เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 11:02:40 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingพัณณาศิส ศิลาพันธุ์ - เดินตามร่อง
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พัณณาศิส ศิลาพันธุ์ - เดินตามร่อง  (อ่าน 75884 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #60 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 11:03:02 AM »

เห็นด้วยกับคุณปีศาจฯ ครับ ผมถึงเฉยๆ กับข้อเสนอให้รวมเล่มบทความ Vinylmania และ Playing by Ear ที่เคยตีพิมพ์ใน Starpics ส่วนบทความที่ผมเขียนลง Voice จำได้ว่า บรรณาธิการใช้สิทธิ์ edit ค่อนข้างมาก ผมไม่ขัดข้องที่ีจะถูกรวมอยู่ใน e-book ที่ว่า ส่วนการขออนุญาตหุ้นส่วนอีกครึ่งหนึ่งของพี่อั๋น501 ขอแนะนำว่า ให้คุณ Kilroy เขียนจดหมายส่งไปรษณีย์ไปขออนุญาต ซึ่งเชื่อว่า จะได้รับคำตอบในทางบวกครับ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #61 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 11:19:29 AM »

ผมสงสัยเรื่อง e-book นั้นมันทำกันอย่างไร  ต้องอ่านบนไอแพ็คอย่างเดียวหรือเปล่า หากคนที่ไม่ไช้ไอแพ็คจะอ่านได้หรือเปล่า
และถ้าเอามาลงในเว็บไทยพร็อกฯของเราดีกว่าไหม ลงแบบฉบับเต็มๆอ่านง่ายๆอย่างเป็นเรื่องเป็นราว ผมอยากรู้แค่นี้ก่อนค่อยมาแจงต่อ
วันนี้ไม่สะดวกจะเข้ามาคุย ติดงานมิตติ้งเพจ ตาดู-หูฟัง คุณ kilroy ช่วยตอบคำถามเรื่องนี้ให้ก่อนครับ
kilroy
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #62 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 11:21:13 AM »

เห็นด้วยกับคุณปีศาจฯ ครับ ผมถึงเฉยๆ กับข้อเสนอให้รวมเล่มบทความ Vinylmania และ Playing by Ear ที่เคยตีพิมพ์ใน Starpics ส่วนบทความที่ผมเขียนลง Voice จำได้ว่า บรรณาธิการใช้สิทธิ์ edit ค่อนข้างมาก ผมไม่ขัดข้องที่ีจะถูกรวมอยู่ใน e-book ที่ว่า ส่วนการขออนุญาตหุ้นส่วนอีกครึ่งหนึ่งของพี่อั๋น501 ขอแนะนำว่า ให้คุณ Kilroy เขียนจดหมายส่งไปรษณีย์ไปขออนุญาต ซึ่งเชื่อว่า จะได้รับคำตอบในทางบวกครับ

รับทราบในหลักการครับพี่ปีศาจและพี่ตั๊ม เป็น Side Project ที่อยู่ในใจมานานแล้ว จริงๆ ไม่อยากจะหยิบยกมากล่าวถึงในกระทู้นี้ เผอิญคุณอั๋น501 ได้มาอ่านเลยจุดประกายไว้ก่อน ถ้าอย่างนั้นผมอยากให้ทุกท่านผ่านการอภิปรายประเด็นย่อยเรื่องนิตยสารวอยซ์ไป เพียงแต่นำเสนอตัวเองว่ามีความพร้อมในการดำเนินการให้
kilroy
**

« ตอบ #63 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 11:29:48 AM »

ผมสงสัยเรื่อง e-book นั้นมันทำกันอย่างไร  ต้องอ่านบนไอแพ็คอย่างเดียวหรือเปล่า หากคนที่ไม่ไช้ไอแพ็คจะอ่านได้หรือเปล่า
และถ้าเอามาลงในเว็บไทยพร็อกฯของเราดีกว่าไหม ลงแบบฉบับเต็มๆอ่านง่ายๆอย่างเป็นเรื่องเป็นราว ผมอยากรู้แค่นี้ก่อนค่อยมาแจงต่อ
วันนี้ไม่สะดวกจะเข้ามาคุย ติดงานมิตติ้งเพจ ตาดู-หูฟัง คุณ kilroy ช่วยตอบคำถามเรื่องนี้ให้ก่อนครับ

อยากให้ท่านอื่นๆ ที่สามารถอธิบายเรื่อง e-book ได้ีดีกว่าผมมาช่วยตอบครับ
และได้เคยมีการนำนิตยสารวอยซ์มาเผยแพร่ให้อ่านกันแล้ว ตามกระทู้นี้
http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2816
แต่ปัจจุบันเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้ตัดสินใจลบภาพไปแล้ว

ปล.ผมไม่มี tablet ครับ แปลว่าผมไม่ใช่นัก IT ตัวยง เลยอยากให้ท่านอื่นเข้ามาตอบเรื่อง e-book แทน
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #64 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 11:50:27 AM »

ผมก็เห็นด้วยกับคุณปีศาจครับว่าเราจะไม่ได้ประโยชน์จากข้อมูลหรือเนื้อหาเท่าไหร่
แต่ผมมองว่าเราจะได้อรรถรสทางภาษาจากข้อเขียนของนักวิจารณ์แต่ละท่านซึ่งมี
เทคนิคและวิธีการเขียนไม่เหมือนกัน

อย่างผมจะชอบวิธีการเขียนของคุณเข็มเพชรเป็นพิเศษครับ เช่นที่เขียนวิจารณ์อัลบั้ม
Breakfast In America ไว้ว่า  " ถ้า Supertramp ดังด้วยอย่างอื่นมากกว่าฝีมือ การบรรเลง
และร้องในเพลง The Logical Song จะพิสูจน์ถึงความด้อยฝีมือของพวกเขา "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 03:09:58 PM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
kilroy
**

« ตอบ #65 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 02:01:09 PM »

ผมก็เห็นด้วยกับคุณปีศาจครับว่าเราจะไม่ได้ประโยชน์จากข้อมูลหรือเนื้อหาเท่าไหร่
แต่ผมมองว่าเราจะได้อรรถรสทางภาษาจากข้อเขียนของนักวิจารณ์แต่ละท่านซึ่งมี
เทคนิคและวิธีการเขียนไม่เหมือนกัน

อย่างผมจะชอบวิธีการเขียนของคุณเข็มเพชรเป็นพิเศษครับ เช่นที่เขียนวิจารณ์อัลบั้ม
Breakfast In America ไว้ว่า  " ถ้า Supertramp ดังด้วยอย่างอื่นมากกว่าฝีมือ การบันเลง
และร้องในเพลง The Logical Song จะพิสูจน์ถึงความด้อยฝีมือของพวกเขา "

ผมเพิ่งทราบเมื่อสองสามวันนี้เองครับว่า บารอนแคท และ เข็มเพชร คือคนคนเดียวกัน
ซึ่งแปลว่าคุณเข็มเพชรคือมาสเตอร์ที่สอนวิชาดนตรีศึกษาผมตอนมัธยมหนึ่ง
kilroy
**

« ตอบ #66 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 02:51:13 PM »

Breakfast In America ไว้ว่า  " ถ้า Supertramp ดังด้วยอย่างอื่นมากกว่าฝีมือ การบันเลง

ผมได้แนวร่วมแล้วครับ 555 เสน่ห์ของบทความทั้งของคุณพัณณาศิสและคุณปัญญรักษ์คือบทความเหล่านั้นถูกเขียนขึ้น ณ เวลาตอนนั้น
เสน่ห์เหล่านั้นจะถูกลดทอนไปถ้าได้รับการแก้ไข เปลี่ยนแปลง (สิ่งที่เพิ่มขึ้นคือคุณภาพเช่นความถูกต้องของข้อมูล ซึ่งในอดีตมีข้อจำกัดมากกว่า
เพราะโลกยังไม่แบนเหมือนปัจจุบัน) ที่สำคัญในทัศนะของผมเสน่ห์ตีค่าเป็นหน่วยวัดได้ยากกว่าคุณภาพ

เหนือสิ่งอื่นใด "สำหรับคนอื่นผมไม่ทราบ" (ยืมสำนวนคุณพัณณาศิสมาใช้) เวลาผมกลับไปอ่านบทความจากทั้งสองท่านผมอ่าน Point of View ครับ
ข้อมูลเป็นเพียงตัวเสริม ข้อมูลวันนี้อ่านที่ไหนก็ได้ แต่ Point of view ของทั้งสองท่านนี้ล่ะครับ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #67 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 02:56:49 PM »

เคยซื้อ เคยอ่าน ตอนนี้ไม่รู้หนังสือไปอยู่ไหนแล้ว อยากอ่านอีกครับ หวังว่าจะได้รับอนุญาตจากเจ้าของบทความ
e-book อะไรนั่นผมไม่ค่อยเข้าใจนัก แต่คงหมายถึงเอามาพิมพ์ลงในเว็บบอร์ดนี้เท่านั้นเองนะครับ

จะรออ่านครับ และขอชื่นชมในความอุสาหะ ขอบคุณครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #68 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 03:07:56 PM »

Breakfast In America ไว้ว่า  " ถ้า Supertramp ดังด้วยอย่างอื่นมากกว่าฝีมือ การบันเลง

ผมเพิ่งทราบเมื่อสองสามวันนี้เองครับว่า บารอนแคท และ เข็มเพชร คือคนคนเดียวกัน
ซึ่งแปลว่าคุณเข็มเพชรคือมาสเตอร์ที่สอนวิชาดนตรีศึกษาผมตอนมัธยมหนึ่ง

แล้วตอนนี้พอจะทราบไหมครับว่าคุณเข็มเพชรทำอะไร อยู่ที่ไหน
undeaʇh
Fragile

« ตอบ #69 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 04:38:21 PM »

ถ้าขออนุญาตและได้รับฉันทานุมัติจากเจ้าของหรือผู้ทำหนังสือแล้ว ผมว่าก็คงไม่มีปัญหา คิดว่าคงมีหลายคนที่ไม่เคยอ่านนิตยสารนี้ก็คงอยากจะได้เห็นได้อ่านกัน แต่โดยความเห็นส่วนตัว สำหรับข้อเขียนในนิตยสารฉบับหนึ่งฉบับใดนั้น ความอัพเดทหรือทันสมัยของมันมีอยู่จำกัด ณ ห้วงเวลาใดเวลาหนึ่งเท่านั้น อย่างเช่นเมื่อสามสิบปีก่อน ผมไม่รู้หรอกครับว่า King Crimson, ELP, Yes, Pink Floyd หน้าตาเป็นอย่างไร และรู้สึกว่าวงพวกนี้ลึกลับมากสำหรับผม คงเป็นเพราะข้อมูลและรูปภาพในยุคนั้นเกี่ยวกับวงพวกนี้มีน้อยก็ได้ ดังนั้น เมื่อมีใครสักคนเขียนถึงวงหรือศิลปินที่เราอยากรู้หรือรู้สึกว่าลึกลับ ก็ให้รู้สึกตื่นเต้นเป็นเรื่องธรรมดา แต่พอเวลาผ่านไป เทคโนโลยีด้าน IT เจริญขึ้น ปัจจุบันเราสามารถรับรู้เรื่องราวเกี่ยวกับวงพวกนี้ได้โดยง่ายเพียงปลายนิ้วสัมผัส ไม่ว่าจะเป็นเรื่องราว ภาพ บทวิจารณ์ผลงาน ฯลฯ ก็จะมีหลั่งไหลออกมาให้เห็นและอ่านกันไม่หวาดไม่ไหว ที่ผมเคยรู้สึกว่าวงโน้นหรือศิลปินคนนี้ดูลึกลับเมื่อก่อนนี้ บัดนี้เมื่อได้รู้ได้เห็นโดยง่ายก็กลายเป็นสิ่งสามัญคุ้นเคยไปเสียแล้ว ที่พูดมาทั้งหมดนี้ ผมต้องการจะชี้ให้เห็นว่า ถ้าเอาในแง่ความทันสมัยของข้อมูลในหนังสือ ไม่ว่าสตาร์พิคส์หรือ Voice ความอัพเดทหรือทันสมัยของมันก็คงอยู่ ณ ห้วงเวลานั้นเท่านั้น แต่พอเวลาผ่านไป 20-30 ปี ก็จะมีข้อมูล ทัศนคติ หรือความเห็นใหม่ ๆ เกี่ยวกับวง บุคคล หรือผลงานที่เราคุ้นเคย โดยแตกต่างไปจากที่เราเคยรู้เคยทราบมาเมื่อก่อนไม่มากก็น้อย แต่ถ้าพูดในแง่การอนุรักษ์ข้อมูลเก่าไว้เป็นอนุสรณ์ ผมว่าก็ทำได้ แต่ทั้งนี้ต้องได้รับอนุญาตจากเจ้าของผลงานเดิมก่อนครับ

แต่สำหรับคนรุ่นผมผมมองว่าได้ประโยชน์มากนะครับ ถึงแม้ว่าปัจจุบันอาจมีบทความในอินเตอร์เน็ตให้อ่านเยอะแยะ และบางครั้ง ณ ปัจจุบันมุมมองของผู้เขียนที่มีต่อศิลปินหรืออัลบั้มนั้นอาจเปลี่ยนแปลงไปแล้ว แต่มุมมอง ณ เวลานั้นผมคิดว่ายังเป็นประโยชน์สำหรับคนอ่านยุคหลังๆเสมอ ผมขอยกตัวอย่างในกรณีคอลัมน์ของพี่ตั๊มที่ลงในหนังสือสตาร์พิกส์ ซึ่งผมไม่เคยอ่านเลย แต่ด้วยความพยายามของพี่kilroy ที่นำข้อมูลฝ่ากาลเวลากลับมาให้คนยุคใหม่ได้มีโอกาสอ่านกัน ผมก็ไม่คิดว่าบทความหรือข้อวิจารณ์นั้นเก่าหรือล้าสมัยแต่อย่างใดครับ กลับกันกลับทำให้เราเข้าใจในศิลปินหรืออัลบั้มนั้นๆผ่านมุมมองของผู้เขียน(ที่ฟังเพลงโดยมีความรู้และแตกฉานมากกว่า)ได้ดีขึ้นไปอีกครับ ขอสนับสนุนให้นำกลับมาอ่านกันอีกครั้งครับ จริงๆเอามาลงในเว็บก็ได้ครับ คิดว่าคงมีคนรออ่านกันเยอะครับ

kilroy
**

« ตอบ #70 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 06:31:08 PM »

=> daja vu
ผมไม่ได้ติดต่อกับท่าน (คุณเข็มเพชร) เลยครับ

=> polotoon
ขอบคุณมากครับคุณป่อง

=> undeath (ขออภัยกลับหัวตัว t ไม่เป็น)
ขอบคุณสำหรับอีกหนึ่งเสียงครับ

อีกครั้งครับอยากให้ผ่านประเด็นนี้ไปรอคุณอั๋น501 ใช้ดุลยพิจนิจส่วนตัวซึ่งคงส่งต่อถึงคุณพัณณาศิสได้ไม่ยากเพราะคุณอั๋น501 เพิ่งโทรไปหาเมื่อไม่กี่วันนี้เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กุมภาพันธ์ 2013 | 09:03:37 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
kilroy
**

« ตอบ #71 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 06:37:30 PM »

ผมสงสัยเรื่อง e-book นั้นมันทำกันอย่างไร  ต้องอ่านบนไอแพ็คอย่างเดียวหรือเปล่า หากคนที่ไม่ไช้ไอแพ็คจะอ่านได้หรือเปล่า

ไม่ีมีใครมาช่วยตอบเรื่อง e-book งั้นผมขมวดประเด็นเลยละกันครับว่าจากวัตถุดิบนิตยสารทั้ง 8 ฉบับ
ผมสามารถทำให้อ่านกันได้ในทุก platfrom ละกันครับ หรือในรูปแบบอื่นๆตามที่ต้องการ
"ยกเว้น" ผมเห็นต่างเรื่องการนำมาลงในกระทู้เหมือนดังกระทู้เดิมที่เคยทำ
เหตุผลง่ายมากครับ อะไรที่เข้าถึงได้ง่ายจนเกินไปคุณค่าของสิ่งนั้นน่าจะผกผันลดลงไปตามไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 07:13:55 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
kilroy
**

« ตอบ #72 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:23:49 AM »

SP.159 สิงหาคม 2524

1. Modern Times - Jefferson Starship (1981) ***
2. Hot! Live And Otherwise - Dionne Warwick (1981) ***1/2
3. King Of The Wild Frontier - Adam And The Ants (1980) ***1/2
4. Feels So Right - Alabama (1981) ***1/2
5. Rare Earth - Rare Earth (1981) ***
6. แฟลช และ ชรัส เฟื่องอารมย์ - แฟลช และ ชรัส เฟื่องอารมย์ (1981) **1/2
7. Replicas - Tubeway Army (1979) ***
8. Regatta de Blanc - The Police (1979) ***1/2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2014 | 08:02:18 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
kilroy
**

« ตอบ #73 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:40:11 AM »

SP.160 กันยายน 2524

1. One Day In Your Life - Michael Jackson (1981) **1/2
2. Darts - Darts (1977) **
3. Living In Fantasy - Leo Sayer (1980) ***1/2
4. Mistaken Identity - Kim Carnes (1981) ***1/2
5. Live - Jan Akkerman (1978) ***
6. Glory Road - Gillan (1980) ***
7. Dark Side Of The Moon - Pink Floyd (1973) ****
8. Scary Monsters (and Super Creeps) - David Bowie (1980) **1/2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2014 | 07:55:58 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
kilroy
**

« ตอบ #74 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013 | 11:09:29 PM »

SP.161 ตุลาคม 2524

1. Some Days Are Diamonds - John Denver (1981) **
2. In The Pocket - Commodores (1981) ***
3. Urban Chipmunks - The Chipmunks (1981) ***1/2
4. Love Songs - Cliff Richard (1981) **
5. The One That You Love - Air Supply (1981) **
6. Free Fall - The Alvin Lee Bands (1980) **1/2
7. Defector - Steve Hackett (1980) **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2014 | 07:51:45 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 13
พิมพ์