เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 07:44:51 PM
หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: The Cranberries  (อ่าน 25318 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:14:48 PM »

The Cranberries – To the Faithful Departed
; 1996

Cd ซื้อมาจากร้าน Cd บ้านเราครับ ที่ตัวแผ่นมีตัวพิมพ์ว่า France อยู่ น่าจะหมายถึง imported from France นะครับ ส่วนเสื้อทัวร์ซื้อตอนที่ทางวงมาทัวร์สนับสนุนอัลบั้มชุดนี้ที่อินดอร์สเตเดี้ยมหัวหมากสิบกว่าปีที่แล้ว

ด้านหลังกล่องและที่สันกล่องเป็นพลาสติกสีขาวขุ่น ด้านหน้าเป็นพลาสติกใสสีเหลืองรับกับสีสันบนปกแผ่น

โทนสีลวดลายบนปกและสกรีนดูเข้ากันดี

ปกเป็นเหมือนโปสเตอร์ขนาดย่อมๆ เบื้องหลังเป็นป่าสน แสดงให้เห็นถึงเบื้องหลังในการถ่ายทำปก ซึ่งน่าเชื่อว่ายุคนั้นใช้วิธีสร้างฉากขึ้นที่สถานที่ถ่ายทำ หรือไม่ก็ใช้ว๊ะขนย้ายฉากหลังไปวางอยู่กลางป่า เพื่อจะถ่ายทำปกชุดนี้ออกมา

ด้านในปกเป็นรูปเด็กทารกที่ถูกให้กำเนิดขึ้นมาเป็นชีวิตใหม่ที่ต้องเผชิญโลกต่อไป

ภายในปกกับสกรีนแผ่นเรื่องราวเดียวกัน แต่บังเอิญสังเกตเห็นช่องว่างวงกลมตรงการตัวล็อคแผ่นมีตัวหนังสือให้เห็นอยู่

เลยต้องถอดเอาถาดรับแผ่น Cd ออกมาอ่าน credit เอา สรุปได้ว่าของ imported ก็ทำอะไรไม่เรียบร้อยได้ครับ

ทำไมถึงไม่ใช่กล่องใสนะ แปลกใจจริงๆ อย่าบอกนะครับว่าพี่ไทยเราเอามาแพ็คเป็นรูปแบบนี้

อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:47:22 PM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:15:50 PM »

วงเจ้าของเพลง Zombie นั่นเอง อยากเห็นหน้าคนใส่เสื้อจังครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:17:49 PM »

วงเจ้าของเพลง Zombie นั่นเอง อยากเห็นหน้าคนใส่เสื้อจังครับ

ระวังจะเจอหน้าเหมือนชื่อเพลงนะครับ    ยิ้มกว้างๆ

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:22:40 PM »

หลังเสื้อทัวร์มีเขียนอะไรไหมครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:31:28 PM »

หลังเสื้อทัวร์มีเขียนอะไรไหมครับ
ไม่มีครับ สมัยก่อน ไม่ค่อยสกรีนหลังกันเท่าไหร่ครับ  ยิ้ม

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:55:37 PM »

ระวังจะเจอหน้าเหมือนชื่อเพลงนะครับ    ยิ้มกว้างๆ

แหม เอาซะตกเก้าอี้เลย ...

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:57:13 PM »

แนะนำผลงานของวงนี้หน่อยครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:13:36 PM »

ชุดแรกครับ ดีที่สุด เพราะมีความเป็น original อยู่สูงที่สุด เป็นนวง irish pop rock รุ่นแรกๆที่เริ่มดังในวงกว้าง แล้วมาดังระเบิดกับ zombie ในชุดที่สองซึ่งเพลงก็เพราะไม่แพ้กัน แต่เริ่มเนียนขึ้น ไม่สดดิบเหมือนชุดแรกครับ ถ้านึกภาพไม่ออกว่าบุคลิกนัร้องนำและเพลงเป็นไง ให้นึกถึงน้องอี๊ฟ ปาล์มมี่ครับ
หลังจากนั้นก็มีงาน studio ตามมาอีก 3 ชุด ชื่อเสียงก็ลดถอยลงเรื่อยๆ รวมทั้งความไพเราะน่าฟังด้วย ชุดที่เห็นด้านบน เป็นชุดที่ 3 ครับ

เจ๋ง

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:32:20 AM »

เคยเจอตัวจริงแล้วครับ รับรองไม่เหมือนชื่อเพลงครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:43:26 AM »

เคยเจอตัวจริงแล้วครับ รับรองไม่เหมือนชื่อเพลงครับ
ใบหน้าของพี่ก็ดูไม่ออกเลยครับ ว่าซ่อน คมขวาน ใบมีด และปังตอ อยู่   ยิ้ม

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:39:20 PM »

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:01:22 PM »

The Cranberries

Everybody Else Is Doing It, So Why Can't We?
ชุดแรกวัยกระเตาะ กำลัง fresh from the farm น่ากินน่าฟัง กรุ่นกลิ่นไอริชดีครับ

No Need to Argue
ชุดนี้อันที่จริงก็ละเมียดได้ที่อยู่ แต่ zombie ดังไปหน่อย เลยดูเป็น mainstream ไป

The Cranberries Live
กำลังน่าดูเลยครับ ช่วง peak

To the Faithful Departed
เพลงใกล้เคียงกับชุดที่แล้วไปหน่อย

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:01:56 PM »

Live In Concert
Bootleg ปกไม่สวยเลย ช่วงนั้นหาซื้อยากอยู่

Bury the Hatchet
ปกเริ่มมี design เป็น symbol มากขึ้น เริ่มทิ้งช่วงออกงาน และชื่อเสียงเริ่มถดถอยลง ไปมุ่งเน้นสร้างครอบครัวดีกว่า ชื่อเสียงเงินทองมิใช่สุขแท้

Dolores O'Riordan
โพสต์ท่าได้ประหลาดดีแท้

Wake Up and Smell the Coffee
ยอดขายลดลงมาก Dolores ไปร้องเพลงประกอบหนังเรื่อง click พร้อมทั้งปรากฏตัวในหนังด้วย โดยแสดงเป็นสาวผมยาวนักร้องเพลงในวงดนตรีบรรเลงเพลงเต้นรำยุคเก่าดูเรียบร้อยน่ารักสมวัยคุณแม่ ลดราศีนักร้องอัลเทอร์ไอริชพ็อพไปเยอะเลย เริ่มมีงานเดี่ยว style ต่างไปบ้างแต่ไม่มาก หันมาแต่งตัวเซอร์ๆ แต่ดูแรงไปหน่อย ยังกับสาวพังค์ก็ไม่ปาน เพลงของ cranberries ถูกนำไปใช้ประกอบหนังรักมากมาย แต่สังเกตได้ว่าเป็นเพลงจากชุดแรกแทบจะทั้งสิ้น

The Cranberries Untitled EP (to be released in 2008)
ข่าวล่าว่าจะออก EP หลังจากที่ออกลูกมาก่อนแล้วพักใหญ่

เจ๋ง

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:09:45 PM »

ปกอัลบั้ม 2 ชุดหลังสุดออกแบบโดย Hipgnosis ใช่ใหมครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:27:43 PM »

ร้าน Polygram สมัยก่อนดังมากไหมครับ
หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์