เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149743 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 พฤษภาคม 2024 | 03:43:00 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesอัลบั้มซ้ำกัน...มีเอาไว้ทำไม ?
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้มซ้ำกัน...มีเอาไว้ทำไม ?  (อ่าน 50615 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:20:31 AM »

ดูเหมือนจะเป็นแผ่นที่รีอิชชู่โดย Castle Communications ประเทศอังกฤษใช่ไหมครับ?

ใช่ครับ  ยิ้มกว้างๆ

ผมมีแผ่น Brain Salad Surgery ของ ELP ซึ่งรีอิชชู่โดยค่ายนี้ มีแผ่นซิงเกิ้ลเจ็ดนิ้วแถมมาให้ด้วย จำได้ว่าซื้อมาจากร้าน Music One แต่คุณภาพเสียงไม่ค่อยได้เรื่องเลยครับ สู้แผ่น original ไม่ได้ ตอนนั้นที่จำต้องซื้อก็เพราะยังหาแผ่น original มาเล่นไม่ได้ครับ

เมื่อก่อนนี้ผมแกะดูเฉพาะ "เนื้อใน" ครับ ส่วนแผ่นเสียงทั้งสองยังคงบริสุทธิ์อยู่ร้อยเปอร์เซ็นต์ ก็เลยไม่ทราบว่าคุณภาพเสียง
เป็นอย่างไรบ้าง ?!?!?!?

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #31 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:26:22 AM »

^^^
ถ้ามีซ้ำกันหลายก็อปปี้ จะลองแกะเล่นดูบ้างก็ได้นะครับ
ของอะไรที่ไม่ได้เล่น ประเดี๋ยวราหรือสนิมมันจะขึ้นเอานะครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #32 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012 | 03:02:34 PM »

^^^
ถ้ามีซ้ำกันหลายก็อปปี้ จะลองแกะเล่นดูบ้างก็ได้นะครับ
ของอะไรที่ไม่ได้เล่น ประเดี๋ยวราหรือสนิมมันจะขึ้นเอานะครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

แผ่นเสียงของคณะ Black Sabbath ชุดแรก (s/t) ที่ผมถ่ายรูปนำมาโชว์ให้ได้ดูกันนั้น ทุกแผ่นแกะหมดแล้วครับ...ยกเว้นซีดี
Deluxe Edition ที่เพิ่งแกะไปได้ชุดเดียว อีกชุดยัง Still Sealed อยู่เหมือนเดิม  ยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #33 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012 | 05:21:30 PM »

Black Sabbath ชุดแรกที่พี่โป่งนำมาโชว์นี้ถือเป็นผลงานระดับอ้างอิงได้ชุดหนึ่งเลยนะครับ เพราะเท่าที่ผมสังเกต ผลงาน heavy prog หรือ progressive hard rock ต้นยุค 70's (ราวปี 1970-1972) มักจะเดินตามรอยผลงานชุดนี้หรือไม่ก็ผลงานของ Uriah Heep ครับ
TRON

« ตอบ #34 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:42:07 PM »

ขอโชว์บ้างมีแต่ซีดีนะครับที่ซ้ำกันบ้าง ในกรณีผมจะซ้ำกันก็ต้องเป็นเวอร์ชั่นที่ต่างกันเท่านั้น

Big Country - The Crossing อัลบั้ม Scottish Rock ที่สุดยอดที่สุดในปฐพี ในความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:53:17 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #35 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012 | 12:48:00 PM »

ขุดกระทู้ขึ้นมาอีกครั้งเผื่อว่าจะมีคนเข้ามาช่วยดันกันบ้าง  ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าเหตุผลของการเก็บสะสมอัลบั้มเดียวกันเอาไว้หลายๆ ชุดนี่ก็มีความเห็นหรือว่าความคิดที่แตกต่างกันไปในแต่ละคน อย่างเช่น
ผลงานโซโล่อัลบั้มของนักร้องนำเสียงแหบแห่งคณะ Nazareth ที่ชื่อว่า Dan McCafferty ชุดแรกนี้ครับ...

« ตอบ #36 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012 | 12:51:30 PM »

นอกจากจะเป็นการฉายเดี่ยวครั้งแรกแล้วตัวบทเพลงเองยังมีความแตกต่างไปจากสไตล์ที่เค้าดังมากับคณะ Nazareth อีกต่างหาก
ผมฟังแล้วจึงติดใจคล้ายเป็นการคลายอารมณ์ไปในตัวขณะฟังเพลงที่ไม่ใช่ดนตรีร็อคอันหนักหน่วง...

ยกตัวอย่างเช่นเพลง The Great Pretender นี่ ไ้ด้อารมณ์ไปอีกแบบนึงครับ แล้วก็ยังมีเพลงสนุกๆ อีกแบบ Honky Tonk
Downstairs ด้วย  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2012 | 12:54:29 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #37 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012 | 12:53:16 PM »

เพราะฉะนั้นเมื่อมีโอกาศได้เห็นอัลบั้มชุดนี้ที่ไหนจึงอดคว้ามาครอบครองอีกครั้งนึงไม่ได้ และอีกอย่างก็คือ ราคา ต้องพอใช้ได้
ด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าแพงจนเกินไปนัก  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #38 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012 | 08:06:08 PM »

ไหนๆ ก็เอ่ยถึงนักร้องนำแห่งคณะ Nazareth ไปแล้ว ผมขอถือโอกาศนี้แนะนำอัลบั้ม "สุดโปรด" ในสมัยก่อนที่ฟังไม่รู้จักเบื่อ
ตั้งแต่รู้จักพวกเค้ามา...

« ตอบ #39 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012 | 08:07:10 PM »

ของ "เก่าแก่" และ "เก่าเก็บ" ต้องเป็นตัวหนังสือนูนเท่านั้นนะครับ...

« ตอบ #40 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012 | 08:13:48 PM »

บทเพลงในผลงานชุด Rampant มีหลายหลายอารมณ์แต่เต็มเปี่ยมไปด้วยความเป็นฮาร์ดร็อคโดยเฉพาะเสียงกีตาร์อันโดนเด่น
และเป็นเอกลักษณ์ ไม่ว่าจะเป็นเพลงสนุกๆ อย่าง Silver Dollar Forger หรือริฟฟ์กีตาร์ "บิดไส้" แบบ Glad When
You're Gone รวมไปถึงท่วงทำนองช้าๆ อันไพเราะที่ชื่อว่า Sunshine...

ผมว่ามันเป็น "ลงตัว" ไปเสียหมด และที่เหลืออีกหลายบทเพลงก็จัดว่าอยู่ในระดับคุณภาพ "คับแก้ว" พอๆ กันตามความคิด
ของผม  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #41 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012 | 08:15:55 PM »

แผ่นเสียงรุ่นแรกที่ผลิตออกมามี Inner Sleeve พร้อมเนื้อเพลงและ "ของแถม" ตามที่เห็นในรูป...

« ตอบ #42 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012 | 08:18:02 PM »

ไอ้ "ของแถม" ที่กำลังกล่าวถึงอยู่นี้มันก็คือ แบงค์ หรือว่า ธนบัตรนาซาเร็ธ นั่นเองครับ ซึ่งสภาพระดับ MINT อย่างนี้ราคา
ในตลาดแผ่นเสียงปัจจุบันเค้าซัดกันเป็นร้อยร้อยเหรียญเลยทีเดียว!  ตกใจ

« ตอบ #43 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012 | 08:19:54 PM »

เลเบิ้ลต้องเป็น Mooncrest และ Made in UK ด้วย...โปรดสังเกตุสิครับว่าใครเป็นโปรดิวเซอร์ให้กับคณะ Nazareth เมื่อ
ปี ค.ศ. 1974...

« ตอบ #44 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012 | 08:26:14 PM »

ด้วยความชื่นชอบส่วนตัว ผมค่อยๆ ซื้อมาทีละแผ่นสองแผ่น แต่ละเวอร์ชั่นไม่เหมือนกันมากนัก เลยกลายเป็นคอลเล็คชั่นเฉพาะ
อัลบั้มชุดนี้ที่มีหลายก็อปปี้ไปโดยไม่ได้ตั้งใจมาก่อน  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 10
พิมพ์