เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149743 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 พฤษภาคม 2024 | 08:34:07 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesกรุสมบัติของท่านผีเพลง -วงดนตรีก้าวหน้าของไทย
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุสมบัติของท่านผีเพลง -วงดนตรีก้าวหน้าของไทย  (อ่าน 60054 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:24:03 PM »

ใช่ครับโพโลทูน เรามีแต่เทป ไม่เคยเห็นซีดี ส่วนแผ่นน่าจะมีนะ แต่ใครจะปล่อยมาละ
วงนี้ เราเก็บมาได้ 5 ชุด กับ 1 ยกย่อง(ทริบิ้วท์) คะรับ
5 ชุดนี่ มีอะไรบ้างคะรัฟ   ยิ้มเท่ห์

555+ ติดภาษาท่านผีเพลงแล้วเหรอ คะรับ พี่โพลตูน
เอาไว้คุยกับเค้าคนเดียวน่ะครับ นานๆที  ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:52:12 AM »

ฺButterfly - Action! เป็นชุดที่ 3 ใช่ไหมครับ วงดีๆแบบนี้งานน้อยจังนะครับ
ใครรู้บ้างครับ ว่างานทั้ง 3 ชุดของวงมีทำออกมาเป็น format ไหนบ้าง
เคยมีเทปชุด Butterfly II และ Action! และมีแผ่นเสียงชุด Action! แต่ยังไม่เคยเห็นฟอร์แมทที่เป็นซีดีครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:00:08 AM »

ไม่ทราบว่าจะหาฟังทางไหนได้บ้างครับ หรือมีค่ายใดนำมารีมาสเตอร์อย่างวงชาตรีบ้างหรือเปล่า

ได้ยินชื่อวงนี้มานานแต่ยังไม่เคยฟังเลยครับ
ลองช่วยกันเขียนอีเมล์หรือส่งจดหมายร้องขอไปยังสมาชิกวงบัตเตอร์ฟลาย (รวมทั้งคุณอัสนี โชติกุล) ว่าให้เอาผลงานเก่า ๆ เหล่านี้มาออกเป็นซีดี (ถ้ารีมาสเตอร์ด้วยก็จะดี) หากมีแฟน ๆ ร้องขอไปมาก ๆ อาจจะสมปรารถนาตามคำขอของแฟน ๆ ก็ได้

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:12:05 PM »

ใช่ครับโพโลทูน เรามีแต่เทป ไม่เคยเห็นซีดี ส่วนแผ่นน่าจะมีนะ แต่ใครจะปล่อยมาละ
วงนี้ เราเก็บมาได้ 5 ชุด กับ 1 ยกย่อง(ทริบิ้วท์) คะรับ

5 ชุดประกอบด้วย  = ?

เจ๋ง

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:46:10 PM »

BUTTERFLY - SHOW REEL 4

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:06:32 PM »

ชุดนี้น่าสนใจจังครับ ไม่เคยเห็น  ยิ้มเท่ห์

ท่านผีเพลง

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:15:19 PM »

กลุ่มศิลปินบัตเตอร์ฟลาย - เมื่อตะวันเรือง
สังกัด - บริษัท บัตเตอร์ฟลายซาวด์แอนด์ฟิล์มเซอร์วิส จำกัด
จัดจำหน่ายโดย - โรต้า

(รายละเอียด ชุด๔ กับชุด๕นี้ เดี๋ยวค่อยมาต่อให้นะคะร้าฟ เน็ตหลุดบ่อยเหลือเกิน..)

ท่านผีเพลง

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:27:24 PM »

The Butterfly Revolution - ดอกไม้ไปไหน
สังกัด - craftsman records

มีบทความดีๆของคุณเทพ ปิลันธน์ พงษ์พานิช แห่ง thaiaudiolism ที่ http://www.geocities.com/fatlism/but_fly/but_fly.html
เว็บบริษัทคร๊าฟทแมน ของ ชาตรี คงสุวรรณ http://www.craftsmanrecords.co.th/albums01.html

เอ..ถ้างั้น บัตเตอร์ฟลาย น่าจะมีชุดที่6 นะ เพลงประกอบภาพยนต์ "วัยระเริง" ไงหล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:11:13 AM โดย ท่านผีเพลง » บันทึกการเข้า

« ตอบ #23 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:57:57 AM »

ทั้ง 6 ชุดที่ท่านพูดถึงมา มีเป็น cd แค่ tribute ชุดเดียวใช่ไหมครับ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #24 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:24:03 AM »

น่าจะเป็นเช่นนั้นนะคร้าฟ เห็นซีดี อยู่ชุดนี้ชุดเดียว (ดอกไม้หายไป)
ถ้าเห็นแล้ว ซื้อได้เลยครัฟ
แค่เพลงที่12 ดนตรีคีตา - โดย พงษ์พรหม สนิทวงศ์ ณ อยุธยา เพลงเดียว ก็คุ้มเงิน ร้อยกว่าบาทแล้วคะรับ

เราเองก็เห็นใจคนอยากฟังนะ แต่เจ้าของลิขสิทธ์ก็ยังอยู่ จะ ด/ล ก็ต้องขออนุญาตลิขสิทธ์ก่อน
ส่วนศิลปินเองก็ยังอยู่ครบวง พวกเขาก็อยากรื้ออัดเสียงทำใหม่ เวลาก็คงไม่มี จะปล่อยตามมาสเตอร์เก่า ก็ไม่ถึงมาตรฐานเสียงสมัยนี้อีก
แต่ถ้าไม่เผยแพร่สู่หมู่สาธารณะ ประวัตศาสตร์หน้านี้ คงถูกลืมไป
ทามงายดีคร้าบบ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:27:09 AM โดย ท่านผีเพลง » บันทึกการเข้า

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:32:47 AM »

ลงหุ้นกันแล้วไปขอซื้อมาสเตอร์มาปรับปรุงแล้วออกใหม่ดีไหมครับ  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:27:05 AM »

เจ้าของลิขสิทธิ์ในผลงานเหล่านี้ยังมีชีวิตอยู่ทุกคนนี่ครับ แต่การจะย้อนออกผลงานเก่ามาขายในตลาดเมืองไทยก็ต้องคำนึงถึงปัจจัยหลายประการ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เมื่อออกวางจำหน่ายแล้วจะขายได้หรือเปล่า? และขายได้มากน้อยแค่ไหน? เพราะเป็นศิลปิน ยังไงมันก็ต้องกินข้าว เช่น ถ้าปั๊มซีดีออกมาหนึ่งพันแผ่นเพื่อวางแผงขาย แต่ขายได้แค่ร้อยแผ่น ใครที่ไหนจะทนไหว แล้วยิ่งมาเจอเทคโนโลยีการ write, copy, download เพื่อฟังฟรี และกระแสเทปผีซีดีเถื่อนในยุคดิจิตอลสามานย์ที่ปราบปรามกันไม่รู้จักจบสิ้นเช่นในปัจจุบันนี้อีก ในขณะที่เพลง prog พวกนี้โดยลำพังมันก็ขายไม่ค่อยจะได้อยู่แล้วในตลาดบ้านเรา ถ้าผมเป็นเจ้าของหรือผู้ทรงลิขสิทธิ์ในมาสเตอร์เทป ผมก็คงไม่กล้าเสี่ยงทำออกมาขายเองหรอกครับ เว้นแต่จะมีหน่วยกล้าตายมารับอาสาตายแทนหรือไม่ก็ได้รับผลตอบแทนที่น่าพอใจหรือคุ้มค่า ถึงจะยอมให้ผลิตผลงานชิ้นนั้นออกมา

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:34:11 PM »

เป็นความฝันของผมเลยทีเดียวครับ ที่จะได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์งานที่ตัวเองรักและศรัทธา แล้วเอามาปักฝุ่น เผยแพร่ต่ออย่างภาคภูมิใจ  ยิ้มกว้างๆ

Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:06:50 PM »

ผมคิดว่า " วสันต์ "คงฝังอดีตที่ชื่อ Butterfly ไปเรียบร้อยแล้ว ยังไงมันคงไม่อิ่มท้องเท่ากับ " รักเธอเสมอ" เพลงที่ก้องอยุ่ในความทรงจำจวบจนปัจจุบัน กับคุณ พงษ์พรหม สนิทวงศ์ ณ อยุธยา ผมรุ้จักตอนที่อ่านหนังสือ Pocket book ประวัติ Pink floyd ภาษาไทย โดย คุณ พงษ์พรหม  ได้กล่าวว่า Yes เป็นวงที่เก่งที่สุด !!??ประมาณนี้ ได้ข่าวว่าแกมีสังกัดค่ายเพลงเองด้วย มีวง Gothic Pop อยุ่วงนึงถ้าจำไม่ผิด แกเคยพุดใน นส ME(Thai)ทำนองว่า" วงที่เล่นเก่งแต่ไม่มีสาระ ผมไม่เอา "( โปรดตรวจทานข้อความนี้ใน นส ME(Thai) อีกที )

« ตอบ #29 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:10:15 PM »

เพื่อนเล่าให้ฟังว่า ทีมงาน Butterfly ววนให้น้องกุ๊กไก่ AF มาทำเพลงด้วย ใครรู้บ้างครับ ว่าจริงเท็จเช่นไร

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
พิมพ์