เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:46:58 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟน Dream Theater ทางนี้ครับ
หน้า: 1 ... 51 52 [53] 54 55 ... 102
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ  (อ่าน 626886 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #780 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2010 | 04:55:26 PM »

ชื่นชอบ Peter Erskine เหมือนกันครับ และก็รู้สึกตื่นเต้นทีเดียว ถ้า DT จะลดความเป็นเมทัลลง แล้วทำอะไรที่มันเนียนและเป็นดราม่ามากขึ้น น่าสนใจมากๆ ครับ

+1 ครับ จะรอฟังอย่างใจจดใจจ่ออย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน
bomb
Fragile

« ตอบ #781 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 08:18:14 AM »

เอ...ถ้ามือกลองจะมาจากสาย Jazz... แล้วเวลาเอาเพลงเก่าๆของ DT มาเล่นคอนเสิร์ต จะไหวมั้ยครับ

แต่ก็ถือว่าน่าสนใจนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2010 | 08:22:06 AM โดย bomb » บันทึกการเข้า

blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #782 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 09:21:55 AM »

เอ...ถ้ามือกลองจะมาจากสาย Jazz... แล้วเวลาเอาเพลงเก่าๆของ DT มาเล่นคอนเสิร์ต จะไหวมั้ยครับ

ผมว่าไหวครับ เพราะวงนี้ต้องใช้มือกลองที่แม่น Rag Time กับ Syncopation
อีกคนที่น่าสนใจคือ Terry Bozzo ที่เล่นได้พิสดารและมีชุดกลองอลังการพอๆกับ Mike
แต่ผมไม่ชอบเลย ชอบเล่นอะไรรกรุงรังไม่น่าฟัง ขออย่าให้เป็นนายคนนี้ละกันครับ Haaa
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #783 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 11:19:08 AM »

ผมว่าไหวครับ เพราะวงนี้ต้องใช้มือกลองที่แม่น Rag Time กับ Syncopation
อีกคนที่น่าสนใจคือ Terry Bozzo ที่เล่นได้พิสดารและมีชุดกลองอลังการพอๆกับ Mike
แต่ผมไม่ชอบเลย ชอบเล่นอะไรรกรุงรังไม่น่าฟัง ขออย่าให้เป็นนายคนนี้ละกันครับ Haaa

terry bozzio ผมก็ชอบครับ แต่รกรุงรังเกินไปจริงๆ ถ้าจะเอามาใส่กับ DT ครับ ไม่อยากให้เป็นคนนี้เหมือนกัน

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON

« ตอบ #784 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 11:24:57 AM »

เท่าที่เคยการแสดงสดพวกมือกลองแจ๊สนี่ ผมว่าพวกนี้เทคนิดเหนือชั้นและซับซ้อนกว่า DT มากนะครับ
bomb
Fragile

« ตอบ #785 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 11:30:18 AM »

เท่าที่เคยการแสดงสดพวกมือกลองแจ๊สนี่ ผมว่าพวกนี้เทคนิดเหนือชั้นและซับซ้อนกว่า DT เสียอีกนะครับ

เรื่องเทคนิค ผมไม่ห่วงครับ
ห่วงเวลาที่จะต้องเล่นเพลงหนักๆเนี่ยน่ะสิ...  

ผมไม่ค่อยสันทัดด้านดนตรี Jazz ซักเท่าไหร่
อยากรู้จริงๆครับ ว่ามือกลองด้านนี้จะมาเล่นเพลงของ DT ได้เต็มที่รึเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2010 | 11:34:12 AM โดย bomb » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #786 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 11:39:48 AM »

ผมก็ไม่ได้เซียนเรื่องแจ๊สมาก แต่ที่เคยได้สัมผัสและได้ดูการแสดงสดมาอย่าง Jack Dejohnette และ Antonio Sanchez นี่ผมยอมรับเลยว่ามือกลองสายฟิวชั่นแจ๊สนี่สุดยอดจริงๆ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #787 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 11:44:52 AM »

เท่าที่เคยการแสดงสดพวกมือกลองแจ๊สนี่ ผมว่าพวกนี้เทคนิดเหนือชั้นและซับซ้อนกว่า DT เสียอีกนะครับ

เรื่องเทคนิค ผมไม่ห่วงครับ
ห่วงเวลาที่จะต้องเล่นเพลงหนักๆเนี่ยน่ะสิ...  

ผมไม่ค่อยสันทัดด้านดนตรี Jazz ซักเท่าไหร่
อยากรู้จริงๆครับ ว่ามือกลองด้านนี้จะมาเล่นเพลงของ DT ได้เต็มที่รึเปล่า

ของแบบนี้มันมีทางออกได้หลายทางครับ ไม่แน่ว่าเวลาเล่นไลฟ์ DT อาจจะเอาเพลงหนักๆออกจากเซ็ตลิสต์ แล้วหันไปเล่นเพลงที่มีรายละเอียดแบบโปรเกรสสีฟมากกว่าก็ได้ หรือจะเอาเพลงหนักๆมาปรับรายละเอียดดนตรีให้เข้ากับมือกลองคนใหม่มากขึ้นก็ยังได้

เพราะผมเชื่อว่าถ้า DT กล้าเอามือกลองสายแจ๊สมาเล่นจริงๆ พวกเขาคงรู้กันดีอยู่แล้วล่ะครับว่ากำลังทำอะไรอยู่

...แต่อย่าลืมว่าตอนนี้มันยังเป็นแค่ข่าวลือ (ที่ไม่มีมูล) เท่านั้นนะครับ อย่าเพิ่งไปคิดอะไรมาก  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2010 | 11:50:21 AM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
bomb
Fragile

« ตอบ #788 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 12:43:18 PM »

ส่วนตัวแล้ว ผมเองก็อยากเห็น DT กลับไปทำงานในลักษณะที่เน้นรายละเอียดเยอะๆเหมือนในยุคแรกๆนะครับ

เพลงอย่าง Forsaken, A Rite of Passage หรือ Constant Motion จาก 2 อัลบัมหลัง สำหรับผมฟังไปไม่กี่รอบก็รู้สึกเบื่อแล้วครับ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #789 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 12:51:41 PM »

ส่วนตัวแล้ว ผมเองก็อยากเห็น DT กลับไปทำงานในลักษณะที่เน้นรายละเอียดเยอะๆเหมือนในยุคแรกๆนะครับ

เพลงอย่าง Forsaken, A Rite of Passage หรือ Constant Motion จาก 2 อัลบัมหลัง สำหรับผมฟังไปไม่กี่รอบก็รู้สึกเบื่อแล้วครับ

เพลงอย่าง A Rite of Passage หรือ Forsaken นี่ผมฟังได้บ่อยอยู่นะ เพราะว่ามันได้อารมณ์และติดหูดี (แต่โอเคว่า Constant Motion นี่น่าเบื่อจริง) แต่อย่างไรก็ตามผมก็อยากให้ DT ได้ลองอะไรใหม่ๆเหมือนกัน เพราะอัลบั้มหลังๆโครงสร้างดนตรีมันค่อนข้างจะคาดเดาได้ง่าย เรียกว่าแม้เพลงจะดีแต่ความตื่นเต้นมันไม่ค่อยมีแล้วน่ะครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
bomb
Fragile

« ตอบ #790 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010 | 10:22:58 AM »

ตั้งแต่รู้จักมักจี่กับ DT มา...
ผมตื่นเต้นและคาดหวังกับสตูดิโออัลบัมใหม่ของ DT ทุกครั้งครับ
แต่แล้ว 2 อัลบัมหลัง ทั้ง Systematic Chaos และ Black Clouds & Silver Linings ก็ทำผมค่อนข้างผิดหวังครับ
อาจจะเป็นเพราะผมอยากเห็น DT นำเสนออะไรใหม่ๆมากเกินไป
ซึ่งทั้ง 2 อัลบัมล่าสุด ไม่ค่อยตอบสนองความต้องการส่วนตัวของผม

ตอนนี้ DT มีการเปลี่ยนแปลงนักดนตรี ทำให้ผมรู้สึกตื่นเต้นกับอัลบัมใหม่ของพวกเขาอีกครั้งครับ  ยิ้มเท่ห์

.. polotoon ..

« ตอบ #791 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010 | 10:24:53 AM »

ตั้งแต่รู้จักมักจี่กับ DT มา...
ผมตื่นเต้นและคาดหวังกับสตูดิโออัลบัมใหม่ของ DT ทุกครั้งครับ
แต่แล้ว 2 อัลบัมหลัง ทั้ง Systematic Chaos และ Black Clouds & Silver Linings ก็ทำผมค่อนข้างผิดหวังครับ
อาจจะเป็นเพราะผมอยากเห็น DT นำเสนออะไรใหม่ๆมากเกินไป
ซึ่งทั้ง 2 อัลบัมล่าสุด ไม่ค่อยตอบสนองความต้องการส่วนตัวของผม

ตอนนี้ DT มีการเปลี่ยนแปลงนักดนตรี ทำให้ผมรู้สึกตื่นเต้นกับอัลบัมใหม่ของพวกเขาอีกครั้งครับ  ยิ้มเท่ห์
เห็นด้วยครับ ขออย่าให้ย่ำรอยเดิมมากๆอีกนะครับ ยิ้มกว้างๆ

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #792 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010 | 10:31:48 AM »

เห็นด้วยครับ ขออย่าให้ย่ำรอยเดิมมากๆอีกนะครับ ยิ้มกว้างๆ

หรือถ้าจะย่ำ ก็เอาแบบ Scenes from A Memory นะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Fog
Blade Runner

« ตอบ #793 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010 | 10:39:20 AM »

เท่าที่เคยการแสดงสดพวกมือกลองแจ๊สนี่ ผมว่าพวกนี้เทคนิดเหนือชั้นและซับซ้อนกว่า DT มากนะครับ

จริงครับ เห็นมากับตาตัวเองแล้ว กับน้าทัตสึยะ...

blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #794 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010 | 10:45:47 AM »

ตอนนี้ DT มีการเปลี่ยนแปลงนักดนตรี ทำให้ผมรู้สึกตื่นเต้นกับอัลบัมใหม่ของพวกเขาอีกครั้งครับ  ยิ้มเท่ห์

หรือถ้าจะย่ำ ก็เอาแบบ Scenes from A Memory นะครับ

ผมเริ่มเฉยชากับดนตรีของ DT ตั้งแต่อัลบัม Octavarium ครับ และเริ่มไม่คาดหวังอะไรเลยเพราะซาวนด์เปลี่ยนแล้วจะกลับมาเล่นแบบที่เคยสร้างชื่อคงยาก
แต่กับ Systematic Chaos ยอมรับว่าถูกใจจริงๆ ส่วน Black Clouds & Silver Linings นี่ความรู้สึกเดียวกับ Octavarium (นึกเสียดายที่ซื้อ Boxset มา Haaa)

การหลีกหนีของ DT ที่ผมว่าทำได้ดีที่สุด (ความเห็นส่วนตัว) คืออัลบัม Falling into Infinity ซึ่งนำอารมณ์ดนตรี Hardrock มาผสมกับดนตรี Prog ได้อย่างหนักหน่วงจัดจ้าน ฟังได้บ่อยไม่น่าเบื่อ หากอัลบัมต่อไปของ DT จะนำดนตรี Hardrock มาใช้อีกครั้งก็เป็นสิ่งที่น่าสนใจมาก เพียงแต่ว่าจะเป็นไปได้หรือไม่ เพราะทางวงออกตัวด้วยภาพลักษณ์ที่เป็น Metal เต็มตัวกับสังกัดที่อุดมไปด้วยดนตรีหนักหน่วงอย่าง Roadrunner ซะแล้ว ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2010 | 10:48:37 AM โดย blueframe » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 51 52 [53] 54 55 ... 102
พิมพ์