เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 05:46:48 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You LikeDVD เกี่ยวกับดนตรีที่ท่านดูภายในสัปดาห์นี้(ไม่รู้จะตั้งกระทู้นี้ที่ห้องไหน)
หน้า: 1 ... 46 47 [48] 49 50 ... 135
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DVD เกี่ยวกับดนตรีที่ท่านดูภายในสัปดาห์นี้(ไม่รู้จะตั้งกระทู้นี้ที่ห้องไหน)  (อ่าน 619984 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #705 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 | 02:45:04 PM »

Nirvana - Live At Reading

มันส์ไหมครับ?  ยิ้ม
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #706 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 | 03:16:41 PM »

ก็โอเคครับ แต่บอกตรงๆนะครับ ผมหมดความรู้สึกกับเพลงของ Nirvana ไปแบบเรียกว่ากู่ไม่กลับจริงๆ ไม่รู้เพราะอะไร?
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #707 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 | 03:22:43 PM »

ก็โอเคครับ แต่บอกตรงๆนะครับ ผมหมดความรู้สึกกับเพลงของ Nirvana ไปแบบเรียกว่ากู่ไม่กลับจริงๆ ไม่รู้เพราะอะไร?

ผมรอดูอยู่เหมือนกัน
เมื่อคืนเพิ่งเอา Live Tonight Sold Outed มาดู ได้บรรยากาศเก่า ๆ ตอนที่เริ่มฟังเพลงสากล แต่ก็ดูข้าม ๆ เป็นบางเพลงครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #708 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 | 03:38:05 PM »

Nirvana เล่นสด ถ้าเคิร์ตยังมีสติหรือเมาไม่มากนัก ก็ยังพอดูสนุกอยู่ครับ เพราะแกเล่นกีตาร์ได้แข็งแรง (หมายถึงรับผิดชอบในการเล่นดี ไม่ค่อยหลุด แยกประสาทเก่ง เพราะคนเดียวทำทุกอย่าง ริที่ม โซโล่) เล่นมันส์ น่าโดด

แต่เคยดูอยู่งานนึงที่ร้องแบบเสียงแหบแตก แถมผิดคีย์ แถมเมาตาเยิ้ม อันนั้นไม่ไหวครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
.. polotoon ..

« ตอบ #709 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 | 03:43:20 PM »

หลายคนอาจไม่ชอบ แต่ผมชอบแบบอันปลั๊กนะครับ จุดเทียนเล่น ได้บรรยากาศดี  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #710 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 | 03:45:35 PM »

Nirvana เล่นสด ถ้าเคิร์ตยังมีสติหรือเมาไม่มากนัก ก็ยังพอดูสนุกอยู่ครับ เพราะแกเล่นกีตาร์ได้แข็งแรง (หมายถึงรับผิดชอบในการเล่นดี ไม่ค่อยหลุด แยกประสาทเก่ง เพราะคนเดียวทำทุกอย่าง ริที่ม โซโล่) เล่นมันส์ น่าโดด

แต่เคยดูอยู่งานนึงที่ร้องแบบเสียงแหบแตก แถมผิดคีย์ แถมเมาตาเยิ้ม อันนั้นไม่ไหวครับ

อันนี้ก็มีแกล้งร้องแปลกๆเพี้ยนๆหน่อย (Kurt แกมันประเภทเล่นตามใจฉันอยู่แล้ว) อย่างเพลง Sliver นี่ฟังแล้วขำดีครับ แต่ผมชอบตอนทัวร์ที่มีมือกีตาร์เสริมอีกคนมากกว่า ฟังดูแน่นขึ้นเยอะ เสียดายเคยมีเทป bootleg ชุด Nirvana Roma เสียงดีและเล่นมันมาก ดันไม่ได้ซื้อซีดีไว้ตอนนั้น
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #711 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 | 08:32:20 AM »

กำลังนั่งอ่านความเห็นในคลิพสารคดี Krautrock อยู่ดีๆ มีอยู่คนหนึ่งเขียนว่าเขาชอบสารคดีชุดนี้พอๆกับสารคดีชุด Synth Britannia ที่ออกมาก่อนหน้านั้น พอผมลองค้น ก็เจอคนใจดีเอามาอีกโหลดให้ดูอีกแล้วครับ ผมว่าจะดูคืนนี้ แต่ตอนนี้ขอเอามาแปะก่อนนะครับ

Synth Britannia
http://www.youtube.com/results?search_query=Synth+Britannica+zarezagreb2&search_type=&aq=f

ผมเชื่อว่าต้องยอดเยี่ยมแน่ครับ เพราะสารคดี Krautrock ที่ผมเพิ่งดูจนจบก็สุดยอดจนผมต้องเอาลิ้งค์ไปแปะจนทั่ว เป็นสารคดีที่ทำให้ผู้ชมมองเห็นความเชื่อมโยงของอัตลักษณ์ทางดนตรีเยอรมันที่ถูกสร้างขึ้นในยุคนั้นเข้ากับทัศนคติของคนหนุ่มสาว และสภาพการเมืองของเยอรมันช่วงหลังสงครามได้เป็นอย่างดีทีเดียวครับ อย่างที่สมาชิกวง Tangerine Dream ได้พูดไว้ว่า พวกเขาปฏิเสธรากฐานทางจารีตของเยอรมันที่เปิดทางให้คนอย่างฮิตเลอร์ ในขณะเดียวกันพวกเขาก็ไม่ต้องการจะเป็นร็อคแอนด์โรลแบบพวกอเมริกัน ดังนั้น พื้นที่ทางดนตรีเพียงแห่งเดียวที่มีไว้สำหรับพวกเขาก็คือใน "อวกาศ" ดนตรีของเขาถึงได้มีซาวด์ดนตรีออกไปทาง space rock ที่ผมว่าในยุคแรกๆ เหมือนกับต่อยอดมาจาก Pink Floyd อีกทีหนึ่งครับ

ถ้าได้ติดตามวงการภาพยนตร์ และการเมืองในเยอรมัน เราก็จะได้เห็นตัวละครที่คุ้นเคยอยู่เต็มไปหมด อย่าง Herzog ที่มักใช้บริการวง Popol Vuh สำหรับดนตรีประกอบภาพยนตร์ของเขา หรือจะเป็นวงจาก Kommune  อย่าง Amon Duul ที่สมาชิกในวงก็ล้วนแต่เป็นพวกที่อยู่ใน Kommune เดียวกัน มีทั้งที่เป็นนางแบบอย่าง Uschi Obermaier ที่ตอนนี้กลายเป็นไอคอนแห่งยุคไปแล้ว ไปจนถึง Ulrike Meinhof ผู้ก่อการร้ายฝ่ายซ๊ายที่กล่าวถึงในภาพยนตร์เรื่อง Der Baader Meinhof Komplex (2008, Uli Edel) นั่นแหละครับ

BBC นี่สุดยอดจริงๆครับ ไม่สงสัยเลยว่าทำไมอังกฤษถึงได้เป็นสวรรค์สำหรับนักฟังเพลงมาโดยตลอด แต่ก็เสียวๆอยู่เหมือนกันครับว่ามันจะโดนถอด เพราะเป็นสารคดีที่เพิ่งออกอากาศไปเมื่อเดือนกันยายนที่ผ่านมานี้เองครับ อย่างที่มีสมาชิกใน YouTube บางคนได้แสดงความคิดเห็นเอาไว้ว่า เขาไม่เข้าใจว่าทำไมบีบีซีถึงไม่ออกสารคดีพวกนี้เป็นดีวีดีสักที และที่แปะให้ดูในเว็บไซท์ของ BBC Four  มันก็ต้องดูกับ BBC iPlayer ที่ดาวน์โหลดได้เฉพาะกับคนที่อยู่อังกฤษเท่านั้น 
ขอบคุณอย่างยิ่งครับคุณpc

ผมเองคิดอยู่เสมอนะ
ว่า ไอ้เศรษฐกิจ-สังคม-การเมือง มันเกี่ยวพันกันอย่างแนบแน่น
แต่อะไรจะอยู่ จะไป
"ดนตรี" ก็ยังอยู่กับมนุษย์เสมอ..

TRON

« ตอบ #712 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009 | 10:55:37 AM »

The Cure - Disintegration LIVE (Trilogy)
Pavarotti & Friends - Bosnia + War Child

« ตอบ #713 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009 | 10:58:48 AM »

Chris Squire - Fish Out Of Water
Genesis - Live In Poland แสดงสดกับนักร้องชาวสก๊อตคนล่าสุด Ray Wilson ที่ทำหน้าที่ได้ดีมากทีเดียว ด้วยเสียงร้องที่ออกไปทางร็อคแหบๆหน่อย ร้องเลียนเสียง Gabriel ได้น่าฟังดีด้วย ร้องเพลงที่ Collin เคยร้องได้เป็นแบบของตัวเอง ลีลาบนเวที การเอ็นเตอเทนท์คนดูก็ไหลลื่น นักดนตรีที่ร่วมทัวร์ นอกเหนือจาก Tony Bank ที่ง่วนอยู่กับกองคีย์บอร์ด และ Mike Rutherford ที่เล่นเบสส์ในเพลงยุคเก่าๆ และสลับมาเล่นกีตาร์ในเพลงยุคใหม่โดยที่ลีลาการเล่นกีตาร์ดูไม่มันส์ ไม่เท่ห์เท่าไรนัก และัไม่ได้แสดงฝีมือกีตาร์เท่าไรด้วย ก็จะมีมือกีตาร์อีกคนที่ร่วมเล่นสลับตำแหน่งกับ Mike แต่ก็ดูไม่โดดเด่นมากเช่นกัน มือกลองหนุ่มน้อยนี่สิ เก็บรายละเอียดได้ค่อนข้างครบถ้วน ฝีมือแม่นยำ ให้น้ำหนักเสียงกลองได้เหมาะสมดี กล้องจะจับบ่อยกว่ามือกีตาร์เสียอีก

แต่รายละเอียดการบันทึกภาพและเสียงนี่สิ เหมือน Bootleg มากๆเลยครับ แม้จะมีมุมกล้องและการจับภาพตัดสลับต่างๆเหมือน Professional Shot ทั่วไป แต่คุณภาพที่บันทึกมา มัวๆ บางช่วงก็ถูกตัดท้ายเพลงห้วนๆ สลับเพลงจากต่างโชว์ได้อย่างตะกุกตะกัก เสียงก็ออกทึบหน่อย ไม่คงที่เสียด้วย ผิดกับคุณภาพของเพลงในคอนเสิร์ตเอามากๆเลยครับ

ขอบคุณพี่ panyarak ครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2009 | 10:07:16 AM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #714 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 06:08:54 AM »

Cheap Trick - Sgt Pepper Live

TRON

« ตอบ #715 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 08:39:01 PM »

Metallica - Live at Basel 1993 ดูแล้วนึกถึงตอนมาเล่นเมืองไทยเลย เพราะเป็นช่วงเวลาเดียวกัน (ตอนเพลง Wherever I May Roam แอบเห็นแฟนผมดูแล้วขยับขาตามเพลง สงสัยจะชอบ)  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2009 | 08:50:26 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #716 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2009 | 05:47:03 AM »

Boney M - Holiday Fireplace - อุตส่าห์หลงดีใจว่า Boney M ออก MV เพลงคริสต์มาส ที่ไหนได้ ตลอดความยาว 1 ชั่วโมง มีแต่ภาพไฟจากเตาผิง แล้วก็เปิดเพลงจาก  The Christmas Album ประกอบ โดน Sony Music หลอกครับ แต่ขอชมว่า บันทึกเสียงดีมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2009 | 10:02:44 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #717 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2009 | 07:54:10 AM »

Camel - Total Pressure ขอบคุณพี่ตั๊มครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #718 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 | 11:35:19 AM »

Y&T Live in San Francisco
Rainbow Live in Germany
Deep Purple - California Jam 1974

« ตอบ #719 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 | 11:54:29 AM »

Ars Nova - Chronical
Barclay James Harvest - Caught Live !
Pallas - The  Blibding Darkness

ขอบคุณพี่ตั๊มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2009 | 01:28:07 PM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 46 47 [48] 49 50 ... 135
พิมพ์