เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

21 พฤษภาคม 2024 | 04:27:18 AM
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Prog Albums You Must Listen!  (อ่าน 9260 ครั้ง)
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2007 | 08:22:23 PM »

King Crimson - Eyes Wide Open
ชอบมากๆชุดนี้ เป็นคอนเสิรต
Mago De Oz อัลบัมไหนก็ได้ เพลงมันมาก เพื่อนที่อังกฤษแนะนำมา

Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2007 | 01:28:36 AM »

ิสำหรับผมคงไม่มีครับ  ผมไม่ชอบบังคับคนฟังเพลงที่ตัวเองชอบ อย่างมากก็แค่บอกว่าเราชอบวงนั้นอัลบัิื่้ีั็ํฺ์๋๊ี้ิื่มไหนถ้าลองฟังสนใจแล้วชอบก็ลองมาคุยกัน  แต่ถ้าให้ผมมานัี่งสะกดจิต...ผมไม่ทำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม 2007 | 01:48:59 AM โดย V » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2007 | 07:57:03 AM »

ิสำหรับผมคงไม่มีครับ  ผมไม่ชอบบังคับคนฟังเพลงที่ตัวเองชอบ อย่างมากก็แค่บอกว่าเราชอบวงนั้นอัลบัิื่้ีั็ํฺ์๋๊ี้ิื่มไหนถ้าลองฟังสนใจแล้วชอบก็ลองมาคุยกัน  แต่ถ้าให้ผมมานัี่งสะกดจิต...ผมไม่ทำ
คุณ v พิมพ์ไทยได้แล้วหรือครับ?
.. polotoon ..

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2007 | 09:31:09 AM »

คุณ v พิมพ์ไทยได้แล้วหรือครับ?
โอ น่ายินดีครับ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2007 | 10:19:34 AM »

โอ น่ายินดีครับ

ถือเป็นของขวัญปีใหม่สำหรับชาว thaiprog จริงๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #20 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 04:12:10 PM »

ส่วนผมขอเลือกวงนอกความสนใจของพี่ๆน้องๆละกันนะครับ
1. The Flower Kings - Back in the World of Adventures (วงนี้ไม่มีหนักะโหลกนะครับ เน้นจังหวะจะโคน เมโลดี้สวย พร้อมเสียงแหบนุ่มของน้ารอนครับ) ขอแนะนำอัลบั้มเดียวก่อนเพราะเพิ่งเริ่มฟัง หาแนวร่วมว่างั้น งานนี่มาบล็อคเดียวกับ Transatlantic เลยครับ แต่งานเค้าดีจริง เดี๋ยวจะเข้ามาแนะนำ หรือรีวิวให้ฟังนะครับ
2. Symphony X - V: The New Mythology Suite, The Odyssey, Paradise Lost หนักนิด แต่ถ้าใจกว้างหน่อยๆ จะรู้ว่าเค้าเล่นทำนองสวยงามออกแนวนีโอ-พร็อก-คลาสิก-เมทัล ประมาณการรวมร่างของอิงเว่กับดรีมเธียเตอร์ ถนัดนักกับการวางคอนเซปต์อลังการ นิยายปรัมปรา เทวทูต ภูติผีปิศาจ นรก-สวรรค์ ประมาณว่าแฮรี่ พ็อตเตอร์ปะทะลอร์ดออฟเดอะริงกับไพเรทออฟดิแคริปเบี้ยน ฝีมือนั้นระดับเซียน (ไม่อยากโม้ให้เสียเวลามาก ลองฟังดูแล้วจะรู้) เสียอย่างเดียวยังไม่ดังในบ้านเรา ก็เลยไม่ค่อยมีซีดี ดีวีดีให้สะสม
มีช่วงนึงผมถึงกับปันใจออกห่างดรีม มาขลุกกับวงนี้ไปพักใหญ่
3. Transatlantic - ไม่บรรยายมากฟังทุกชุดเถอะครับ เพราะมันมีแค่ 2 ชุดก่อนแตกวงเท่านั้นเอง

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008 | 08:39:59 PM »

มาแปะเพิ่มเล่นๆครับ (ผมคิดว่ากระทู้นี้มีประโยชน์มากสำหรับนักฟังสายเลือดใหม่ๆครับ ไม่ควรปล่อยให้ถูกลืมไปเลย)

Tai Phong - s/t

ซิมโฟนิคพร๊อกเลือดฝรั่งเศส/เวียดนามที่เล่นดนตรีได้งดงามและไพเราะโคตรๆ ดนตรีไม่โฉ่งฉ่างจนน่ารำคาญ ฟังไม่ยากเลยครับ เสียงร้องประสานก็เสนาะหู ก็ถือเป็นอีกวงที่ถูกลืมไปอย่างน่าเสียดายจริงๆครับ

RAK - Lepidoptera

วงนี้เป็นวงซิมโฟนิคพร๊อกรุ่นใหม่เอี่ยมอ่องที่เล่นดนตรีโปรเกรสสีฟร๊อคเน้นคีย์บอร์ดได้สะใจชาวพร๊อกเป็นยิ่งนัก (มือคีย์บอร์ด Marc Grassi Rak เป็นหัีวหน้าวงครับ) ซึ่งอิทธิพลหลักๆก็จะเป็นวงใหนไปไม่ได้เลยนอกจาก ELP ซึ่งทางวงได้นำซาวนด์แบบนั้นมาปรับให้ถูกหูคนรุ่นใหม่มากขึ้นโดยไม่เสียรากเหง้าของตัวเองไปครับ (เพิ่มเสียงกีตาร์เข้ามาด้วยและมีจังหวะจะโคนแบบ Neo-Prog) โดยเพลงในอัลบั้มนี้จะไม่ยาวมากนักแต่จะต่อเนื่องกันหมด ทำมห้เพลงในชุดนี้มีถึง 20 เพลงด้วยกันครับ (ชุดนี้ได้คะแนนจาก Progarchives ถึง 4.93 คะแนนเลยทีเดียว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2008 | 08:43:54 PM โดย Lilium † The Disemboweler™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
modernaid
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008 | 10:45:41 PM »

Between Burried and me ,  Progress the hero ไม่รู้ว่าจัดอยู่ใน prog ได้หรือเปล่านะครับแต่ดุเดือดสับซ้อนและมีพลังครับ
ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2008 | 08:17:24 PM »

Between Burried and me ,  Progress the hero ไม่รู้ว่าจัดอยู่ใน prog ได้หรือเปล่านะครับแต่ดุเดือดสับซ้อนและมีพลังครับ

Protest the Hero หรือเปล่า เห็นมีใน Progarchives ครับ แต่ผมยังไม่เคยฟัง

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
หน้า: 1 [2]
พิมพ์