เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149768 กระทู้ ใน 4437 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

31 พฤษภาคม 2024 | 04:26:52 PM
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Unmasked : The Bootlegs of 501  (อ่าน 65606 ครั้ง)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009 | 11:09:47 AM »

มาต่อเลยครับ มีอีกนิดหน่อยครับ  ยิ้มกว้างๆ  ที่เหลือนี่คิดว่าคุณโป่งคงมีทั้งหมดครับ

Paul MaCartney/Recorded at U.S.S.R.
22-July-1989

เดาว่าน่าจะเป็นแผ่นที่ทำใน Russia หรือเปล่าครับ ทั้งปกหน้า linner note เป็นภาษา Russia ทั้งหมดครับ
เสี่ยงดีใช้ได้เลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

Oxygene

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009 | 11:15:16 AM »

U2 / Another Time,Another Place (Live)
19-Nov-1989

Recorded in London 1981 / Kansas 1981
เสียง OK ครับ

Oxygene

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009 | 11:21:37 AM »

King Crimson / Unpronouncable (Live in Japan)

ม้วนนี้ได้ฟังก็เพราะ คุณ panyarak น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Oxygene

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009 | 11:27:25 AM »

Anderson,Bruford,Wakeman,howe / World Tour 1989 part 1- 2
09-Sep-1990

เสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ (เทป)  ออกแหลมจัง เศร้า

Oxygene

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009 | 11:38:02 AM »

Genesis / Invisible Tour part 1 - 2
11-Mar-1990

เสียงพอๆกับ Anderson,Bruford,Wakeman,howe ครับ  เศร้า

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009 | 09:24:10 PM »

เทปที่คุณ Arnold Layne นำมาลงใหม่ผมจะนำต้นฉบับมาให้ดูกันพร้อมๆ กับ Jackson Browne เลยก็แล้วกัน
วันจันทร์จะกลับมาอีกทีครับ.

« ตอบ #21 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009 | 10:44:53 AM »

Jackson Browne / Live Private
17 Apr 1989

Source : An FM Boardcast 02 09/07/75

โปรดสังเกตุคำเตือนที่ด้านหลังปกหน้า  ขยิบตา

เอาล่ะครับ ผมจะเริ่มนำต้นฉบับของเทป 501 มาลงให้ดูกันสนุกๆ เพื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติม
บางทีบางท่านอาจจะยังไม่ทราบก็ได้...

ชื่อของเทปม้วนนี้เจ้าของตั้งชื่อเองว่า Live Private ไม่ได้นำชื่อมาจากแผ่นบู้ทเล็คต้นฉบับครับ

ส่วนสาเหตุของการเปลี่ยนชื่ออัลบั้มเท่าที่ผมได้ทราบมาก็เพราะว่าแผ่นเสียงต้นฉบับที่เป็น multi-colour vinyl นั้น มันเป็น
bootleg ที่มีชื่อไม่ค่อยสุภาพนัก (และเจ้าของแกก็จำไม่ค่อยได้แม่นยำซักเท่าไหร่)

แต่ก็ได้บอกผมมาคร่าวๆ ว่าน่าจะเป็นชื่อที่มันเหมือนกันกับชื่อเพลงในเทปม้วนนี้เพลงใดเพลงนึงนี่แหละ ซึ่งพออ่านชื่อเพลง
ให้ฟังจนหมดแล้วจึงสรุปว่า ตัวอัลบั้มนี้อาจจะชื่อ You Asshole You ก็ได้ หรือว่า อะไรทำนองนี้

โปรดสังเกตุว่า แผ่นเสียงต้นฉบับไม่มีหน้าปกนะครับ เนื่องจากเดิมทีมันเป็นเพียงแค่ปกกระดาษ Xerox แต่ดันหายสาปสูญ
ไปที่ไหนก็ไม่รู้ (หรือว่าจะโดนท่านปลวกรับประทานไปแล้วเหมือนเคย) มีแต่รอยหมึกเป็นลายมือเขียนบันทีก ด้านหลังปก
รวมทั้งซองใส่แผ่นเสียงด้านใน เอาไว้ว่า Jackson Browne - Live Private และด้านหน้าปกจะมี sticker ปิดราคาเอาไว้ 
22.00 หรือ US$ 22.00 นั่นเอง

สำหรับคอนเสิร์ตครั้งนี้เป็นการแสดงใน music club เล็กๆ ที่ชื่อว่า The Main Point ในเมือง Bryn Mawr, PA เมื่อวันที่ 7 กันยายน
ปี 1975 เพื่อเป็นการช่วยเหลือทางด้านการเงินของเจ้าของสถานที่แห่งนี้ ซึ่ง Jackson Browne เล่นร่วมกับ David Lindley ถึง 4 คืน
ติดต่อกัน (วันที่ 4-7)

คืนวันแรกและวันสุดท้ายมีการกระจายเสียงออกอากาศทางสถานีวิทยุในท้องถิ่น (น่าจะเป็นคลื่น WMMR ถ้าข้อมูลผมไม่ผิดพลาด) 
ดังนั้นระบบเสียงที่ฟังจึงพอใช้ได้ เพราะว่าเป็นการอัดเทปมาจาก Radio Show ดังกล่าวอีกทีหนึ่ง

ตามความเห็นของผม อัลบั้มบู้ทเล็คต้นฉบับน่าจะชื่อ Rated X นะครับ เพราะว่าเท่าที่ทราบมาแผ่นบู้ทเล็คของ Jackson Browne
ที่เป็น LP ทั้งหมดไม่มีชื่อ You Asshole You อยู่ในสารบบ มีแต่ชื่อ Rated X ครับ แล้วก็รายชื่อเพลงมันตรงกันพอดิบพอดีเสียด้วย

แต่ยังงัยๆ ก็ต้องเชื่อเจ้าของ ผู้ผลิต/ออกแบบ เทป 501 เอาไว้ก่อนล่ะครับ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009 | 12:11:02 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #22 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009 | 11:40:01 AM »

Jackson Browne/In concert part 1 - 2
24 Oct 1989

Recorded from Album Promo
Show SS86-E  for Broadcast the Weekend of October 18 1986

ต้นฉบับของเทป 501 ทั้งสองม้วนนี้ไม่ใช่แผ่นบู้ทเล็คครับ
แต่ว่าเป็นแผ่น Radio Show ของรายการวิทยุที่ชื่อว่า Superstar Concert Series (USA)

Artwork ของปกเจ้าของเทปออกแบบเองแล้วก็เหมาหมดทุกอย่างด้วย รวมทั้งการตั้งชื่อเทปชุดนี้ 

สำหรับรูปภาพประกอบมาจาก Tour Program ส่วนคอนเสิร์ตน่าจะตัดโฆษณารวมทั้งเสียงดีเจออกแล้ว (อันนี้ผมไม่แน่ใจ
เพราะว่าไม่มีเทปก็เลยไม่ได้ฟัง)

LP สามแผ่นที่ใช้เป็นต้นฉบับบรรจุอยู่ใน Box Set ลักษณะเช่นนี้ (มี Cue Sheet แนบมาด้วย) ซึ่งผลิตโดย Westwood One Radio Networks (โชว์นัมเบอร์คือ SS86-E) ระบบเสียงน่าจะดีเทียบเท่ากับ official live album ได้เลย วันที่ออกอากาศ ก็คือ 18 ตุลาคม
ปี ค.ศ. 1986  ตัวคอนเสิร์ตอัดมาจากการตระเวณแสดงทัวร์เพื่อสนับสนุนอัลบั้มชุด Lives In The Balance ในขณะนั้น

ด้านในของปกเทปทั้งสองม้วนไม่ได้ระบุว่าคอนเสิร์ตมาจากที่ไหน บอกแต่รายละเอียดของที่มาซึ่งเป็นแผ่นโปรโมทที่ผมเพิ่ง
เอ่ยถึงเมื่อกี้นี้ ก็เลยอยากบันทึกเขียนไว้ตรงนี้ให้ได้ทราบกันเลยว่า เป็นการแสดงสดที่ Shoreline Amphitheatre เมือง Mountain
View มลรัฐ California ประเทศสหรัฐอเมริกา เมื่อวันที่ 23 สิงหาคม ปี 1986 ครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2009 | 10:15:10 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #23 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009 | 12:01:30 PM »

มาต่อเลยครับ มีอีกนิดหน่อยครับ  ยิ้มกว้างๆ  ที่เหลือนี่คิดว่าคุณโป่งคงมีทั้งหมดครับ

Paul MaCartney/Recorded at U.S.S.R.
22-July-1989

เดาว่าน่าจะเป็นแผ่นที่ทำใน Russia หรือเปล่าครับ ทั้งปกหน้า linner note เป็นภาษา Russia ทั้งหมดครับ
เสี่ยงดีใช้ได้เลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

คุณ Arnold Layne เดาได้ถูกต้องแล้วล่ะครับว่าแผ่นต้นฉบับนั้น Made In Russia  (2nd Soviet pressing)

การออกแบบหน้าปกไม่ต้องใช้ฝีมืออะไรมาก ก็อปต้นฉบับมาล้วนๆ แถมยังพิมพ์เตือนว่าทำขึ้นมาเพียงแค่ 999 ชุดเท่านั้น ซึ่งถ้าใคร
ไม่รีบซี้อหรือซื้อไม่ทันก็คงจะอด เพราะว่าเทปม้วนนี้ผลิตออกมาจำนวนจำกัดจริงๆ

แผ่น LP ชุดนี้สมัยก่อนมีวางจำหน่ายเฉพาะใน Russia เมื่อปี 1988 และหาซื้อยากมาก เรียกว่าใครต้องการเอามาเก็บสะสม
จำเป็นต้องจ่ายราคาที่สูงลิบลิ่วเลยที่เดียว เพราะว่าผลงานชุดนี้เป็นที่ต้องการของแฟนเพลงเป็นอย่างมาก ถึงแม้จะถูกผลิต
ออกมาสองรอบแล้วก็ตามที

ถ้าจำไม่ผิดเพื่อนของเจ้าของเทปที่อยู่ใน L.A. จ่ายเงินค่าแผ่น LP ชุดนี้ไปในราคา 100 กว่าเหรียญสหรัฐเลยทีเดียว !!!

ด้วยเหตุนี้เองจึงมีคนทำผลงานแบบ pirate ของชุดนี้ออกมาขายกันเกลื่อนไปหมดทั่วโลก และหนึ่งในนั้นก็คือเทปยี่ห้อ 501
ของประเทศไทยเรานี่เอง

...อย่างนี้จะเรียกว่า 501 เป็นผู้ผลิตเทปบู้ทเล็คระดับมืออาชีพเลยก็คงจะไม่ผิดนักหรอกครับ

ปัจจุบันผลงานชุดนี้หาฟังได้ไม่ยากแล้ว เนื่องจากมี CD version อย่างเป็นทางการผลิตออกมาวางจำหน่ายตั้งแต่เมื่อปี 1991
ซึ่งมีเพลงแถมมาอีกหนึ่งเพลงรวมเป็น 14 เพลง ไม่เหมือนกับ LP จากรัสเซียเวอร์ชั่นแรกและเวอร์ชั่นสองที่บรรจุเพลงเพียงแค่
11 และ 13 เพลง ตามลำดับ

เท่าที่ผมทราบ ได้มีการบันทึกเสียงเพลงเพื่อทำอัลบั้มชุดพิเศษนี้เอาไว้ถึง 22 เพลงด้วยกัน เพราะฉะนั้นน่าจะมีเพลงเหลืออยู่ใน
กรุอีกไม่น้อยเลยทีเดียว

สำหรับคนที่เป็นแฟนเพลงตัวยงของ Paul McCartney ถ้าชอบเพลง cover แบบนี้ ความจริงแล้วยังจะหาฟังได้อีก 2 เพลงครับ
คือเพลง I Wanna Cry จากแผ่น CD Single ชุด This One กับเพลง It's Now Or Never จากอัลบั้มคู่ชุด The Last Temptation
Of Elvis ซึ่งทั้งสองเพลงนี้นำมาจากการบันทึกเสียง session เดียวกันในปี 1987

ที่ยังเหลืออีก 6 เพลงก็ต้องตามหากันต่อไป หรือไม่ก็คงจะอยู่ในแผ่นบู้ทเล็คชุดใดชุดหนึ่งเรียบร้อยไปแล้ว ซึ่งตัวผมเองก็ไม่ได้
เกาะติดสถานะการณ์เสียด้วย ก็เลยตกข่าว

ถ้าใครเป็นแฟนพันธุ์แท้ของอดีตสมาชิก The Beatles คนนี้และมีข้อมูลหรือพอจะทราบอะไรบ้างก็ช่วยบอกกล่าวกันหน่อยก็แล้วกัน.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2009 | 10:16:07 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #24 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009 | 01:02:29 PM »

U2 / Another Time,Another Place (Live)
19-Nov-1989

Recorded in London 1981 / Kansas 1981
เสียง OK ครับ

มาถึงอัลบั้มบู้ทเล็คของคณะ U2 ที่ใช้ชื่อว่า Another Time, Another Place...

หน้าปกเทปโดนเปลี่ยนใหม่ทั้งๆ ที่หน้าปกแผ่นเสียงก็ดูเข้าท่าอยู่แล้ว แต่นี่คือ bootleg อะไรๆ ก็เปลี่ยนได้ตามอารมณ์ของคนทำ

ส่วนรูปหลังปกถูกนำมาประกอบด้านในของปกเทปรวมทั้งรายละเอียดด้วย...ไม่มีอะไรพิเศษแต่อย่างใด

สาเหตุที่คุณภาพเสียงค่อนข้างดี ก็เพราะว่าคอนเสิร์ตของแผ่นบู้ทเล็คชุดนี้อัดมาจาก Radio Show อีกเช่นเคย คือ 7 เพลงแรก
จากรายการวิทยุในเครือข่ายของ BBC ซึ่งเป็นการแสดงสดๆ ที่ Paris Cinema กรุง London เมื่อวันที่ 23 สิงหาคม ปี 1981

ที่เหลืออีก 3 เพลงผมเข้าใจว่าน่าจะอัดมาจากการแสดงสดเมื่อวันที่ 27 มีนาคม ปี 1982 ที่ The Palace เมือง Los Angeles
จากรายการชื่อ In Concert ของ Westwood One ในประเทศสหรัฐอเมริกาเค้านั่นแหละครับ ไม่ใช่มาจากเมือง Kansas อย่างที่
ลอกเอามาจากหลังปกแผ่น LP ต้นฉบับ

...ผมว่าข้อมูลบางอย่างที่พิมพ์ลงบนปกเทป bootleg อาจจะผิดเพี้ยนไปบ้าง แต่นี่ก็คือเทปผีขนานแท้ และ ดั้งเดิม !!!

ปัจจุบันนี้มีแผ่น CD บู้ทเล็คที่ชื่อ Another Time, Another Place อยู่หลายชุดเหมือนกัน และที่เสียงดีๆ หน่อยจะมาจากบริษัท
The Swingin' Pig Records เจ้าเก่า แต่ว่า "เนื้อใน" ไม่เหมือนกันนะครับ ทั้งสองชุดนี้เป็นคอนเสิร์ตมาจากคนละแห่งกันเลย.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009 | 12:17:43 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #25 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009 | 02:02:10 PM »

King Crimson / Unpronouncable (Live in Japan)

ม้วนนี้ได้ฟังก็เพราะ คุณ panyarak น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ถึงคิวของวงดนตรีประเภท Progressive Rock ระดับหนึ่งในเจ้าพ่อกันบ้าง กับแผ่นบู้ทเล็คที่ใช้ชื่อว่า Unpronounceable

ทั้งตัวซองและแผ่นเสียงทำได้ดีทีเดียวดูคล้ายๆ กับ official album (ซึ่งผู้ผลิตคือ Egg Records) ดังนั้น 501 ก็เลยออกแบบ
หน้าปกเทปเหมือนกับหน้าปกแผ่นเสียงไม่ต้องมาคิดอะไรมากมายให้มันเสียเวลาเปล่าๆ

สำหรับตัวคอนเสิร์ตเป็นการนำเอา soundtrack ของ live วิดิโอชุด Three of A Perfect Pair - Live In Japan มาก็อปดื้อๆ
เสียยังงั้น เพราะนั้นจึงไม่มีอะไรที่ใหม่ๆ และน่าสนใจถ้าหากเป็นแฟนพันธุ์แท้ของคณะ King Crimson อยู่แล้ว

คอนเสิร์ตอัดมาจาก Kani Hoken Hall ในกรุง Tokyo เมื่อวันที่ 29 เมษายน ปี 1984 ซึ่งนอกจากมี VDO ขายแล้วก็ยังมี LD ด้วย

เท่าที่ผมได้ข้อมูลมา แล้วก็ถามแล้วถามอีกซ้ำไปก็ซ้ำมาหลายต่อหลายครั้ง ปรากฏว่าผลงานชุดนี้ไม่ใช่แผ่นที่ยืมมาจาก
คุณพัณณาศิส ตามที่เคยคิดเอาไว้ครับ (แต่เจ้าของเทปบอกว่าตัวเค้าเองอาจจะจำผิดก็ได้)

ถ้าใครรู้จักและสามารถติดต่อคุณพัณณาศิสได้ก็ช่วยถามหน่อยนะครับ เผื่อว่าเจ้าของเทปแกจะหลงลืมไปบ้าง และถ้าเกิดว่า
LP ชุดนี้ไม่ใช่ของเจ้าของเทปขึ้นมา ผมจะได้หาทางนำไปคืนแก่เจ้าของที่แท้จริง เพราะว่าเค้าคงจะคิดถึงแผ่นของเค้าเต็มที
แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่ามันหายไปไหน ซึ่งไปๆ มาๆ กลับสิงสถิตย์อยู่ที่บ้านของผมเอง !!!

หากเป็นความจริงผมจะรู้สึกไม่ค่อยดี และไม่อยากเก็บเอาไว้หรอกครับถ้าความจริงแล้ว LP แผ่นนี้มันไม่ใช่ของเจ้าของเทป
แต่ที่ผมเก็บสะสมเอาไว้ก็เพราะว่าผมได้รับมรดกตกทอกมาอีกทีหนึ่งครับ ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวความเป็นมาหรือเบื้องหลังอะไร
มาก่อนเลย

UPDATE : เจ้าของเทปยืนยันกับผมอีกทีแล้วว่า LP ชุดนี้เป็นของเค้าเองครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009 | 12:21:32 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
Oxygene

« ตอบ #26 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009 | 07:48:46 PM »

ขอบคุณ คุณโป่งมากครับ ที่ช่วยลงรายละเอียดเพิ่มเติม  ยิ้มกว้างๆ ได้รู้อะไรๆ เพิ่มอีกมากครับ
ยังไง ถ้ามีเวลาว่างช่วยลงรูปต่อด้วยนะครับ เอาทั้ง insert ด้วยนะครับ ถ้ามี ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิงฟันยิ้ม
no7
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #27 เมื่อ: 01 กันยายน 2009 | 08:06:17 AM »

ถึงคิวของวงดนตรีประเภท Progressive Rock ระดับหนึ่งในเจ้าพ่อกันบ้าง กับแผ่นบู้ทเล็คที่ใช้ชื่อว่า Unpronounceable

เท่าที่ผมได้ข้อมูลมา แล้วก็ถามแล้วถามอีกซ้ำไปก็ซ้ำมาหลายต่อหลายครั้ง ปรากฏว่าผลงานชุดนี้ไม่ใช่แผ่นที่ยืมมาจาก
คุณพัณณาศิส ตามที่เคยคิดเอาไว้ครับ (แต่เจ้าของเทปบอกว่าตัวเค้าเองอาจจะจำผิดก็ได้)

ถ้าใครรู้จักและสามารถติดต่อคุณพัณณาศิสได้ก็ช่วยถามหน่อยนะครับ เผื่อว่าเจ้าของเทปแกจะหลงลืมไปบ้าง และถ้าเกิดว่า
LP ชุดนี้ไม่ใช่ของเจ้าของเทปขึ้นมา ผมจะได้หาทางนำไปคืนแก่เจ้าของที่แท้จริง เพราะว่าเค้าคงจะคิดถึงแผ่นของเค้าเต็มที
แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่ามันหายไปไหน ซึ่งไปๆ มาๆ กลับสิงสถิตย์อยู่ที่บ้านของผมเอง !!!

หากเป็นความจริงผมจะรู้สึกไม่ค่อยดี และไม่อยากเก็บเอาไว้หรอกครับถ้าความจริงแล้ว LP แผ่นนี้มันไม่ใช่ของเจ้าของเทป
แต่ที่ผมเก็บสะสมเอาไว้ก็เพราะว่าผมได้รับมรดกตกทอกมาอีกทีหนึ่งครับ ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวความเป็นมาหรือเบื้องหลังอะไร
มาก่อนเลย.

พี่โป่งว่าพี่อั๋นสนิทกับคุณพัณณาศิส ก็น่าจะให้พี่อั๋นเอาไปคืนคุณพัณณาศิสเองนะ มีแผ่นอื่นด้วยรึเปล่าครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 01 กันยายน 2009 | 09:20:26 AM »

Anderson,Bruford,Wakeman,howe / World Tour 1989 part 1- 2
09-Sep-1990

เสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ (เทป)  ออกแหลมจัง เศร้า

อัลบั้มคู่ชุด Long Distance Roundabout คือต้นฉบับของเทปบู้ทเล็ค 501 สองม้วนนี้ครับ

แล้วก็เหมือนเช่นเคยครับ คือมีการเปลี่ยนชื่อเทปให้ดูเหมาะสมแล้วก็นำรูปภาพจาก Tour Progam มาประกอบกับ artwork
ที่ออกแบบได้อย่างลงตัว

นับเป็นหน้าปกเทปที่สวยสดงดงามอีกชุดหนึ่งเลยทีเดียว แล้วก็ยังดูดีกว่าหน้าปกแผ่นเสียง 2-LP ต้นฉบับเสียอีก !!!

ความจริงแล้วบรรดาแฟนเพลงของคณะ Anderson Bruford Wakeman Howe ควรจะขอบคุณพ่อค้าแผ่นบู้ทเล็คในสมัยนั้น
ที่ช่วยกันทำผลงานบันทึกการแสดงสดของวงนี้ออกมามากมาย ซึ่งก็ขายดิบขายดีพอสมควรจนมีผลทำให้สมาชิกนักดนตรี
ถึงกับตัดสินใจปล่อย live album ออกมาเสียเองอย่างเป็นทางการ

โดยเฉพาะคอนเสิร์ตจาก Shoreline Amphitheatre ที่เมือง Mountain View, CA เมื่อวันที่ 9 กันยายน ปี ค.ศ. 1989 นั้น
Radio Show รายการ King Biscuit Flower Hour (KBFH) ของ DIR Broadcasting Corp. ก็มีการบันทีกเสียงเอาไว้  เพื่อ
ใช้ออกอากาศทางสถานีวิทยุในเครือข่ายทั่วประเทศสหรัฐอเมริกาด้วย

ตามข้อมูลที่ผมรู้มา ทางรายการ KBFH เคยออกอากาศคอนเสิร์ตนี้ครั้งแรกเมื่อต้นปี 1990 และแบ่งเป็น 2 อาทิตย์ติดต่อกัน
รวม 2 ตอนๆ ละ 1 ชั่วโมง (ช่วงวันที่ 1-7 และ ช่วงวันที่ 8-14 เดือนมกราคม) หลังจากนั้นแล้วจึงตัดคอนเสิร์ตเหลือเพียงหนึ่ง
ชั่วโมงและออกอากาศซ้ำประมาณปีละครั้งใน 4-5 ปีต่อๆ มา

และแน่นอนที่สุด Radio Show ดังกล่าวก็โดนก็อปเป็นแผ่นบู้ทเล็คตามระเบียบ แต่ว่าแผ่นเสียงต้นฉบับ 2 แผ่นของเทป 501
เท่าที่ผมทราบ ไม่ได้ก็อปมาจากรายการ KBFH ที่ผมเพิ่งบอกไปเมื่อกี้นี้นะครับ

พิจารณาตามคุณภาพของเสียงแล้วน่าจะเป็น audience recording หรือว่า bootleg แอบอัดแท้ๆ จากกลุ่มคนดู จึงทำให้มัน
น่าสนใจไปอีกแบบนึง เนื่องจากว่าบรรยากาศทุกวินาทีไม่น่าจะมีการตัดต่อแต่อย่างใด ถึงแม้ว่าระบบเสียงจะไม่ชัดเจนซัก
เท่าไหร่ แต่ก็มีจุดน่าสนใจของมันเองอยู่ในตัวถ้าเผื่อต้องการสัมผัสกับบรรยากาศที่มันดิบและสดจริงๆ

แล้วที่ควรจะเป็นสิ่งเด่นที่สุดของผลงานชุดนี้ก็คือเพลง I've Seen All Good People ที่หาฟังไม่ได้จากอัลบั้มคู่บันทึกการ
แสดงสดชุด An Evening of Yes Music Plus ที่หาซื้อกันได้ทั่วไปของคณะ ABWH

...ไหนๆ ก็อุตส่าห์เข็นผลงานออกมาแข่งกับพวก bootlegger แล้วทำไมไม่เอาเพลงใส่ไว้ให้มันครบทุกเพลงก็ไม่รู้ !

ผมเองเคยตั้งข้อสงสัยเอาไว้ว่า ด้วยเหตุใดวงดนตรีทุกวงถึงมีการกระทำเป็นเช่นนี้มาโดยตลอด ?

บางครั้งยังอดคิดไม่ได้เลยว่านักดนตรีพวกนี้นี่เองแหละ ที่ทำให้มีแผ่นบู้ทเล็คดีๆ ออกมาให้เราได้ซื้อกัน (โดยเฉพาะพวก
out-takes หรือแม้แต่ unreleased versions, etc.) แล้วก็มีส่วนเอี่ยวด้วยกับพวก bootlegger ผู้ผลิตผลงานประเภทนี้
ตั้งแต่อดีตจนมาถึงปัจจุบันอย่างไม่อาจหลีกเลี่ยงได้.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009 | 12:30:13 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #29 เมื่อ: 01 กันยายน 2009 | 09:42:41 AM »

Genesis / Invisible Tour part 1 - 2
11-Mar-1990

เสียงพอๆกับ Anderson,Bruford,Wakeman,howe ครับ  เศร้า

ต้นฉบับของเทป Invisible Tour ทั้งสองม้วนเป็นแผ่นเสียงอัลบั้มคู่ที่ใช้ชื่อเดียวกันครับ

front sleeve

ผมว่าหน้าปกและหลังปกของ 2LP's ชุดนี้สวยไม่แพ้ artwork ของปกเทป 501 เลยแม้แต่น้อย
...เรียกว่า ออกแบบได้น่าดูพอๆ กันก็คงจะไม่ผิดนัก

back sleeve

รูปภาพประกอบของปกเทป 501 ไม่ต้องเดาก็รู้ว่าเอามาจาก Tour Program ของคณะ Genesis แน่ๆ
...เหมือนกับเทปหลายๆ ชุดที่ผ่านมา

ความจริงแล้วแผ่นเสียงบู้ทเล็คต้นฉบับมีระบบเสียงที่ใช้ได้เลยทีเดียว เพราะเป็นการนำ Radio Show มาก็อปลงแผ่น แต่
พอมาทำเป็น cassette tape แล้วเสียงไม่ค่อยจะดี แหลมเกินไป ผมว่ามันอยู่ที่เทคนิคการอัดเสียงของเจ้าของเทปเค้า
แล้วล่ะครับ แล้วก็น่าจะมีปัจจัยอื่นๆ มาเกี่ยวข้องอีกเล็กน้อย ซึ่งมันแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว ผมเลยขออนุญาติข้ามประเด็น
นี้ไปเลยก็แล้วกัน

บนปกทั้งสองด้านไม่ได้บอกว่าคอนเสิร์ตอัดมาจากไหน แต่เท่าที่รู้มาเป็นการแสดงสดที่เคยออกอากาศทางสถานีวิทยุใน
กรุงเบอร์ลิน เมื่อวันที่ 8 มิถุนายน ปี 1987 ที่บริเวณใกล้ๆ กำแพงที่ทุกคนมักคุ้นกันดี หรือที่เรียกกันว่า Reichstagsgelaende
(ตัวผมเองก็ไม่ได้เก่งเรื่องภาษาเยอรมันนักหรอกครับ ดังนั้นถ้าผิดพลาดอะไรก็ขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วย)

น่าเสียดายจริงๆ ที่คอนเสิร์ตจากแผ่นเสียงบู้ทเล็คต้นฉบับก็อปเพลงมาไม่ครบ (แต่ก็เกือบล่ะครับ) เท่าที่ผมรู้ยังขาดไปอีก
เพียงแค่หนึ่งเพลงเอง คือ In The Cage (Medley)
...สงสัยเมื่อนำเวลามารวมกันของแผ่นเสียงทั้ง 2 แผ่นแล้ว เนื้อที่คงจะไม่พอแน่ๆ เลย :-(

สำหรับแผ่นเสียงต้นฉบับทั้งสองแผ่นมี label สีขาวและไม่มีรายชื่อเพลงพิมพ์บอกที่ไหน ดังนั้นเจ้าของจึงต้องนั่งฟังทุกแทร็ค
แล้วเรียงลำดับเพลงเอาเอง เมื่อแล้วเสร็จจึงเขียนใส่ Post-It สีเทา ติดเอาไว้กับซองด้านใน ดังจะเห็นได้จากภาพถ่ายที่ผมได้
เอามาให้ดูข้างบนนี้เอง

รายละเอียดของชื่อเพลงเจ้าของเทปได้พิมพ์ไว้บนปกอย่างถูกต้อง เพราะว่าเค้าก็เป็นหนึ่งในสาวกคณะ Genesis อยู่แล้ว
และถ้าใครยังไม่ทราบ ผมอยากจะบอกว่า Progressive Rock เป็นแนวดนตรีที่เค้าชอบมากที่สุดด้วยครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009 | 12:33:31 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10
พิมพ์