เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149702 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

10 พฤษภาคม 2024 | 11:52:52 AM
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 45
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Blu-ray Movie  (อ่าน 246931 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #345 เมื่อ: 27 กันยายน 2011 | 10:55:58 PM »

ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาอัพเดทบูลเรย์เลย  ทั้งๆที่เดือนนี้มีบูลเรย์ทั้งหนังเก่าและใหม่ดาหน้าออกมากันเพียบ
ผมขอเริ่มแนะนำหนังที่ดีที่สุดในโลกก่อน(ผมแนะนำไว้แล้วในกระทู้ข้างเคียงหนังคลาสสิค)เรื่อง Citizen Kane(1941) หนังของผู้กำกับ ออร์สัน เวลส์
ออกเป็นบูลเรย์ฉบับ Ultimate Collector's Edition ฉลองครบรอบ 70 ปีเป็นการบูรณะฟิล์มรีมาสเตอร์ใหม่ทั้งหมดมีทั้งของแถมอันมีค่าไว้เพียบ
เป็น boxset กล่องสวยงามข้างในมีหนังสือขนาด 48 หน้า,หนังสือโปรแกรมหนังดั้งเดิมของปี 1941,มีภาพการ์ดติดหน้าโรงภาพยนต์,บันทึกการสร้างหนัง
และอะไรต่างๆมีมากมายรวมทั้งหนังสารคดีเรื่อง The Battle Over Citizen Kane และหนังทีวีของ HBO เรื่อง RKO 281 แสดงนำโดย ออร์สัน เวลส์
ทั้ง 2 เรื่องนี้เป็นดีวีดี เรื่องต่อมาเป็นหนังที่มีแฟนๆรอคอยกันทั่วโลกหนังมหาสงครามแห่งดวงดาว Star Wars ฉบับ Trilogy Prequel & Originals
ทั้ง 6 ตอนเป็น boxset  2ชุดคงรู้ๆกันแล้วว่าข้างในมีอะไรบ้างเป็นการสิ้นสุดการรอคอยแล้วครับ ต่อมาเป็นอภิมหากาพย์แห่งภาพยนต์อีพิคเรื่องยิ่งใหญ่
ที่สุดในประวัติศาสตร์ Ben-Hur ผมคงไม่ต้องขยายความอะไรอีกแล้วเพราะเคยกล่าวถึงเรื่องนี้ไว้แล้วในกระทู้เรื่องหนังคลาสสิค แต่มาดูกันดีกว่า
ว่าบูลเรย์จะมีอะไรพิเศษบ้าง เพราะเป็นฉบับฉลองครบรอบ 50 ปีของหนัง เป็นการทำการรีมาสเตอร์บูรณะฟิล์มใหม่หมดเพื่อทำเป็นระบบไฮเดฟ
ภาพที่ได้จากเนกาตีฟของฟิล์มหนังฉบับดั้งเดิม 65 มม. ฉะนั้นจึงไม่ต้องห่วงเรื่องคุณภาพของภาพคาดหวังได้เลยว่าจะสุดยอดแน่  เพราะขนาดเมื่อ
หลายปีก่อนเคยออกเป็นดีวีดี ิboxset ฉบับพิเศษ Collector's Edition  ดีวีดี 4 แผ่น คุณภาพของภาพยังยอดเยี่ยมมาก  เมื่อทำเป็นบูลเรย์จะสุดยอด
แค่ไหนต้องรอดูกันครับ เ้ดี๋ยวค่อยกลับมาว่ากันต่อเป็นช่วงๆไป

และแล้วการรอคอยก็สิ้นสุดลง ผมได้บูลเรย์ Star Wars:  Trilogy  Prequel และ Originals ทั้ง 6 ภาคมาแล้วครับ
พร้อมทั้งหนังบูลเรย์ล็อตใหม่เข้ามาเพียบ เดี๋ยวจะค่อยๆมาแนะนำกันเป็นช่วงๆไปต้องขอดูก่อน  ผมพึ่งเช็ดดูสตาร์ วอร์ส
ที่เปลี่ยนไปอย่างแรกคือหน้าเมนูของหนังจะไม่เหมือนกับดีวีดีแค่เห็นภาพจากStar Wars  Episode IV New Hope (1977)
ฉากแรกเท่านั้นลืมดีวีดี boxset ของเก่าไปได้เลย ภาพคมชัดให้รายละเอียดดีมากเดี๋ยวต้องกลับไปดูต่อแล้วครับ 6 ภาค
น่าจะใช้เวลาดูหลายคืน ฝากบอกเสี่ย TRON ด้วยอย่าอิจฉานะผมได้ดูก่อนแล้ว

ภาพจะชัดขึ้นแต่ว่าความขลังก็ค่อยๆหายไปทีละเวอร์ชั่นออกตามมา ถ้าเฮีย Lucas แกเก็บ Trilogy ของดั่งเดิมไว้ผมว่าใน Amazon คงให้ 5 ดาวกันหมดครับ (5 ดาวกับ 1 ดาวครึ่งตอครึ่งเลย เจอเวเดอร์ภาค 6 แบบใหม่ทีเดียวผม No เลยครับ เป็นภาคที่ผมชอบมากๆด้วย)

"คุณภาพของภาพดีขึ้นแต่ความขลังก็ค่อยๆหา่ยไป" หมายความว่าอย่างไร  ผมจะบอกอะไรให้รู้ไว้ สตาร์ วอร์ส ฉบับเวอร์ชั่นดั้งเดิม
ไม่ใช่ว่าจะดีกว่าฉบับไฮเดฟหรอกครับ  คุณดูจากอะไรถ้าจะขลังคุณต้องดูจากโรงภาพยนต์เท่านั้น เพราะหนังสร้างขึ้นมาเพื่อฉายที่โรงภาพยนต์
ไม่ใช่ดูจากทีวีหรือแม้แต่ดูจากเครื่องฉายโปรเจ็คเตอร์จอขนาด 100 นิ้วขึ้นไป  ความขลังอย่างไงก็ไม่เหมือนดูจากโรงภาพยนต์หรอกครับ
อย่างไปเชื่อพวก Amazon ผมถามหน่อยให้คนที่ให้ดาวดูเรื่องนี้จากเครื่องเล่นชนิดใดไม่ใช่ดูจากจอทีวีLED แล้วมาว่ามันไม่ขลังไร้สาระมากครับ
ณ วันนี้คุณจะดู สตาร์ วอร์ส ได้จากฟอร์แม็ตโฮมเธียเตอร์เท่านั้น  ขนาดผมดูหนังทุกเรื่องไม่ใช่เรื่องสตาร์ วอร์ส อย่างเดียวผมดูหนังทุกเรื่อง
จากจอหนังขนาด 84 นิ้วด้วยเครื่องฉายโปรเจ็คเตอร์ 1080p พร้อมชุดเครื่องเสียงโฮมเธียเตอร์ในห้องดูหนังน้องๆมินิเธียเตอร์ยังไม่สามารถ
เทียบได้กับดูที่โรงภาพยนต์เลยครับ  นับประสาอะไรดูจากทีวีแล้วมาบอกว่าไม่ดีไม่ขลังเป็นเรื่องที่ตลกมากครับ หนังก็เป็นหนังเรื่องเดิมไม่ใช่
นำเอามาสร้างรีเมคใหม่ก็ไปอย่าง  ผมเคยมีเรื่องสตาร์ วอร์ส ฉบับ Trilogy  กล่องดำเป็นแผ่นเลเซอร์ดิสก์ boxset 9 แผ่น 3 ภาคๆละ 3 แผ่น
ถามหน่อยคุณว่าฉบับนี้ขลังไหม
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #346 เมื่อ: 27 กันยายน 2011 | 11:44:53 PM »

ความขลังที่น้องเขาหมายถึงหนังมันมีการเปลี่ยนแปลงมากมายจนแฟนๆด่ากันเละเลยครับพี่อั๋น แต่ถ้าเอาความชัดมันแน่นอนอยู่แล้ว แต่แฟนส่วนใหญ่อยากดูเวอร์ชั่นดั้งเดิมที่เขาได้ดูในโรงหนังกันมานี่สิ
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #347 เมื่อ: 27 กันยายน 2011 | 11:55:36 PM »

ผมไม่ได้พูดถึงคุณภาพความละเอียดของหนังครับว่าต้องดูในโรงหรืออะไรก็ตามผมว่าดีด้วยซ้ำถ้าดูได้ชัดขึ้น ตอนที่เขาประกาศจะทำ Blu-Ray ผมดีใจด้วยซ้ำ ผมพูดถึงเนื้อเรื่องและส่วนประกอบของตัวหนังครับ แต่ละเวอร์ชั่นออกมาเฮีย Lucas แกไปเปลี่ยนบางส่วนตัวเนื้อเรื่องทั้งเปลี่ยนเสียง ยัด effect เพิ่ม เวอร์ชั่น Blu-ray ที่มีการเปลี่ยนแปลงมากที่สุดผมกลับไม่ชอบที่ไปดัดแปลงส่วนของ Original Trilogy ครับ ภาคนี้ผมหวังจะเก็บด้วยแต่เห้นแบบนี้ผมว่าคงไม่คุ้มกับเงินที่เสีย

ยอมรับว่าภาค 4-6 ผมไม่เคยดูในโรงเลยไม่รู้ว่ามันละเอียดหรือดีขนาดไหน (ผมเกิดไม่ทัน ดูวีดีโอพากย์ไทยแทน ฉบับดั่งเดิม แต่ 1-3 ผมดูในโรงแต่ผมไม่ค่อยจะชอบเสียงอนาคินพากย์ไทยด้วย พากย์ไม่เข้าอารมณ์กับหนังซักเท่าไหร่ Soundtrack ต้นฉบับให้อารมณ์ดีกว่าเยอะ ความเห็นวีดีโอภาค 4-6 ที่พากย์ไทยที่ผมดูกลับพากย์ได้ดีกว่าด้วยซ้ำในความเห็นผม)

ถ้าได้ดูการเปลี่ยนแปลงของตัวหนังแล้ว ทุกๆเวอร์ชั่นที่ออกมาใหม่ไม่ว่าจะเป็น DVD 2004 (ขอโทษด้วยถ้าผมไม่แม่นข้อมูล) มีการเปลี่ยนแปลงฉากในหนังทีละเล็กละน้อย บางอย่างดีขึ้นแต่ก็มีบางอย่างที่เฮีย Lucas เปลี่ยนแล้วกลับไปลบเอกลักษณ์ตัวละครอย่าง Han Solo ใน EP4 ก่อน Han จะขึ้นยานก็โดน Greedo ขวางจะพาตัวไปหา Jabba (หวังจับตาย) ด้วยเอกลักษณ์ตัวละครแบบ Han Solo ผมว่าแกเป็นพวก 'ข้าไม่ยอมใคร' เลยจัดการอัด Greedo ตายคาที่ ตอนเด็กๆผมชอบดูฉากนี้มากรีไปหลายรอบรู้สึกว่ามัน'เปรี๊ยง'เฮ้ยเจ๋งว่ะ พอมาเวอร์ชั่น DVD 2004 เฮียแกกลับทำให้ Greedo ยิงก่อนแล้วให้ Han หักหัวกลับโดนสวดยับครับ ระยะไม่ถึงสองเมตรหลบได้ไว้ขนาดนั้นแล้วผมว่าคงไปเป็นเจไดได้แล้ว แถมเฮีย Lucas แกยังบอกตอนหลังว่า Han ยิง Greedo เพราะ 'จำเป็น' (Harrison Ford ยังเคยบ่นเลยว่าทำไมไม่ทำให้ Han มันตายๆไปเลย) อีกอันนึงคือ ผมยกตัวอย่างฉากของ ROTJ ฉากที่ลุคโดนพัลพาทีนกำลังจะฆ่าลุคต่อหน้าต่อตาเวเดอร์แล้วเวเดอร์ตัดสินใจช่วยลูกตัวเอง ฆ่าพัลพาทีนออกมาโดยไม่ปริปากออกมาสักคำ ผมว่ามันเปรียบเหมือนเวเดอร์เริ่มสำนักตัวตนของตัวเองว่ามีแต่สูญเสียถ้าอยู่ด้านมืด เมียก็ตายเดี๋ยวลูกจะตายต่อหน้าคราวนี้ เลยกลับใจช่วยลูก แต่พอมาดูตอนนี้เวอร์ชั่น Blu-Ray เวเดอร์กลับแหกปาก NOOOO ก่อนจะทุ่มพัลพาทีนซะอีก ถ้าผมเป็นพัลพาทีนได้ยินเวเดอร์พูด NO ออกมาป่านนั้นผมคงสังหรณ์แล้วว่าเวเดอร์ต้องเล่นงานแน่ ผมคงอัดตายไปทั้งคู่แล้วครับเพราะรู้ว่าเวเดอร์ต้องทรยศ มันไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่ในขณะที่ภาค 3 พัลพาทีนก่อนจะไปถึงดาว Mustafar ยังสังหรณ์ถูกเลยว่าเวเดอร์จะโดนอัดน่วม สำหรับผมเปลี่ยนแบบนี้มันทำให้อารมณ์ของหนังขณะนั้นมันเปลี่ยนไปเลยครับ

ถ้าเอาเหตุการณ์ให้เร็วกว่านี้จะเทียบเรื่อง Force Unleashed ก็ได้ครับในเกมฉากจบแบบด้านมืด Starkiller (ไม่ใช่เนื้อเรื่องตาม Timeline จริงๆ) ที่กำลังจะฆ่าอาจารย์ตัวเองกลับหันดาบไปที่พัลพาทีนแทนเพื่อชิงตำแหน่ง Sith Lord แต่พัลพาทีนตั้งดาบรับทันและพูดสวนอัดกลับไปอีกว่า 'ข้ารู้อยู่แล้วว่าแกจะทรยศข้าแน่ๆ' แล้วทำไมคราวนี้เวเดอร์แหกปากข้างๆตัวแท้ๆกลับไม่รู้เรื่อง ผมว่ามันแปลกๆครับ เปลี่ยนเอาแบบนี้มันดูทะแม่งๆ

ต่างคนต่างความคิดครับ เอาเป็นว่าผมฟังความเห็นของพี่อั่นนะครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2011 | 01:24:59 AM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
TRON

« ตอบ #348 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 12:08:55 AM »

Star Wars Trilogy แบ่งเป็น 4 versions ใหญ่ๆได้ดังนี้ครับ แต่ละเวอร์ชั่นที่ออกมามีการแต่งเติมอะไรเพิ่มตลอดไม่เว้น blu-ray ที่เพิ่งออกมา จนแฟนๆบอยคอร์ตไม่ยอมซื้อ blu-ray box set กันเยอะมาก แน่นอนมันขาดความคลาสสิคแบบที่เราได้ดูตอนเด็กๆ แต่ถ้ามองในมุมที่มันเป็นเพิ่มรายละเอียดที่ต่อเนื่องจาก prequel ก็น่าพอทำใจได้บ้าง แต่ก็น่าเห็นใจแฟนๆที่ชอบแบบเก่า ผมเองก็ไม่ชอบเวเดอร์ร้อง Noooooooooooo มันไม่เหมือนเวเดอร์เลย

1. Original version (Theater, VHS, 8 mm, Laserdisc)
2. Special Edition 1997 version (Theater, VHS)
3. DVD 2004 version (DVD)
4. Blu-ray 2011 version (Blu-ray)

ไม่ต้องห่วงครับ จอร์จ ลูคัส กำลังจะออกเวอร์ชั่นที่ 5 แบบ 3D ฉายโรงทั้ง 6 ตอนซึ่งอาจมีอะไรเพิ่มเติมเข้าไปแล้วออก 3D blu-ray มาขายอีกรอบแน่นอน

5. 3D version 2012 - 2018??? (3D Theater, 3D blu-ray???)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2011 | 12:14:21 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #349 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 12:17:11 AM »

ไม่แน่เวอร์ชั่น 3D ที่กำลังจะออกในอนาคต จอร์จ ลูคัส อาจเปลี่ยนฉากนี้เป็นแบบนี้ รับรองความขลังหายเกลี้ยง  ยิงฟันยิ้ม

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=3eZBevXohCI" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=3eZBevXohCI</a>
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #350 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 12:55:24 AM »

ผมว่าเฮียแกยังมีมุขเก็บไว้เยอะครับ ล่าสุดก็มีโครงการ Live Action TV Series ปัจจุบันยังไม่ออกเพราะขาดงบประมาณ 3D เคยได้ยินมาว่า EP1 จะได้ฉายเป็นภาคแรก ถ้าเวอร์ชั่นหนังโรง 3D นี่ยังเก็บไอ้ฉาก 'Greedo shot first' กับเวเดอร์แหกปาก 'NOOOOO' รอบสอง อยู่ผมไม่อยากจะเสียเงินไปดูซักเท่าไหร่ครับเหมือนมันรู้สึกไม่สนุกเหมือนที่เคยดูมาก่อน ไม่ได้อารมณ์ของเดิม ดูได้อย่างมากคง EP1-3 (เพราะมีแต่ CG แหลกลาน)

(ส่วนตัว)แต่จะดีมากถ้า Force Unleashed ทำออกโรงหนัง (ชอบเนื้อเรื่องครบรสดีครับ) ผมว่าเนื้อเรื่องไม่ถึงกับแย่ถึงขนาดเอามาทำหนังไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2011 | 01:19:30 AM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
อั๋น501

« ตอบ #351 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 07:14:17 AM »

ทำไมผมจึงบอกว่าหนังเรื่อง สตาร์ วอร์ส สร้างมาเพื่อฉายโรงภาพยนต์นั้น ต้องดูที่โรงภาพยนต์เท่านั้นถึงจะได้ความขลังคลาสสิคอย่างที่ต้องการ
ยกตัวอย่างหนังเรื่องยิ่งใหญ่ Ben-Hur มีอายุครบรอบ 50 ปีถ่ายทำด้วยอัลตร้าพานาวิชั่นใช้ฟิล์ม 70 มม. สมัยก่อนใครที่ได้ดูเรื่องนี้คงจำกันได้ดี
ผมได้ดูช่วงที่กลับมาฉายรีรันที่โรงภาพยนต์อินทราประตูน้ำด้วยฟิล์มเนกาตีฟ 65 มม. ผมยังจำได้ดีสมัยก่อนหนังไทยเรื่อง "แผลเก่า" ก็ฉายในระบบ
65 มม.เหมือนกัน หนังเก่าเหล่านี้มาทำเป็นฟอร์แม็ตโฮมเธียเตอร์ก็ไม่มีทางมี่มันจะมีความขลังเหมือนกับดูที่โรงภาพยนต์จริงๆได้หรอกครับ
ถึงแม้ จอร์จ ลูคัส ใช้ฉบับดั้งเดิมที่ฉายในโรงภาพยนต์ครั้งแรกมาทำเป็นบูลเรย์ก็ไม่ได้มีความแตกต่างในการดูกับฉบับบูลเรย์ชุดใหม่นี้
หนังไซไฟแฟนตาซี่วิทยาศาสตร์เช่นนี้ เทคโนโลยีการสร้างมีส่วนสำคัญมากหนังว่าด้วยอนาคตอันไกลแสนไกล  ถ้า้เทคโนโลยี่การสร้างโบราณ
แบบสมัยก่อนพอมาดูในยุดนี้อาจจะหมดความเหมือนจริงไปเลย จอร์จ ลูคัส คงรู้ปัญหาเรื่องนี้ดีเลยมีการปรับปรุงแต่งหนังด้วยเทคโนโลยี่ยุดใหม่
ให้หนังดูแล้วไม่ล้าสมัยเพราะหนังเรื่อง สตาร์ วอร์ส ไม่ใช่หนังแนวพีเรียดย้อนยุดอย่างเรื่อง Ben-Hur ผมจะบอกอะไรให้หนังไตรภาคของ สตาร์ วอร์ส
ไม่มีทางที่จะดูแล้วได้อารมณ์ความรู้สึกแบบต่อเนื่องหรอกครับ เพราะ จอร์จ ลูคัส เล่นสร้างเรื่องราวของอนาคตก่อนซึ่งหนังไซไฟแฟนตาซี่เช่นนี้
เทคโนโลยี่การสร้างต้องทันสมัยกว่ายุดอดีตปี 70 จะทำได้หนังเลยรู้สึกได้ว่าไตรแรก Episodls 1-3 หนังดูแล้วมีความทันสมัยกว่า(เพราะสร้างด้วย
เทคนิดCG ที่สมัยใหม่) ยิ่งระบบเสียงด้วยแล้ว สตารฺ์ วอร์ส Episodls 4-6 ไม่มีทางสู้กับ Episodls 1-3 ได้เลย
TRON

« ตอบ #352 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 08:47:08 AM »

ที่ว่าขลังไม่ขลังไม่ได้หมายถึงเรื่องเทคนิคหรือความชัดนะครับ ถ้าจอร์จปรับปรุงเฉพาะเทคนิคก็ดีสิครับพี่อั๋น แต่เขากลับเติมสิ่งที่ไม่ควรเติมไปมากมายครับ แฟนๆจึงด่ากันทั่วโลก แต่ตัวผมก็พอรับได้ ถือว่าได้ดูหนังโปรดหลายๆเวอร์ชั่น ออกมาใหม่ก็มีอะไรใหม่ๆตื่นเต้นดี
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #353 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 09:45:42 AM »

ผมยังสงสัยเลยว่าเฮียแกจะเพิ่มฉากไหนอีกในเวอร์ชั่นอนาคตข้างหน้า คงจะมีความละเอียดมากกว่า Blu-Ray เกิดขึ้นมาก็คงจะมีออกมาเป็น Box Set อีกแน่ๆ จริงอยู่ที่ภาค 1-3 เป็นเนื้อเรื่องส่วนใหญ่ในสนามรบ (Clone Wars) จึงต้องพึ่ง CG เป็นหลักพูดตรงๆผมก็ชอบนะ มันรบกันมันส์ดี ในภาค 1-3 คงจะใส่ CG ได้แล้วดูเนียนอยู่ เพราะมากกว่า 50% ของตัวหนังก็ GC ทั้งนั้น แต่ใน Original Trilogy ซึ่งสมัยก่อนมัน Special Effect ล้วนๆ CG ยังไม่มี บางอย่างไม่จำเป็นเอามาใส่มันก็ดูแปลกๆชอบกล แต่อีกอย่างผมว่าสิ่งที่ทำให้ Star Wars ยิ่งใหญ่มาได้ขนาดนี้ผมว่าไม่ใช่แค่ Special Effect อย่างเดียวต้องมีเรื่องของการเล่าเรื่องและการบอกเล่าเอกลักษณ์ตัวละครเป็นหลักด้วย คนถึงจดจำมาได้ถึงทุกวันนี้ครับ การทำให้ภาพชัดขึ้นผมว่าดีแต่ผมไม่ชอบสิ่งที่เขาไปเติมในตัวหนังใน Original Trilogy เติมใส่มากไปก็ยังไงไม่รู้ครับ  ลังเล

อั๋น501

« ตอบ #354 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 11:14:07 AM »

ที่ว่าขลังไม่ขลังไม่ได้หมายถึงเรื่องเทคนิคหรือความชัดนะครับ ถ้าจอร์จปรับปรุงเฉพาะเทคนิคก็ดีสิครับพี่อั๋น แต่เขากลับเติมสิ่งที่ไม่ควรเติมไปมากมายครับ แฟนๆจึงด่ากันทั่วโลก แต่ตัวผมก็พอรับได้ ถือว่าได้ดูหนังโปรดหลายๆเวอร์ชั่น ออกมาใหม่ก็มีอะไรใหม่ๆตื่นเต้นดี

ผมว่าการที่จอร์จ ลูคัส เพิ่มเติมอะไรเล็กๆน้อยๆ  ผมถือว่าเล็กน้อยมากเพราะโครงเรื่องทั้งหมดยังเป็นของเดิมล้วนๆ แถมได้ปรับปรุงเรื่องภาพและ
เสียงให้ดีขึ้นเรื่อยๆเหมือนกับการอัพเกรดคุณภาพของหนัง ที่เพิ่มเติมไม่เห็นมันจะเสียหายอะไรตรงไหน ไม่เหมือนกับบางเรื่องเล่นเปลี่ยนฉากจบของ
เรื่องเลยอะไรแบบนี้ไปอย่าง สิ่งที่ได้ตามมานั่นคือหัวใจของการดูหนังก็คือเรื่องภาพหรือใครจะบอกว่าดูหนังแล้วเรื่องภาพไม่สำคัญอย่างนั้นก็ปิดภาพ
ฟังแต่เสียงเพียงอย่างเดียวก็พอ  ถ้าแฟนๆสตาร์ วอร์ส จะรุ่นเล็ก(ที่ไม่เคยมีประสบการณ์ดูจากโรงภาพยนต์ในยุดนั้นจริงๆฟังชาวบ้านเค้าเล่ามา)
และพวกรุ่นเดอะที่บางคนตอนนี้อาจจะเลิกติดตามดูแล้วเพราะอายุคงต้องใกล้ 60 ปีมีภาระหน้าที่อื่นๆต้องทำมากกว่าที่จะมาสนใจกับเรื่องสตาร์ วอร์ส
คงไม่ได้มาสนใจหรอกว่าจะมีรายละเอียดอะไรที่เปลี่ยนจากฉบับดั้งเดิมไปบ้าง   เพราะบางคนก็มีดีวีดีหรือแผ่นเลเซอร์ดีสก์บ๊อกซ์เซ็ตฉบับดั้งเดิม
เก็บไว้แล้วไม่เห็นจะแปลกอะไรถ้าอยากดูสตาร์ วอร์ส ฉบับดั้งเดิมก็ดูของเก่าที่มีอยู่ไปซิไม่เห็นจะเดือดร้อนอะไร
อั๋น501

« ตอบ #355 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011 | 06:43:14 PM »

หลังจากที่ผมพักการเขียนกระทู้ไปพักใหญ่ๆ ผมเลยมีเวลาเขียนบทความให้หนังสือออดิโอไฟล์ส่งต้นฉบับของเดือนพฤศจิกายนเสร็จเรียบร้อยแล้ว
ผมเขียนบูลเรย์ Star Wars Trilogy Prequel & Originals ทั้ง 6 ภาคถ้าอยากรู้เป็นไงต้องรออ่านดูครับ  มาว่ากันถึงบูลเรย์ที่ผมได้มาล็อตใหม่
เอาชื่อเรื่องไว้ก่อน Ironclad , Largo Winch II , Super Hybrid , Transformers: Dark Of The Moon , Green Lantern , Beastly , The Way Back
และอีกเพียบเอาไว้จะค่อยมาขยายความให้อ่านกัน  อาทิตย์หน้าผมกำลังได้หนังบูลเรย์ล็อตใหม่เข้ามาอีกมีทั้งหนังเก่าและใหม่น่าสนใจทั้งนั้น
อั๋น501

« ตอบ #356 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011 | 06:52:29 PM »

มีหนังน่าสนใจแยะ การออกแบบปกของบริษัทนี้ก็งามดีมาก.

http://www.criterion.com/library/expanded_view?b=Criterion&m=bluray&p=2

หนังจากค่ายนี้เป็นที่ชื่นชอบของคอหนังมูฟวี่เลิฟเวอร์และเหล่านักวิจารณ์ออกหนังที่น่าสะสมทั้งนั้น
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า

« ตอบ #357 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011 | 09:20:32 PM »

มีหนังน่าสนใจแยะ การออกแบบปกของบริษัทนี้ก็งามดีมาก.

http://www.criterion.com/library/expanded_view?b=Criterion&m=bluray&p=2

หนังจากค่ายนี้เป็นที่ชื่นชอบของคอหนังมูฟวี่เลิฟเวอร์และเหล่านักวิจารณ์ออกหนังที่น่าสะสมทั้งนั้น

โดยเฉพาะหนังญี่ปุ่นครับ ของผู้กำกับเช่น Hiroshi Inagaki , Kon Ichikawa เป็นต้น อยากให้มีบริษัทนำเข้าในเมืองไทย จะได้มีซับไทยดูง่ายๆหน่อย ซับอังกฤษมันดูไม่แซ่บ ไม่เข้าใจ มีแต่ของ Akira Kurosawa ที่ยังพอหาซับได้มากหน่อย.
เห็นด้วยครับ ไม่รู้ว่าจะมีนายทุนรวยๆ ที่เป็น คอเดียว กับพวกเราหรือไม่ ร้องไห้
.. polotoon ..

« ตอบ #358 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011 | 09:48:41 PM »

โดยเฉพาะหนังญี่ปุ่นครับ ของผู้กำกับเช่น Hiroshi Inagaki , Kon Ichikawa เป็นต้น อยากให้มีบริษัทนำเข้าในเมืองไทย จะได้มีซับไทยดูง่ายๆหน่อย ซับอังกฤษมันดูไม่แซ่บ ไม่เข้าใจ มีแต่ของ Akira Kurosawa ที่ยังพอหาซับได้มากหน่อย.
เห็นด้วยครับ ไม่รู้ว่าจะมีนายทุนรวยๆ ที่เป็น คอเดียว กับพวกเราหรือไม่ ร้องไห้
ร้านแว่น มีอยู่ไม่น้อยเลยครับ
อีกที่นึง ก็ที่ fortune ครับ

อั๋น501

« ตอบ #359 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 | 07:11:55 AM »

"จูราสสิคพาร์ค ไตรภาค"  หลังจากที่รอคอยมานานเป็นการรีมาสเตอร์ใหม่หมดทั้งภาพและระบบเสียงทั้ง 3 ภาคพร้อมฟีเจอร์โบนัสของแถมมากมาย
มีสารคดีพิเศษ 6 ตอนเดี๋ยวหลังน้ำลดแล้วต้องกลับไปดู  เวลานี้ผมเก็บบูลเรย์ใหม่ๆไว้เพียบเพียงแต่รอเวลาเท่านั้นถึงจะได้ดู อดเปรี้ยวไว้กินหวาน
แต่ไม่เป็นไรช่วงนี้ผมก็พึ่งดูหนังใหม่ๆจากโรงภาพยนต์ไปเลยวันนี้อาจจะไปดูเรื่อง In Time  "เมื่อเวลาชีวิตต้องซื้อด้วยเงิน" หนังของผู้กำกับ
แอนดรูว์ นิคโคล เจ้าของผลงานอย่างเรื่อง Gattaca
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 45
พิมพ์