เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:35:57 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟน Dream Theater ทางนี้ครับ
หน้า: 1 ... 38 39 [40] 41 42 ... 102
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ  (อ่าน 626769 ครั้ง)
bomb
Fragile

« ตอบ #585 เมื่อ: 05 มกราคม 2010 | 07:42:16 AM »

ผมชอบ DT แสดงสดเพลง Six Degree of Inner Turbulance ใน DVD ชุด Score ครับ
เพลงนี้มันเหมาะกับการเล่นกับวงออเครสตร้าจริงๆครับ ทำออกมาได้ลงตัวดีจริงๆ
แค่ท่อน Intro ก็ทำให้ขนลุกแล้ว...

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #586 เมื่อ: 05 มกราคม 2010 | 09:32:21 AM »

ส่วนตัวผมกลับชอบ หกองศาเอามากๆเลยนะ เพราะว่าหลังจาก อิเมจแอนด์เวิดน์ ก็มีชุดนี้แหละที่เจอแนวทางอะไรที่ชัดเจนแปลกใหม่เป็นชิ้นเป็นอันหน่อย ยิ่งแผ่นสองเป็นต้นไปนี่ลุยแหลกแหกโค้งดีจริงๆไม่ต้องแต่งเพลงให้ซับซ้อนอะไรมากมายนักจนดูเกมือนเกร็งๆฟังสบายๆเรื่อยๆดี เมโทโปลิศภาคสองก็ดีลงตัวแต่ก็ยังติดแนวคิดเดิมๆคล้าย พิงค์ฟรอยด์ หน่อยๆ

ผมเคยดูเบื้องหลังการทำงานในสตูดิโออัลบั้มชุด Scene from a memory นั้น พบว่าทางวงเอางานโปรเกรสซีฟอย่าง Pink Floyd - Final cut, Genesisi - The Lamb Lies Down on Broadway  เข้าไปฟังหาแรงบันดาลใจด้วย ไม่รู้ว่า (แอบ) ใส่ไว้ในส่วนไหนของชุดนี้รึเปล่า อิๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #587 เมื่อ: 05 มกราคม 2010 | 10:01:36 AM »

อืมม์ ผมว่าผมต้องมีปัญหาแน่ๆครับ
คือถ้าไม่ได้กลับมาฟังชุดอีเมจ ก็คงไม่รู้สึกอะไร
แต่เจ้าชุด หกองศาก่อนปรอทแตก มันทำให้รู้สึกว่า
"เจมส์มาร้องเพลงให้วงดรีมฯ ไม่ใช่ วงดรีมฯที่มีเจมส์เป็นนักร้องนำอ่ะ"
มันต่างกันเยอะนะครับ รึผมคิดมากไป ฮืม

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #588 เมื่อ: 05 มกราคม 2010 | 10:09:53 AM »

อืมม์ ผมว่าผมต้องมีปัญหาแน่ๆครับ
คือถ้าไม่ได้กลับมาฟังชุดอีเมจ ก็คงไม่รู้สึกอะไร
แต่เจ้าชุด หกองศาก่อนปรอทแตก มันทำให้รู้สึกว่า
"เจมส์มาร้องเพลงให้วงดรีมฯ ไม่ใช่ วงดรีมฯที่มีเจมส์เป็นนักร้องนำอ่ะ"
มันต่างกันเยอะนะครับ รึผมคิดมากไป ฮืม

สำหรับผมแล้ว ผมว่าชุด Images & Words ให้ความรู้สึกอย่างที่ว่ามากกว่าซะอีกนะครับ คือผมว่า I&W นี่ดนตรีมันเด่นเกินหน้าเกินตานักร้องนำไปมาก (ถึงแม้เจมส์จะพลังเสียงดีมากในชุดนั้นก็เถอะ) และนั่นก็เป็นหนึ่งในเหตุผลที่ผมชอบอัลบั้ม I&W เป็นลำดับท้ายๆในจำนวน Discography ของวงนี้มาจนถึงทุกวันนี้ครับ แต่นี่ก็เป็นแค่ความเห้นส่วนตัวของผมล่ะนะ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #589 เมื่อ: 05 มกราคม 2010 | 11:49:14 AM »

สำหรับผมแล้ว ผมว่าชุด Images & Words ให้ความรู้สึกอย่างที่ว่ามากกว่าซะอีกนะครับ คือผมว่า I&W นี่ดนตรีมันเด่นเกินหน้าเกินตานักร้องนำไปมาก (ถึงแม้เจมส์จะพลังเสียงดีมากในชุดนั้นก็เถอะ) และนั่นก็เป็นหนึ่งในเหตุผลที่ผมชอบอัลบั้ม I&W เป็นลำดับท้ายๆในจำนวน Discography ของวงนี้มาจนถึงทุกวันนี้ครับ แต่นี่ก็เป็นแค่ความเห้นส่วนตัวของผมล่ะนะ

มันส์ดีแฮะ ตอบกันหนุกหนานดี

"ภาพพจน์และรจนา" เนี่ย ถ้ามองในเครดิตจะเห็นว่าเจมส์แค่มาร้องให้วงดรีมจริงๆเพราะไม่ได้มีส่วนร่วมอะไรกับเนื้อร้องทำนองเลยสักนิดเดียว แต่ทว่าเวอร์ชันที่ส่งออกมาขายเป็นสตูดิโอนั้นมีการปรับหลายอย่าง เนื่องจากเพลงที่ใช้ audition อย่าง To live forever, take the time, learning to live ตอนแรกไม่ได้ร้องแบบนี้ (ผมหมายถึง คนที่มาออดิชั่นก่อนหน้าไม่ได้ร้องแบบนี้น่ะครับ ส่วนจริงๆจะร้องยังไงก็ไม่รู้เพราะไม่เคยได้ยิน) แต่เจมส์จัดการเปลี่ยนมันซะให้เป็นแบบที่เราได้ยินอยู่ในอัลบั้มนี้ (เหมือนที่ร้องให้ winter rose เป๊ะๆ) แต่หลังจากที่คอพังไป งานชุดหลังๆรู้สึกว่าเค้าออกแบบไลน์การร้องแบบระวังตัว เพลย์เซฟไว้ แม้จะช่วยแต่งเพลงในหลายๆชุดหลังๆแต่ก็ไม่ได้ร้องกรี๊ดปลิดวิญญาณเหมือนอย่างเคย

ทีนี้ผมมาตีโจทย์พี่แจ๊ค (แบบมั่วๆ) พี่แจ๊คคิดว่าเขาร้องเพลงเปลี่ยนสไตล์ไปใช่ไหมครับ ขาดตัวตนที่แท้จริงสมัย Images and Words ไปอย่างงั้นรึเปล่าครับ

ผมคิดอย่างนี้จริงๆนะครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

bomb
Fragile

« ตอบ #590 เมื่อ: 05 มกราคม 2010 | 12:52:25 PM »

ทีนี้ผมมาตีโจทย์พี่แจ๊ค (แบบมั่วๆ) พี่แจ๊คคิดว่าเขาร้องเพลงเปลี่ยนสไตล์ไปใช่ไหมครับ ขาดตัวตนที่แท้จริงสมัย Images and Words ไปอย่างงั้นรึเปล่าครับ

ผมคิดอย่างนี้จริงๆนะครับ

ผมว่า James La Brie มีสไตล์การร้องที่แต่งต่างกันออกไปในแต่ละอัลบัมครับ อาจจะเนี่องด้วยสาเหตุของการอยู่ในช่วงรักษาตัวหรืออะไรก็ตาม
James ก็คงต้องการมีการพัฒนาหรือเปลี่ยนแปลงสไตล์การร้องของตัวเองให้ทันกับดนตรีของ Dream Theater ที่แต่ละคนก็มีการเปลี่ยนแปลงเช่นกัน

ยกตัวอย่างเช่น...

- การเดิน bass ของ John Myung ในอัลบัม Images & Words และ Awake และ A Change of Seasons ซึ่งผมชอบมากๆ ก็กลับลดน้อยลงไปในอัลบัมหลังๆ bass ของ John Myung ในตอนนี้ฟังดูง่ายขึ้น และเพิ่มเสียงแตก distortion เข้ามา

- sound กีตาร์ของ John Petrucci ก็ดูหนักแน่นมากขึ้น ไม่เน้น technic มากเหมือนในช่วงแรกๆ

- Jordan Rudess ก็พยายามหา sound ใหม่ๆ มาใช้กับดนตรีของ Dream Theater

- สำหรับ Mike Portnoy ส่วนตัวผมเองต้องยอมรับว่า part กลองของแก ยังเจ๋งทุกอัลบัม ไม่เปลี่ยนแปลงครับ   

เรียกได้ว่าทุกตำแหน่งของ Dream Theater มีการเปลี่ยนแปลงพัฒนาอยู่เรื่อยๆครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #591 เมื่อ: 05 มกราคม 2010 | 02:10:59 PM »

แตกประเด็น ถาม-ตอบยังงี้ถึงจะมันส์ดี  ยิ้มเท่ห์
ไม่มีผิด-ไม่มีถูก เพราะเราไม่ใช่พวกเขา 5 คน (ก็พวกเขายังทะเลาะกันเองเลย)
สรุปว่า แตกต่าง แต่เราไม่แตกแยกครับ

น้องโอมั่วได้ถูก
การร้องเพลง มันเปลี่ยนสไตล์ยากนะ (ถ้าใครหัดร้อง หรือดูเอเอฟ แบบยาวๆ คงรู้สึก)
เหตุผลในการเซฟท์เสียง ก็ฟังดูเข้าท่า

ในภาพรวม อัลบั้มอีมิจ มันมีความบกพร่องอยู่มากกว่าอัลบั้มชุดหลังๆ ของวง
ดังนั้นที่น้องเหม่งรู้สึกว่ามันไม่ดีนัก ก็คงเหมือนๆกับทุกคน
แต่กระนั้น ผมกลับชอบ ส่วนการร้องของเจมส์ ในอัลบั้มนั้นมากกว่า ไม่ว่าพลังเสียง หรือลูกล่อลูกชน กับส่วนของดนตรี ที่มีความเร็ว 240กิโล/ชั่วโมง
ถ้าเราลองคิดดูว่า ขืนตาเจมส์ เริ่มต้นด้วยการลุยโหด รับรองว่า คงจะฟังกันไม่ได้เลยทีเดียวเชียวเนียว
ไม่หูแตก ก็คอแตกกันไปข้างนึง

ส่วนที่ผมรู้สึกตอนนี้จริงๆ คือ ถ้าเจมส์ร้องเพลงแบบที่ร้องช่วงหลัง
ก็ทำให้แกเหมือนนักร้องวงเมทัลธรรมดาๆ ไปหน่อย..
ซึ่งแกมีดีกว่านั้นเยอะ
(ผมคิดเอาเองอ่ะนะ... ยิ้มเท่ห์)

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #592 เมื่อ: 07 มกราคม 2010 | 11:06:31 AM »

ตาไมค์นี่ว่างไม่ได้เลยครับ ร่วมคณะคัฟเวอร์เพลงชาวบ้านชาวช่องอีกแล้ว

DREAM THEATER drummer Mike Portnoy will play select dates with the all-star band HAIL! - comprised of bassist David Ellefson (MEGADETH, F5), guitarist Andreas Kisser (SEPULTURA), Tim "Ripper" Owens (JUDAS PRIEST, YNGWIE MALMSTEEN, ICED EARTH) - in 2010.

HAIL! has been making a lot of noise around the world with its crushing live shows and its insistence on bringing metal to not-so-easy-to-reach places. Having just returned last month from playing one of the first metal concerts ever in Beirut, Lebanon, HAIL! has once again outdone itself.

Commented Ellefson: "Mike Portnoy is a demi-god! He is hands-down one of the very best drummers in the entire world and to be able to play together is really an honor. "

"We have had our fingers crossed for this to happen because, truth be told, we had originally talked with him about the possibility of playing with us early last year. At that time DREAM THEATER was working on 'Black Clouds & Silver Linings', so it just couldn't happen at the time, but his enthusiasm and understanding about what we as HAIL! were doing was immediate. There was no need for any explanation, he got it - because he is it."

"The special beauty about HAIL! is the simple purity of passion and this is another clear illustration."

"Mike's been a great friend for a long time and I am thrilled to announce his participation."

"An interviewer recently asked me how long we planned on doing this and I joked 'until we run out of drummers!'" laughed Ellefson. "Seriously, though, look at the guys we've had - Jimmy DeGrasso, Roy Mayorga, Paul Bostaph and now Mike Portnoy! It is our aspiration to try and reward every fan that comes to see us with a one-of-a-kind, once-in-a-lifetime experience. We're doing our best to have the best players play the best songs from the best bands to the best fans! ...and it's working!"

Professionally filmed video footage of HAIL! - Ellefson, Kisser, Owens and Paul Bostaph (TESTAMENT, SLAYER, EXODUS) - performing the SEPULTURA classic "Territory" on November 20, 2009 at Hektic Hall in Beirut, Lebanon can be viewed below. The clip, which was mixed and edited by Roy Naufal, is said to be a sample of the "HAIL! In Beirut" DVD that is currently being produced.

Although HAIL! claims to have been "the first metal band" to ever have played live in Lebanon, several other acts - including APOCALYPTICA, LAKE OF TEARS and THEATRE OF TRAGEDY - have previously performed in the country.

The band's setlist was as follows:

Ace Of Spades (MOTÖRHEAD)
Territory (SEPULTURA)
Symphony Of Destruction (MEGADETH)
Grinder (JUDAS PRIEST)
Stand Up And Shout (DIO)
Walk (PANTERA)
Neon Knights (BLACK SABBATH)
Wrathchild (IRON MAIDEN)
Run To The Hills (IRON MAIDEN)
The Green Manalishi (JUDAS PRIEST)
Symptom Of The Universe (BLACK SABBATH)
South Of Heaven (SLAYER)
Peace Sells (MEGADETH)
Paranoid (BLACK SABBATH)
Encore:

Refuse / Resist (SEPULTURA)
Whiplash (METALLICA)

Date  Location  Venue   
Tue Jan 26, 2010  : New York, New York  BB King's   
Wed Jan 27, 2010  : Foxboro / Boston, Massachusetts  Showcase Live

เห็น set list แล้วสาวกโลหะหนักกรี๊ดกร๊าดกันแน่นอน เพราะขนเพลงเฮฟวี่ขึ้นหิ้งมาทั้งนั้น

ส่วนผมรอบบูทเลกอย่างเดียว เอิ๊กๆ  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2010 | 11:51:13 AM โดย เพชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

cocoon
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #593 เมื่อ: 07 มกราคม 2010 | 07:57:20 PM »

ส่วนตัวผมกลับชอบ หกองศาเอามากๆเลยนะ เพราะว่าหลังจาก อิเมจแอนด์เวิดน์ ก็มีชุดนี้แหละที่เจอแนวทางอะไรที่ชัดเจนแปลกใหม่เป็นชิ้นเป็นอันหน่อย ยิ่งแผ่นสองเป็นต้นไปนี่ลุยแหลกแหกโค้งดีจริงๆไม่ต้องแต่งเพลงให้ซับซ้อนอะไรมากมายนักจนดูเกมือนเกร็งๆฟังสบายๆเรื่อยๆดี เมโทโปลิศภาคสองก็ดีลงตัวแต่ก็ยังติดแนวคิดเดิมๆคล้าย พิงค์ฟรอยด์ หน่อยๆ

ผมเคยดูเบื้องหลังการทำงานในสตูดิโออัลบั้มชุด Scene from a memory นั้น พบว่าทางวงเอางานโปรเกรสซีฟอย่าง Pink Floyd - Final cut, Genesisi - The Lamb Lies Down on Broadway  เข้าไปฟังหาแรงบันดาลใจด้วย ไม่รู้ว่า (แอบ) ใส่ไว้ในส่วนไหนของชุดนี้รึเปล่า อิๆ

นั้นสิครับถึงว่าฟังยังๆๆก็มีกลิ่น ที่ฟรอนด์ กะเจเนซิส คลุ้งไปหมด แต่ก็ไม่ใช่ไม่ดีนะครับเพลงเพราะต่อเนื่องกันได้ดีมาก คงจะเป้นพวกจังหวะต่อเพลงเนี่ยนๆ แบบ ไฟน่อนคัท กับจังหวะต่อเพลงแบบขัดแย้งๆแบบ Lamp มั้งครับที่ทั้งสองส่วนนี้ได้แรงบันดาลใจมาจนชัดเจนจากสองชุดนี้ แต่เพลงที่ผมชอบอันดับต้นๆของวงหลายเพลงก็อยู่ในชุดนี้ Scene from a memoryนะ
bomb
Fragile

« ตอบ #594 เมื่อ: 11 มกราคม 2010 | 02:39:41 PM »

ผลงานล่าสุดของ DT เพลงประกอบ "God of War 3" เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

"New DT Instrumental song "Raw Dog" is now in the can and ready for delivery to Roadrunner Records...it's shredding and brutal!!"

ที่มา: http://www.dreamtheater.net/news_dreamtheater.php#rawdog

Milike
In The Court Of The Crimson King
*

Vangas Band

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #595 เมื่อ: 13 มกราคม 2010 | 08:42:53 PM »

ผลงานล่าสุดของ DT เพลงประกอบ "God of War 3" เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

"New DT Instrumental song "Raw Dog" is now in the can and ready for delivery to Roadrunner Records...it's shredding and brutal!!"

ที่มา: http://www.dreamtheater.net/news_dreamtheater.php#rawdog

เพิ่งเห็นใน Twitter เมื่่อวานเองครับ เห็นมีบางคนบอกว่ายังมีวงที่มาร่วมทำ Soundtrack ให้อีก เช่น Trivium , Killswitch Engage กับอีกวงจำไม่ได้เหมือนกัน

ตอนนี้กำลังติดเพลง To Tame a Land ที่โคเวอร์ใหม่มาจาก Iron Maiden ที่อยู่ในอัลบั้ม BC&SL มากครับ ซาวน์คีย์บอร์ดเข้ากับเพลงได้ดีทีเดียว 55+ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

« ตอบ #596 เมื่อ: 13 มกราคม 2010 | 08:44:41 PM »

เพิ่งเห็นใน Twitter เมื่่อวานเองครับ เห็นมีบางคนบอกว่ายังมีวงที่มาร่วมทำ Soundtrack ให้อีก เช่น Trivium , Killswitch Engage กับอีกวงจำไม่ได้เหมือนกัน

รู้สึกจะมีวง Opeth กับ Taking Dawn ด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม

JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #597 เมื่อ: 13 มกราคม 2010 | 09:01:17 PM »

ตอนนี้กำลังติดเพลง To Tame a Land ที่โคเวอร์ใหม่มาจาก Iron Maiden ที่อยู่ในอัลบั้ม BC&SL มากครับ ซาวน์คีย์บอร์ดเข้ากับเพลงได้ดีทีเดียว 55+ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ถ้าติดใจ iron maiden น่าจะลองไปหา Bootleg The Number of The Beast ของที่ DT เคย Cover ไว้ฟังดูนะครับ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
bomb
Fragile

« ตอบ #598 เมื่อ: 14 มกราคม 2010 | 10:35:42 AM »

JR หาอุปกรณ์ใหม่ๆมาเล่นอีกแล้วครับ มันคือ Harpejji

http://www.youtube.com/user/JCRUDESS

Jordan Rudess and the Harpejji

Fog
Blade Runner

« ตอบ #599 เมื่อ: 14 มกราคม 2010 | 08:29:16 PM »

JR หาอุปกรณ์ใหม่ๆมาเล่นอีกแล้วครับ มันคือ Harpejji

http://www.youtube.com/user/JCRUDESS

Jordan Rudess and the Harpejji

อะไรที่แกใช้นิ้วได้ แกเอาหมดจริงๆ...

หน้า: 1 ... 38 39 [40] 41 42 ... 102
พิมพ์