เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:42:45 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟน Dream Theater ทางนี้ครับ
หน้า: 1 ... 48 49 [50] 51 52 ... 102
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ  (อ่าน 626772 ครั้ง)
bomb
Fragile

« ตอบ #735 เมื่อ: 17 กันยายน 2010 | 01:34:56 PM »

เข้าไปแวะอ่านกระทู้ในเวบของ Mike Portnoy มาครับ
มีกระทู้นึงที่ Mike เป็นคนเขียนเองเมื่อวานนี้เอง อ่านแล้วเห็นใจแกจริงๆครับ

http://www.mikeportnoy.com/forum/m2591683.aspx

Sorry gang, I hate to be a party pooper...but all of the threads about "who should be the new DT drummer" is REALLY difficult for me to see right now....

I know it's all just creative and free discussion for you guys as drummers, DT/MP fans or simply general music fans...and this site is all about "freedom of speech" (or at least to the extent that Weymolith sees respectful and tasteful), but it's just too hard for me to sit here and read everybody's choices of "replacements" for me...

Remember, I didn't *WANT* to leave the band or have them continue without me....

And it's still very hard for me to sit back and watch this kind of discussion...

Right or wrong, no guy going through a divorce wants to watch some new guy immediately move into the home he built with his blood, sweat and tears for 25 years and f*ck his wife....

I know many of you (or at least on other sites) will say, "well then, you shouldn't have left"...but I NEVER wanted this outcome.....and to think of DT withOUT me breaks my heart....

I'm not trying to tell you guys what you can and cannot talk about....I'm just asking for some sensitivity for a little while....this is even harder for me than you guys!

Thanks for all your support and understanding everyone,
MP

bomb
Fragile

« ตอบ #736 เมื่อ: 30 กันยายน 2010 | 08:54:39 AM »

John Myung ออกมาให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับผลโหวต "Greatest Bassist All of time" ของเวบ musicradar.com ซึ่งเขาได้รับผลโหวตมากถึง 40 %
แน่นอนว่าการสัมภาษณ์ครั้งนี้ต้องมีเรื่อง Mike Portnoy รวมอยู่ด้วย
ผมตัดบทสัมภาษณ์บางส่วนที่พูดถึง Mike และการหามือกลองคนใหม่ของ Dream Theater มาให้อ่านกันครับ

Shifting gears, obviously everybody is still a little shocked over Mike Portnoy's decision to leave the band. What are your thoughts? Did you see this coming? Do you wish some sort of compromise could have been worked out?
"I can't say I saw it coming. And of course, nobody likes conflict. Dream Theater works best as a creative unit, and it's not going to be easy to find a replacement and have somebody we can really bond with.

"I'd say the general band vibe is positive. We're looking for the right guy, and I'm sure we'll find that person."

More so than any other member, you're bound to be impacted by a new drummer - after all, the rhythm section is the bedrock of a group. Are you excited to play with somebody new?
"I'd say we're all impacted, because we all interact with the rhythms. So this isn't going to affect me more than anybody else, really. Creatively, the Dream Theater process has always been extremely collaborative - there's always been plenty of input from everybody - so when working with somebody new, we're going to have to look for those common ground points that we have. A new member will be influential, no doubt. Hopefully, new directions will open up. I think it can be cool."

It has been suggested that Mike may change his mind in a year or so, that he might want to rejoin. If so, would you welcome him back with open arms, or do you see this as a necessary, clean break?
"Anything is possible. But right now, the band is focused on finding a new member to get in the studio with. We want to make a great record that we're happy with and have a great next tour. That's what we do, and that's what we're looking at."

อ่านบทสัมภาษณ์ของ John Myung เต็มๆได้ที่นี่ครับ
http://www.musicradar.com/news/guitars/john-myung-on-being-named-greatest-bassist-of-all-time-this-is-very-heavy-280465

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #737 เมื่อ: 30 กันยายน 2010 | 10:49:14 AM »

เรื่องมือกลองคนใหม่ของวง มีไอเดียฮาๆมาเสนอครับ  ยิงฟันยิ้ม

1. ให้เปิด backing track เฉพาะส่วนของกลอง แล้วก็ไม่ต้องมีมือกลองคนใหม่
ยังไงดรีม เธียเตอร์ก็เล่นสดตรงโน๊ตแทบทุกตัวอักษรอยู่แล้ว ไม่น่าจะยากอะไร อยาก extend solo ก็ไปอัด part กลองพิเศษนี้มาเพิ่ม ให้น้าจอร์แดนคุม sampling ในส่วนนี้ก็ได้ เพราะแกใช้ software ช่วยเตือนความจำที่คีย์บอร์ดคอยเตือนอยู่แล้วว่าคิวต่อไปเป็นอะไร

เหมือนที่ X Japan ไม่เคยจ้างมือคีย์บอร์ดมาเล่นสด โยชิกิเล่นเองตลอดแล้วก็ใช้เสียงกลองแบบ backing track

2. อันนี้ฮากว่า น้อยคนนักจะรู้ว่า เจมส์ ลาบรี เคยตีกลองหากินมาก่อนจะเอาดีทางฟร้อนท์แมนอย่างทุกวันนี้
คราวนี้เจมส์จะไม่ต้องขึ้น-ลงเวทีอีกแล้ว
ไหนๆน้าไมค์ก็ทำดีวีดีสอนกลองไว้ให้แทบทุกชุดให้หัดเล่นตามแล้ว ช่วงปิดเทอมนี้ก็ให้แกลองไปหัดเล่นดู

พี่แกต้องเรียกค่าตัวเพิ่มขึ้นแหงเลย  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
bomb
Fragile

« ตอบ #738 เมื่อ: 30 กันยายน 2010 | 11:52:37 AM »

555

ชอบไอเดียให้ James ตีกลองครับ ฮามาก  ยิ้มกว้างๆ

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #739 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 | 08:58:58 AM »

ความคิดที่จะให้ เจมส์ กลับมาหัดเล่นกลองใหม่นี่ดีครับ แต่ว่าต้องชวน น้าชาร์ลี กลับมาร้องให้กับวงด้วยถึงจะเข้าท่า  ยิ้มกว้างๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #740 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 | 09:13:15 AM »

ความคิดที่จะให้ เจมส์ กลับมาหัดเล่นกลองใหม่นี่ดีครับ แต่ว่าต้องชวน น้าชาร์ลี กลับมาร้องให้กับวงด้วยถึงจะเข้าท่า  ยิ้มกว้างๆ

น้าชาร์ลีเสียงตกไปมากแล้วครับพี่โป่ง
แกร้อง Metropolis แบบเต็มเสียงยังไม่ได้เลยครับ ต้องหลบคีย์วุ่นวายทั้งเพลง
ไม่งั้นต้องดร็อปคีย์ช่วย  แลบลิ้น

อีกอย่างตอนนี้เสียงเจมส์กลับมาเหมือนเดิมแล้ว ผมดีใจที่แกร้องเพลงได้แบบเต็มที่ซักที หลังจากโดนชาวเน็ท (เมืองนอก) รุมด่าและจับผิดมาหลายปี

ดีใจจริงๆครับที่เจมส์กลับมาร้องเพลงเสียงสูงขั้นเทพอย่าง Innocent faded กับ Another day ได้อีกครั้ง

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

« ตอบ #741 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 | 09:18:56 AM »

น้าชาร์ลีเสียงตกไปมากแล้วครับพี่โป่ง
แกร้อง Metropolis แบบเต็มเสียงยังไม่ได้เลยครับ ต้องหลบคีย์วุ่นวายทั้งเพลง
ไม่งั้นต้องดร็อปคีย์ช่วย  แลบลิ้น

ขนาด พี่เจมส์ ยังต้องหัดตีกลองใหม่ได้ แล้วทำไม น้าชาร์ลี จะหัดร้องใหม่ไม่ได้ล่ะครับ ลองถามเทคนิคการ "เก็บตก" เรียกเสียง
ร้องอันเด็ดขาดกลับมาอีกครั้งจากหลานเจมส์ก็ได้นี่นา  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็เข้ามาร้องประสานช่วยกันหน่อย เพราะว่าตีกลองต้องใช้พลังเยอะ

ผมนี่ชอบอัลบั้มชุดแรกของดรีมจริงๆ เลยทุกๆ เพลงซะด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #742 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 | 09:29:06 AM »

ผมนี่ชอบอัลบั้มชุดแรกของดรีมจริงๆ เลยทุกๆ เพลงซะด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

อัลบั้มแรกผมก็ชอบนะครับ แต่ระบบเสียงไม่ดีเลย เลยหนีไปฟัง official bootleg ที่เป็นเสียงน้าเจมส์แทนลุงชาร์ลี
พี่โป่งว่าชุดนี้มันจะมี 24 bits remaster ออกมาไหมครับ ฮ่าๆ

ปล. ลุงชาร์ลีแกร้อง Metropolis part 1 แบบเต็มเสียงไม่ได้ตั้งแต่หนุ่มๆแล้วครับ
อีตาไมค์ มือกลอง (อดีต) กล่าวถึงสาเหตุทางวงปล่อยลุงชาร์ลีไปง่ายๆเพราะเค้าพัฒนาการร้องให้เสียงสูงมากไปกว่านี้ไม่ได้แล้วครับ
refer to drem theater score DVD : Mike "Charlie, he have limitation of his voice"

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #743 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 | 09:36:55 AM »

ไม่งั้นต้องดร็อปคีย์ช่วย  แลบลิ้น

ขนาด พี่เจมส์ ยังต้องหัดตีกลองใหม่ได้ แล้วทำไม น้าชาร์ลี จะหัดร้องใหม่ไม่ได้ล่ะครับ ลองถามเทคนิคการ "เก็บตก" เรียกเสียง
ร้องอันเด็ดขาดกลับมาอีกครั้งจากหลานเจมส์ก็ได้นี่นา  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็เข้ามาร้องประสานช่วยกันหน่อย เพราะว่าตีกลองต้องใช้พลังเยอะ

ผมนี่ชอบอัลบั้มชุดแรกของดรีมจริงๆ เลยทุกๆ เพลงซะด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าว่ากันเรื่องตัวเพลง ไม่ใช่ระบบเสียง เผลอๆผมจะชอบชุดแรกมากกว่า Images & Words เสียอีกครับ

สรุปคิอผมชอบ Images & Words น้อยที่สุดในจำนวนอัลบั้มของ DT ใช่มั้ยนี่  แลบลิ้น

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #744 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010 | 11:35:03 AM »

อัลบั้มแรกผมก็ชอบนะครับ แต่ระบบเสียงไม่ดีเลย เลยหนีไปฟัง official bootleg ที่เป็นเสียงน้าเจมส์แทนลุงชาร์ลี
พี่โป่งว่าชุดนี้มันจะมี 24 bits remaster ออกมาไหมครับ ฮ่าๆ

ผมว่าคงต้องมีแน่ครับ แต่ว่าช้าหรือเร็วนั้น...อันนี้ผมไม่ทราบ

ความจริงผมได้ฟังอัลบั้มชุดแรกจากแผ่นเสียง แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าคุณภาพเสียงมันไม่ดีถึงขนาดรับไม่ได้ ผมเองยัง
จำได้ว่าเมื่ออัดบางเพลงลงแผ่นซีดีแล้ว ต้องใช้ EQ ช่วยด้วยเพราะเสียงไม่ค่อยใสเท่าที่ควร

ปล. ลุงชาร์ลีแกร้อง Metropolis part 1 แบบเต็มเสียงไม่ได้ตั้งแต่หนุ่มๆแล้วครับ
อีตาไมค์ มือกลอง (อดีต) กล่าวถึงสาเหตุทางวงปล่อยลุงชาร์ลีไปง่ายๆเพราะเค้าพัฒนาการร้องให้เสียงสูงมากไปกว่านี้ไม่ได้แล้วครับ
refer to drem theater score DVD : Mike "Charlie, he have limitation of his voice"

คุณเพชรฯ มีแผ่นบู้ทเล็คสมัย น้าชาร์ลี ร้องสดๆ อัดมาให้ผมฟังบ้างได้ไหมครับ?  ไม่เอาตอนรียูเนี่ยนนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2010 | 12:24:19 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #745 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010 | 12:47:28 PM »

คุณเพชรฯ มีแผ่นบู้ทเล็คสมัย น้าชาร์ลี ร้องสดๆ อัดมาให้ผมฟังบ้างได้ไหมครับ?  ไม่เอาตอนรียูเนี่ยนนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ผมไม่มี bootleg สมัยแกหนุ่มๆครับ ใครมีนี่สุดยอดมาก เพราะแกเล่นโชว์กับดรีม ถ้าจำไม่ผิดไม่น่าจะเกิน 5 ครั้งแล้วก็ออกจากวงไป เพราะทางวงไม่มีใครจ้างและต้นสังกัดไม่มีงบโปรโมตให้ (อนาถจริงๆ)
แต่ผมมีเป็นดีวีดี official bootleg ครับผม ใน special feature จะแถม footage ของวงสมัยที่น้าชาร์ลียังอยู่ (เมื่อยี่สิบห้าปีก่อน) โดยตัดต่อเอาตอนที่วงไปโชว์มาหรือซ้อมวงกันแบบครบทุกเพลง แต่ไม่เต็มเพลงนะครับ เป็นลูกเล่นที่ในเมนูจะเลือกได้ว่าจะฟังเวอร์ชันของเจมส์หรือชาร์ลี เหมือนดวลกันเพลงต่อเพลงยังไงอย่างงั้น

แต่ผมก๊อปปี๊ดีวีดีไม่ได้น่ะครับ ไรท์ได้แต่ซีดี (เป็นที่เครื่องไรท์แผ่นผมไม่ support ครับ ไม่ใช่โปรแกรมไม่ดี เพราะคอมซื้อมานานแล้ว)
แต่จะลองใช้โปรแกรมอัดเสียงจากแผ่นลองตัดเป็นเพลงๆออกมาดูละกันครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2010 | 12:49:23 PM โดย เพชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

« ตอบ #746 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010 | 01:08:28 PM »

แต่ผมก๊อปปี๊ดีวีดีไม่ได้น่ะครับ ไรท์ได้แต่ซีดี (เป็นที่เครื่องไรท์แผ่นผมไม่ support ครับ ไม่ใช่โปรแกรมไม่ดี เพราะคอมซื้อมานานแล้ว)
แต่จะลองใช้โปรแกรมอัดเสียงจากแผ่นลองตัดเป็นเพลงๆออกมาดูละกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากครับ แต่ผมมีดีวีดีชุดนี้แล้ว ก็เลยอยากฟังน้าชาร์ลีอีกเผื่อว่าใครจะมีคอนเสิร์ตอื่นๆ เก็บไว้บ้าง

และผมจำได้ว่า ผมมี บู้ทเล็คซีดี 2 แผ่น เก็บอยู่ที่โรงงาน เคยอ่านเจอในเน็ทบอกว่า น้าชาร์ลี เป็นคนร้อง
เอาไว้ที่นิวยอร์ค เดี๋ยวจะหาหน้าปกมาให้ดูครับ

บางที่ คุณเพชรฯ อาจไขปัญหา คาใจให้ผมได้ว่า ไอ้คอนเสิร์ตที่ผมมีอยู่นั้นมันอัดมาจากที่ไหนกันแน่

...รอสักพักนะครับ ขอหารูปหน้าปกก่อน.

« ตอบ #747 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010 | 01:22:57 PM »

เจอแล้วครับ แต่ว่าได้มาแค่แผ่นที่สอง แผ่นแรกหารูปไม่เจอ ซึ่งความจริงหน้าปกมันก็เหมือนกันทั้งสองชุดนั่นแหละครับ...

ผมพยายามค้นในเน็ทได้ความมาว่า แผ่นที่ผมมีทั้งสองชุดนั้นมีบางส่วนน่าจะมี น้าชาร์ลี ร้องนำอยู่ด้วย  ยิ้มกว้างๆ

Live & Alive, Milano, Part I/ Part II (04/05/93, 11/14/89, xx/xx/92)

วันที่ 14 พฤศจิกายน 1989 นั่นแหละครับ  แต่อยากให้ คุณเพชรฯ ช่วยเข้ามา ฟันธง หน่อย แล้วถ้ายังไม่มีทั้งสองชุดนี้ ผมจะ
อัดไปให้ พร้อมปริ้นท์หน้าปกอย่างดีแถมมาเลยล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #748 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010 | 02:48:14 PM »

ตอบการบ้านพี่โป่งครับ

เอาเข้าจริงๆก็มีคนแอบอัดโชว์ของน้าชาร์ลีไว้ด้วยครับ เป็นการอัดจากเทปอนาล็อก
ผมคงต้องไปคุ้ยกรุ mp3 ที่บ้านก่อนนะครับ ว่าเคยโหลดเก็บไว้แล้วรึยัง (เพราะถ้าเป็น bootleg ที่เสียงไม่ดี ผมจะฟังรอบเดียวแล้วไม่สนใจอีก เลยไม่รู้ว่าลบทิ้งไปแล้วรึยัง ขนาดดรีม เธียเตอร์มาทัวร์ไทยผมก็อัดไว้ครับ เสียงห่วยมาก แต่อันนี้เก็บไว้อย่างดี อิๆ)
แต่นักร้องก่อนหน้า-น้าชาร์ลีที่ชื่อ คริส คอลลิน ผมมีนะครับ ถ้าพี่โป่งสนใจอันนี้อัดให้ได้เลย

Afterlife -Early Fantasy

SETLIST:
Metropolis Part I
Afterlife
To Live Forever
The Ytse Jam
The Killing Hand
Only A Matter Of Time (Fade out)

Length: (41:52)
Sources/ Sound Qualities:
11/14/89 Rits Club, New York City, NY
(Audience Recording)
Sound Quality: B-

จากวันแสดงที่ตรงกันจึงมีความเป็นไปได้สูงมากว่าเป็นน้าชาร์ลีแน่ๆครับ ส่วนแผ่น bootleg พี่โป่งนั้นน่าจะเป็นส่วนนึงในอัลบั้มนี้ที่ถูกแบ่งออกไปใส่
ผมคุ้นๆว่าเคยมีชุดที่พี่โป่งโพสด้วยครับ ต้องไปคุ้ยๆดูก่อนครับพี่

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #749 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010 | 03:35:54 PM »

แฟนดรีมฯ ตอบข้อข้องใจผมหน่อยดิ๊

1. ไมค์ บอกว่า
"ผมไม่เคยต้องการออกจากวง หรือ ถ้ามีวงดรีม ก็ต้องมีผม"

2. นักข่าว ถามสมาชิกในวง
"..ไมค์ตัดสินใจ ลาออกจากวง"

สรุปว่า ใครพูด ไม่ตรงกันแน่ครับ

หน้า: 1 ... 48 49 [50] 51 52 ... 102
พิมพ์