เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 01:30:11 AM
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: thaiprog name  (อ่าน 83137 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #60 เมื่อ: 21 มีนาคม 2008 | 03:37:04 PM »

ขออนุญาตนะท่าน

เ้พชร วิปลาส หรือ Crazy Diamond
ต้องเป็นเพื่อนกับ Shine On (You) แน่ๆ ใช่ม่ายๆ

จากที่เคยคุยกับน้าโรจแก

"จะเพชรเพี้ยน หรือ เ้พชร วิปลาส ผมหมายถึง ซิด บาเร็ต ตรงๆอยู่แล้ว"
น้าโรจพูดไทยชัดเปรี๊ยะ เราเลยกระแหนไป
"แหม ก็้่าแต่งเพลงยาวนี้ ซะยาวเหยียด เมายาหมดเม็ดพอดี ใครๆเขาก็รู้ซิ"
"เฮ้ย"
น้าโรจจ้องหน้าเราตาขวาง "ไม่ใช่โว้ย.."
"--"
เราเงียบ เฉไปหยิบไฮเนเก็น รินใส่แก้วน้าเอาใจ

หลังจากซดเบียร์โฮก น้าโรจก็อารมณ์ดี ผิดหูผิดตา หยิบกระดาษมาเขียนให้เราดู พร้อมกับบรรยาย ยังงี้
"Crazy Diamond ย่อเป็น C กับ D ไง เข้าใจไหม ไอ้ท่านผีเพลง"
น้าโรจเริ่มมึนๆ ใช้ศัพท์ภาษาไทยมั่วๆแระ
"C ก้อ See รวมกับ D ออกเสียงเป็น Seed นั่นก็คือชื่อ Sid แบบเมายาไง ไอ้น้อง"
น้าโรจเอามือตบบ่า ก่อนสะพายเบสใส่บ่า เดินขึ้นเวทีคอนเสิร์ต ที่มีหมูสีชมพูบินอยู่เหนือหัว...

ผมไม่ได้เป็นเพื่อนกับน้อง Shine on หรอกครับ 555 เผลอจะเป็นพี่ น้า หรือลุง เอิ้กๆ
เผอิญชื่อมันพ้องกันเฉยๆ

ผมเปลี่ยนจาก crazy diamond มาเป็น เพชรวิปลาส เพราะคิดว่าคงไม่มีใครอุตริใช้ชื่อนี้แน่ๆ (ดูไทยๆอีกด้วย)
เวลาไปสมัครเวปอื่นๆ บ๊ะ! มีคนชิงใช้ไปก่อน กอปรกับ เฮ้ย เวปนี้ชื่อผู้ใช้เป็นภาษาไทยได้นี่นา เอ้าเปลี่ยนซะเลย รับรองไม่เหมือนใครให้ช้ำอุรา

วันหลังถ้าได้คุยกับน้าโรจอีกฝากบอกแกด้วยว่า เอาวิดิทัศน์บันทึกการแสดงสด เดอะวอลล์มาปล่อยได้แล้ว อีกอย่างอยากดูวิดิทัศน์เล่นสด Dark side of the moon ยกชุดสมัยหนุ่มๆด้วย จะเก็บกักอะไรหนักหนา

ปล่อยตอนนี้ รวยไม่รู้เรื่องเลยน้า....

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #61 เมื่อ: 24 มีนาคม 2008 | 09:55:23 AM »

Masterharper Robinton เป็นตัวละครในนิยายวิทยาศาสตร์ชุด Dragonriders of Pern เขียนโดย Anne McCaffrey ซึ่งเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นบนดาวดวงอื่นที่สังคมมนุษย์ยังล้าหลัง แต่มีบางคนที่มีกระแสจิตสามารถสื่อกับมังกรพ่นไฟที่เป็นมิตรกับมนุษย์ได้ บนดาวดวงนี้ คนที่เป็นเสมือนผู้อาวุโสในสาขาอาชีพจะมีคำว่า Master นำหน้า ตามด้วยสาขาอาชีพนั้น เช่น Mastertanner ก็เป็นผู้อาวุโสในสาขาอาชีพเกี่ยวกับการทำหนังสัตว์ Masterharper คือ ผู้อาวุโสด้านการเล่นพิณ ซึ่งในเรื่องนี้ ก็ร้องเพลงขับกล่อมชาวบ้านด้วย ส่วน Robinton ก็เป็นชื่อตัวละครครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #62 เมื่อ: 24 มีนาคม 2008 | 10:47:04 AM »

ผม Sith มาจากชื่อเล่น 'สิทธิ์' ซึ่งย่อมาจากชื่อจริงว่า สิทธิชัย  (Sithichai) ผมเขียนชื่อเล่นว่า Sith มานานแล้วและเป็นแฟน Star Wars ตัวยง ก่อนตัวละครชื่อ Sith จะออกมาซะอีก จึงเป็นเรื่องบังเอิณมากที่ชื่อไปเขียนเหมือนของ Star Wars เลยชอบมากครับ

น้องๆหลายคนในบอร์ดรวมทั้งผม เผลอเข้าใจ เรียกพี่ว่า "ซิธ" (ลอร์ด จากสตาร์ วอร์) มาตลอดเลยล่ะครับ

555  แลบลิ้น

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #63 เมื่อ: 24 มีนาคม 2008 | 10:48:38 AM »

ผมก็เรียก ซิธ ครับ
Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #64 เมื่อ: 24 มีนาคม 2008 | 04:44:13 PM »

นั่นสิ คิดว่ามาจาก star wars เหมือนกันเลย  ยิงฟันยิ้ม

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #65 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008 | 08:16:44 PM »

ล่ามทอง
ลามตอง
แหลมทอง
ลามทอง

แล้วแต่้จะคิดครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
.. polotoon ..

« ตอบ #66 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 08:20:52 AM »

ล่ามทอง
ลามตอง
แหลมทอง
ลามทอง

อ้าว คิดว่า i am tong 3 ซะอีก

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #67 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 08:50:14 AM »

ล่ามทอง
ลามตอง
แหลมทอง
ลามทอง

ชื่อนั้นผมไม่ชอบเลยครับ เลิกใช้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #68 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 12:10:40 PM »

ล่ามทอง
ลามตอง
แหลมทอง
ลามทอง

ชื่อนั้นผมไม่ชอบเลยครับ เลิกใช้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมอ่านเป็น เอี่ยมตง นะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #69 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 02:16:20 PM »

ล่ามทอง
ลามตอง
แหลมทอง
ลามทอง

ผมอ่านเป็น เอี่ยมตง นะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม

เท่ดีครับ อีกหนึ่งทางเลือกแล้วกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #70 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 11:05:57 PM »

winston มาจากบุหรี่รสดี..ไม่ช่าย..ชื่อกลางของจอห์น เลนนอน ครับ

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers

« ตอบ #71 เมื่อ: 29 มีนาคม 2008 | 07:13:29 PM »

winston มาจากบุหรี่รสดี..ไม่ช่าย..ชื่อกลางของจอห์น เลนนอน ครับ
คิดว่า Winston Churchill ซะอีก  ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #72 เมื่อ: 01 เมษายน 2008 | 10:52:24 PM »

อ้าว เพิ่งรู้จากวินสตันนะเนี่ย ว่าจอห์นไม่สูบบุหรี่  ยิ้มกว้างๆ

Fog
Blade Runner

« ตอบ #73 เมื่อ: 12 เมษายน 2008 | 08:44:40 PM »

ขอบ้่างก็ละกันนะครับ จริงๆมีหลายชื่อตามแต่เว็บน่ะ แต่เอาหลักๆก็จะมี

Unnamed แปลชัดเจนเลยว่า ไร้นาม ซึ่งดูลึกลับดี
แต่สักพักให้หลัง ผมก้มีชื่อมาแทนคำๆนี้ ได้ว่า [-] เพราะอยากให้ดูเหมือนไม่มีตัวตนอยู่จริง...

panyarak

« ตอบ #74 เมื่อ: 13 เมษายน 2008 | 08:42:55 AM »

ขอบ้่างก็ละกันนะครับ จริงๆมีหลายชื่อตามแต่เว็บน่ะ แต่เอาหลักๆก็จะมี

Unnamed แปลชัดเจนเลยว่า ไร้นาม ซึ่งดูลึกลับดี
แต่สักพักให้หลัง ผมก้มีชื่อมาแทนคำๆนี้ ได้ว่า [-] เพราะอยากให้ดูเหมือนไม่มีตัวตนอยู่จริง...

ตอนแรกนึกว่าชื่อ Hyphen เสียอีกครับ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12
พิมพ์