เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 01:19:24 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheสวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านครับ
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านครับ  (อ่าน 15559 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 07:14:34 PM »

มีไอเดียนึงที่อยู่ในหัวผมมาก่อนมาเข้าวง Phi คือการมีวงที่ไม่จำกัดการเล่นแนวเพลง คือเล่นเพื่อผ่อนคลายกันสนุกๆ เพราะเราเป็นพวกฟังเพลงเป็นหลัก เอาแค่ได้เล่นเพื่อผ่อนคลาย โดยมีกฏคือให้สมาิชิกทุกคนคัดเพลงที่ตัวเองอยากเล่นมาครั้งละหนึ่งเพลง ว่าอยากเล่นอะไร โดยไม่จำกัดแนวและห้ามมีการเกี่ยงที่จะเล่นเพราะถือว่าได้สิทธิ์กันครบทุกคน โดยแต่ละคนก็ส่งไฟล์ mp3 ให้สมาชิกท่านอื่นๆทาง msn เพื่อไปฝึกมา แล้วพอวันซ้อมก็มาเล่นเพลงของแต่ละท่านกันเพื่อความเสมอภาค แล้วอาจพยายามแต่งเพลงของวงขึ้นมาบ้าง โดยใครที่มีวัตถุดิบมาจากบ้านก็นำมาปะติดปะต่อกันช่วงหนึ่งชั่วโมงในตอนท้ายของการซ้อมเพื่อลองเล่นออกมาด้วยกัน อาจเป็นแบบแจมไปเรื่อยๆ โดยไม่ต้องไปนึกถึงแนวอะไร มันจะออกมาเป็นแนวอะไรก็ให้มันเป็นไปตามธรรมชาติของมันเอง การทำแบบนี้ก็จะสามารถทำให้ทุกคนอยากมาเล่นด้วยกันได้ เพราะได้เล่นเพลงที่ตัวเองชอบด้วยกันทุกคน

ไม่ซีเรียสนะครับ แ่ค่คิดเล่นๆไว้นานแล้ว เลยลองเสนอดู  ยิ้มกว้างๆ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #16 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 07:18:07 PM »

ไม่ต้องซีเรียสว่าวงใกล้ถึงจุดจบแบบพี่บาสหรอกครับ ผมว่าวงนี้เล่นเพื่อผ่อนคลาย อย่าไปเครียดกับจุดหมายอะไรมากครับ
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 07:25:37 PM »

ตอนแรกก่อนที่จะตอบกระทู้นี้ก็คิดแบบพี่สิทธิ์เหมือนกัน ส่วนตัวผมชอบไอเดียพี่สิทธิ์ครับ แต่ยังไงก็ต้องลองฟังความคิดเห็นคนอื่นดูกันว่าจะเป็นยังไงกันบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2009 | 07:28:27 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
Layla F Mulder
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 07:34:41 PM »

สงสัยผมซีเรียสไปหน่อย ยังไงต้องขออภัยด้วยละกันครับ สาเหตุนึงเป็นเพราะผมลงทุนไปกับอุปกรณ์กีตาร์เยอะมาก เพื่อให้ได้เสียงที่เหมือนเดฟมากที่สุด ทำให้มีความรู้สึกเหมือนกับว่าต้องเอามันออกมาใช้งานให้คุ้ม เอฟเฟคต์บอร์ดผมเคยคิดราคาดูรวมแล้วตกอยู่ที่ประมาณสี่ห้าหมื่นบาท กีตาร์อีกหน่อย ก็ถึงหลักแสนแล้วครับ ทุกวันนี้ผมแทบไม่มีเงินเก็บเลยเพราะใช้เงินไปแต่กับของพวกนี้ คิดแล้วบางทีมันเลยรู้สึกแย่เหมือนกัน เวลาซ้อมอยู่ที่บ้าน (สมัยก่อน) ก็เล่นแต่เดฟทั้งวันทั้งคืนด้วยความมุมานะที่จะเป็นเดฟให้ได้

ตอนนี้มานั่งทบทวนแล้วรู้สึกว่าจริงๆ เรามีเพื่อสะสมไว้เล่นที่บ้านคงจะดีกว่ามั้งครับ มากกว่าที่จะมาคาดหวังให้คนอื่นมาเล่นเพลงที่เราต้องการหรือที่เราชอบ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #19 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 07:39:47 PM »

สาเหตุนึงที่ผมมาเล่นดนตรีแบบอคูสติก นั่งเล่นคนเดียวเงียบๆ เพราะว่า มันไม่จำเป็นต้องลงทุนอะไรมากมาย กีตาร์โปร่งตัวเดียวก็ร้องเพลงได้ เปียโนอย่างเดียวก็ร้องไปด้วยได้ ไม่ต้องมานั่งเปลี่ยนปิ๊คอัพ เปลี่ยนเอฟเฟคต์ ซื้อแอมป์ ฯลฯ ยิ่งเป็นฟลอยด์แล้วด้วยโครตเปลืองตังค์เลยล่ะครับ เพราะรายละเอียดมันมีเยอะมาก

ว่าแล้วเล่นบลูส์-แคลปตัน ประหยัดเงินกว่าเยอะเลยเนอะ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Blackfield

« ตอบ #20 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 07:48:05 PM »

ยังไงก็เอาตามเสียงส่วนใหญ่แล้วกันครับ จะเอาเพลงมาใส่กันคนละเพลงตามแบบที่ว่าก็ได้ครับ ผมเองก็อยากลองเล่นเพลงของคนอื่นๆ บ้างเหมือนกันครับ ยิ้มเท่ห์

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 10:22:30 PM »

ชอบไอเดียของพี่สิทธิ์เหมือนกันครับ โดยเฉพาะเรื่องการนำวัตถุดิบที่มีมาแจมในช่วงหนึ่งชั่วโมงสุดท้ายของการซ้อมนี่ถูกใจมากครับ บางคนอาจจะมีริฟฟ์หรือเมโลดี้ในใจมานิดๆหน่อยๆ แล้วเอามายำในห้องซ้อมกันเล่นๆ ถ้ามันเข้าถ้าก็อาจจะพัฒนาเป็นเพลงจริงๆเลยก็ได้ครับ แต่อย่าไปคิดเรื่องแนวมาก แค่ให้ทุกคนได้ทราบโทนและอารมณ์หลักๆของตัวเพลงก็พอครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #22 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2009 | 09:47:33 AM »

สวัสดีพี่ๆน้องๆ ชาว ThaiProg ทุกๆท่านครับผม  ยิ้ม สำหรับเว็บไซต์แห่งนี้ตัวผมเองได้ห่างหายไปอย่างยาวนานเกือบจะปีกว่า
วันนี้ก็จะขอมาไขข้อสงสัยที่หายไป รวมถึงขออภัยที่ตัวผมเองได้ทอดทิ้งเว็บไซต์แห่งนี้ด้วยครับ

ก่อนอื่นเลยขอขอบพระคุณสมาชิกทุกๆท่านที่ยังร่วมแรงร่วมใจ ออนไลน์กันอยู่อย่างสม่ำเสมอ ทำให้เว็บของเราเป็นฐานข้อมูล Progressive Rock อันดับ 1 ของไทย และที่สำคัญขอขอบพระคุณ พี่บาสและอั้มผู้ร่วมก่อตั้ง ที่ได้ดูแลเว็บไซต์เป็นอย่างดีมาโดยตลอด ตั้งแต่เริ่มจนถึงปัจจุบัน

สำหรับตัวผมเองนั้นได้ห่างหายจากเว็บไซต์แห่งนี้ไปเนื่องจากไปทำงานเชียร์และแปรอักษรของโรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย เตรียมงานแปรอักษรสำหรับงานจตุรมิตรที่ได้จบลงไปเมื่อวานการเตรียมงานบางที่ก็ไม่มีเวลาส่วนตัว เลยไม่ได้เข้ามาในเว็บนี้เลย โดยส่วนตัวคิดว่าจบงานนี้แล้วค่อยกลับมาทีเดียวเลยดีกว่า ตามที่ได้สัญญาไว้กับพี่ๆเพื่อนๆ ในเรื่องของการฟังเพลง สำหรับตัวผมนั้นช่วงนี้ไม่ได้ฟังเพลงอะไรแปลกๆใหม่เลยครับ คงจะตามเพื่อนๆพี่ๆ ในเว็บอย่างยากลำบาก ยังไงก็ขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกทุกๆท่านอย่างเดิมเช่นเคยนะครับ

สุดท้ายนี้ขออภัยเป็นอย่างสูงเรื่องการบริหารเว็บไซต์ที่ไม่ได้เข้ามาดูแลเลย ต่อจากนี้ไปผมคงจะเข้ามาเป็นระยะๆเรื่อยๆดั่งเดิมที่เคยเป็นมาแน่นอนครับ

แล้วเจอกันครับผม

Floydian_Oak : Administrator @ ThaiProg.net

ปล. มีคนบางกลุ่มพูดถึงแฟนแอดมิน จนถึงขนาดอิจฉาตาร้อน ขอเตือนว่าอย่าใส่ใจเลย ครับ ๕๕๕

ดีใจจังที่คุณโอ๊คยังไม่ได้หายไปไหน ส่วนเรื่องการฟังเพลงจะตามใครทันหรือไม่ อย่าไปใส่ใจเลยครับ ค่อย ๆ ฟังไปเรื่อย ๆ ครับ
Floydian_Oak
Global Moderator
Fragile

Webmaster

« ตอบ #23 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2009 | 07:52:26 PM »

รียูเนียน ดูยิ่งใหญ่มากครับ 555 สงสัยพี่บาสต้องรีบจัดล่ะ

ขอบคุณสมาชิกและผู้เยี่ยมชมเว็บทุกท่าน ที่ให้การตอบรับเว็บไซต์ของเราด้วยดีเสมอมาครับ
The child is grown, the dream is gone.
panyarak

« ตอบ #24 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 06:11:27 AM »

เล่นที่สิริสาทรได้รึเปล่าครับ

Blackfield

« ตอบ #25 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 07:08:55 AM »

เล่นที่สิริสาทรได้รึเปล่าครับ

ไม่ได้ครับ เพดานต่ำ พื้นที่รอบๆ เป็นกระจก ห้องเล็กเกินไป ถ้าเล่น Comfortably Numb ยืนยันว่าโรงแรมพังแน่นอนครับ

Fog
Blade Runner

« ตอบ #26 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 07:12:42 AM »

เปลี่ยนขาก phi เป็น thaiprog band ดีไหม สมาชิกแต่ละคนในเว็บจะได้มีโอกาสแจมด้วยกัน อิอิ

Blackfield

« ตอบ #27 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 07:18:09 AM »

เปลี่ยนขาก phi เป็น thaiprog band ดีไหม สมาชิกแต่ละคนในเว็บจะได้มีโอกาสแจมด้วยกัน อิอิ

จริงๆ ก็เป็น Thaiprog Band อยู่แล้วครับ ใครจะมาแจมก็แจมได้ น้องตองก็เคยแจมด้วยกันแล้วครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #28 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 10:25:19 AM »

รบกวนโอ้ค ทำลิ้งค์ youtube ให้ขึ้นภาพขึ้นบอร์ดด้วยครับ

command line ประมาณว่า
Text: [ flash =450,335] http:// www.youtube.com/........ .swf[ / flash]

ซึ่งคนแปะคลิป จะกดปุ่มคัดลอกในยูทู้ป แล้วขึ้นกรอบจอให้เลยครับ
ระดับโอ้ค คงไม่งงที่พี่อธิบาย ไม่รู้เรื่องนะครับ ฮิฮิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2009 | 08:08:13 AM โดย ۞ ળં૮યબ૮અતે૭ » บันทึกการเข้า

Blackfield

« ตอบ #29 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 11:58:12 AM »

รบกวนโอ้ค ทำลิ้งค์ youtube ให้ขึ้นภาพขึ้นบอร์ดด้วยครับ

command line ประมาณว่า
Text: http://[color=red] www.youtube.com/........ .swf[/color]

ซึ่งคนแปะคลิป จะกดปุ่มคัดลอกในยูทู้ป แล้วขึ้นกรอบจอให้เลยครับ
ระดับโอ้ค คงไม่งงที่พี่อธิบาย ไม่รู้เรื่องนะครับ ฮิฮิ

เดี๋ยวลองให้โอ๊คจัดการดูนะครับ แต่ผมเองก็ไม่แน่ใจว่ามันเกี่ยวกับที่เอนจิ้นของบอร์ดเราต้องรองรับด้วยหรือเปล่า ดังนั้นถ้าบอร์ด SMF ของเราไม่รองรับ อาจทำแบบที่พี่แจ๊คว่าไม่ได้ แต่เดี๋ยวยังไงโอ๊คมาคอนเฟิร์มหน่อยนะครับว่าทำได้หรือเปล่า

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์