เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 01:22:14 AM
หน้า: 1 ... 64 65 [66] 67 68 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1597423 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #975 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010 | 06:42:47 PM »

ขอเตือน
ท่านสมาชิกมือใหม่ โปรดทำใจให้เข้มแข็งนะครับ
ไม่งั้น ท่านอาจจะหมดตูดได้ง่ายๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เคี๊ยก เคี๊ยก เคี๊ยก

ขอบคุณพี่ผีเพลงที่เตือนครับ ผมคำนวณดูแล้วถ้าขืนผมยังสะสม mini lp ต่อไปมีหวังหมดตูดมากกว่าเล่นไฟล์แน่ๆครับ ผมจึงเริ่มๆเปลี่ยนแนวทางแล้วครับ แต่คงมิบังอาจเล่นเครื่องเสียงแพงๆอะไรที่เกินตัวแน่นอน ยิ้มกว้างๆ

แต่พูดไว้แบบนี้เกิดวันนึงกลับมาสะสม mini lp เป็นบ้าเป็นหลังอีกมีเสียฟอร์มแน่ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 สิงหาคม 2010 | 06:49:58 PM โดย Who's TRON? » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #976 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010 | 07:39:00 PM »

ขอเตือน
ท่านสมาชิกมือใหม่ โปรดทำใจให้เข้มแข็งนะครับ
ไม่งั้น ท่านอาจจะหมดตูดได้ง่ายๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เคี๊ยก เคี๊ยก เคี๊ยก

ขอบคุณพี่ผีเพลงที่เตือนครับ ผมคำนวณดูแล้วถ้าขืนผมยังสะสม mini lp ต่อไปมีหวังหมดตูดมากกว่าเล่นไฟล์แน่ๆครับ ผมจึงเริ่มๆเปลี่ยนแนวทางแล้วครับ แต่คงมิบังอาจเล่นเครื่องเสียงแพงๆอะไรที่เกินตัวแน่นอน ยิ้มกว้างๆ

แต่พูดไว้แบบนี้เกิดวันนึงกลับมาสะสม mini lp เป็นบ้าเป็นหลังอีกมีเสียฟอร์มแน่ ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าเล่นไฟล์Hi-Defไม่หมดเงินมากเท่ากับเล่นฟอร์แม็ตแผ่นเสียงหรือซีดี(Mini Lp Cd)อย่างที่คุณTRONว่าคำนวณดูแล้วอะไรหมดเงินมากกว่ากัน
นี่ขนาดคุณTRONไม่ได้เล่นแผ่นเสียงนะครับ รู้จักเล่น รู้จักดู รู้จักฟังและรู้จักลบรับรองได้ประหยัดที่สุดแล้วครับ แถมได้เล่นของคุณภาพดีๆด้วย
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #977 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010 | 11:05:07 PM »

ดูรูปแล้ว
ท่าทาง น้องเพชร คงจะต้องกลายเป็น เสี่ยเพชร ณ ไฮเด็ฟ ในอีกไม่ช้า
(ถ้าแฟนไม่ดุ  ยิงฟันยิ้ม)

เว็บ thaiavclub.org เล่นไฮเด็ฟ มาตั้งแค่ปี 2007 แล้วครับ
แต่เป็นแนว ทดลอง+หาความรู้มากกว่าครับเสี่ยอั๋น
อาทิเช่น -
music server กับ vinyl transfer - http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=6007.0
Audio DVD ฟอร์แมทใหม่ที่มาเหนือกว่า CD Format!!!!! - http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=5268.0
เคล็ดลับ - up sampling - http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=6043.0

ส่วนเรื่องภาพ นั้นผมเข้าที่เว็บคุณตู่ นินจาครับ  
www.htg2.net

ขอเตือน
ไม่งั้น ท่านอาจจะหมดตูดได้ง่ายๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เคี๊ยก เคี๊ยก เคี๊ยก

ที่เห็นคุณเพชรชูนิ้วโป้งให้นี่  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเครื่องเสียงดีหรือพริตตี้สวยกันแน่  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 สิงหาคม 2010 | 11:06:54 PM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #978 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010 | 12:39:21 PM »

ดูรูปแล้ว
ท่าทาง น้องเพชร คงจะต้องกลายเป็น เสี่ยเพชร ณ ไฮเด็ฟ ในอีกไม่ช้า
(ถ้าแฟนไม่ดุ  ยิงฟันยิ้ม)

เว็บ thaiavclub.org เล่นไฮเด็ฟ มาตั้งแค่ปี 2007 แล้วครับ
แต่เป็นแนว ทดลอง+หาความรู้มากกว่าครับเสี่ยอั๋น
อาทิเช่น -
music server กับ vinyl transfer - http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=6007.0
Audio DVD ฟอร์แมทใหม่ที่มาเหนือกว่า CD Format!!!!! - http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=5268.0
เคล็ดลับ - up sampling - http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=6043.0

ส่วนเรื่องภาพ นั้นผมเข้าที่เว็บคุณตู่ นินจาครับ 

ขอเตือน
ไม่งั้น ท่านอาจจะหมดตูดได้ง่ายๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เคี๊ยก เคี๊ยก เคี๊ยก

ที่เห็นคุณเพชรชูนิ้วโป้งให้นี่  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเครื่องเสียงดีหรือพริตตี้สวยกันแน่  ยิงฟันยิ้ม
น่าจะเป็นอย่างแรกนะครับพี่
เพราะได้ข่าวว่าแฟนแก สวยและน่ารักกว่าพริตตี้มาก ฮิฮิ  ยิงฟันยิ้ม

อ้างถึง

ขอเตือน
เข้าใจผิดแล้วครับ เสี่ยสิทธิ์(มือเก๋า)
ที่เตือนมือใหม่ ก็เรื่องของภาพครับ (เพราะเว็บคุณตู่ มีสปอนเซอร์)
ขนาดพี่เข้าไป ยังอยากได้โน่นนี่ เต็มไปหมด
เพราะไฮเด็ฟ ยิ่งจอใหญ่ยิ่งดี
เสียงต้องใหญ่ตามจอไปด้วยนะ
เผลอนิดเดียว หมดตูดแน่ - เตือนประเด็นนี้  ยิ้มเท่ห์

ส่วนเฮียอั๋นก็เข้าใจไปคนละเรื่องเลย  ยิ้มเท่ห์
ไอ้เรื่องเล่นอะไร แล้วมีเพื่อนเล่นด้วย ได้สนทนาร่วมกัน มันคือความสุขนั้น ผมก็เข้าใจ และหวังจะร่วมขบวนการด้วย
แต่จังหวะชีวิต บางที่มันก็ยังต้องรอ  ใช่ไหม ยิงฟันยิ้ม
แบบว่าไม่อยากเป็นหนี้บุญคุณใครต่อใครมากกว่านี้แล้วครับ  ร้องไห้

Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #979 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010 | 12:49:04 PM »

ราคาอยู่ที่ 17,900 บาทครับ ราคาสูงหน่อยแต่ได้เครื่องเล่นแผ่น BD,DVD,CD ในตัวเลย อ่านเสียง TrueHD ได้ครับ (ต่อ output เป็น 7.1) ผมลองเล่นไฟล์ BD fullrip เหมือนเปิดแผ่นตรงๆ ส่วนไฟล์ MKV ก็อ่านซับครับ ที่สำคัญคืออัพสัญาญเสียง audioได้ถึง 24 bit/192khz ซึ่งผมเอาไว้ฟังไฟล์เพลงความละเอียดสูงได้อย่างที่ต้องการ มีให้ต่อโหลด Torrents และมี Web browser ในตัวเล่นอินเทอร์เน็ตผ่าน LAN หรือ network ในบ้านด้วย จริงๆมีฟังค์ชั่นเยอะครับอย่าง DVB-TV แต่บ้านเรายังไม่รองรับ Digital TV

แจ้งไว้เพื่อทราบ เจอเจ้าที่ถูกกว่า ขายอยู่ประมาณ 16,000 บาทครับเืพื่อท่านใดสนใจ
กลัวพี่น้อง ที่สนใจต้องการซื้อ แล้วได้ของแพงครับผม

ต้องขออภัยคุณTron ด้วยนะครับ

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #980 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010 | 12:54:15 PM »

ราคาอยู่ที่ 17,900 บาทครับ ราคาสูงหน่อยแต่ได้เครื่องเล่นแผ่น BD,DVD,CD ในตัวเลย อ่านเสียง TrueHD ได้ครับ (ต่อ output เป็น 7.1) ผมลองเล่นไฟล์ BD fullrip เหมือนเปิดแผ่นตรงๆ ส่วนไฟล์ MKV ก็อ่านซับครับ ที่สำคัญคืออัพสัญาญเสียง audioได้ถึง 24 bit/192khz ซึ่งผมเอาไว้ฟังไฟล์เพลงความละเอียดสูงได้อย่างที่ต้องการ มีให้ต่อโหลด Torrents และมี Web browser ในตัวเล่นอินเทอร์เน็ตผ่าน LAN หรือ network ในบ้านด้วย จริงๆมีฟังค์ชั่นเยอะครับอย่าง DVB-TV แต่บ้านเรายังไม่รองรับ Digital TV

แจ้งไว้เพื่อทราบ เจอเจ้าที่ถูกกว่า ขายอยู่ประมาณ 16,000 บาทครับเืพื่อท่านใดสนใจ
กลัวพี่น้อง ที่สนใจต้องการซื้อ แล้วได้ของแพงครับผม

ซื้อที่ไหนครับ ถ้าไม่สะดวก post ในกระทู้ pm ไปก็ได้ครับ

อั๋น501

« ตอบ #981 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010 | 04:36:06 PM »

เครื่องเล่นDUNE(BD Prime)รุ่นที่คุณTRON ซื้อมานั้นรู้สึกว่าราคาประมาณ17000บาทครับ และเครื่องรุ่นนี้มีที่ราคาถูกกว่า16000บาทอีกแต่คุณTRON ไม่เอาที่ถูกว่าครับ
เพราะตอนนี้เครื่องเล่นHD-DUNE ได้มีผู้นำเข้ามาขายกันหลายเจ้าครับ แต่บริษัทที่คุณTRONซื้อนั้นได้รับการแต่งตั้งอย่างถูกต้องจากบริษัทของDUNEโดยตรง(ลองตรวจดูในเว็ปDUNE)
และมีของแถมที่ดีกว่าของเจ้าอื่นๆ(ของแถมอะไรลองถามคุณTRONเอง)เวลานี้เครื่องเล่นยี่ห้อนี้กำลังHOTมากๆในบ้านเรา ผมต้องขอบอกก่อนครับว่าผมไม่ได้รู้จักหรือมีส่วนเกี่ยวข้องอะไร
กับบริษัทที่นำเข้ายี่ห้อDUNEนี้แต่พอรู้ข้อมูลมาจากพวกๆที่เล่นเครื่องDUNEบอกผมมาอีกทีครับ
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

« ตอบ #982 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010 | 06:30:07 PM »

เครื่องเล่นDUNE(BD Prime)รุ่นที่คุณTRON ซื้อมานั้นรู้สึกว่าราคาประมาณ17000บาทครับ และเครื่องรุ่นนี้มีที่ราคาถูกกว่า16000บาทอีกแต่คุณTRON ไม่เอาที่ถูกว่าครับ
เพราะตอนนี้เครื่องเล่นHD-DUNE ได้มีผู้นำเข้ามาขายกันหลายเจ้าครับ แต่บริษัทที่คุณTRONซื้อนั้นได้รับการแต่งตั้งอย่างถูกต้องจากบริษัทของDUNEโดยตรง(ลองตรวจดูในเว็ปDUNE)
และมีของแถมที่ดีกว่าของเจ้าอื่นๆ(ของแถมอะไรลองถามคุณTRONเอง)เวลานี้เครื่องเล่นยี่ห้อนี้กำลังHOTมากๆในบ้านเรา ผมต้องขอบอกก่อนครับว่าผมไม่ได้รู้จักหรือมีส่วนเกี่ยวข้องอะไร
กับบริษัทที่นำเข้ายี่ห้อDUNEนี้แต่พอรู้ข้อมูลมาจากพวกๆที่เล่นเครื่องDUNEบอกผมมาอีกทีครับ

เรื่องของเรื่อง ผมก็ไม่ทราบอะไรมากนักครับ สำหรับเครื่องรุ่นนี้ เพราะผมยังไม่ได้ทำการบ้าน
แต่พอดีเมื่อวานผมไปซื้อเครื่องเล่นPlayon แล้วมีเจ้าเครื่องนี้ตั้งอยู่ผมเลยถามราคา
แล้วนึกขึ้นได้ว่า ในกระทู้แพงกว่า จึงนำมาบอกกล่าว สำหรับคนที่เล็งๆไว้อยู่
เพื่อจะได้เปรียบเทียบราคาได้ จุดประสงค์ผมมีเท่านี้จริงๆ กลัวพี่น้อง พ้องเพื่อนจ่ายแพงกว่าเท่านั้นเองครับผม

แล้วผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับร้านที่ผมบอกนะครับ

ท่านที่คิดว่าจะซื้อก็ลองทำการบ้านกันก่อนนะครับ เพราะทุกท่านต้องมีวิจารณญาณ ในการตัดสินใจด้วยตัวท่านเองอยู่แล้ว

ขอบคุณครับหวังว่าท่านคงจะเข้าใจในเจตนาผมนะครับ
โอฬาร

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
อั๋น501

« ตอบ #983 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010 | 08:01:44 PM »

เรื่องของเรื่อง ผมก็ไม่ทราบอะไรมากนักครับ สำหรับเครื่องรุ่นนี้ เพราะผมยังไม่ได้ทำการบ้าน
แต่พอดีเมื่อวานผมไปซื้อเครื่องเล่นPlayon แล้วมีเจ้าเครื่องนี้ตั้งอยู่ผมเลยถามราคา
แล้วนึกขึ้นได้ว่า ในกระทู้แพงกว่า จึงนำมาบอกกล่าว สำหรับคนที่เล็งๆไว้อยู่
เพื่อจะได้เปรียบเทียบราคาได้ จุดประสงค์ผมมีเท่านี้จริงๆ กลัวพี่น้อง พ้องเพื่อนจ่ายแพงกว่าเท่านั้นเองครับผม

แล้วผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับร้านที่ผมบอกนะครับ

ท่านที่คิดว่าจะซื้อก็ลองทำการบ้านกันก่อนนะครับ เพราะทุกท่านต้องมีวิจารณญาณ ในการตัดสินใจด้วยตัวท่านเองอยู่แล้ว

ขอบคุณครับหวังว่าท่านคงจะเข้าใจในเจตนาผมนะครับ
โอฬาร

ผมจะเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับเจ้าเครื่องเล่นHD-DUNE ตัวนี้ให้อ่านกันหน่อยครับ 
คือว่าเมื่อประมาณปีที่แล้วน่าจะได้ ซึ่งในเวลานั้นเครื่องเล่นHD ยี่ห้อนี้ยังไม่ได้มีขายในบ้านเรา ผมและเพื่อนๆในกลุ่ม
ได้ทำเครื่องเล่นHDจากเครื่องคอมพิวเตอร์PC เพื่อเล่นกับไฟล์หนังHi-Def ไฟล์เพลงอย่างที่ผมเคยเล่าให้อ่านกันตั้งแต่กระทู้
หน้าแรกๆแล้ว เวลานั้นผมเป็นคนเดียวของกลุ่มที่เล่นคอมพิวเตอร์ไม่เป็นและไม่ชอบมันเลยครับแต่ด้วยความอยากจะเล่น
ไฟล์หนังไฟล์เพลงHi-Def จึงได้ลงมาเล่นด้วย  ที่นี้มันก็มีปัณหากับผมเหมือนกันที่ต้องมาเล่นเครื่องเล่นPC Media Player
เช่นนี้แต่ทำไงได้เมื่อไม่มีเครื่องเล่นHi-Def ที่สมบูรณ์แบบรองรับกับการเล่นไฟล์HDสาราพัดรูปแบบได้  เจ้าเครื่องเล่น
คอมพิวฯPC Media Playerตัวนี้มันทำได้  ผมจึงจำเป็นต้องเรียนรู้และเล่นมัน และอยู่มาวันหนึ่งผมไปบ้านเพื่อนเห็นเขากำลัง
ทดสอบเครื่องเล่นHD ของยี่ห้อDUNE อยู่พอดี ผมจึงได้มีโอกาสทดลองดูภาพและฟังเสียงไปพร้อมกับเพื่อน ซึ่งตอนนั้นกำลังจะมี
ผู้นำเข้าเครื่องเล่นDUNEมาขายในบ้านเราเขาได้ส่งเครื่องเล่นตัวนี้มาเพื่อทดสอบ  เพื่อนผมยังบอกผมด้วยว่าเจ้าเครื่องเล่นHD-DUNEนี้
เหมาะกับผมมากเพราะเล่นง่ายเหมือนกับเครื่องเล่นดีวีดีหรือบูลเรย์ทั่วไป  ผมเห็นแล้วยังชอบเลยครับและผมได้รู้ข้อมูลของเจ้าเครื่องนี้
พอสมควร  ถ้าจะดูกระทู้เก่าๆจะเห็นว่าผมยังเคยเล่าถึงเครื่องเล่นตัวนี้ว่าเป็นลักษณะทางกายภาพเหมือนเล่นPC Media Playerของผม
เมื่อมีเพื่อนสมาชิกขอคำแนะนำเกียวกับเรื่องเครื่องเล่นHD ผมจึงได้แนะนำเครื่องเล่นHD-DUNE ช่วงเวลานั้นไม่คิดเลยว่าเจ้าเครื่องเล่นนี้
จะทำให้ตลาดพวกเครื่องเล่นHDร้อนแรงเช่นนี้  ทำให้ยี่ห้อนำร่องอย่างDvicoอยู่ไม่ติดแล้วครับ มาที่หลังแต่แรงกว่า
TRON

« ตอบ #984 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010 | 09:43:21 PM »

วันนี้ได้ไปสัมผัส Mini Theater ของเสี่ยอั๋นมาเรียบร้อยแล้ว เหนือคำบรรยายครับ ขอบคุณพี่อั๋นที่ต้อนรับเป็นอย่าง มีอาหารเครื่องดื่มพร้อม หวังว่าซักวันผมคงจะมีห้องแบบนี้แบบพี่บ้าง ยิ้มกว้างๆ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #985 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010 | 11:17:50 PM »

ทำให้ยี่ห้อนำร่องอย่างDvicoอยู่ไม่ติดแล้วครับ มาที่หลังแต่แรงกว่า

ขอถามว่า เมื่อเปรียบเทียบกันระหว่าง Dvico กับ Dune ใครเหนือกว่าใครครับ
TRON

« ตอบ #986 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010 | 11:19:22 PM »

ทำให้ยี่ห้อนำร่องอย่างDvicoอยู่ไม่ติดแล้วครับ มาที่หลังแต่แรงกว่า

ขอถามว่า เมื่อเปรียบเทียบกันระหว่าง Dvico กับ Dune ใครเหนือกว่าใครครับ

เรียนถามพี่อั๋นหน่อยครับว่าเครื่องเล่น Dvico อย่างหรือ LG ที่มีกล่าวถึงสามารถขับฟังไฟล์เพลงละเอียดสูง 24 bit เหมือนอย่าง Dune ได้หรือเปล่าครับ ?

เครื่องเล่นLG BD570 เรื่องเล่นไฟล์ภาพHi-Def ไม่มีปัญหาแต่เรื่องฟังเพลงไม่รองรับLossless Fomat อย่างเช่นFlac,Apple Lossless
หรือพวกไฟล์96/192khz Wav ส่วนของยี่ห้อDvico M-6600เรื่องภาพไฟล์Hi-Defไม่มีปัญหาเล่นได้หมด ผมไม่แน่ใจเรื่องเสียงฟังเพลง
เพราะเครื่องเล่นHD ของDvico ไม่ค่อยมีใครที่ซื้อไปเพื่อฟังเพลงอยู่แล้ว ส่วนมากจะใช้ดูหนังเป็นหลัก และที่สำคัญเครื่องเล่นทั้งสองยี่ห้อนี้ไม่ได้ให้ความสำคัญของการ
ฟังเพลงเน้นใช้ดูหนังครับ  ไม่เหมือนกับเครื่องเล่นHDของDUNE ที่ใส่ใจกับการใช้ฟังเพลงด้วย จากช่องต่อสัญญาณเสียงAudio Output 7.1ch.
ขั้วต่อRCAชุบทองดูดีที่เดียว ทั้งสองยี่ห้อLGกับDvico ไม่มีมาให้ครับ(มีให้แค่2ch.ขั้วต่อRCAธรรมดาๆ)

พี่อั๋นมีพูดไว้นิดๆแล้วครับ ลองอ่านดูครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #987 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 06:31:13 AM »

อันที่จริงแล้วเครื่องเล่นHDพวกนี้ เป็นเครื่องเล่นที่เน้นเรื่องภาพเสียมากกว่าเหมาะกับเอาเล่นโฮมเธียเตอร์ดูหนังดูคอนเสริตHi-Def
พวกไฟล์บูลเรย์(Full Rip) ส่วนเรื่องเสียงนั้นจะมีข้อแตกต่างกันอยู่คือของDvico ปล่อยสัญญาณเสียงTrue HDผ่านช่องต่อได้เฉพาะ
HDMIเท่านั้น ฉะนั้นเสียงTrue HDดีมากดีน้อยต้องขึ้นอยู่กับวงจรถอดรหัสเสียงHDในแอมป์เอวีแล้วครับ ส่วนของDUNEนั้น
มีทางเลือกปล่อยสัญญาณTrue HDมาให้ทั้งช่องต่อHDMI กับAudio Output(RCA)7.1ch(เป็นช่องปล่อยสัญญาณเสียงใช้วงจรถอดรหัส
เสียงTrue HDจากในตัวเครื่องเล่นDUNEเอง) ถ้าถามผมว่าเครื่องเล่นยี่ห้อใดเหมาะกับเอามาเล่นไฟล์เพลง ผมแนะนำของยี่ห้อDUNEครับ
เพราะเครื่องเล่นตัวนี้สามารถเล่นต่อพวกUSB DAC ภายนอกดีๆได้รองรับพวกไฟล์24/96khzหรือ24/192khz  เหมาะกับท่านที่ไม่ชอบ
เล่นคอมพิวฯแต่อยากเล่นไฟล์ ราคาเครื่องเล่นขนาดนี้คุ้มค่ามากครับ เครื่องเล่นบูลเรย์ดีๆราคาแพงกว่านี้มากครับ(เล่นได้เฉพาะแผ่น
บูลเรย์อย่างเดียว) ผมไม่ได้เชียร์ของยี่ห้อนี้นะครับ ผมบอกตามเนื่อผ้าคุณสมบัติของมัน ถ้าอยากได้ดีกว่าก็ต้องจ่ายแพงเท่านั้น
Otallica
Fragile

« ตอบ #988 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 09:10:07 AM »

อันที่จริงแล้วเครื่องเล่นHDพวกนี้ เป็นเครื่องเล่นที่เน้นเรื่องภาพเสียมากกว่าเหมาะกับเอาเล่นโฮมเธียเตอร์ดูหนังดูคอนเสริตHi-Def
พวกไฟล์บูลเรย์(Full Rip) ส่วนเรื่องเสียงนั้นจะมีข้อแตกต่างกันอยู่คือของDvico ปล่อยสัญญาณเสียงTrue HDผ่านช่องต่อได้เฉพาะ
HDMIเท่านั้น ฉะนั้นเสียงTrue HDดีมากดีน้อยต้องขึ้นอยู่กับวงจรถอดรหัสเสียงHDในแอมป์เอวีแล้วครับ ส่วนของDUNEนั้น
มีทางเลือกปล่อยสัญญาณTrue HDมาให้ทั้งช่องต่อHDMI กับAudio Output(RCA)7.1ch(เป็นช่องปล่อยสัญญาณเสียงใช้วงจรถอดรหัส
เสียงTrue HDจากในตัวเครื่องเล่นDUNEเอง) ถ้าถามผมว่าเครื่องเล่นยี่ห้อใดเหมาะกับเอามาเล่นไฟล์เพลง ผมแนะนำของยี่ห้อDUNEครับ
เพราะเครื่องเล่นตัวนี้สามารถเล่นต่อพวกUSB DAC ภายนอกดีๆได้รองรับพวกไฟล์24/96khzหรือ24/192khz  เหมาะกับท่านที่ไม่ชอบ
เล่นคอมพิวฯแต่อยากเล่นไฟล์ ราคาเครื่องเล่นขนาดนี้คุ้มค่ามากครับ เครื่องเล่นบูลเรย์ดีๆราคาแพงกว่านี้มากครับ(เล่นได้เฉพาะแผ่น
บูลเรย์อย่างเดียว) ผมไม่ได้เชียร์ของยี่ห้อนี้นะครับ ผมบอกตามเนื่อผ้าคุณสมบัติของมัน ถ้าอยากได้ดีกว่าก็ต้องจ่ายแพงเท่านั้น

+1 ครับ

ลองอ่านดูต่อที่นี่นะครับ
รวมพลคนเล่น Dune, แหล่งความรู้และแลกเปลี่ยนประสบการณ์การใช้งาน Dune สำหรับผู้สนใจทั่วไป
 http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=132979

อั๋น501

« ตอบ #989 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 07:39:37 PM »

เวลาของการเล่นไฟล์เพลงกำลังจะมาถึงแล้ว
วงการเครื่องเสียงต่างยอมรับว่าไฟล์เพลงเป็นฟอร์แม็ตรูปแบบใหม่ที่จะใช้เป็นต้นทางสัญญาณเสียง
เหมือนเช่นแผ่นเสียงหรือซีดี  จะเห็นได้ว่าบริษัทเครื่องเสียงแทบทุกยี่ห้อต่างผลิตUSB DACภายนอก
ที่รองรับไฟล์เพลง24/96khzหรือ24/192khzออกมาขาย  ต่อไปนี้DAC ที่รองรับกับการเล่นไฟล์รายละเอียดสูง
พวกนี้จะมีอยู่ในอินทิเกรทแอมป์หรือปรีแอมป์ในตัวเลย จะเป็นช่องต่อมาตราฐานแบบเดียวกับช่องต่อปรีPhonoที่ใช้สำหรับTurntable
ตอนนี้ทำออกมาหลายยี่ห้อแล้วครับ อย่างเช่นอินทิเกรทแอมป์ของยี่ห้อStello รุ่นAi500มีDACมาในเครื่องเลย พร้อมขั้วต่อสัญญาณUSB
รองรับข้อมูลไฟล์ดิจิตอล ทำให้ง่ายกับการเล่นไม่ต้องยุ่งยากอะไรมากแค่เอาสายสัญญาณUSBต่อเข้าไปที่อินทิเกรทแอมป์เลย
หรือถ้ามีเครื่องเล่นพวกHDทั้งหลายก็เอาสัญญาณดิจิตอลต่อเข้าไปเลย มาเล่นผ่านDACภายในตัวของอินทิเกรทแอมป์
วันหลังจะเอาเรื่องราวของอินทิเกรทแอมป์ตัวนี้มาเล่าให้อ่านกัน
หน้า: 1 ... 64 65 [66] 67 68 ... 325
พิมพ์