เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 03:08:06 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesอัลบั้มซ้ำกัน...มีเอาไว้ทำไม ?
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้มซ้ำกัน...มีเอาไว้ทำไม ?  (อ่าน 50489 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:02:41 PM »

ทำไมมีแผ่นเสียงหลายชุดทั้งๆ ที่เป็นอัลบั้มชุดเดียวกัน ?

...ก็เพราะว่า โดยส่วนตัวแล้วชอบวงดนตรีคณะ Black Sabbath เป็นชีวิตจิตใจอยู่เป็นทุน เมื่อมีโอกาสหรือเห็นอัลบั้มชุดไหนที่ราคาใช้ได้
ผมก็สามารถควักตังค์ซื้อโดยไม่ต้องคิดมากครับ...

แต่ก่อนจะจ่ายก็ทบทวนในใจด้วยว่าเวอร์ชั่นนี้เรามีแล้วหรือยัง  ยิงฟันยิ้ม

อย่างที่เห็นในรูปภาพแผ่นเสียงด้านซ้ายมือแถวล่างสุด ผลิตออกมาจำนวนจำกัดและปัจจุบันราคาก็สูงลิ่ว ผมแกะแล้วด้วยและมีรูปมาให้
ดูครับว่า "เนื้อใน" เป็นอย่างไรบ้าง...

...สวยสดงดงามดีมั้ยล่ะครับ มีทั้ง แผ่นซิงเกิ้ล และ Sheet แถมมาให้ คล้ายๆ กับแผ่นญี่ปุ่นเลย  ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:48:59 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:07:43 PM »

แต่คำตอบของพี่โป่ง ไม่ชัดเจนครับ
แปลไม่ถูก
เอาภาพมาลง แล้วก็อ้อนขอฟังจากคนที่แกะ...
มีซ้ำ เพราะมีหลายฟอร์แม็ท
มีซ้ำ เพราะไว้เก็บ นอนกอด
วานตอบให้ชัดๆ หน่อยครับพี่

เด๋วผมจะได้ตอบของผมมั่งฮะ

ถูกต้องแล้วครับ ผมยังไม่ได้แกะ !!

พอดีเงินมันหมด อยากจะได้เวอร์ชั่นซีดีธรรมดา แต่รอจังหวะก่อน แล้วจะซื้อมาฟังอีกที ตอนนี้ผมเก็บก่อนครับ  ยิ้มกว้างๆ

...เคล็ดลับคือเก็บของที่คาดว่า "จะหายาก" ในอนาคตก่อน แล้วถ้ามีตังเพิ่มจะซื้ออัลบั้มธรรมดามาฟังมันง่ายกว่ากันเยอะ !!
และบางทีอาจซื้อของใช้แล้วมาฟังก็ได้ ผมไม่ถือ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:23:15 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:09:22 PM »

ส่วนแผ่นซีดีเป็น Digipak อย่างนี้ ผมก็มีอยู่แผ่นเดียวจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:09:59 PM »

ด้านหลังครับ...

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:10:47 PM »

ถ่ายรูปมาให้ดูเยอะๆ กันไปเลย...และนี่เป็นด้านใน...

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:11:52 PM »

สำหรับด้านขวามือ เป็น DVD ครับ พอดีหน้าปกมันเหมือนกัน ผมก็เลย "มั่ว" เอาเข้ามาแจมด้วย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #21 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:12:36 PM »

ดูรายละเอียดกันได้เลย...

« ตอบ #22 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:13:56 PM »

ผมไม่สะสมแผ่นไรท์นะครับ มีแต่แผ่นปั้มจากโรงงานทั้งนั้น  เจ๋ง

« ตอบ #23 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:14:57 PM »

มาถึงคิว Deluxe Edition กันบ้าง...

« ตอบ #24 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:16:13 PM »

อัลบั้มเดี่ยวในอดีต กลายเป็นอัลบั้มคู่ไปแล้วเมื่อปีที่ผ่านมา (2011) ....

« ตอบ #25 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:19:32 PM »

ความจริงแล้วทางบริษัทต้นสังกัดผลิตซีดีและแผ่นเสียงออกมาวางจำหน่ายให้แฟนๆ คณะ Black Sabbath ซื้อและเก็บสะสมกันทั้ง
สองฟอร์แม็ตเลยนะครับ...

ซึ่งผมก็ซื้อมาทั้งสองอย่าง...ตามที่เห็นในรูปภาพรวมด้านหน้าสุดทางขวามือครับ (ต้องย้อนกลับไปดูรูปเก่า) นั่นแหละอัลบั้ม Self Titled ของทาง
คณะในแบบ 2-LP Set  ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:31:16 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #26 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:28:46 PM »

Black Sabbath นี่ดูเหมือนพี่โป่งยังขาดซีดีรุ่นกล่อง jewel case นะครับ หรือไม่คิดจะเก็บอยู่แล้วหรือเปล่าครับ?

« ตอบ #27 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:29:26 PM »

รูปหมดครับ จะถ่ายแล้วทะยอยมาลงอีกเพื่อขยายความของคำตอบว่าแต่ละเวอร์ชั่นนั้นมันแตกต่างกัน ซึ่งผมมีตั้งแต่เวอร์ชั่นแรกๆ เลยครับ
ที่เป็นรุ่น original อันมีเลเบิ้ลเก่าของ Warner Bros. สีเขียวพร้อม Inner Sleeve โบราณ ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

แล้วก็รุ่นสองแผ่นนั้น ผมก็แกะแล้ว...อีกไม่นานคงได้ชมกันครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #28 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:33:39 PM »

Black Sabbath นี่ดูเหมือนพี่โป่งยังขาดซีดีรุ่นกล่อง jewel case นะครับ หรือไม่คิดจะเก็บอยู่แล้วหรือเปล่าครับ?

ไม่ได้คิดจะเก็บสะสมเลยครับเพราะออกมาหลายเวอร์ชั่นมาก และเสียงก็ห่วย ผมเน้นแต่แผ่นเสียงมาตั้งนานแล้ว
แต่ไอ้ Deluxe Edition นี่มันพลาดไม่ได้เสียด้วย ก็เลยต้องซื้อเสียหน่อย  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #29 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012 | 08:22:08 AM »

ทำไมมีแผ่นเสียงหลายชุดทั้งๆ ที่เป็นอัลบั้มชุดเดียวกัน ?

...ก็เพราะว่า โดยส่วนตัวแล้วชอบวงดนตรีคณะ Black Sabbath เป็นชีวิตจิตใจอยู่เป็นทุน เมื่อมีโอกาสหรือเห็นอัลบั้มชุดไหนที่ราคาใช้ได้
ผมก็สามารถควักตังค์ซื้อโดยไม่ต้องคิดมากครับ...

แต่ก่อนจะจ่ายก็ทบทวนในใจด้วยว่าเวอร์ชั่นนี้เรามีแล้วหรือยัง  ยิงฟันยิ้ม

อย่างที่เห็นในรูปภาพแผ่นเสียงด้านซ้ายมือแถวล่างสุด ผลิตออกมาจำนวนจำกัดและปัจจุบันราคาก็สูงลิ่ว ผมแกะแล้วด้วยและมีรูปมาให้
ดูครับว่า "เนื้อใน" เป็นอย่างไรบ้าง...

...สวยสดงดงามดีมั้ยล่ะครับ มีทั้ง แผ่นซิงเกิ้ล และ Sheet แถมมาให้ คล้ายๆ กับแผ่นญี่ปุ่นเลย  ขยิบตา
ดูเหมือนจะเป็นแผ่นที่รีอิชชู่โดย Castle Communications ประเทศอังกฤษใช่ไหมครับ?
ผมมีแผ่น Brain Salad Surgery ของ ELP ซึ่งรีอิชชู่โดยค่ายนี้ มีแผ่นซิงเกิ้ลเจ็ดนิ้วแถมมาให้ด้วย จำได้ว่าซื้อมาจากร้าน Music One แต่คุณภาพเสียงไม่ค่อยได้เรื่องเลยครับ สู้แผ่น original ไม่ได้ ตอนนั้นที่จำต้องซื้อก็เพราะยังหาแผ่น original มาเล่นไม่ได้ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10
พิมพ์