เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 10:51:29 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameเปิดใจ วิฑูรย์ วทัญญู
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 16
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดใจ วิฑูรย์ วทัญญู  (อ่าน 119800 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 06:22:48 AM »

จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่า นอกจาก Hoedown โดย ELP แล้ว น้าวิฑูรย์ฯ เคยนำเพลงนี้แบบบรรเลงโดยออเคสตราวงใหญ่มาเปิดด้วย พี่แจ็คเคยได้ยินมั้ยครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 08:36:24 AM »

จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่า นอกจาก Hoedown โดย ELP แล้ว น้าวิฑูรย์ฯ เคยนำเพลงนี้แบบบรรเลงโดยออเคสตราวงใหญ่มาเปิดด้วย พี่แจ็คเคยได้ยินมั้ยครับ
น้องปีศาจฯเคยได้ยินจิงเกิ้ลเปิดรายการที่เป็นเพลง Hoedown บรรเลงโดยออร์เคสตร้าวงใหญ่มาแล้ว แต่เป็นช่วงที่จัดโดยคุณสุทธิณาดา โลกวัฒน์ เวลา 16.00 น. เป็นต้นไปจนถึงก่อนสามทุ่มครับ ตอนนั้นยังนุ่งกางเกงขาสั้นเรียนหนังสือ พอกลับมาถึงบ้านก็ต้องรี่เข้าหาวิทยุหมุนไปที่คลื่น ททท. 99 เมกะเฮิร์ตสทุกวันเลยครับ
panyarak

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 08:43:50 AM »

น้องปีศาจฯเคยได้ยินจิงเกิ้ลเปิดรายการที่เป็นเพลง Hoedown บรรเลงโดยออร์เคสตร้าวงใหญ่มาแล้ว แต่เป็นช่วงที่จัดโดยคุณสุทธิณาดา โลกวัฒน์ เวลา 16.00 น. เป็นต้นไปจนถึงก่อนสามทุ่มครับ ตอนนั้นยังนุ่งกางเกงขาสั้นเรียนหนังสือ พอกลับมาถึงบ้านก็ต้องรี่เข้าหาวิทยุหมุนไปที่คลื่น ททท. 99 เมกะเฮิร์ตสทุกวันเลยครับ

ผมคงฟังจากรายการที่ว่าแน่ๆ คุณสุทธิณาดาฯ เป็นอะไรกับน้าวิฑูรย์ฯ รึเปล่าครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 08:51:45 AM »

คนสัมภาษณ์นี่ใครครับ
ถ้าอายุห่างกันมากๆ คงซักถามกันไม่ละเอียด

ผมจำได้เรื่องได้ 2-3 มุกครับ
ตอนนั้นเพลง Lyin' eye ของ "พญาอินทรี" the eagles กำลังดังมากในเมืองไทย
รายการ I.S. song hit ของน้าเล็ก ก็เปิดครับ
แต่เปิดยาวกว่าชาวบ้าน
ในขณะที่ รายการอื่น เขาเปิดเพลงนี้ แค่ 3 นาทีกว่าๆ ก็จบแล้ว
สาเหตุ ก็คือ รายการอื่น เขาสั่งแผ่นซิงเกิ้ล มาเปิดครับ
แต่น้าเล็ก แกสั่งอัลบั้ม มาบริการอัดเทป
เวลาเปิดเพลง แกก็จะเปิดจากแผ่น ที่เล่นกันยาวเหยียด 5-6 นาที มั้งครับ
แต่พูดออกไมค์ว่า
"รายการนี้ เล่นเพลงเต็ม ไม่ใช่เพลงตัด เพลงของเรา ยาวกว่าเจ้าอื่น"
ฮา
(ผมก็ต้องไปอัดเทปที่ ออฟฟิตแกอยู่ เชิงสะพานซังฮี้ บางพลัด)

ส่วนรายการ ท็อป ทีน ทาเล้นท์ - เฮฟวี่ยามบ่าย
น้าแกจะโปรโมทเพลง วงเนื้อกับหนัง-Flesh and Skin

แต่ก่อนหน้านั้น น้าวิฑูรย์ แกจัดสดนะครับ
วันไหน แกจะแอบแว่บออกนอกห้องส่ง ไปทำอะไรสักอย่าง
วันนั้น เราจะได้ฟัง Get ready ของวง Rare Earth ล่ะ
เพราะยาวๆๆๆๆ ฟังแบบไม่มีโฆษณากันเลย (ซึ่งปรกติก็ไม่มีอยู่แล้วแหละ) ที่มีอาทิเช่น
- ทรงสมัย สี่แยกวัดตึก -
- ลื่นเหลือล้น ทนเหลือหลาย น้ำมันเครื่องเวลลอย - สปอนเซอร์เจ้านี้ อยู่ทนที่สุด
ผมเคยส่งจดหมายไปขอแผ่นเสียง เดอะฟ็อกซ์  เชื่อไหมครับ ผมได้ไปรษณีย์เท่ากล่องแม่โขง ใส่น้ามันเครื่องเวลลอย มาด้วย 1 กระป๋อง สุดยอดจริงๆครับน้า..)

ผมว่าช่วงที่คุณวิฑูรย์แกโปรโมทวงเนื้อกับหนัง Flesh and Skin นั้น นอกจากจะจัดที่ ททท. 99.0 เมกะเฮิร์ตสจนถึงห้าทุ่มแล้ว แกยังจัดที่คลื่น สทร.2 FM 93.0 MHz เวลาเที่ยงคืนถึงตีสองอีกด้วย (สงสัยจังว่าแกวิ่งรอกจัดรายการได้อย่างไรในสมัยนั้น เพราะสถานีวิทยุทั้งสองแห่งก็อยู่ไม่ใกล้กันเลย แต่จับไต๋ได้ในตอนหลังว่าแกจัดรายการแห้ง) ซึ่งที่คลื่นนี้แกจะเน้นโปรโมทเพลงของวงเนื้อกับหนังเป็นพิเศษ ช่วงหลัง ๆ ที่เป็นขาลง ไม่ค่อยมีการจัดรายการสดหรอกครับ มีแต่เปิดเพลงที่บันทึกเสียงพูดบอกชื่อเพลงไว้ล่วงหน้าแล้ว สลับกับโฆษณาซ้ำ ๆ เป็นช่วง ๆ นาน ๆ ครั้งคุณวิฑูรย์จึงจะมาจัดรายการสดสักที (ช่วงประมาณสามทุ่ม) บางทีก็มีการจับรางวัลแจกพวงกุญแจ Top Teen Talent ด้วย

ท่านผีฯตกโฆษณาประจำรายการชิ้นนี้ไป แต่ผมคิดว่าน่าจะยังจำได้

"ไฟฟ้ารั่ว ไฟฟ้าดูด อันตรายถึงชีวิต... F & G" แล้วปิดท้ายสปอตโฆษณาด้วยเพลงของวง AC/DC ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2010 | 09:11:24 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 08:57:27 AM »

ผมคงฟังจากรายการที่ว่าแน่ๆ คุณสุทธิณาดาฯ เป็นอะไรกับน้าวิฑูรย์ฯ รึเปล่าครับ
ฟังรายการตอนนั้น อยากจะเดาว่าเป็นแฟนกันครับ เพราะอ่านข่าวซุบซิบเจอทำนองว่า วิฑูรย์ไปปรากฏตัวที่ไหนต้องมีสุทธิณาดาไปเป็นเงาตามตัวที่นั่น แต่จะจริงเท็จประการใด ข่าวสารสมัยนั้นไม่ลึกและเร็วเท่ายุคนี้ครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 09:05:12 AM »

อิจฉาทำไม
วันนึง ได้ฟังเพลงที่เราชอบ (ร็อค) แค่ ชั่วโมงเดียวเองจ้าคุณโอเจ้าขา
รออีกที ตอนดึกๆครับ ซัก สี่-ห้าทุ่มมั๊ง (ชักเลือนๆ)

น้าฑูรย์ แกชอบ จอนนี่ วินเทอร์ครับ เปิดทุกวัน
ปรกติแกจะเปิดแต่ ฮาร์ดร็อค กับ เฮฟวี่ นะครับ
แต่ถ้าโชคดี บางวัน ครึ้มอกครึ้มใจ
น้าแกก็โปรเกรสซีฟ ร็อค นะเฟ้ย..
อ่ะฮ่า ไม่ใช่ขี้ๆ นา ตกใจ

แต่ไม่ใช่อะไรครับ เพลงไตเติ้ลรายการของน้าเขาแหละ
คงขี้เกียจเปลี่ยนแผ่น เลยเปิดต่อไปจนจบเพลง ไปซะเลย ไหนๆ ก็พลาดยาวไปแล้วนี่  ยิ้มกว้างๆ

อ้อ.. เพลงไตเติ้ลรายการที่ว่า ก็คือโคตรโปรเกรสซีฟเพลงนี้ไงครับ  เจ๋ง
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=N0FuFfcCZiE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=N0FuFfcCZiE</a>

ท่านผีฯเคยได้ยินรายการนี้เปิดเพลง The Gates of Delirium จากอัลบั้ม Yesshows และเพลง And You And I จากอัลบั้ม Yessongs แบบเต็ม ๆ โดยไม่มีโฆษณาคั่นไหมครับ?

บางครั้งก็เปิดเพลง Jonathan ตามด้วย Hard-Hearted Woman และ One Night จากชุด Live Tapes สามเพลงรวด โดยไม่มีโฆษณาคั่นเช่นกัน

ผมเคยได้ยินจากรายการ TTT รายการนี้รายการเดียวเท่านั้น และไม่เคยได้ยินเพลงเต็ม ๆ แบบนี้จากสถานีวิทยุแห่งอื่นอีกเลย
panyarak

« ตอบ #21 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 09:07:13 AM »

ฟังรายการตอนนั้น อยากจะเดาว่าเป็นแฟนกันครับ เพราะอ่านข่าวซุบซิบเจอทำนองว่า วิฑูรย์ไปปรากฏตัวที่ไหนต้องมีสุทธิณาดาไปเป็นเงาตามตัวที่นั่น แต่จะจริงเท็จประการใด ข่าวสารสมัยนั้นไม่ลึกและเร็วเท่ายุคนี้ครับ

เดาตรงกันครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 09:35:56 AM »

นอกจากนี้ คุณวิฑูรย์ยังได้จัดรายการ "คึกคักยามบ่าย" อยู่ที่สถานีวิทยุคลื่นทหารอากาศ 2 ทุ่งมหาเมฆอีกด้วย ตอนนั้นผมพักอาศัยอยู่ที่ถนนสาทร ซึ่งอยู่ในย่านทุ่งมหาเมฆ สามารถรับฟังคลื่นนี้ได้ชัดเจนกว่าคลื่นอื่น แต่รายการคึกคักยามบ่ายนี้จะเน้นเพลง Heavy, Hard, Hot ตามสโลแกนของเขา ดังนั้นจึงถูกใจขาโจ๋ที่ชอบแนว hard rock และ heavy metal เป็นพิเศษครับ
panyarak

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 09:41:42 AM »

นอกจากนี้ คุณวิฑูรย์ยังได้จัดรายการ "คึกคักยามบ่าย" อยู่ที่สถานีวิทยุคลื่นทหารอากาศ 2 ทุ่งมหาเมฆอีกด้วย ตอนนั้นผมพักอาศัยอยู่ที่ถนนสาทร ซึ่งอยู่ในย่านทุ่งมหาเมฆ สามารถรับฟังคลื่นนี้ได้ชัดเจนกว่าคลื่นอื่น แต่รายการคึกคักยามบ่ายนี้จะเน้นเพลง Heavy, Hard, Hot ตามสโลแกนของเขา ดังนั้นจึงถูกใจขาโจ๋ที่ชอบแนว hard rock และ heavy metal เป็นพิเศษครับ

ยิ่งพูดถึง ยิ่งคิดถึงครับ มีใครอัดเทปเก็บไว้บ้างมั้ยครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 10:04:57 AM »

ยิ่งพูดถึง ยิ่งคิดถึงครับ มีใครอัดเทปเก็บไว้บ้างมั้ยครับ
ไม่ทราบว่าคุณ Pong-Wanchai จะอัดเทปรายการ TTT เป็นแบบ bootleg เอาไว้บ้างหรือเปล่า เผลอ ๆ อาจจะมีก็ได้ ต้องรอพี่เขาเข้ามาตอบครับ

น่าเสียดายที่ปัจจุบันไม่มีรายการวิทยุแบบนี้อีกแล้วครับ  เศร้า
panyarak

« ตอบ #25 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 10:12:20 AM »

ของที่ระลึกจากรายการสิ่งเดียวที่ผมยังเก็บไว้อยู่คือ ซิงเกิ้ล 7 นิ้ว เพลงของวง Mott the Hoople ที่รายการ Top Teen Talent น้าวิฑูรย์ฯ ทำขึ้นเอง รวมทั้งปกด้วย ส่วนนิตยสารที่เกี่ยวข้อง เป็นอาหารปลวกไปหมดแล้วครับ

หน้าปกซิงเกิ้ลคล้ายรูปนี้ แต่เป็นสีขาว เขียว แค่ 2 สี ใช้กระดาษหยาบ จำนวนเพลงหน้าละ 2 เพลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2010 | 10:18:11 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #26 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 12:03:17 PM »

ดีจังครับที่ยังมีของที่ระลึกเก็บไว้อยู่ ผมไม่มีอะไรเลยนอกจากความทรงจำที่ดีเกี่ยวกับเพลงที่เปิดในรายการนี้และสำบัดสำนวนที่เป็นเอกลักษณ์ของดีเจ ซึ่งยังก้องอยู่ในหูของผมตราบจนทุกวันนี้ครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 01:22:12 PM »

คุณวิฑูรย์แกมีชื่อและเรื่องราวอยู่ใน Wikipedia ของไทยด้วย แต่ยังไม่ละเอียดพอและยังมีข้อผิดพลาดอยู่ในบางจุด เช่น ควีน - ราชันย์ ในนามราชินี (ที่จริงต้องเป็น "ราชาในนามของราชินี"), จัดรายการ "จิ๊กโก๋ยามบ่าย" (ที่จริงคนจัดรายการจิ๊กโก๋ยามบ่ายคือคุณนฤชา เพ่งผล) ลองตามลิ้งค์นี้ไปดูครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%91%E0%B8%B9%E0%B8%A3_%E0%B8%A7%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%8D%E0%B8%B9

ประวัติศาสตร์ย้อนหลังไปเพียงไม่กี่สิบปี ก็ยังผิดพลาดกันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2010 | 01:38:27 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #28 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 01:57:02 PM »

ของที่ระลึกจากรายการสิ่งเดียวที่ผมยังเก็บไว้อยู่คือ ซิงเกิ้ล 7 นิ้ว เพลงของวง Mott the Hoople ที่รายการ Top Teen Talent น้าวิฑูรย์ฯ ทำขึ้นเอง รวมทั้งปกด้วย ส่วนนิตยสารที่เกี่ยวข้อง เป็นอาหารปลวกไปหมดแล้วครับ

หน้าปกซิงเกิ้ลคล้ายรูปนี้ แต่เป็นสีขาว เขียว แค่ 2 สี ใช้กระดาษหยาบ จำนวนเพลงหน้าละ 2 เพลง

หารูปเจอแล้วครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #29 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 06:44:57 PM »

ความทรงจำผมมันชักเลือนเต็มทน  ยิงฟันยิ้ม
เอารายการของน้า มารวมๆกันหมดเลย
มันเหลือ แต่ความรู้สึกดีๆนะครับ
ไอ้ดีเทล มันใสเป็นค็อกเทลหมดแล้ว
ขอบคุณปีศาจฯ ที่ทรงจำยังเลิศ

ต้องสารภาพก่อนนะครับว่าผมเด็กตจว.
เข้ากรุงเทพ หลังจบ ม.ศ.๓ (ม.๔-ปัจจุบัน)

รายการเพลงสากล จึงเป็นเรื่องแปลกใหม่ สำหรับเด็กบ้านนอกอย่างผม
-มิวสิค เอ็กซเพรส น้าวิทยา ศุภพรโอภาส
-เซฟวี่ ซองฮิต
-ไอเอส ซองฮิต
-รายการเพลง ของคุณปีย์ มาลากุลฯ -มีหนังสือเล่มโตๆออกด้วย ชื่อเดียวกัน
-ไนท์ สปอต -รู้เรื่องพิ้งค์ ฟลอยด์ แบบละเอียด จากป้าวาด (เจ๊แต๋ว) หลังจากฟังแกบ่นเรื่อง ออกเสียง สำเนียงไทยๆ ครึ่งชัวโมง

แต่อะไร จะสะใจ กวนตีนชาวบ้าน เท่ากับ ท็อป ทีน ทาเล้นท์ เป็นไม่มีอีกแล้ว
ช่วงเวลานั้น รู้สึกว่า มันเป็นอิสระครับ
ไม่มีใคร กล้ามากวนใจเรา
เพราะเขากลัว ว่าเราบ้ามั้ง
แม่งฟังเพลงบ้าบอคอแตกอะไร มีแต่เสียง แหกปากตะโกน กลองทุบตุ๊บ ตั๊บๆ หนวกหูมากกว่า รกตามากกว่า

ช่วงเวลาที่ดูเหมือนถูกแช่แข็งไว้นั้น
มันคือ เสรีภาพแห่งเลือดวัยรุ่น อย่างแท้จริงนาครัฟ..

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 16
พิมพ์