เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 02:38:16 AM
หน้า: [1] 2 3 ... 46
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ...IRON MAIDEN COLLECTION...  (อ่าน 177753 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012 | 01:55:23 PM »

ขี้นชื่อว่าเป็นหนึ่งในวงดนตรีระดับเจ้าพ่อแห่งวงการเพลงเฮฟวีเมทัลอย่างคณะ Iron Maiden แล้วไฉนเลยเว็ป ThaiProg จะเฉยเมย
ต่อนักสะสมหรือว่าแฟนเพลงของพวกเค้าได้อย่างไรกัน โดยเฉพาะเจ้าเอ็ดดี้ตัวแสบนั้นสามารถเรียกได้ว่า "ดัง" และได้รับความนิยม
ไม่แพ้ชื่อเสียงของวงเลยทีเดียว...

บางคนบอกว่า มาด้วยกัน ไปด้วยกัน...อย่างนี้ก็ไม่ผิด แต่ความหมายของคำว่า "ไป" นี่ซิครับ ไม่ใช่ว่าไปในทางลบหรือว่าล้มหายตาย
จากวงการดนตรีไปเสียแล้ว...

ตรงกันข้ามครับ ทั้งคณะ Iron Maiden กับไอ้ Eddie เค้าจูงมือกันไปโลดจริงๆ แล้วก็ไปในทางที่ดีด้วย คือว่า มุมานะเดินไปตามสายทาง
โลกดนตรีเมทัลอย่างไม่เคยหันหลังกลับไปดูอดีต แถมยังไม่ยอมก้มหัวให้ใครได้ง่ายๆ เสียด้วย !

แต่ที่ต้องโก้งโค้งกราบแล้วกราบอีก ไหว้แล้วไหว้อีก จนนับครั้งไม่ถ้วนนั้นเห็นจะเป็นบรรดานักสะสมและแฟนเพลงที่คอยสนับสนุนพวก
เค้าอยู่ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาตั้งแต่อัลบั้มชุดแรกในปี 1980 นั่นแหละ ซึ่งก็รวมถึงสมาชิกของเว็ป ThaiProg หลายๆ ท่านเช่นเดียวกัน  ยิ้ม

สินค้าแบรนด์เนมของเอ็ดดี้นั้นมีมากมาย ใครมีอะไรช่วยถ่ายรูปภาพมาลงให้ทุกคนได้ดูกันเพลินๆ สนุกๆ ครับ ถึงแม้ว่าจะเป็นสินค้าหรือ
ว่าอัลบั้มเดียวกัน หรือว่ามีของเหมือนกันก็ไม่เป็นไร เพราะว่าอย่างน้อยพวกเราจะได้ชมรูปภาพที่ถ่ายมาต่างกันในหลายๆ แง่ และหลายๆ
มุม ยังงัยล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2012 | 08:13:29 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012 | 06:05:36 PM »

ไม่มีของหายากอยู่กับตัว เลยไปนำรูปของคนอื่นมาลงแทนครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012 | 09:01:24 PM »

ไม่มีของหายากอยู่กับตัว เลยไปนำรูปของคนอื่นมาลงแทนครับ

ไม่ว่าจะเป็นของหายากหรือหาง่าย ถ้าหากมีไอ้เจ้าเอ็ดดี้ตีตรารับประกันคุณภาพอยู่ด้วยก็ถ่ายรูปนำมาลงในกระทู้
นี้ได้เลยครับ แล้วก็อย่างที่ผมได้เกริ่นไปในตอนต้นว่า แม้จะซ้ำกันก็ไม่มีปัญหาเนื่องจากว่าแต่ละคนก็ถ่ายรูปออก
มาในมุมที่ต่างกันอยู่แล้ว ไม่มีทางเหมือนกันได้ ไม่ว่าจะเป็น background หรือว่าลัักษณะของการจัดวางเพื่อ
ให้ภาพออกมาดูสวยและดีที่สุด  ยิ้ม

ขอเชิญบรรดาสาวกปีศาจเหล็กกล้าเข้ามา "แจม" กันให้สนุกเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012 | 10:01:01 AM »

สงสัยกว่าผมจะมีภาพใหม่ๆ มาลงก็คงจะอีกประมาณอย่างน้อยหนึ่งอาทิตย์เพราะว่าลูกสาวผมบอกว่าไม่ว่างเลย (ได้ยังงัย?) ผมก็
เลยต้องรับประทาน "แห้ว" ตามระเบียบเหมือนที่เคยผ่านมา  โกรธ

แต่อย่างไรก็ดี ตามที่เคยสัญญาไว้ ผมได้นำ Boxset ของ The First Ten Years ในแบบ Vinyl Version มาลงให้ดูกันอีกทีตรงนี้เลย
ครับ เนื่องจากว่าในอดีตที่ลงไปในกระทู้นึ่งนั้นมันอันตรธานหายไปหมดแล้ว   ฮืม

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012 | 10:03:56 AM »

ถ้าจำไม่ผิดผมได้มาเมื่อตอนเดินทางไปประเทศอังกฤษราวๆ ปี 1990 ซึ่งตรงกับปีที่ Boxset ชุดนี้ผลิตออกมาวางจำหน่ายพอดิบพอดี
แล้วก็น่าจะมาจากร้านขายแผ่นเสียงในแถบบริเวณ Soho แถวๆ Chinatown ซะด้วย !

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012 | 10:07:39 AM »

ตอนที่ได้มาใหม่ๆ รู้สึกดีใจมากเพราะหาเวอร์ชั่นนี้จากที่ไหนไม่ได้ ค่อยๆ ประคองหิ้วใส่ถุงพลาสติกซึ่งหนาหลายชั้นกลับโรงแรมอย่าง
มีความสุข...

ครั้นพอเข้าห้องก็จัดแจงเปิดดูข้างในโดยไม่รอช้า แล้วก็ตอนที่ซื้อมานี่ไม่มี Shrink Wrap ด้วยนะครับ แต่ว่าสภาพยังใหม่เอี่ยม 100%

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012 | 10:11:57 AM »

ฉลองครบรอบ 10 ปีก็มีแผ่นเสียงนับได้ 10 แผ่น แต่ว่าเป็นแผ่นคู่ทั้งหมด และก็คือ 12" Single ล้วนๆ โดยที่แผ่นคู่นี้แยกเป็นซิงเกิ้ล
กันคนละแผ่นไปเลยต่อหนึ่งชุด ปกเปิดกางออกได้ หรือที่เราเรียกกันว่า Gatefold Sleeve นั่นเอง...

...โปรดสังเกตุว่าผมเรียงแผ่นเสียงสลับ หน้า-หลัง กันนะครับ ทั้งนี้มาจากการที่ผมต้องการให้เวลาใส่กล่องจะได้ไม่มีด้านหนึ่งด้านใด
มันดูเบี้ยวหรือว่าโด่งขึ้นมาผิดปกติ  ขยิบตา

อีกอย่างนึงก็คือว่า หน้าปกแบบนี้เวลาวางพื้นราบด้านซ้ายของหน้าปกมักมีขอบหนากว่าด้านขวาเสมอ ซึ่งถ้าหากทำอย่างผมแล้ว
เมื่อนำแผ่นเสียงใส่ลงกล่องครบเรียบร้อยก็จะทำให้ความตรงสมดุลย์กัน ไม่เฉโกเฉเกอันอาจมีผลถึงการคดงอของแผ่นไวนิลได้  เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ตุลาคม 2012 | 10:28:47 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012 | 10:26:43 AM »

จากการที่แผ่นเสียงทั้ง 10 ชุดมีน้ำหนัก "พอสมควร" (ซึ่งน่าจะหนักกว่า "พอประมาณ" นะครับ) ความหนาของ Boxset จึง "พอดี" แต่ว่า
ยากต่อการหยิบออกมาจากกล่อง...

เพราะฉะนั้น ตรงหัวมุมของกล่องด้านในจึงออกแบบให้พับ เข้า-ออก ได้เพื่อความสะดวกต่อการ "ล้วง" หรือใช้มือคว้า ก่อนจะมีความสุขกับ
การได้สัมผัสกับสิ่งที่เราต้องการซึ่งนอนรอซ่อนเร้นอยู่ข้างใน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ตุลาคม 2012 | 10:30:41 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012 | 10:33:04 AM »

ผลงานในรูปแบบแผ่นซิงเกิ้ลทั้งหมดในรอบสิบปีที่ผ่านมาได้ถูกรวบรวมอยู่ด้วยกันในกล่องนี้แล้วครับ...

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012 | 10:34:25 AM »

ผมนำรูปหน้าปกทั้งสองด้านมาลงไว้ให้ชมกันด้วย แต่ไม่ได้เรียงตามลำดับปีนะครับ  ลังเล

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012 | 10:36:17 AM »

ต่อจากนั้นก็นำกล่องมาถ่ายรูปร่วมกันอีกทีนึงเพื่อความสวยงาม...

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012 | 10:37:21 AM »

อีกซักหนึ่งรูปครับแต่ว่าหน้าปกคนละด้านกัน  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012 | 10:38:43 AM »

ผลงานในรูปแบบแผ่นซิงเกิ้ลทั้งหมดในรอบสิบปีที่ผ่านมาได้ถูกรวบรวมอยู่ด้วยกันในกล่องนี้แล้วครับ...

แผ่นแรก ติดสติกเกอร์เอียงเกือบ 90 องศาเลยนะครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012 | 10:43:03 AM »

ความจริงในเมื่อเป็นผู้ตั้งกระทู้แล้วน่าจะนำรูปภาพมาลงให้ดูกันมากกว่านี้ แต่ว่าผมติดเรื่องถ่ายรูปเท่านั้นเองครับ จึงไม่สามารถนำ
มาลงเพิ่มเติมได้  อายจัง

ผมก็เลยแค่สแกนหน้าปกและกล่องมาให้ดูเล็กๆ น้อยๆ เพื่อเป็นแค่น้ำจิ้มในการกระตุ้นให้สมาชิกท่านอื่นๆ นำของเก็บสะสมจากคณะ
ปีศาจเหล็กกล้าที่อยู่ในกรุเอามา "แจม" กันหน่อย จะได้ "คึกคัก" มากกว่านี้ !!  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

เอาไว้พอได้ "จังหวะ" แล้วผมจะถ่ายรูปอย่างละเอียดมาให้ชมกันอีกทีนึงนะครับ ตอนนี้ดูเฉพาะหน้าปกไปก่อนก็แล้วกัน  ฮืม

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012 | 10:44:19 AM »

แผ่นแรก ติดสติกเกอร์เอียงเกือบ 90 องศาเลยนะครับ

โอโฮ...ช่างสังเกตุจังเลยครับ !   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

...เลยทำให้ผมนึกได้ว่า ไอ้พวกสติคเกอร์เหล่านี้ผมน่าจะได้ลอกมันออกมาจากหน้าปกแล้วติดบนซองพลาสติกอีกทีนึงเรียบร้อยแล้ว
แต่ก็ยังไม่แน่ใจ   ลังเล

...สงสัยคงต้องไปดูอีกทีนึงแล้วล่ะครับ ซึ่งถ้ามันเบี้ยวไป 90 องศาอย่างนั้น มันก็คือฝีมือของผมเอง !!!  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ตุลาคม 2012 | 11:00:39 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 ... 46
พิมพ์