดย blueframe » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 09:21:24 PM »

ไม่ลองเปลี่ยนใจจากแผ่นเสียงมาลองเล่นฟอร์แม็ตใหม่ๆดูบ้าง  มันอาจจะดีกว่าก็ได้ "จงอย่าเชื่อกับสิ่งที่ไม่เคยสัมผัส"

ผมมิได้รังเกียจที่จะฟังเพลงจากแหล่งใดแหล่งหนึ่งครับ เพราะทราบว่าแต่ละประเภทมีข้อดีในตัวพอๆกัน
ทุกวันนี้ผมฟังเพลงจากทุกฟอร์แม็ทที่สามารถหยิบจับได้และมีในครอบครอง ทั้งซีดี แผ่นเสียง และ mp3  

ผมเริ่มต้นช้ามาก เพราะขาดโอกาสในหลายๆด้าน แต่ไม่เคยปฏิเสธที่จะรับสิ่งใหม่ๆครับ
ขณะนี้มีอยู่แล้วก็ใช้มันให้เต็มศักยภาพ หากมีโอกาสขยับขยายผมจะไม่ปล่อยให้มันผ่านไปแน่นอนครับ ยิงฟันยิ้ม

"แต่ไม่เคยปฏิเสธที่จะรับสิ่งใหม่ๆครับ" นี่แสดงว่าคุณblueframe ไม่ได้ยึดติดกับฟอร์แม็ตอะไรต้องการที่จะเสพดนตรีเป็นหลัก
ถึงได้ยอมรับกับสิ่งหรือฟอร์แม็ตใหม่ๆได้  ก็เหมือนกับตัวผมเป็นคนที่เสพดนตรีเป็นหลักแต่เน้นต้องการคุณภาพเสียงที่เพิ่มขึ้นมาเท่านั้น
ถ้าคุณblueframe ยอมรับกับสิ่งใหม่ๆได้ทำไมไม่ลองเล่นไฟล์เพลงดูบ้าง ไมใช่ไฟล์พวกMp3 นะครับเป็นพวกไฟล์Hi-Res.24/96khzฯลฯ
หรือไม่ก็พวกไฟล์Flac/Wav 16/44.1khz อาจจะได้รสชาติของการฟังเพลงอีกแบบที่คุณไม่เคยสัมผัสก็ได้
blueframe

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 09:27:45 PM »

ได้แอมป์มาแล้วลำโพงยังไม่มี ก็หาต่อไปเรื่อยๆอีก ในขณะที่ยังไม่ได้ลำโพงมาผมก็ใช้วิธีเดิม แต่เพิ่มกระบวนการเข้ามา
คือ เครื่องเล่น เข้าแอมป์ แล้วไลน์เข้าคอมพิวเตอร์ ปล่อยเสียงออกทางชุดลำโพงคอมพิวเตอร์เช่นเคย
เสียงดีขึ้นทันตาเห็นเพราะ NAD ทำหน้าที่ของมันอย่างซื่อตรง ไม่เกี่ยงว่าปลายทางจะดีจะร้ายยังไง
ตามประสาคนเบี้ยน้อยหอยน้อย  กว่าจะได้มาแต่ละชิ้นมันทรหดอดทนเหลือเกิน หาลำโพงราคาประหยัดอยู่หลายเดือน
จนมาเข้าตากับ Mordaunt Short Carnival 2 ราคาประหยัดดี ความไว 90DB ขับง่าย
เสียงไม่เน้นทางใดทางหนึ่ง ถ่ายทอดดนตรีออกมาอย่างซื่อตรง
ผมจึงเลือกมาจับคู่กับ NAD แม้ไม่ได้ความสดใสซาบซ่าจากคู่หูคู่นี้ แต่รายละเอียดและความเป็นดนตรีสูงมากครับ

blueframe

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 09:31:33 PM »

"แต่ไม่เคยปฏิเสธที่จะรับสิ่งใหม่ๆครับ" นี่แสดงว่าคุณblueframe ไม่ได้ยึดติดกับฟอร์แม็ตอะไรต้องการที่จะเสพดนตรีเป็นหลัก
ถึงได้ยอมรับกับสิ่งหรือฟอร์แม็ตใหม่ๆได้  ก็เหมือนกับตัวผมเป็นคนที่เสพดนตรีเป็นหลักแต่เน้นต้องการคุณภาพเสียงที่เพิ่มขึ้นมาเท่านั้น
ถ้าคุณblueframe ยอมรับกับสิ่งใหม่ๆได้ทำไมไม่ลองเล่นไฟล์เพลงดูบ้าง ไมใช่ไฟล์พวกMp3 นะครับเป็นพวกไฟล์Hi-Res.24/96khzฯลฯ
หรือไม่ก็พวกไฟล์Flac/Wav 16/44.1khz อาจจะได้รสชาติของการฟังเพลงอีกแบบที่คุณไม่เคยสัมผัสก็ได้

ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าไฟล์ 24bit เป็นอย่างไร จนกระทั่งได้มาติดตามพวกพี่ๆสนทนากันในหัวข้อนี้ที่ thaiprog นี่ล่ะครับ
ถึงตอนนี้ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี  จึงขอติดตามศึกษากระบวนการของมันไปเรื่อยๆก่อนครับ
และขอยืนยันคำเดิมว่า "หากมีโอกาสขยับขยายผมจะไม่ปล่อยให้มันผ่านไปแน่นอนครับ ยิงฟันยิ้ม"
blueframe

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 09:38:14 PM »

หลังจากที่ได้คู่หูแอมป์-ลำโพงมาแล้ว เบิร์นเป็นที่เรียบร้อยก็ยังไม่สาแก่ใจ
ลำโพงคู่นี้มีความสามารถในการต่อสายลำโพงแบบ bi-wire ด้วย ด้วยความคันอยากทดลองว่าเสียงมันจะต่างกับ
การต่อแบบ single-wire ซักแค่ไหนกัน จึงได้ไปหาสายลำโพงแบบ bi-wire มาทดลอง
แน่นอนครับ เบี้ยน้อยหอยน้อย ก็ต้องมองหาอะไรที่หยิบจับได้
จึงได้สายลำโพง Canare มาใช้ครับ คุณภาพดีทีเดียว ผลของการทดลองฟังเป็นที่น่าพอใจ
เสียงไม่ได้ใหญ่โตเพิ่มขนาดมากขึ้นกว่าเดิม แต่มีความละเอียดในย่านความถี่ สูง-ต่ำ มากขึ้น
ให้ความรู้สึกในมิติเวทีที่กว้างไกลกว่าเดิม ฟังสบายในราคาเบาๆครับ

blueframe

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 09:59:13 PM »

ยังไม่จบง่ายๆสำหรับการจัดชุดฟังเพลงของผม
เนื่องมาจากความไม่พอใจในเครื่องเล่นแผ่นเสียง Sony ที่มีใช้อยู่ เป็นเพราะว่าน้ำเสียงที่บอบบางไม่มีน้ำหนัก
น้าเล็ก plakray แนะนำว่าหาหัวเข็มมาเปลี่ยนน่าจะดีขึ้น แต่ดันมีปัญหาตรงที่เครื่องเล่นตัวนี้ไม่สามารถถอด headshell ได้
หรือถอดได้ก็ไม่ทราบ หัวเข็มก็หามาเป็นปีแล้วยังหาอะไหล่ไม่ได้ หากของเดิมที่ติดเครื่องมาชำรุดหักพังขึ้นมาก็คือไม่ต้องฟังกันพอดี
อีกอย่างหนึ่งที่เป็นอุปสรรคสำคัญคือ รอบไม่ตรง และเครื่องไม่สามารถปรับตั้งรอบได้เอง สร้างความปวดหัวให้กับผมมาก
ที่ทราบว่ารอบไม่ตรงเพราะเปิดแผ่นฟังแล้วมันส์ในอารมณ์ ลากกีตาร์มาเล่นตามไปด้วย จึงพบว่าเสียงที่ออกมาจากเครื่องเล่นั้น
สูงกว่าคีย์มาตรฐานครึ่งคีย์ นั่นเป็นเพราะมันรอบมันหมุนเร็วเกินไป

เลยได้ฤกษ์ไปหาเครื่องเล่นแผ่นเสียงเครื่องใหม่มาใช้ทดแทนไปเลยดีกว่า เอาที่มันสามารถปรับตั้งรอบได้ง่ายๆ
เปลี่ยน headshell เปลี่ยนหัวเข็มได้ง่ายๆ ก็เลยไปโกดังของมือสองจากญี่ปุ่น ได้รื้อมาได้เครื่องนึง
Sansui SR535 เครื่องแบบออโต้ direct drive ใช้ง่ายดีครับ จบแผ่นอาร์มยกเก็บเองไม่ต้องนั่งเฝ้าถูกใจคนขี้เกียจอย่างผมมาก ยิงฟันยิ้ม

blueframe

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 10:05:15 PM »

ร่ายมายาวเลย Haaa
ที่ตั้งกระทู้นี้ตามคำเชิญชวนของพี่ปีศาจลายคราม เพราะเห็นดีด้วยว่าสิ่งเหล่านี้อาจจะนำไปใช้เป็นแนวทาง
สำหรับผู้ที่ต้องการเริ่มต้นเหมือนกับผม ด้วยงบประมาณที่จำกัด ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่สามารถหยิบจับอะไรได้เลย
แต่ต้องอดทน และออกแรงเสาะหาซักหน่อย ชุดฟังเพลงไม่รวมเครื่องเล่นซีดีชุดนี้ของผม ปิดในงบ 15k ครับ
ไว้ได้เครื่องเล่นซีดีที่เล็งไว้มาแล้วจะมาอัพเดทอีกครั้ง ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 08:29:59 AM »

ดูรูปและอ่านข้อความของคุณ blueframe แล้ว -- ผมอดที่จะอมยิ้มไม่ได้ ยิ้ม
มันสะท้อนให้เห็นว่าการเริ่มต้นเล่นเครื่องเสียงของคุณไม่ได้ต่างอะไรไปจากผมมากนัก
แนวทางการจัดเซ็ตก็คล้ายกัน คือเน้นความเรียบง่าย
ยินดีด้วยกับชุดเครื่องเสียงที่มีอยู่ในปัจจุบัน ขอให้เก็บเกี่ยวความสุขจากมันให้คุ้มค่า
หากมีโอกาสขยับขยายสิ่งใด ก็เข้ามารายงานความคืบหน้าได้เลยครับ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 11:02:15 AM »

ชุดเครื่องเสียงของคุณ Blueframe ที่ร่ายมาให้อ่านกันซักพักนี่ เป็นของมือสองทั้งหมดหรือเปล่าครับ
เห็นว่าหมดไปแค่ 15k.

ของผม ถ้าจะเริ่ม คงเริ่มที่เครื่องเล่นซีดี NAD C 315BEE และแอมป์ NAD C 326B ลำโพง PSB ต้องดูอีกที
ว่าชุดไหนจะเหมาะกับแอมป์ 50W ของ NAD 326B งบที่คิดไว้ตอนนี้น่าจะประมาณ 30k.

นี่ยังไม่ิคิดว่าจะต้องหาซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มอีกนะครับในอนาคต ทั้งเรื่องของสายสัญญาณ, DAC อื่น ๆ
เพื่อเตรียมไว้ใช้คู่กับชุดเครื่องเล่นไฟล์ภาพ+เสียงในโอกาสต่อไป
หน้า: [1] 2 3 ... 12
พิมพ์