เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 09:43:17 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallpat metheny -orchestrion คนหนึ่งคนกับโซลินอยนับพัน
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: pat metheny -orchestrion คนหนึ่งคนกับโซลินอยนับพัน  (อ่าน 23326 ครั้ง)
newbie66
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #45 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:14:31 PM »

ขอบคุณๆมากครับสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์ครับ   ยิ้ม
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #46 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:51:49 PM »

ต้องเรียนตามตรงว่า ผมยังไม่มีแผ่นญี่ปุ่นเลยสักแผ่น (แผ่นของ platinum บางแผ่นที่คาดแถบภาษาญี่ปุ่นไม่รู้เรียกว่าเป็นแผ่นญี่ปุ่นได้ไหมครับ เพราะผมมีอยู่) ส่วนแผ่น mini lp นี่มีแต่ของสุนทราภรณ์ครับ แต่ก็สนใจอยู่ คงจะถามข้อมูลจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในเวปนี้ครับ

ส่วนแผ่นไวนิล ที่ชอบเพราะมันสวยแบบสะดุดตามากครับ แต่ผมก้ยังคงสะดวกฟัง CD มากกว่า เพราะชอบเลือก track  ยิ้มกว้างๆ
แผ่นไนิลก็มีเก็บนิดหน่อย เก็บแต่แผ่นไว้ก่อน ส่วนเครื่องเล่นเดี่ยวค่อยเก็บเงินซื้อแบบดีๆหน่อยครับ  ตอนนี้ก็เอาแผ่นมาถือไว้ แล้วเปิด cd ชุดเดียวกันนั่งฟัง  ยิ้มกว้างๆ
แผ่นของสุนทราภรณ์มีถาดพลาสติกด้วยใชไหมครับ ต้องเรียกว่า digipak นะครับ  ยิ้ม

TRON

« ตอบ #47 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:54:43 PM »

แผ่นใหม่มาแรงครับ
pat metheny -orchestrion มินิ แอลพี โอบิอยู่ด้านขวา เพราะอยู่ด้านซ้ายเดี๋ยวไม่เห็นน้าแพทกันพอดี

ดูจากขนาดแล้วเหมือนจะไม่เท่า Mini lp นะครับ ดูด้านกว้างจะเท่าพวก Jewel/digipak หรือเปล่า? รบกวนคุณเพชรลองเทียบดูกับ mni lp แผ่นที่มีให้หน่อยสิครับ แต่ใน cdjapan เขาเรียก Carboard Sleeve อาจเพราะถือว่าเป็นปกกระดาษเหมือนกัน ทำให้เราสับสนแน่ๆเลย แต่สำหรับคุณเพชรผมว่าคงไม่ซีเรียสว่าจะเป็น mini lp หรือไม่ เพราะศิลปินที่คุณชอบมาก ยังไงก็ต้องเก็บแผ่นญี่ปุ่น  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:11:44 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #48 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:59:11 PM »

ตามหลักการที่คุณ TRON ให้ไว้ ชุดนี้ ไม่เรียกว่า Mini Lp นะครับ เพราะยังไม่มีออกเป็น Lp เลย  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #49 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:03:29 AM »

ตามหลักการที่คุณ TRON ให้ไว้ ชุดนี้ ไม่เรียกว่า Mini Lp นะครับ เพราะยังไม่มีออกเป็น Lp เลย  ยิ้มกว้างๆ

ถูกต้องครัับ แต่ในความเป็นจริงผมเห็นหลายอัลบั้มไม่เคยทำ lp แต่พี่แกมั่วทำออกมาแล้วปรับ size ให้เป็น mini lp เพียบเลย อย่าง Bruce Sprinsteen ชุด The Rising, 18 Tracks หรือไม่ก็ Porcupine Tree ที่ผมเดาว่าบางชุดหรือแทบทุกชุดไม่น่ามีแผ่นเสียงมาก่อน แต่เพื่อเป็นการหาเงินเข้ากระเป๋าตามกระแส mini lp ที่มาแรงเลยทำออกมาเฉย แต่ถ้าผมเข้าใจผิดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #50 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:11:30 AM »

เห็นคุณเพชรชอบน้าแพทขนาดนี้ อยากถามว่าได้เก็บงานยุค ECM ไว้บ้างหรือเปล่าครับ ประทับใจงานยุคไหนมากกว่ากัน  ยิ้มกว้างๆ
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #51 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:22:46 AM »

น้าแพทไม่ค่อยออก digipak เลย มาทีไรกล่องพลาสติกตลอด ชุดที่แล้ว the way up ดีหน่อยมีกล่องกระดาษมาครอบ
คงมีญี่ปุ่นที่เดียวกระมังปั๊มมินิแอลพี่แกมาขาย

ของผมมีชุด TRIO LIVE (US) เป็น digipak  ครับ
และแผ่น orchestrion (US) ก็ทำออกมาเป็น digipak เหมือนกันครับ  ยิ้มกว้างๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #52 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:29:53 AM »

เห็นคุณเพชรชอบน้าแพทขนาดนี้ อยากถามว่าได้เก็บงานยุค ECM ไว้บ้างหรือเปล่าครับ ประทับใจงานยุคไหนมากกว่ากัน  ยิ้มกว้างๆ

ผมรู้จักแกไม่กี่ปีนี่เองครับ ดังนั้นก็จะรู้จักในนามของ Pat Metheny Group เสียเป็นส่วนใหญ่และหาซื้อได้ง่ายกว่าตามห้างใหญ่ๆก็มีขาย ส่วนงานยุค ECM ก็ชอบชุด Bright Size Life, สีน้ำ และ American Garage แต่ยังไม่ซื้อแผ่นเก็บนะครับ เพราะอยากได้เป็น Mini LP มากกว่า ไม่อยากชิงเก็บก่อนเหมือนริก เวคแมน แล้วอยู่ดีๆก็ออกมินิแอลพีมาเฉยเลย

งานแกเยอะมากครับ อาศัย MP3 ประทังชีวิตไปก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ใครทราบ schedule การออก Mini LP ของน้าแพทก็บอกเล่าเก้าสิบได้นะครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #53 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:46:36 AM »

ผมรู้จักแกไม่กี่ปีนี่เองครับ ดังนั้นก็จะรู้จักในนามของ Pat Metheny Group เสียเป็นส่วนใหญ่และหาซื้อได้ง่ายกว่าตามห้างใหญ่ๆก็มีขาย ส่วนงานยุค ECM ก็ชอบชุด Bright Size Life, สีน้ำ และ American Garage แต่ยังไม่ซื้อแผ่นเก็บนะครับ เพราะอยากได้เป็น Mini LP มากกว่า ไม่อยากชิงเก็บก่อนเหมือนริก เวคแมน แล้วอยู่ดีๆก็ออกมินิแอลพีมาเฉยเลย

งานแกเยอะมากครับ อาศัย MP3 ประทังชีวิตไปก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ใครทราบ schedule การออก Mini LP ของน้าแพทก็บอกเล่าเก้าสิบได้นะครับ

นอกจาก Miles Davis แล้ว ญี่ปุ่นไม่ค่อยทำ mini lp ศิลปินแจ๊สหรือฟิวชั่นซ้ำนะครับ ถ้าอยากได้จริงๆ ต้องเฝ้าดูจากอีเบย์ ซึ่งมีมาขายตลอด แต่ราคาก็แพงขึ้นเรื่อยๆ และต้องระวังของปลอมจากรัสเซียด้วยครับ

TRON

« ตอบ #54 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:03:42 AM »

อัลบั้มอย่าง PMG, As Falls, Offramp ไม่ค่อยชอบเหรอครับ  ยิ้มกว้างๆ

ถ้างานยุค ECM ของแกมีทำออกมาเป็น Mini lp อีกรอบผมเล็งจะซื้อชุดเหล่านี้แน่นอนครับ ว่าแต่ตอนนี้ผมชั่งใจอยู่ว่าจะซื้อแผ่น SHM CD ที่กำลังลดราคา 5% ใน cdjapan ดีหรือเปล่า เพราะงานนี้ผมเดาไม่ออกจริงๆว่าจะออก mini lp อีกรอบหรือไม่

Pat Metheny Group
As Falls Witchta, So Falls Witchitta Falls
Watercolors
Offramp
New Chautaugua
Bright Size Life
80/81
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #55 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:08:56 AM »

ยินดีด้วย.... แผ่นสวยงามมากเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
newbie66
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #56 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:47:27 PM »

ขอบคุณคุณ polotoon มากครับที่ให้ความกระจ่าง หลงเข้าใจอยู่เสียนานเลย   ยิ้มเท่ห์

เห็นด้วยกับคุณเพชรครับ งานของ Pat มีเยอะมาก ไม่ว่าจะ Solo, Duet, Trio,Quartet, Symphonic Projects, Soundtracks,
PMG, Compilation ก็เยอะมากๆแล้ว  นี่ยังไม่นับรวม Bootleg อีก ฟังไม่หมดแน่ครับ ต้องทยอยๆหากันไป

อีกคนหนึ่งที่ผมว่ามีงานเยอะมาก คือ งาน Bootleg เยอะกว่าอัลบั้มเต็มของเขาอีกก็ John Mclaughlin คนโปรดของผม พอดีผมชอบอะไรที่เป็นฮินดูอยู่แล้ว แล้วงานของเขาก็มาสายนี้พอดี เลยเข้าทางผมเลย

ป.ล. สงสัยต้องไปหาภรรยาอินเดียแล้วมั้ง ขอขาวๆแล้วกัน  ยิงฟันยิ้ม
Oxygene

« ตอบ #57 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:18:47 PM »

เอาแผ่น pat metheny -orchestrion ที่เป็นของ US มาดูบ้างครับ
ทำออกมาแบบ paper sleeve , digipak เหมือนกัน แต่สุ้มเสียงน่าผิดหวังไม่น้อยเลยครับ
obi  ไม่มี เดี๋ยวแอบเอาของคุณเพชร ไปสวมละกัน  ยิงฟันยิ้ม 5 5 5

TRON

« ตอบ #58 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:50:17 PM »

เอาแผ่น pat metheny -orchestrion ที่เป็นของ US มาดูบ้างครับ
ทำออกมาแบบ paper sleeve , digipak เหมือนกัน แต่สุ้มเสียงน่าผิดหวังไม่น้อยเลยครับ
obi  ไม่มี เดี๋ยวแอบเอาของคุณเพชร ไปสวมละกัน  ยิงฟันยิ้ม 5 5 5

รบกวนอธิบายเพิ่มหน่อยได้ไหมครับว่าเสียงน่าผิดหวังอย่างไร  ยิ้มกว้างๆ
Oxygene

« ตอบ #59 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:15:29 AM »

รบกวนอธิบายเพิ่มหน่อยได้ไหมครับว่าเสียงน่าผิดหวังอย่างไร  ยิ้มกว้างๆ

อันนี้ขออนุณาติพูดถึงเฉพาะแผ่น US ที่ผมมีเท่านั้นนะครับ
เสียงมันออกมาทึบมาก ทำให้เสียงเล็กๆน้อยๆของเครื่องดนตรีชนิดต่างไม่ใสเท่าที่ควร
ไม่ชวนฟังเท่าไหร่เลย และน่าจะเป็นแผ่นที่มีเสียงแย่ที่สุดของ Pat ที่ผมเคยฟังมาเลยครับ  ฮืม
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์