เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 01:53:34 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineว่าด้วยเรื่องของโฮมเธียเตอร์
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของโฮมเธียเตอร์  (อ่าน 78779 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #105 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 10:50:44 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับ ของผมแบบพอเพียง-นกน้อยสร้างรังแต่พอตัว ครับ

ทีวี LCD  32 นิ้ว  panasonic  รุ่น TH - L 32 U20T
เครื่องเล่นแผ่นดิสก์ Blu-ray samsung รุ่น BD-C 5500
เครื่องเสียง(ใช้งานมา 20 ปี แล้วเสียงยังกระหึ่มอยู่ ) JVC (เมดอินเจแปน) compact component system รุ่น CA-MXS 2 BK 
กำลังขยาย 400 วัตต์(P.M.P.O)   ลำโพง ระบบ BASS REFLEX

ขอถามผู้รู้นะครับว่า  กำลังขยาย 400 วัตต์(P.M.P.O.) และ ลำโพง ระบบ BASS REFLEX คืออะไรครับ  ขอความกรุณาอธิบายละเอียดหน่อยนะครับ เพราะผมไม่มีความรู้พื้นฐานเรื่องพวกนี้เลยครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม

ผมจะขออธิบายความอย่างง่ายๆเอาพอเข้าใจ  p.m.p.o.( peak music power output) เป็นหน่วยวัดกำลังวัตต์ของเพาเวอร์แอมป์เป็นกำลังวัตต์สวิง
ชั่วคราวไม่ถือว่าเป็นหน่วยวัดมาตรฐานที่ใช้อ้างอิงครับ   RMS(root mean square) อันนี้เป็นหน่วยวัดเป็นกำลังวัต์ต่อเนื่องใช้เป็นหน่วยวัดมาตรฐานของวงการเครื่องเสียงครับ  ค่าวัดกำลังวัตต์จะแตกต่างกันมากมีสูตรคิดทางวิชาการ  น่าพูดอย่างง่ายๆวัตต์ที่บอกมาเป็นหน่วย P.M.P.O.จะดูตัว
เลขกำลังเหมือนมากมายอย่างเครื่องของเฮียบอกกำลังไว้ 400 วัตต์ P.M.P.O.อาจจะเทียบเท่ากำลัง 20 วัตต์ RMS เครื่องเสียงยี่ห้อใดบอกกำลังวัตต์
ที่เป็นหน่วยวัด P.M.P.O. ให้รู้ไว้เลยว่ากำลังบอกวัตต์หลอกๆ
ขอบคุณครับ หมายความว่า ถ้าหากเครื่อง เจวีซี นี้เสีย แล้วผมจะซื้อเครื่องใหม่ ผมจะต้องตั้งโจทย์ถามผู้ขายว่า หน่วยวัตต์เป็น RMS หรือไม่ พร้อมขอดูเอกสารหลักฐานด้วยใช่ไหมครับ  และ  ถ้าหากจำนวนวัตต์สูงๆ ราคาก็จะยิ่งสูงใช่ไหมครับ  เช่นจำนวนวัตต์ 40 วัตต์RMS ราคาก็จะสูงกว่า 20 วัตต์RMS 

เรื่องเครื่องเสียงกับกำลังวัตต์นั้นอธิบายยากอยู่เหมือนกัน  กำลังวัตต์เพาเวอร์แอมป์(ไม่ใช่วัตต์กินไฟ)จะเอากำลังวัตต์มาวัดกับราคาไม่ได้ครับ
เครื่องเสียงบางยี่ห้อออกแบบวงจรคลาสเอใช้อุปกรณ์เกรดดีๆอาจจะมีกำลัังแค่ 20 วัตต์แต่มีราคามากกว่าอีกยี่ห้อที่มีกำลัง 100 วัตต์ก็ได้ครับ
เครื่องเสียงไม่สามารถวัดด้วยกำลังวัตต์หรือราคาได้มีตัวแปรมากมาย  ถ้าอธิบายจะยาวเอาไว้ค่อยๆถามมาเป็นประเด็นๆไป  บอกกันก่อน
ผมก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรพอรู้บ้างนิดๆหน่อยๆอะไรรู้ก็จะตอบคำถามให้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #106 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 11:02:25 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับ ของผมแบบพอเพียง-นกน้อยสร้างรังแต่พอตัว ครับ

ทีวี LCD  32 นิ้ว  panasonic  รุ่น TH - L 32 U20T
เครื่องเล่นแผ่นดิสก์ Blu-ray samsung รุ่น BD-C 5500
เครื่องเสียง(ใช้งานมา 20 ปี แล้วเสียงยังกระหึ่มอยู่ ) JVC (เมดอินเจแปน) compact component system รุ่น CA-MXS 2 BK 
กำลังขยาย 400 วัตต์(P.M.P.O)   ลำโพง ระบบ BASS REFLEX

ขอถามผู้รู้นะครับว่า  กำลังขยาย 400 วัตต์(P.M.P.O.) และ ลำโพง ระบบ BASS REFLEX คืออะไรครับ  ขอความกรุณาอธิบายละเอียดหน่อยนะครับ เพราะผมไม่มีความรู้พื้นฐานเรื่องพวกนี้เลยครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม

ผมจะขออธิบายความอย่างง่ายๆเอาพอเข้าใจ  p.m.p.o.( peak music power output) เป็นหน่วยวัดกำลังวัตต์ของเพาเวอร์แอมป์เป็นกำลังวัตต์สวิง
ชั่วคราวไม่ถือว่าเป็นหน่วยวัดมาตรฐานที่ใช้อ้างอิงครับ   RMS(root mean square) อันนี้เป็นหน่วยวัดเป็นกำลังวัต์ต่อเนื่องใช้เป็นหน่วยวัดมาตรฐานของวงการเครื่องเสียงครับ  ค่าวัดกำลังวัตต์จะแตกต่างกันมากมีสูตรคิดทางวิชาการ  น่าพูดอย่างง่ายๆวัตต์ที่บอกมาเป็นหน่วย P.M.P.O.จะดูตัว
เลขกำลังเหมือนมากมายอย่างเครื่องของเฮียบอกกำลังไว้ 400 วัตต์ P.M.P.O.อาจจะเทียบเท่ากำลัง 20 วัตต์ RMS เครื่องเสียงยี่ห้อใดบอกกำลังวัตต์
ที่เป็นหน่วยวัด P.M.P.O. ให้รู้ไว้เลยว่ากำลังบอกวัตต์หลอกๆ
ขอบคุณครับ หมายความว่า ถ้าหากเครื่อง เจวีซี นี้เสีย แล้วผมจะซื้อเครื่องใหม่ ผมจะต้องตั้งโจทย์ถามผู้ขายว่า หน่วยวัตต์เป็น RMS หรือไม่ พร้อมขอดูเอกสารหลักฐานด้วยใช่ไหมครับ  และ  ถ้าหากจำนวนวัตต์สูงๆ ราคาก็จะยิ่งสูงใช่ไหมครับ  เช่นจำนวนวัตต์ 40 วัตต์RMS ราคาก็จะสูงกว่า 20 วัตต์RMS 

ผมขอถามเฮียสมบุญฯหน่อย  ต้องรอให้เครื่อง JVC เสียก่อนหรือครับถึงจะซื้อเครื่องใหม่หากว่าอีก 10 ปีเครื่องยังไม่เสีย
ก็ยังคงไม่เปลี่ยนเครื่องใหม่เช่นเดิมใช่ไหมครับ  (ใช้งานแบบตู้เย็นหรือปั๊มน้ำ)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #107 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 11:05:54 AM »

ถ้าอย่างนั้น ในเบื้องต้น อาจจะต้องเลือกที่ยี่ห้อ เช่นยี่ห้อ ไพโอเนียร์ หรือ โซนี่  พอได้ใช่ไหมครับ ยิ้ม

« ตอบ #108 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 11:18:46 AM »

ผมขอถามเฮียสมบุญฯหน่อย  ต้องรอให้เครื่อง JVC เสียก่อนหรือครับถึงจะซื้อเครื่องใหม่หากว่าอีก 10 ปีเครื่องยังไม่เสีย
ก็ยังคงไม่เปลี่ยนเครื่องใหม่เช่นเดิมใช่ไหมครับ  (ใช้งานแบบตู้เย็นหรือปั๊มน้ำ)
ใช่ครับ แต่ว่าล่าสุดเมื่อประมาณ 2 ปี ที่แล้วซ่อมเปลี่ยน ไอซี ต่างๆ (ผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร) และช่องเล่นแผ่นซีดี เสียใช้ไม่ได้แล้ว คือ กดปุ่มแล้วถาดก็เลื่อนออกมาแต่เมื่อใส่แผ่นเข้าไปแล้วกดปุ่มเล่นมันก็ไม่เล่น (เมื่อ 2 ปี ก่อนช่างแถวบ้านบอกว่าซ่อมไม่คุ้มและต้องให้ผมยกไปที่ร้านอมร เพราะฝีมือมาตรฐานกว่าแต่ค่าซ่อมจะแพงหน่อย ผมมาคิดดูแล้วก็เลยตัดสินใจไม่ซ่อม) และช่องเทปคาสเส็ต 2 ช่องก็เล่นไม่ค่อยได้แล้ว และผมก็ไม่ได้ใช้เทปคาสเส็ตในการฟังเพลงนานแล้ว แต่ที่ดีอยู่คือช่องฟังวิทยุ แต่ก็ไม่ได้ใช้เลย ขณะนี้ก็เลยใช้อย่างเดียวคือ ต่อสายออดิโอ เข้ากับเครื่องเล่นบลูเรย์ อาศัยฟังเสียงกระหึ่มอย่างเดียว สรุปโดยรวมก็คือ ถ้าหากระบบเสียงที่ต่อเข้ากับเครื่องบลูเรย์เสียเมื่อไร ก็คงจะไม่ซ่อมแล้ว แต่ก็คงไม่ขายทิ้งจะเก็บเอาไว้ก่อน เพราะวิทยุอาจจะฟังได้ (หรือเปล่าไม่ทราบ ) แต่ถ้าสามารถ แลกเปลี่ยน(เทิร์น)กับเครื่องที่จะซื้อใหม่ได้ ก็จะแลกครับเพราะจะได้ประหยัดเงินลง.....แต่ก็อีกนั่นแหละ ยังรู้สึกเสียดายอยู่เพราะมันอยู่รับใช้เรามานานตั้ง 20 ปี (อยู่กับพี่ชายผมมา 15 ปีระหว่างอยู่กับพี่ชายผมก็เห็นมาตลอดและบางครั้งก็ได้เปิดฟังด้วย  + อยู่กับผมมา 5 ปี ) ยิ้ม
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #109 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 11:21:12 AM »

ถ้าอย่างนั้น ในเบื้องต้น อาจจะต้องเลือกที่ยี่ห้อ เช่นยี่ห้อ ไพโอเนียร์ หรือ โซนี่  พอได้ใช่ไหมครับ ยิ้ม

ถ้าซื้อใหม่ คุณสมบุญจะเล่นเครื่องเสียงสเตอริโอแบบเดิม ลำโพง 2 ตัว
  หรือจะเปลี่ยนมาเล่นระบบโฮมเธียร์เตอร์ ลำโพง 6 ตัวครับ

« ตอบ #110 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 12:08:28 PM »

ถ้าอย่างนั้น ในเบื้องต้น อาจจะต้องเลือกที่ยี่ห้อ เช่นยี่ห้อ ไพโอเนียร์ หรือ โซนี่  พอได้ใช่ไหมครับ ยิ้ม

ถ้าซื้อใหม่ คุณสมบุญจะเล่นเครื่องเสียงสเตอริโอแบบเดิม ลำโพง 2 ตัว
  หรือจะเปลี่ยนมาเล่นระบบโฮมเธียร์เตอร์ ลำโพง 6 ตัวครับ
แน่นอนครับ ต้องระบบโฮมฯ อยู่แล้ว เพราะผมเชื่อว่าระบบเสียงต้องสมบูรณ์แบบกว่าแน่นอน เพราะเขาผลิตมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ...แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้นะครับ รอ เจวีซี เสียจริงๆเสียก่อน ขณะนี้เสียงยังกระหึ่มเป็นที่พออกพอใจอยู่ครับ ขณะนี้ถือว่าอยู่ในขั้นตอนศึกษาหาข้อมูลความรู้ไปเรื่อยๆก่อนครับ ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #111 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 01:06:58 PM »

แน่นอนครับ ต้องระบบโฮมฯ อยู่แล้ว เพราะผมเชื่อว่าระบบเสียงต้องสมบูรณ์แบบกว่าแน่นอน เพราะเขาผลิตมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ...แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้นะครับ รอ เจวีซี เสียจริงๆเสียก่อน ขณะนี้เสียงยังกระหึ่มเป็นที่พออกพอใจอยู่ครับ ขณะนี้ถือว่าอยู่ในขั้นตอนศึกษาหาข้อมูลความรู้ไปเรื่อยๆก่อนครับ ยิ้ม

แสดงว่าเครื่อง JVC  ใกล้หมดสภาพเพราะแทบจะเล่นอะไรไม่ได้แล้ว  เหลือใช้่แค่ภาคขยายอย่างเดียว  นับว่าคุ้มค่ามากที่ใช้งานมาร่วม 20ปี
ผมว่าสมควรแก่เวลาปลดระวางได้แล้ว เฮียสมบุญฯหาเล่นชุดโฮมเธียเตอร์น่าจะเหมาะกับชีวิตการดูหนังของเฮีย  วันข้างหน้าหากมีงบค่อยเปลี่ยนทีวี
ให้ขนาดใหญ่ขึ้นกว่านี้ (50นิ้วขึ้นไป)

« ตอบ #112 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 01:23:32 PM »

ขอขอบคุณในคำแนะนำครับ ....แน่นอนครับ สิ่งต่างๆที่มีอยู่ในวันนี้ ยังมิใช่ที่สุดของชีวิตการดูหนัง ของผมแน่นอนครับ อนาคตยังอีกยาวไกล การเปลี่ยนแปลงเป็นนิรันดร์อยู่แล้วครับ...ใครจะรู้วันหนึ่งข้างหน้าผมอาจจะมีกำลังเล่นชุดโฮมเธียเตอร์ระดับไฮเอนด์สุดยอดก็ได้...ว่าแล้วก็รอลุ้นบ่ายสามวันนี้ดีกว่าครับ(สลากออมสิน) ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #113 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 04:16:45 PM »

ขอขอบคุณในคำแนะนำครับ ....แน่นอนครับ สิ่งต่างๆที่มีอยู่ในวันนี้ ยังมิใช่ที่สุดของชีวิตการดูหนัง ของผมแน่นอนครับ อนาคตยังอีกยาวไกล การเปลี่ยนแปลงเป็นนิรันดร์อยู่แล้วครับ...ใครจะรู้วันหนึ่งข้างหน้าผมอาจจะมีกำลังเล่นชุดโฮมเธียเตอร์ระดับไฮเอนด์สุดยอดก็ได้...ว่าแล้วก็รอลุ้นบ่ายสามวันนี้ดีกว่าครับ(สลากออมสิน) ยิงฟันยิ้ม

เหมือนผมเลยกำลังรอลุ้นว่าจะได้เปลี่ยนชุดโฮมเธียเตอร์ใหม่บ้าง  บ่ายนี้รู้กัน (สลากกินแล้วไม่แบ่งของรัฐบาล)

« ตอบ #114 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 08:35:36 PM »

ของผมลืมอีกรายการครับ = เครื่องเล่นดีวีดีพกพา ขนาดหน้าจอ 7 นิ้ว ยี่ห้อ AJ เอาไว้นั่งดูบนรถไฟครับ ยิ้มกว้างๆ
                                  = ถ้าวันไหนต้องดูหนังที่เป็น แผ่นซีดี ก็จะดูกับเครื่องเล่นดีวีดี AJ และทีวีซัมซุงจอแก้ว 29 นิ้ว ครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2011 | 02:42:22 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #115 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011 | 08:50:05 PM »

TV: LG  14" CRT  รุ่น Clasica Serie 1
ลำโพง 2.1 ยี่ห้อ SAAG
HD Player: Playon! HD
HDD  500GB  2.5" WD

จอ14นิ้ว ท่าทางจะแพง เพราะหายากครับ

เธียเตอร์ ในความฝันของผม
ต้อง จอใหญ่ๆ แปะฝาบ้าน
เสียงกระหึ่มๆ
ที่นั่งนิ่มๆ นุ่มๆ กว้างขวาง กลิ่นหอมๆ
มีข้าวโพดคั่ว เสิร์ฟพร้อมโค้กเย็นๆ

พูดแล้ว ชักคิดถึงห้องนี้ซะแล้ว.. (ฝันๆ)

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #116 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 08:45:50 AM »

กลับมาแล้วครับ...

ไปเที่ยวหัวหินกับบริษัทเมื่อวันศุกร์ที่ 16 ธ.ค. ที่ผ่านมา ภรรยาของผมโชคดี ได้รับรางวัลจับสลากเป็นทีวีจอ LCD ขนาด 32 นิ้วของโตชิบา รุ่น Regza 32PB10T ผมลองเทสต์ดูกับแผ่น DVD คอนเสิร์ต Mike Oldfield Tubular Bells II (สำเนา) แล้ว รู้สึกว่าเห็นภาพสีสวยอย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อนเลยครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #117 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 08:47:47 AM »

ไปเที่ยวหัวหินกับบริษัทเมื่อวันศุกร์ที่ 16 ธ.ค. ที่ผ่านมา ภรรยาของผมโชคดี ได้รับรางวัลจับสลากเป็นทีวีจอ LCD ขนาด 32 นิ้วของโตชิบา รุ่น Regza 32PB10T ผมลองเทสต์ดูกับแผ่น DVD คอนเสิร์ต Mike Oldfield Tubular Bells II (สำเนา) แล้ว รู้สึกว่าเห็นภาพสีสวยอย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อนเลยครับ ยิ้มกว้างๆ

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #118 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 09:00:28 AM »

ขอแสดงความยินดีกับผู้โชคดี นี่เป็นเพราะมีเมียดีถึงได้ดูทีวีเครื่องใหม่  พีปีศาจฯดูแค่ดีวีดี(สำเนา)ยังรู้สึกได้ถึงความแตกต่าง
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #119 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 09:20:05 AM »

ยินดีด้วยครับ ท่านปีศาจ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 12
พิมพ์