เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 12:22:06 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟน Dream Theater ทางนี้ครับ
หน้า: 1 ... 46 47 [48] 49 50 ... 102
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ  (อ่าน 626786 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #705 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 09:54:49 PM »

ปลาส.ว.ตัวแรก

ผมว่า วงมหรสพฯประสพความสำเร็จ ในการเรียกแขกครับ
แบบว่า มาชุบชีวิตวงการเพลงแนวแปลกๆ (แนวพร็อก แนวบรรเลง)
ผมถือว่าเป็นเรื่องดีมาก
อันนี้ต้องให้เครดิต  ยิงฟันยิ้ม

แต่ถ้าพูดถึงงานเพลง ผมว่ามันขาดแม่เหล็ก หรือพลังดึงดูดของความเป็นศิลปะ
คือศิลปินน่ะ โคตรเจ๋ง แต่รวมกันกลับไม่เสริมพลัง
เหมือนแม่เหล็กขั้วเดียวกัน 5 แท่ง

วงดีที เปรียบเหมือน สถานีรถหมอชิตครับ
คือเรียกทุกคนมา
แล้วทุกคนก็แยกกันไปหมด
หมอชิตเลยเงียบเหงา

ไปไหนหรือ
คนชอบหนัก ก็ไป เด็ธ ไปดูม ไปเพาเวอร์
ชอบหวิว ก็ไป เยส พิ๊งค์ฟลอยด์
ชอบหวาน ก็ไป คาเมล มูดดี้ บลู
ชอบเบส ก็ไปจาโค
ชอบกีต้าร์ ก็ไป แมทธานี่
ชอบวง ก็ไป รัช ไออ้อนเมเด็น ดีพเพอร์เพิล
อะไรๆ แบบนี้นะครับ...

ไม่รู้เข้าใจหรือเปล่านะ
แบบว่า ไม่ได้เกลียดแต่ตรงกันข้าม ที่เสียดาย
วงนี้ควรจะโด่งดังทางงานเพลงมากกว่า ทางรูปแบบที่ตายตัวอย่างนี้
เพราะทรัพยากร บุคลากร ครบเครื่องจริงๆ ...  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #706 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 10:00:22 PM »

น้อง ๆ หรือ ท่าน ส.ว. หลาย ๆ ท่านช่วยมาคอนเฟริ์มอีกทีสิครับ

DT ณ ตอนนี้ยังไม่ประสบคสวามสำเร็จในวงกว้างอีกหรอครับ?
ส่วนตัวผม คิดว่าพวกเขาประสบความสำเร็จแล้ว แต่ยังไม่ขึ้นหิ้ง หรือเรียกว่าระดับโครตพ่อ เพราะยังต้องการเวลาอีกสักพักครับ

ผมมองว่า DT เลยจุดสุดยอดไปแล้วนะ ทุกวันนี้เรียกว่าอยู่ตัวแล้ว ที่ผ่านมาออกอัลบั้มปีเว้นปี ทัวร์รอบโลก ดีวีดีออกทุกทัวร์ อย่างนี้สมัยนี้เขาเรียกว่าประสบความสำเร็จแล้วครับ แต่จะเอาขั้นคลาสสิคเหมือนวงรุ่นเก่าคงยาก เพราะวงการดนตรีสมัยนี้มันไม่เหมือนสมัยก่อน ต่อให้มีวงระดับ The Beatles, Led Zeppelin, The Who เกิดใหม่ ก็จะไม่มีวันยิ่งใหญ่เท่า The Beatles, Led Zeppelin, The Who แล้วครับ ยุคแห่งวงคลาสสิคมันหมดไปแล้ว อีก 30 ปีข้างหน้าคนรุ่นหลังก็คงรู้จักวงอย่าง Led Zeppelin มากกว่า DT อยู่ดี
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #707 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 10:05:11 PM »

ใครจะว่าอย่างไรก็แล้วแต่ แต่ผมบอกเลยไม่ได้ชอบหรือหลงใหล Dream Theater เพียงเพราะวงนี้มีสมาชิกฝีมือระดับเทพเลยครับ (เพราะโดยส่วนตัวผมไม่ชอบเชิดชูบูชาว่านักดนตรีคนนั้นคนนี้เทพอยู่แล้ว) แต่ผมถูกดึงดูดเพราะตัวเพลง ตัวงานดนตรีล้วนๆครับ ก็ไม่รู้ว่าตัวผมเองยังหูอ่อนอยู่รึเปล่า เลยรู้สึกแบบนี้ แต่ผมเองเชื่อว่า Dream Theater มีพลังทางดนตรี มีสาระมากกว่าเป็นแค่วงโชว์เทพวงนึงครับ  

ผมเองก็ไปในทุกที่ที่พี่แจ๊คกล่าวมา แต่ก็แปลกที่สุดท้ายผมก็ยังฟัง DT บ่อยกว่าวงเหล่านั้นอยู่ดี เหมือนมันตัดขาดไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน 2010 | 10:06:43 PM โดย (((( 1 i 1 i u m )))) » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #708 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 10:10:43 PM »

เข้าใจว่าที่พี่ผีเพลงกล่าวมาคงหมายถึง DT เป็นวงที่นำเอาส่วนผสมหลายๆวงมารวมกัน เลยเหมือนไม่มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง แต่ผมว่าการนำวงเหล่านั้นมาเล่นได้ในวงเดียวและสร้างแนวทางของตัวเองได้ก็ถือว่าเป็นเอกลักษณ์แบบหนึ่ง และต้องยอมรับว่า DT เป็นวงหัวหอกผู้บุกเบิกให้วงรุ่นน้องอีกมากมายในสาย Progressive Metal จริงๆ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #709 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 10:12:55 PM »

ยังไม่ค่อยเข้าใจสิ่งที่ "เสด็จพี่ ส.ว.แจ็ค" กล่าวมาเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
แต่ส่วนนึงที่บอกว่า สมาชิกทั้ง 5 ทำให้ส่วนผสมออกมาเกิน หรือ มากล้นไปอาจจะใช่ครับ

ตัวอย่างล่าสุด ผมเพิ่งกลับไปฟังชุด scene from memory ....ช่วงที่กลับมาฟังใหม่ แรก ๆ ในใจยังรู้สึกชมพวกเขาที่ทำดนตรี
เรื่องราว บรรยากาศ ออกมาได้สุดยอดมาก ๆ แต่ครั้นพอฟังไปช่วงกลาง ๆ หลัง ๆ ช่วงที่สมาชิกบรรเลงดนตรีกันนั้น มันทำให้เบื่อ
เหมือนกัน ซึ่งผมคิดว่้าช่วงของเพลงไม่น่าจะมีการบรรเลงกันนานเกินไป ทำให้กลายเป็นเบื่อ จนต้องกดข้ามไปแทร็คท้าย ๆ

ผมว่างาน Octavirium น่าจะเป็นงานที่ทำออกมาด้วยสัดส่วนกำลังดีเลย ส่วนงานชุดล่าสุดอย่าง Black Cloud... เพลงท้าย ๆ ก็ทำ
เอาเบื่อเหมือนกัน

แต่ผมว่า Rush นี่ เป็นอะไรที่ลงตัวดีนะ (อ้าว)  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #710 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 10:13:23 PM »

ใครจะว่าอย่างไรก็แล้วแต่ แต่ผมบอกเลยไม่ได้ชอบหรือหลงใหล Dream Theater เพียงเพราะวงนี้มีสมาชิกฝีมือระดับเทพเลยครับ (เพราะโดยส่วนตัวผมไม่ชอบเชิดชูบูชาว่านักดนตรีคนนั้นคนนี้เทพอยู่แล้ว) แต่ผมถูกดึงดูดเพราะตัวเพลง ตัวงานดนตรีล้วนๆครับ ก็ไม่รู้ว่าตัวผมเองยังหูอ่อนอยู่รึเปล่า เลยรู้สึกแบบนี้ แต่ผมเองเชื่อว่า Dream Theater มีพลังทางดนตรี มีสาระมากกว่าเป็นแค่วงโชว์เทพวงนึงครับ  

ผมเองก็ไปในทุกที่ที่พี่แจ๊คกล่าวมา แต่ก็แปลกที่สุดท้ายผมก็ยังฟัง DT บ่อยกว่าวงเหล่านั้นอยู่ดี เหมือนมันตัดขาดไม่ได้ครับ

ไม่แปลกใจที่น้อง lilium หรือแม้แต่น้องๆหลายๆคนในเว็บนี้อาจจะผูกพันธ์กับ DT มากกว่าวงเก่าๆ ก็เพราะมันวงแห่งยุคสมัยของรุ่นน้องๆเหล่านี้ เฉกเช่นผมฟังเพลงหลากแนว แต่วงที่ผมชอบจริงๆก็จะเป็นวงที่ผมฟังสมัยรุ่นผมอยู่ดี
TRON

« ตอบ #711 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 10:20:29 PM »

ตัวอย่างล่าสุด ผมเพิ่งกลับไปฟังชุด scene from memory ....ช่วงที่กลับมาฟังใหม่ แรก ๆ ในใจยังรู้สึกชมพวกเขาที่ทำดนตรี
เรื่องราว บรรยากาศ ออกมาได้สุดยอดมาก ๆ แต่ครั้นพอฟังไปช่วงกลาง ๆ หลัง ๆ ช่วงที่สมาชิกบรรเลงดนตรีกันนั้น มันทำให้เบื่อ
เหมือนกัน ซึ่งผมคิดว่้าช่วงของเพลงไม่น่าจะมีการบรรเลงกันนานเกินไป ทำให้กลายเป็นเบื่อ จนต้องกดข้ามไปแทร็คท้าย ๆ

แต่สำหรับผม Scenes From A Memory เหมือนเป็นอัลบั้มที่ทำให้ผมให้เคารพ DT จากใจจริงครับ ถึงแม้ไอเดียเหมือนจะได้อิทธิพลมาจากงานอย่าง Quadrophenia, The Wall ของวงรุ่นพี่ก็ตาม แต่การเรียบเรียงดนตรี ทำนอง เมโลดี้ เนื้อเรื่อง ทำออกมาได้อย่างน่าชื่นชม
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #712 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 10:35:55 PM »

ตามความเห็นของผม ดรีม เธียเตอร์เป็นวงที่ไม่ประสบความสำเร็จเชิงพาณิชย์เป็นรูปธรรมมากเท่าวงระดับตำนานเลยครับ

เหมือนจะ "ดัง" แต่ดังเฉพาะกลุ่มเท่านั้น
ทัวร์ คนดูก็ไม่เยอะ ถ้าไปเทียบกับ Arena band อย่าง U2, Metallica, Bon Jovi แม้พวกเค้าจะมีทัวร์บ้าคลั่งรอบโลกแทบทุกชุด แต่ก็เป็นคนส่วนน้อยอยู่ดีที่มาดู
ยอดขาย ทางวงบอกเองเลยว่า แม้จะทำงานออกมาดีแค่ไหน ชุดที่ขายได้มากที่สุดก็คือ Images and Words ขนาดอัลบั้มกลับชาติมาเกิดที่ว่ากันว่าดีที่สุดอย่าง Metropolis Part II Scene from a memory ยังตามมาห่างๆแบบสุดกู่
เพลงฮิต ไม่ต้องพูดถึง ขนาด one hit wonder อย่าง Pull me under ทุกวันนี้คงไม่มีสถานีหรือสื่อที่ไหนเปิดอีกแล้ว
หนังสือ ไม่เห็นหนังสือหัวไหนเอาดรีม เธียเตอร์ยกวงไปขึ้นปกมานานแล้ว

บลาๆๆๆ....

แต่ที่คิดไว้ส่วนตัวจริงๆ (แรงไปขออภัย)

คือคนทั่วไป ที่ไม่ใช่แฟนฮาร์ดคอร์ หรือติดตามงาน ไม่รู้ว่าฟังดรีมแล้วได้อะไรครับ ใครก็รู้ว่าวงเดินตามรอยวงตำนานอย่างพิงค์ฟลอยด์, เยส, รัช, เมทัลลิกา, คิง คริมสัน, ดีฟ เพอเพิล ฯลฯ ฟังแล้วทุกชุดกลิ่นปู่ๆโปรเกรสซีฟ, คลาสสิกร็อค เฮฟวี่ ตลบอบอวล ม่างเอ็งเล่นได้ทุกอย่างเลย แล้วอะไรวะคือ DT ใช่วงที่ปั่นเก่งๆ เล่นเร็วๆ รึเปล่าอ่ะ

แทบทุกคนฟังแล้วจะพูดเป็นเสียงเดียวว่า "เอ็งเก่งว่ะ" แต่ส่วนน้อยที่พูดว่า "เอ็งทำเพลงเจ๋งว่ะ" ฟังจบแล้วก็แล้วกันไป แล้วก็ไม่ซื้อซีดี อันนี้เรื่องจริง

ส่วนผมเป็นแฟนมานาน ตามกลิ่นถูก ไม่ได้ชอบเพราะมันเก่ง มันเล่นเร็ว แต่มันทำเพลงติดหู ทำนองโดนใจ เอา "เสน่ห์" ของชาวบ้านมาปรุงใหม่แบบกลมกล่อม (สำหรับผม) เล่นดนตรีกันแบบแต่ละชิ้นไม่ยอมกัน เลยเสพติดงานของวงแบบขาดไม่ได้

----------------------------------
จริงๆอาจจะแค่เพื่อนงอนเพื่อนก็ได้นะ เอ็งเหนื่อยแต่พวกเราดันรับปากทัวร์ไว้แล้ว งั้นเอ็งพักก่อน ช่วงนี้เราจ้างมือกลองมาตีแทนเอ็งไปพลางๆละกัน

เราอาจจะกระต่ายตื่นตูมไปก็ได้  ยิ้มกว้างๆ

ปล. เห็นในเวปนอกเค้าโหวตมือกลองคนใหม่กันใหญ่เลย ที่มาแรงก็ Mike Mangini, Gavin Harrison, Terry Bozzio  น่ะครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #713 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 10:45:02 PM »

เข้ามาช็อค
อย่างที่เหม่งว่าครับ ผมชอบวงนี้ที่ดนตรี ผมไม่เคยรู้มาก่อนตอนฟังใหม่ๆว่าวงนี้เล่นกันเก่งยังไง แต่ชอบที่มีเมโลดี้สวย เนื้อร้องก็เข้ากันดี ทุกวันนี้ผมฟัง อัลบั้มเก่าๆเยอะกว่าใหม่ๆเสียอีก
แต่หลายๆคน(นอกเว็บ) ก็ชอบเพราะมันเล่นกันเก่ง เทพ ซึ่งสำหรับผมรู้สึกแปลกๆ ไม่ค่อยชอบคนที่มองอะไรแบบนั้น(ความเห็นส่วนตัว)

ตอนนี้ก็ได้รอดูต่อไปว่าจะออกมายังไง เพราะผมจะชอบฟังชุดเก่าๆมากกว่า

Pong-Wanchai

« ตอบ #714 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 10:45:59 PM »

คุณเพชร วิปลาส เข้าใจที่ผมพูดเลยว่าคณะ Dream Theater ทุกวันนี้ยังไม่อยู่ในระดับ Arena Band ยิ้มกว้างๆ หลายอัลบั้มที่ผ่านมา
มันไม่ได้ช่วยเครดิตพวกเค้าให้มีเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ เลย  เศร้า

ถ้ายกตัวอย่างวงในยุค 80's ก็จะได้อย่างระหว่าง Bon Jovi กับ White Lion หรืออะไรทำนองนี้น่ะครับ ผมไม่ได้บอกว่าเค้าไม่ดัง
หรือไม่ประสพความสำเร็จ แต่ว่าทุกอย่างมันยังไม่สุดๆ ครับ ไม่เกี่ยวกับการ ขึ้นหิ้ง ด้วยนะจะบอกให้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #715 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 11:15:44 PM »

เข้ามาช็อค
อย่างที่เหม่งว่าครับ ผมชอบวงนี้ที่ดนตรี ผมไม่เคยรู้มาก่อนตอนฟังใหม่ๆว่าวงนี้เล่นกันเก่งยังไง แต่ชอบที่มีเมโลดี้สวย เนื้อร้องก็เข้ากันดี ทุกวันนี้ผมฟัง อัลบั้มเก่าๆเยอะกว่าใหม่ๆเสียอีก
แต่หลายๆคน(นอกเว็บ) ก็ชอบเพราะมันเล่นกันเก่ง เทพ ซึ่งสำหรับผมรู้สึกแปลกๆ ไม่ค่อยชอบคนที่มองอะไรแบบนั้น(ความเห็นส่วนตัว)

ตอนนี้ก็ได้รอดูต่อไปว่าจะออกมายังไง เพราะผมจะชอบฟังชุดเก่าๆมากกว่า

เห็นด้วยกับฟิวนะ แต่ต่างตรงที่ผมฟังชุดหลังๆมากกว่าชุดแรกๆ 55

ป.ล. เรื่องมือกลองคนใหม่นี่ ส่วนตัวแล้วไม่อยากได้ทั้งสามคนที่ติดโผมาเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน 2010 | 11:18:37 PM โดย (((( 1 i 1 i u m )))) » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #716 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 11:23:45 PM »

เกี่ยวไหมเนี่ยที่พี่แกไปตีกลองในอัลบั้มล่่าสุด A7X พอได้ร่วมงานวงอื่นเลยเริ่มรู้สึกอะไรเหมือนได้ฉุกคิดอะไรบางอย่าง

« ตอบ #717 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 11:25:50 PM »

เกี่ยวไหมเนี่ยที่พี่แกไปตีกลองในอัลบั้มล่่าสุด A7X พอได้ร่วมงานวงอื่นเลยเริ่มรู้สึกอะไรเหมือนได้ฉุกคิดอะไรบางอย่าง

ถ้าอ่านตามถ้อยแถลงของไมค์ มันเป็นยังงั้นเลยล่ะครับ (นอกจาก A7X แล้ว แกยังอัดเสียง+ออกทัวร์กับ Transatlantic อีกด้วย)

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

« ตอบ #718 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 11:41:46 PM »

พูดคุยมักก็อย่างนี้ครับ
เข้าใจมากน้อย ถึงต้องคุยกันบ่อยๆไงจ๊ะ

1. คนอื่น(นอกเว็บ) มองพวกเขาเป็นเทพ ยังไงไม่ทราบ
แต่ผมอ่านแม็กกาซีน Guitar Player เห็นพวกดีที ทั้ง4คน (ยกเว้นนักร้อง) เขียนคอลัมท์ แจกโน้ตกันเป็นเม็ดๆ
แจงคอร์ด พร้อมอธิบายความหมาย
พี่ถึงรู้ว่า แม่..งเทพนี่หว่า
คือ สามารถเป็น"ครู"พี่ได้เลย
ฉะนั้น คำว่าเทพของพี่ หมายถึงความเป็นครูทางดนตรี ไม่ใช่การปั่นไว

2. ศิษย์เซ็น ไปขอให้อาจารย์เซ็นสอน
เพราะชื่นชมอาจารย์คนนี้เก่ง
ตัวเองเรียนมาทุกอาจารย์แล้ว ไม่ซึ้ง

อาจารย์เซ็นท่านนี้ ยิ้มไม่ว่าอะไร
เทน้ำชาจากกา ลงถ้วยตรงหน้า
จนเต็ม
จนล้นถ้วย
จนเลอะโต๊ะ
ยังไม่มีทีท่าจะหยุด

ศิษย์เซ็นผู้มาใหม่จึงทักว่า น้ำชาล้นถ้วยแล้วครับ
อาจารย์จึงบอกว่า
หากท่านยิ่งแสวงหา ท่านยิ่งมิพึงรับ
ยิ่งว่างเปล่ามากเท่าไหร่ ย่อมมีที่ว่างรองรับเท่านั้น

ผมว่าเพลงของดรีมฯ เหมือนน้ำชาล้นถ้วยครับ
ถ้าทำเพลงแบบโปร่งๆ โล่งมั่ง น่าจะดีนะ  ยิงฟันยิ้ม
ท่านตี๋ตีความมาทางนี้ เข้าแก็บเหมือนกันนิ ยิ้มเท่ห์

ปล.ตามที่น้องเหม่งว่า เห็นด้วยทุกประการ
แต่บังเอิญรสนิยมการฟังเพลงของน้องเหม่ง ไม่สามารถเป็นบรรทัดฐานต่อคนหมู่มากได้ครับ
เพราะมันระดับเทพ หรือระดับโปรดิวเซอร์เมืองนอกไปแล้ว
อันนี้ไม่ได้ยอ แต่อิจฉาวุ้ย

น้องโอก็ไม่ต้องห่วง
นี่แหละ.. คุณกำลังอยู่ในบันทึกของประวัติศาสตร์ละ
(ผ่านไปอีก 20ปี ก็บรรยายเหตุการณ์ได้เป็นฉากๆ เหมือนเหล่าส.ว. หากินกับวงร็อคเก่าๆ อยู่ในขณะนี้ไงล่ะ ฮาฮาฮา)

GÒNG
Tubular Bells

Death to All

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #719 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 11:48:57 PM »

ส่วนตัวแล้วเฉยๆกับเหตุการณ์นี้ครับ อาจจะเป็นเพราะไม่ได้ผูกพันกับวงนี้มากก็ได้ ขยิบตา

แต่ถ้าทางวงออกงานอะไรใหม่ออกมาแล้วมันดีผมก็จะอุดหนุนครับ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 46 47 [48] 49 50 ... 102
พิมพ์