เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 02:29:20 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineว่าด้วยเรื่องของโฮมเธียเตอร์
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของโฮมเธียเตอร์  (อ่าน 78787 ครั้ง)
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #75 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011 | 07:49:58 PM »

- -HDD พังที นึงนำตาใหลครับ เฮ้ออ แต่ มูลค่ามันต่างกันจริงๆครับHDD ลูกนึงเก็บได้ ประมาณ 50 เรื่อง- 60 เรื่อง HDDราคาตอนนั้น 2 TB แค่ 2600 บาทเอง ส่วนแผ่น BD ในประเทศไทย 50 GB  มันล่อไปแผ่น 599 ขึ้นต่ำแล้ว มันก็เป็นทางเลือกที่ดีมากทางนึงครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #76 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 09:51:14 AM »

ตอนแรกตั้งใจว่าจะเก็บเฉพาะไฟล์บลูเรย์อย่างเดียว  แต่คิดไปคิดมาคงหาฮาร์ดดิสมาใส่ไม่ไหวแน่
  เลยเปลี่ยนใจเป็นเก็บบลูเรย์เฉพาะคอนเสิร์ทกับหนังเพลง ส่วนหนังประเภทอื่นจะเก็บเป็นแบบ MKV แทน  ยิ้มกว้างๆ

อันนี้สำหรับผมคิดตรงข้ามนิดๆ สำหรับคอนเสิต ภาพไม่ชัดแต่เสียงครบครับ 24 บิท ทั้งหมด 2 Ch  5.1Ch  DTS Ch
หนังผมเก็บแบบไม่ฟูล ครับ ผมถอดเสียง ที่นอกเหนือ จากอังกฤษและ ไทย ออกหมด เช่นเดียวกับซับ ให้ความสำคัญกับภาพของหนังมากกว่า

ที่บอกว่า ถอดซับหรือเสียงอื่นๆออกนี่เราทำเองได้หรือเปล่าครับ  เอาออกแล้วหายไปหลาย GB ไหมครับ
  หนังผมยอมรับภาพและเสียงแบบ MKV ได้ ไม่เคยดูเปรียบเทียบเรื่องเดียวกันกับบลูเรย์แต่คิดว่าภาพไม่น่าต่างกันมาก
  ส่วนคอนเสิร์ทอยากได้คุณภาพเสียงที่ดีที่สุดครับ
Fragile

« ตอบ #77 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 10:00:51 AM »

ตอนแรกตั้งใจว่าจะเก็บเฉพาะไฟล์บลูเรย์อย่างเดียว  แต่คิดไปคิดมาคงหาฮาร์ดดิสมาใส่ไม่ไหวแน่
  เลยเปลี่ยนใจเป็นเก็บบลูเรย์เฉพาะคอนเสิร์ทกับหนังเพลง ส่วนหนังประเภทอื่นจะเก็บเป็นแบบ MKV แทน  ยิ้มกว้างๆ

อันนี้สำหรับผมคิดตรงข้ามนิดๆ สำหรับคอนเสิต ภาพไม่ชัดแต่เสียงครบครับ 24 บิท ทั้งหมด 2 Ch  5.1Ch  DTS Ch
หนังผมเก็บแบบไม่ฟูล ครับ ผมถอดเสียง ที่นอกเหนือ จากอังกฤษและ ไทย ออกหมด เช่นเดียวกับซับ ให้ความสำคัญกับภาพของหนังมากกว่า

ที่บอกว่า ถอดซับหรือเสียงอื่นๆออกนี่เราทำเองได้หรือเปล่าครับ  เอาออกแล้วหายไปหลาย GB ไหมครับ
  หนังผมยอมรับภาพและเสียงแบบ MKV ได้ ไม่เคยดูเปรียบเทียบเรื่องเดียวกันกับบลูเรย์แต่คิดว่าภาพไม่น่าต่างกันมาก
  ส่วนคอนเสิร์ทอยากได้คุณภาพเสียงที่ดีที่สุดครับ

ทำได้เองครับ ขนาดจะหายไป 5-10 กิ๊กแล้วแต่จำนวนเสียงของไฟล์

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #78 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 10:03:00 AM »

ครั้นหนึ่งในอดีตผมก็เป็นแบบเพื่อนๆสมาชิกท่านทั้งหลาย  ที่เก็บสะสมกับฟอร์แมตที่ตัวเองรัก แผ่นเสียง,ซีดี หรือวีดีโอเทป,ดีวีดี ฯลฯ
ความคิดเริ่มเปลี่ยนไปตามกาลเวลาชีวิตไม่รู้จะอยู่ไปได้อีกกี่ปี ลูกก็ไม่มีเมียก็ไม่ได้สนใจหรือชื่นชอบกับแผ่นเสียง,ซีดี, ดีวีดี หรือบูลเรย์ ฯลฯ
อะไรของเราอยู่แล้ว  ตายไปก็เอาไปไม่ได้เป็นภาระให้กับเมียอีกเลยไม่อยากจะเก็บฟอร์แมตอะไรที่จับต้องได้แล้ว  ผมเลยเก็บกับสิ่งที่ไร้ตัวตน

เรียน จอมยุทธ์ไร้สำนัก

ผงฝุ่นในสายลม
ผงทรายในดวงตา
ผงม้าในสายเลือด

จาก จอมยุทธ์ไร้รัก

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #79 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 11:13:21 AM »

ครั้นหนึ่งในอดีตผมก็เป็นแบบเพื่อนๆสมาชิกท่านทั้งหลาย  ที่เก็บสะสมกับฟอร์แมตที่ตัวเองรัก แผ่นเสียง,ซีดี หรือวีดีโอเทป,ดีวีดี ฯลฯ
ความคิดเริ่มเปลี่ยนไปตามกาลเวลาชีวิตไม่รู้จะอยู่ไปได้อีกกี่ปี ลูกก็ไม่มีเมียก็ไม่ได้สนใจหรือชื่นชอบกับแผ่นเสียง,ซีดี, ดีวีดี หรือบูลเรย์ ฯลฯ
อะไรของเราอยู่แล้ว  ตายไปก็เอาไปไม่ได้เป็นภาระให้กับเมียอีกเลยไม่อยากจะเก็บฟอร์แมตอะไรที่จับต้องได้แล้ว  ผมเลยเก็บกับสิ่งที่ไร้ตัวตน

ตรงกันข้ามกับผมครับ นับวันจะเพิ่มปริมาณมากขึ้นเรื่อยๆ ทั้งแผ่น หนัง+เพลง+ หนังสือ ผมคงต้องวางแผนในระยะยาวซะแล้วสำหรับ สถานที่เก็บ+ระบบการเก็บที่ได้มาตรฐาน.....แต่คิดๆไปแล้วคงต้องยอมจนแต้มที่ เบี้ย ครับ เกิดมาเป็นมนุษย์เงินเดือนตัวเล็กๆเท่านั้นเอง ร้องไห้
อั๋น501

« ตอบ #80 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 03:26:52 PM »

ตรงกันข้ามกับผมครับ นับวันจะเพิ่มปริมาณมากขึ้นเรื่อยๆ ทั้งแผ่น หนัง+เพลง+ หนังสือ ผมคงต้องวางแผนในระยะยาวซะแล้วสำหรับ สถานที่เก็บ+ระบบการเก็บที่ได้มาตรฐาน.....แต่คิดๆไปแล้วคงต้องยอมจนแต้มที่ เบี้ย ครับ เกิดมาเป็นมนุษย์เงินเดือนตัวเล็กๆเท่านั้นเอง ร้องไห้

เป็นมนุษย์เงินเดือนดีจะตายไป  ทุกๆเดือนก็มีเงินให้ใช้  พวกที่ไม่มีเงินเดือนถึงจะลำบาก

เรียน จอมยุทธ์ไร้สำนัก

ผงฝุ่นในสายลม
ผงทรายในดวงตา
ผงม้าในสายเลือด

จาก จอมยุทธ์ไร้รัก

ถึง จอมยุทธไร้รัก

เหมือนดั่งคำสอนของ พระพุทธเจ้า ว่าไว้ "เกิดมาแต่ตัว ตายก็ไปแต่ตัว" จงอย่ายึดติดกับวัสถุ
Fragile

« ตอบ #81 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 04:10:24 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม กระทู้โฮมเทียร์เตอร์ กลายพันธุ์เป้นกระทู่ ม้า ซะแร้ววว

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #82 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 04:33:26 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม กระทู้โฮมเทียร์เตอร์ กลายพันธุ์เป้นกระทู่ ม้า ซะแร้ววว

เป็นเรื่องปกติของเวปนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #83 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 04:46:24 PM »

ถึง จอมยุทธิ์ ไร้รัก ไร้สำนัก และ น้ำเมา...

เลือกนัก มักได้แม่
เลือกแม่ มักไม่รัก
เลือกพรรค มักเล่นพวก
เลือกพวก มักว่า "กั๊ก"
เลือกรัก มักอกหัก
เลือกฟัก มักลิ้นพอง
เลือกฉลอง มักมองเบียร์
เลือกเมีย มักห้ามเหล้า !

...ตกลงชีวิตนี้ เลือกอะไรเองไม่ได้เลยครับ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #84 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 04:49:58 PM »

ถึง จอมยุทธิ์ ไร้รัก ไร้สำนัก และ น้ำเมา...

เลือกนัก มักได้แม่
เลือกแม่ มักไม่รัก
เลือกพรรค มักเล่นพวก
เลือกพวก มักว่า "กั๊ก"
เลือกรัก มักอกหัก
เลือกฟัก มักลิ้นพอง
เลือกฉลอง มักมองเบียร์
เลือกเมีย มักห้ามเหล้า !

...ตกลงชีวิตนี้ เลือกอะไรเองไม่ได้เลยครับ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้

ผมว่าพี่เลือกไปนิพพานเถอะครับ
ผมจะได้เอาเหล้าไปถวาย ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #85 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 04:52:55 PM »

ผมจะได้เอาเหล้าไปถวาย ยิงฟันยิ้ม

คุณปีศาจ(สุรา)ฯ ไปก่อนเถอะครับ ผมขอสบายๆ ก่อน  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #86 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 04:56:23 PM »

คุณปีศาจ(สุรา)ฯ ไปก่อนเถอะครับ ผมขอสบายๆ ก่อน  ยิงฟันยิ้ม
ผมหมายถึงแค่ขั้นปฏิบัติธรรมเท่านั้นนะครับ (อย่าคิดไปเลยเถิดถึงขั้นละสังขาร) ยิงฟันยิ้ม
ผมจะได้เอาเหล้าไปถวายและฝากตัวเป็นลูกศิษย์พี่ไงครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #87 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 04:58:45 PM »

ผมหมายถึงแค่ขั้นปฏิบัติธรรมเท่านั้นนะครับ (อย่าคิดไปเลยเถิดถึงขั้นละสังขาร) ยิงฟันยิ้ม
ผมจะได้เอาเหล้าไปถวายและฝากตัวเป็นลูกศิษย์พี่ไงครับ ยิ้มกว้างๆ

งั้นวันศุกร์นี้มาคุยรายละเอียดกันดีกว่า แล้วก็ถือว่าฉลองวันเกิด ท่านปีศาจฯ ย้อนหลังไปด้วย เพราะเห็นว่าได้คิดที่จะ
มาเจอกันอยู่แล้วก่อนที่่จะมีการอพยพหนีน้ำกันถ้วนหน้า  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #88 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 05:02:02 PM »

งั้นวันศุกร์นี้มาคุยรายละเอียดกันดีกว่า แล้วก็ถือว่าฉลองวันเกิด ท่านปีศาจฯ ย้อนหลังไปด้วย เพราะเห็นว่าได้คิดที่จะ
มาเจอกันอยู่แล้วก่อนที่่จะมีการอพยพหนีน้ำกันถ้วนหน้า  ยิ้มกว้างๆ
ตายละวา... กระทู้นี้ จากเรื่องม้ากลายไปเป็นเรื่องนัดกินเหล้ากันซะแล้ว ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #89 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 08:26:38 PM »

เจ้าของทู้ มีงอน
แอบไปซัดเหล้าซะแล้วครับ
สรุปว่า วันที่ลงด้วย สระ"อุ"
เสร็จท่านโป่งหมดแล้ว

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 12
พิมพ์