เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 02:50:55 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineว่าด้วยเรื่องของโฮมเธียเตอร์
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของโฮมเธียเตอร์  (อ่าน 78792 ครั้ง)
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #60 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011 | 04:33:15 PM »

ระบบจานได้ 3 ช่องครับ
ระบบเคเบิ้ลได้ 11 ช่องครับ

เคเบิ้ล ได้ เฉพาะจังหัวดที่รองรับสายใยแก้วนำแสงครับ ผมอด

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #61 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011 | 04:39:05 PM »

จริงๆขาดอีกอย่างนึงครับ ไม่รุ้ทุกท่านรุ้จักกันรึปล่าว

มันคือ ดรีมบ็อค ครับ กล่องรับสัญญาณโทรทัศน์(เถื่อน)ที่สามารถรับได้ หลายจาน โดยเฉพาะ จาน ทุย ครบทุกช่อง + HD ด้วยครับ กล่องสามารถเสีย HDMI รับ สัญญาณ 1080i ได้แบบชัดเจนครับ  เหมาะสำหรับคอบอล พรีเมียร์ลิคส์ เด้อ

ผมก็สนใจพวกนี้เหมือนกัน พอจะอธิบายรายละเอียดคร่าวๆได้ไหมครับ
  ปัจจุบันผมใช้จานกับรีซีพเวอร์ของ PSI อยู่ครับ
Fragile

« ตอบ #62 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011 | 04:47:06 PM »

Dreambox คืออะไร
===============

Dreambox เป็นเครื่องรับสัญญาณจากดาวเทียมครับ ออกแบบโดยบริษัท dream multimedia จากเยอรมัน ดูผิวเผินแล้วเครื่องนี้ก็คือเครื่องรับดาวเทียมธรรมดา ๆ แต่เมื่อดูองค์ประกอบทาง hardware แล้วเครื่องนี้มีความสามารถเทียบเท่ากับคอมพิวเตอร์ขนาดเล็กใช้ processor ของ IBM คือ PowerPC ความเร็ว 250 MHz (350 Mips) มี Flash memory และ RAM มากกว่าเครื่องรับอื่น ๆ โดยมีที่อ่านบัตร smartcard , network interface (LAN) เพื่อต่อเข้า internet แต่ต้องใช้จอ TV แทนจอ monitor ครับ ถ้าเป็นเครื่องรุ่นใหญ่ราคาแพงสามารถที่จะติดตั้ง Harddisk เพื่อบันทึกรายการที่ชอบไว้ได้ด้วย

บางท่านสงสัยว่าทำไมเจ้าเครื่องนี้ดีกว่าเครื่องอื่น ๆ อย่างไรทำไมราคา(เครื่องแท้)จึงได้สูงนักเมื่อเทียบกับเครื่องอื่น ๆ ถ้าเป็นโปรแกรมมาตรฐานที่มาจากโรงงานเครื่อง dreambox ก็ไม่ได้ทำงานดีไปกว่าเครื่องรับธรรมดาทั่ว ๆ ไปครับ แต่ Dreambox ได้รับการออกแบบให้เป็นเครื่องรับดาวเทียมที่ใช้ระบบปฏิบัติการ(OS) เป็น Linux จึงเป็นระบบเปิด และมีกลุ่มบุคคลพัฒนาโปรแกรมให้มีความสามารถใหม่ ๆ ออกมาอย่างต่อเนื่องทำให้เครื่อง dreambox สามารถทำงานได้หลากหลายเกินกว่าที่คุณคิดว่าจะอยู่ในเครื่องรับดาวเทียมได้ ตัวอย่างความสามารถที่พบเช่น

1. CardSharing สามารถ Share smartcard ผ่าน Internet เพื่อชมรายการที่เข้ารหัสได้
2. Video streaming สามารถรับชมรายการทีวี หรือ เพลง ผ่าน Internet
3. MultiCAM รองรับ smartcard ได้หลายระบบ
4. บันทึกรายการที่รับชมลง harddisk ได้
5. web browser
6. อ่าน email ได้
8. MP3
7. Video encoding
8. Remote PC via VNC
9. Karaokae

โดยส่วนตัวแล้วผมเห็นว่า Dreambox เหมาะแก่การรับรายการแบบ CardSharing และ Video streaming แต่ Video streaming เหมาะกับผู้ที่ติดตั้ง ADSL ที่มีความเร็วสูงมาก ๆ เท่านั้นเพราะใช้ bandwidth ในการรับส่งข้อมูลสูงมาก ส่วน web browser, email และ การ encoding นั้นคงไม่ดีเท่ากับการใช้งานบน PC ครับแนะนำให้ใช้บน PC ดีกว่า อนึ่งความสามารถของ dreambox อาจมีมากกว่านี้หากมีการพัฒนา application ใหม่ ๆ ออกมา

ข้อเสียของ Dreambox คือ ผู้ใช้ควรมีความรู้บ้างเพราะต้อง update และ config โปรแกรมเอง นอกจากนี้เนื่องจากโปรแกรมที่ใช้งานเป็นโปรแกรมที่แจกกันฟรี ๆ และมีการพัฒนาอยู่เสมอดังนั้นจึงอาจมีการ Hang ของเครื่องจาก bug ของโปรแกรมได้ นอกจากนี้จากการที่ dreambox มีต้นกำเนิดจากเยอรมันจึงเป็นที่นิยมในยุโรปความรู้ที่มีการเผยแพร่ส่วนใหญ่ จึงอยู่ใน website ที่ใช้ภาษาในยุโรปเป็นหลักและโดยมากไม่ใช่ภาษาอังกฤษดังนั้นเครื่องนี้จึง ไม่เหมาะแก่ผู้ใช้งานทั่วไปที่ไม่มีความรู้และไม่อดทนที่จะศึกษาการใช้งาน ด้วยตนเอง

ผมนำมากจากคุณ P6 นะครับ ต้องขอบคุณมากนะครับ ที่ให้ความชัดเจนในเรื่องนี้นะครับ

สรุป
ถ้าท่านใดเล่นดาวเทียมเพื่อคิดจะชมอย่างเดียว ผมแนะนำใช้เครื่องอะไรก็ได้ถูกๆ นะครับ

แต่ท่านใดคิดจะเป็นเป็นงานอดิเลกผมแนะนำ Dreambox ซึ่งจริงๆแล้วผมอยากไห้ใช้ของจริง นะครับแต่ถ้าท่านไปมีสตางค์เราก้เล่นของปลอมไปก่อนก็ได้ พอรู้สึกว่าชอบก็ไปชื้อของจริงมาใช้ดีกว่านะครับ

เครติด อากู๋(เกิ้ล)

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #63 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011 | 05:08:45 PM »

ขอตอบบ้าง ผมได้เคยทดลองดูทั้งของ(แท้) ทรูวิชั่น HD และของเถื่อนพวกดรีมบ็อกซ์(มีหลายยี่ห้อหลายบริษัท)
คุณภาพของช่อง HD นั้นภาพแตกต่างกันครับ  แม้ว่าจะดูรายการเดียวกัน(ของช่องทรูวิชั่น)เพราะตัวบ็อกซ์รับสัญญาณมีคุณภาพที่ไม่เหมือนกัน
ของถูกใช่ว่าจะดีเหมือนของที่แพงกว่า  ผมไม่รู้ว่าตัวบ็อกซ์ราคาเท่าไรเฉพาะตัวบ็อกซ์รับสัญญาณ HD น่าจะราคาพันกว่าบาทหรืออาจจะต่ำกว่านั้น
ทำให้การรับสัญญาณ HDTV ไม่ดีพอเท่ากับของทรูวิชั่นที่อาจจะใช้ตัวบ็อกซ์รับสัญญาณที่มีคุณภาพดีกว่าก็ต้องจ่ายแพงกว่าเป็นเรื่องธรรมดา
เคเบิ้ลของบ้านเราโดนจานเถื่อนเล่นงานมานานแล้วตั้งแต่สมัย IBC ยุดแรกๆ ใครๆก็ชอบของถูกทั้งนั้น  ผมว่าทางทรูวิชั่นควรที่จะลดราคามาสู้
เพราะบ้านเราเคเบิ้ลระดับเดียวกับทรูวิชั่นไม่มี  สมัยก่อนยุด IBC นั้นยังมีคู่แข่ง UTV แต่รัฐบาลดันให้รวมกิจการกันได้ก็เลยเป็นการผูกขาดไร้การ
แข่งขันทำให้ผู้บริโภคไม่มีทางเลือก สมน้ำหน้าก็เลยเจอจานเถื่อนแทนเจ็บปวดกว่าอีก  ผมว่าทรูวิชั่นเอาเปรียบสมัยก่อนไม่มีโฆษณาทำให้ค่า
สมาชิกมีราคาสูงพอรัฐให้มีโฆษณาได้แทนที่จะลดราคาค่าสมาชิกแต่เปล่าเลย  อย่างนี้เอาเปรียบผู้บริโภคไหมเดี๋ยวค่อยกับมาว่าเรื่องเคเบิ้ลกันต่อ
Fragile

« ตอบ #64 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011 | 05:10:56 PM »

ขอตอบบ้าง ผมได้เคยทดลองดูทั้งของ(แท้) ทรูวิชั่น HD และของเถื่อนพวกดรีมบ็อกซ์(มีหลายยี่ห้อหลายบริษัท)
คุณภาพของช่อง HD นั้นภาพแตกต่างกันครับ  แม้ว่าจะดูรายการเดียวกัน(ของช่องทรูวิชั่น)เพราะตัวบ็อกซ์รับสัญญาณมีคุณภาพที่ไม่เหมือนกัน
ของถูกใช่ว่าจะดีเหมือนของที่แพงกว่า  ผมไม่รู้ว่าตัวบ็อกซ์ราคาเท่าไรเฉพาะตัวบ็อกซ์รับสัญญาณ HD น่าจะราคาพันกว่าบาทหรืออาจจะต่ำกว่านั้น
ทำให้การรับสัญญาณ HDTV ไม่ดีพอเท่ากับของทรูวิชั่นที่อาจจะใช้ตัวบ็อกซ์รับสัญญาณที่มีคุณภาพดีกว่าก็ต้องจ่ายแพงกว่าเป็นเรื่องธรรมดา
เคเบิ้ลของบ้านเราโดนจานเถื่อนเล่นงานมานานแล้วตั้งแต่สมัย IBC ยุดแรกๆ ใครๆก็ชอบของถูกทั้งนั้น  ผมว่าทางทรูวิชั่นควรที่จะลดราคามาสู้
เพราะบ้านเราเคเบิ้ลระดับเดียวกับทรูวิชั่นไม่มี  สมัยก่อนยุด IBC นั้นยังมีคู่แข่ง UTV แต่รัฐบาลดันให้รวมกิจการกันได้ก็เลยเป็นการผูกขาดไร้การ
แข่งขันทำให้ผู้บริโภคไม่มีทางเลือก สมน้ำหน้าก็เลยเจอจานเถื่อนแทนเจ็บปวดกว่าอีก  ผมว่าทรูวิชั่นเอาเปรียบสมัยก่อนไม่มีโฆษณาทำให้ค่า
สมาชิกมีราคาสูงพอรัฐให้มีโฆษณาได้แทนที่จะลดราคาค่าสมาชิกแต่เปล่าเลย  อย่างนี้เอาเปรียบผู้บริโภคไหมเดี๋ยวค่อยกับมาว่าเรื่องเคเบิ้ลกันต่อ

กล่อง HD แบบเปล่าๆ ราคาประมาณ 2000-5000 บาทครับแล้วแต่คุณภาพ

อั๋น501

« ตอบ #65 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 03:02:11 PM »

กล่อง HD แบบเปล่าๆ ราคาประมาณ 2000-5000 บาทครับแล้วแต่คุณภาพ

อันที่จริงแล้วผมไม่ได้สนใจพวก HDTV เหล่านี้หรอกครับ  เพราะผมไม่ได้เป็นแฟนบอล ไม่ได้เป็นแฟน AF หรือ แม้แต่ติดหนังซีรี่ส์ ฯลฯ
ก็เลยไม่ได้อยากจะดูช่อง HDTV แม้ว่าผมจะชื่นชอบการดูภาพยนต์อย่างมาก ผมก็จะดูจากบูลเรย์เลยได้คุณภาพของภาพระดับ 1080p และเสียง
เป็น DTS-HD MA แบบเต็มๆได้องค์ประกอบทุกอย่างสมบูรณ์แบบทั้งฟีเจอร์โบนัสต่างๆและหนังไม่ต้องโดนตัดทอน(เซ็นเซอร์)ด้วยอันนี้สำคัญมาก

Fragile

« ตอบ #66 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 03:09:46 PM »

สำหรับผม หนังที่ดี ไม่จำเป็นต้องกับภาพชัดๆเสียงชัดๆหรอกครับ
ผมเป็นแฟนซีรีย์และฟุตบอล ค่อนข้างเหนียวแน่น

แต่ส่วนใหญ่ก็จะได้เป้นไฟล์มาสำหรับซีรีย์

ปล.จริงๆ มันขึ้นกับอารมในการดูตอนนั้นๆด้วยครับ

อั๋น501

« ตอบ #67 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 03:28:44 PM »

มันเป็นความเคยชินครับ  สำหรับผมนั้นแต่ก่อนซื้อดีวีดีอาทิตย์หนึ่งใช้เงินหลายทั้งแผ่นก็อป แผ่นแท้โซน 1 หรือ โซน 3
เจอเป็นซื้อเก็บหมด  พอเข้าสู่โลกแห่งไฮเดฟดูทุกวันความเคยชินที่เห็นคุณภาพของภาพและเสียงที่ดีกว่าก็เลยติดตา ติดหู และติดใจ
ทุกวันนี้ดีวีดีที่เก็บอยู่ในตู้ไม่เคยเปิดดูมานานมากแล้วครับ  เป็นความชื่นชอบของแต่ละบุคคลย่อมไม่เหมือนกัน  ถ้าเล่นไฟล์หนังและไฟล์เพลง
ผมอาจจะเล่นไม่เหมือนคนอื่นอีกเพราะทุกวันนี้ถ้าเป็นพวกไฟล์หนังและคอนเสริต์ก็จะเก็บแบบ full rip อย่างเดียว
Fragile

« ตอบ #68 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 03:36:52 PM »

มันเป็นความเคยชินครับ  สำหรับผมนั้นแต่ก่อนซื้อดีวีดีอาทิตย์หนึ่งใช้เงินหลายทั้งแผ่นก็อป แผ่นแท้โซน 1 หรือ โซน 3
เจอเป็นซื้อเก็บหมด  พอเข้าสู่โลกแห่งไฮเดฟดูทุกวันความเคยชินที่เห็นคุณภาพของภาพและเสียงที่ดีกว่าก็เลยติดตา ติดหู และติดใจ
ทุกวันนี้ดีวีดีที่เก็บอยู่ในตู้ไม่เคยเปิดดูมานานมากแล้วครับ  เป็นความชื่นชอบของแต่ละบุคคลย่อมไม่เหมือนกัน  ถ้าเล่นไฟล์หนังและไฟล์เพลง
ผมอาจจะเล่นไม่เหมือนคนอื่นอีกเพราะทุกวันนี้ถ้าเป็นพวกไฟล์หนังและคอนเสริต์ก็จะเก็บแบบ full rip อย่างเดียว

เห็นด้วยครับ - -เพราะผมเกลียดการดูบอล ผ่านช่องปกติมากหลังจาได้ดู ช่อง HD
แล้วยังมีแค่ช่องเดียวอีก  เฮ้อ ทุยหนอทุย

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #69 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 04:16:01 PM »

+ 1 ครับ ของแบบนี้ ชอบใครชอบมัน + จริตใครจริตมัน + ฯลฯ นะครับ ยิ้ม
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #70 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 04:27:36 PM »

ตอนแรกตั้งใจว่าจะเก็บเฉพาะไฟล์บลูเรย์อย่างเดียว  แต่คิดไปคิดมาคงหาฮาร์ดดิสมาใส่ไม่ไหวแน่
  เลยเปลี่ยนใจเป็นเก็บบลูเรย์เฉพาะคอนเสิร์ทกับหนังเพลง ส่วนหนังประเภทอื่นจะเก็บเป็นแบบ MKV แทน  ยิ้มกว้างๆ

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #71 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 05:16:33 PM »

เห็นด้วยกับพี่อั๋นเรื่อง UBC คิดราคาแพงเกินไปครับ ที่คอนโดผมดูเคเบิลท้องถิ่นจ่ายปีละ 2,000 บาทเอง
Fragile

« ตอบ #72 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 06:54:13 PM »

ตอนแรกตั้งใจว่าจะเก็บเฉพาะไฟล์บลูเรย์อย่างเดียว  แต่คิดไปคิดมาคงหาฮาร์ดดิสมาใส่ไม่ไหวแน่
  เลยเปลี่ยนใจเป็นเก็บบลูเรย์เฉพาะคอนเสิร์ทกับหนังเพลง ส่วนหนังประเภทอื่นจะเก็บเป็นแบบ MKV แทน  ยิ้มกว้างๆ

อันนี้สำหรับผมคิดตรงข้ามนิดๆ สำหรับคอนเสิต ภาพไม่ชัดแต่เสียงครบครับ 24 บิท ทั้งหมด 2 Ch  5.1Ch  DTS Ch
หนังผมเก็บแบบไม่ฟูล ครับ ผมถอดเสียง ที่นอกเหนือ จากอังกฤษและ ไทย ออกหมด เช่นเดียวกับซับ ให้ความสำคัญกับภาพของหนังมากกว่า

อั๋น501

« ตอบ #73 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 07:12:08 PM »

อันนี้สำหรับผมคิดตรงข้ามนิดๆ สำหรับคอนเสิต ภาพไม่ชัดแต่เสียงครบครับ 24 บิท ทั้งหมด 2 Ch  5.1Ch  DTS Ch
หนังผมเก็บแบบไม่ฟูล ครับ ผมถอดเสียง ที่นอกเหนือ จากอังกฤษและ ไทย ออกหมด เช่นเดียวกับซับ ให้ความสำคัญกับภาพของหนังมากกว่า

ถ้าเป็นคอมูฟวี่เลิฟหรือมิวสิคเลิฟเวอร์จริงๆคงต้องเก็บของจริง(แผ่น)ที่สมบูรณ์ครบถ้วนเท่านั้น  แต่เนื่องจากหนัง คอนเสิร์ต หรือเพลง
มันมีมากมายเหลือเกินลำพังกำลังเงินที่ต้องซื้อเก็บทั้งหมดผมคงไม่มีปัญญาซื้อหรอกครับ  ทางเลือกที่มาเล่นไฟล์หนังหรือไฟล์เพลง
ก็น่าจะสนองตอบผมได้  แต่เนื่้องจากฟอร์แมตเป็นดิจิตอลถ้าหากเก็บไฟล์แบบ full rip ตัวเต็มการถ่ายโอนข้อมูลก็ยังคงเหมือนต้นฉบับทุกประการ
ที่จะแตกต่างกันคือตัวแผ่นที่เก็บข้อมูลและแพ็คเก็จปกใส่เท่านั้น  ส่วนที่จับต้องได้ผมไม่ต้องการอยู่แล้วเพราะผมต้องการเนื้อในที่สมบูรณ์มากกว่า
อย่างเช่นหนังก็ต้องเล่นด้วยภาพและเสียงในระดับไฮเดฟ เพลงก็ต้องว่าด้วยไฟล์เพลง (Hi-Res.)รายละเอียดสูงมาสเตอร์สตูดิโอบิทเรทสูงๆ
เพราะความบันเทิงเหล่านี้คือ "ตาดู-หูฟัง" ครับ
อั๋น501

« ตอบ #74 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 07:28:16 PM »

ครั้นหนึ่งในอดีตผมก็เป็นแบบเพื่อนๆสมาชิกท่านทั้งหลาย  ที่เก็บสะสมกับฟอร์แมตที่ตัวเองรัก แผ่นเสียง,ซีดี หรือวีดีโอเทป,ดีวีดี ฯลฯ
ความคิดเริ่มเปลี่ยนไปตามกาลเวลาชีวิตไม่รู้จะอยู่ไปได้อีกกี่ปี ลูกก็ไม่มีเมียก็ไม่ได้สนใจหรือชื่นชอบกับแผ่นเสียง,ซีดี, ดีวีดี หรือบูลเรย์ ฯลฯ
อะไรของเราอยู่แล้ว  ตายไปก็เอาไปไม่ได้เป็นภาระให้กับเมียอีกเลยไม่อยากจะเก็บฟอร์แมตอะไรที่จับต้องได้แล้ว  ผมเลยเก็บกับสิ่งที่ไร้ตัวตน
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12
พิมพ์