เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 03:15:10 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesเปิดกรุสมบัติท่านผีเพลง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 11
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดกรุสมบัติท่านผีเพลง  (อ่าน 54550 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 09:04:05 AM »

อยู่รวมกันก็แบบนี้แหละครับ คุณ TRON จริงๆแล้วก็มีหยิกหยอกกันอยู่เสมอๆ หนักบ้างเบาบ้าง ในทุกๆเรื่องน่ะครับ อย่าซีเรียสเลยนะครับ หากผมแสดงความเห็นในเรื่องไหนแรงไป บอกผมได้นะครับ ยินดีรับฟังปรับปรุงครับ ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #46 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 09:08:22 AM »

สิ่งหนึ่งที่ผมได้เรียนรู้จากการเล่นบอร์ดไทยพร๊อกนี้มา 2 ปีกว่าๆคือคนที่อายุยังน้อยๆ(น้อยกว่าผมมาก)บางคนกลับมีความคิด มีวุฒิภาวะที่เป็นผู้่ใหญ่มากกว่าผู้่ใหญ่บางคนในบอร์ดนี้มาก

« ตอบ #47 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 09:11:25 AM »

สิ่งหนึ่งที่ผมได้เรียนรู้จากการเล่นบอร์ดไทยพร๊อกนี้มา 2 ปีกว่าๆคือคนที่อายุยังน้อยๆ(น้อยกว่าผมมาก)บางคนกลับมีความคิด มีวุฒิภาวะที่เป็นผู้่ใหญ่มากกว่าผู้่ใหญ่บางคนในบอร์ดนี้มาก
อายุไม่ใช่เครื่องตัดสินหรอกครับ แต่อย่าไปเหวี่งแหแบบนั้นสิ เดี๋ยวจะมีปลาติดมาตรึมนะ ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #48 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 09:30:11 AM »

ของแบบนี้ทางใครทางมันอยู่แล้ว แต่ผมไม่ชอบที่มักมีคนคอยถากถางคนเล่นไฟล์จนเกินงาม จนผมต้องโต้ตอบบ้างก็เท่านั้นเอง ทั้งๆที่ผมเป็นคนไม่เคยติเตียนถากถางคนเล่นแผ่นเสียง ซีดี หรือไฟล์ mp3 เลยแม้แต่น้อย เพราะมันอยู่ที่ความพร้อมของแต่ละคน แต่รู้สึกพอผมหรือพี่อั๋นมาเล่นไฟล์แล้วดูเหมือนมีคนบางคนคอยจะดูถูกคนดูแคลนคนที่เล่นไฟล์เสมอถึงแม้จะพูดแบบสุภาพก็เหอะ
คุณ TRON เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า ผมไม่ได้ว่าคุณนะครับ ตรงกันข้าม ผมปลอบใจทั้งคุณเองและคุณ The Black Tulip ต่างหากล่ะครับว่าอย่าละทิ้งศรัทธา คือทำอะไรก็ทำไป (สงสัยผมคงจะเขียนสั้นไปหน่อยน่ะครับ)

« ตอบ #49 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 09:35:27 AM »

ของแบบนี้ทางใครทางมันอยู่แล้ว แต่ผมไม่ชอบที่มักมีคนคอยถากถางคนเล่นไฟล์จนเกินงาม จนผมต้องโต้ตอบบ้างก็เท่านั้นเอง ทั้งๆที่ผมเป็นคนไม่เคยติเตียนถากถางคนเล่นแผ่นเสียง ซีดี หรือไฟล์ mp3 เลยแม้แต่น้อย เพราะมันอยู่ที่ความพร้อมของแต่ละคน แต่รู้สึกพอผมหรือพี่อั๋นมาเล่นไฟล์แล้วดูเหมือนมีคนบางคนคอยจะดูถูกคนดูแคลนคนที่เล่นไฟล์เสมอถึงแม้จะพูดแบบสุภาพก็เหอะ
คุณ TRON เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า ผมไม่ได้ว่าคุณนะครับ ตรงกันข้าม ผมปลอบใจทั้งคุณเองและคุณ The Black Tulip ต่างหากล่ะครับว่าอย่าละทิ้งศรัทธา คือทำอะไรก็ทำไป (สงสัยผมคงจะเขียนสั้นไปหน่อยน่ะครับ)
นึกถึงเพลง ทำอยู่ ทำไป ทำอยู่ ทำไป ทำอยู่ไป ทำ ทำ ไป ไป .... ของพี่ป้อมเลย ยิ้มกว้างๆ

Pong-Wanchai

« ตอบ #50 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 10:20:14 AM »

อูย...ย...ย  ผมเป็นคนนึงที่ชอบแหย่เหมือนกัน แต่ไม่ได้คิดอะไรเช่นนั้นนะครับ ทำไปก็เพราะว่า รักกัน สนิทสนม กัน
โบราณท่านว่า รักหรอกจึงหยอกเล่น ถ้าเผื่อทำให้คิดมากก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ หรือ ถ้าผมหยอกแรงเกินไปในบาง
ครั้งก็รีบ PM หรือ โทร. บอกกล่าวกันก็ได้ ขอยีนยันว่าไม่ได้มีเจตนาจะถากถางหรือคิดไม่ดีอะไรจริงๆ เพราะว่าตัวผม
เองก็กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะลงมาเล่นไฟล์เมื่อไหร่เท่านั้นเอง  เพียงแต่รอให้มีเพลงแถมที่มันยั่วยวนใจมากๆ ก่อน อีกไม่
นานก็จะกลายเป็นพวกเดียวกันอยู่แล้วครับ  ผมจะคุยกับคุณอั๋นเสมอว่าเขียนกระทู้แล้วเป็นอย่างไร มีอะไรก็ปรึกษากันว่า
เหมาะสมหรือไม่ ผมเป็นคนอย่างนี้ครับไม่ได้อยากทำร้ายจิตใจใครเลย   ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #51 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 10:22:18 AM »

อย่างน้อยผมก็ไม่ต้องไปไล่เก็บแผ่นราคาแพงๆ สิ้นเปลืองเงินอีกแล้วครับ ขออยู่อย่างพอเพียง

อ่านแล้วรู้สึกเจ็บปวดใจ แต่โชคดีที่ระยะหลังมีแผ่น CD ไม่มาก  ส่วนแผ่นเสียงคงเก็บไว้เหมือนเดิม แต่ในอนาคตคงซื้อน้อยลงกว่าเดิม แต่อาจจะเป็นเพราะมีแผ่นที่อยากได้เป็นส่วนใหญ่แล้ว เชื่อว่าอาจจะมีแผ่นดีๆหลุดออกมาให้ซื้อบ้างเพราะคนขายอาจไปเล่น Files แทน เรียกวาสเปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาสครับ

ผมว่าพี่ไม่ควรต้องรู้สึกเจ็บปวดใจเลยนะครับ ผมเองก็มีไฟล์เพลงเก็บอยู่บ้าง แต่ผมไม่เคยรู้สึกว่ามีผลงานเหล่านั้นอยู่เป็นของผมจริงเลย การปล่อยวางไม่ยึดติดกับสิ่งของเป็นเรื่องดี แต่การมีของที่ไม่ใช่ของเราจริงก็ใช่ว่าจะดีกว่านะครับ ผมจึงมักคิดอยู่เสมอว่าถ้าผมไม่ได้มีไฟล์ที่ได้ซื้อมาโดยถูกต้องแล้ว ผมก็จะยังคงเก็บแผ่นของผมต่อไปเช่นเดิม ผมไม่แน่ใจว่า ภายใน 30 ปีข้างหน้า จะมีไฟล์คุณภาพสูงที่ขายกันอย่างถูกต้องของอัลบั้มหรือศิลปินที่ผมต้องการครบหมดหรือไม่ เพราะทุกวันนี้ยังไม่มีซีดีครบทุกอัลบั้มที่เคยออกมาเลย
Vinyl Rip, DVD-A Rip ไม่มีคุณค่าเท่า Vinyl หรือ DVD-A ครับ สำหรับผม ประหยัดก็เรื่องหนึ่ง คุณภาพก็เรื่องหนึ่ง สะสมก็เรื่องหนึ่ง เอามารวมกันแล้วตัดสินว่าอะไรดีที่สุด มันไม่น่าจะได้น่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

ผมว่าคุณโปโลตูน เข้าใจเรื่องฟอร์แม็ตของไฟล์เพลงผิดแล้วครับ  การที่เราเปลี่ยนถ่ายข้อมูลจากไฟล์จะด้วยวิธีอะไรก็แล้วแต่
เสียเงินซื้อมาหรือเพื่อนแบ่งปั่นมาให้มันก็คือของจริงทั้งหมดครับ   หลักการถ่ายข้อมูลมันต่างจากฟอร์แม็ตอื่นๆอย่างเช่นซีดี,ดีวีดี
หรือแม้แต่แผ่นเสียง  เพราะคุณต้องใช้วัสดุตัวแผ่นมาเก็บข้อมูลจากตัวต้นฉบับมาอีกทีเราจึงเรียกแผ่นพวกนี้ว่าแผ่นก็อบ แผ่นผีฯ
แต่สำหรับฟอร์แม็ตไฟล์แล้วไม่ใช่ครับ ไม่มีคำว่าไฟล์ปลอมครับ ไฟล์เพลงที่เป็น24/96khzอะไรพวกนี้มันก็จะเหมือนกับพวกซีดีที่
ทำการรีมาสเตอร์ แล้วคุณโปโลตูนคิดว่าซีดีหรือแผ่นเสียงที่เวอร์ชั่นรีมาสเตอร์ออกมาที่หลังก็ต้องเป็นของปลอมด้วยซิครับ
ของจริงต้องเป็นแผ่นที่ออกมาครั้งแรกหรือครับ  คุณรู้หรือเปล่ามาสเตอร์ในห้องบันทึกเลยก็เป็นไฟล์ครับถ่ายข้อมูลลงฮาร์ทดีส
เหมือนกัน  มาบีบอัดลงบนแผ่นนั่นล่ะเป็นของไม่จริงร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ  คุณจะชอบหรือไม่มันไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับแต่ข้อมูลเรื่องไฟล์
ที่ผมบอกมานี้เป็นเรื่องจริงครับ
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #52 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 10:45:39 AM »

กระทู้เปิดกรุท่านผีเพลง ยังไม่ได้ชมกรุ ปาเข้าไป 4 หน้าแล้ว
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ และท่านผีเพลงด้วยครับ

ผมขอเป็นปลาด้วยแล้วกันครับ

เท่าที่ผมอ่านมาบางครั้ง ความรู้สึก คนเรามันโดนทำร้ายโดยท่านไม่รู้ตัว ว่าสิ่งที่ท่านพิมพ์
ท่านอื่นจะรู้สึกอย่างไร....
ใครชอบ แบบไหน ใครรักสิ่งใด ...
สุดท้ายเราก็ควรเคารพ การตัดสินใจของแต่ละท่าน

แน่นอน การที่เรารัก หรือ ชอบอะไร ก็อยากให้ท่านอื่น รัก และ ชอบ เหมือนเรา
แต่ต่างคน ก็ต่างจิต ต่างใจ  รับฟังไว้เพื่อฟังความเห็นของผู้อื่น รับฟังไว้เพื่อเป็นข้อมูลเพื่อภายภาคหน้า
หรือ คิดต่าง ก็คุยกันด้วยเหตุ ด้วยผล

ไม่มีอะไรดีที่สุด ตราบเท่าที่ท่าน ยังมีกิเลสอยู่ และยังมีลมหายใจอยู่

เรื่องไฟล์เพลง  ไฟล์หนัง บางท่านอาจจะแย้ง เพราะว่าเรื่องลิขสิทธิ์

ลิขสิทธิ์ หมายถึง สิทธิแต่ผู้เดียวที่กฎหมายรับรองให้ผู้สร้างสรรค์กระทำ การใด ๆ เกี่ยวกับงานที่ตนได้ทำขึ้น อันได้แก่ สิทธิที่จะทำซ้ำ ดัดแปลง หรือนำออกโฆษณา ไม่ว่าในรูปลักษณะอย่างใดหรือวิธีใด รวมทั้งอนุญาตให้ผู้อื่นนำงานนั้นไปทำเช่นว่านั้นด้วย

คนเราต่างจิต ต่างใจ ใจเราเองยังบังคับไม่ได้เลย นับประสาอะไร จะไปให้คนอื่นคิดเหมือนเรา
ด้วยความเคารพ
โอบาน  ยิ้มกว้างๆ

วัฏจักรแห่งกิเลส ชีวิตก็เท่านี้จริง จริง ผู้ใดหลุดพ้นได้ก่อน ก็คงพบกับความสุขที่แท้จริง

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9

« ตอบ #53 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 10:46:30 AM »

กระทู้ท่านผีฯ "เฮี้ยน" ขึ้นมาอีกคำรบหนึ่งแล้วครับท่าน
วันนี้วันที่ 1 ท่านผีฯช่วย PM มาบอกผมด้วยว่าเลขออกอะไร -- ขอทีเด็ดแค่ตัวเดียวพอได้ซื้อเครื่องไฮเอนด์สักชุดนะครับ (ฮา) ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2010 | 11:00:30 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #54 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 10:50:33 AM »

ไม่ใช่อย่างนั้นหรอกครับพี่อั๋น ผมหมายความในเชิงลิขสิทธิ์อย่างคุณ Otallica พูดถึงต่างหากครับ  ไม่ใช่ไม่ดีหรือดีครับพี่
ส่วนตัวผมแล้ว เป็นประเภท ชอบทั้งนั้นแหละครับ แบบว่า ชอบหลากหลาย ( หรือ มั่วๆ นั่นเอง  ยิ้มกว้างๆ )

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #55 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 11:17:45 AM »

O1   O4   O7   O8
10   17   18   19
40   47   49   70
71   74   78   79
84   87   89   -
94   97   90   91

405

ผีชอบนัก  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #56 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 11:19:07 AM »

เมื่อไรจะเข้าเรื่องเสียทีน๊า พี่ผี ยิ้มกว้างๆ

Pong-Wanchai

« ตอบ #57 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 11:23:17 AM »

405

ผีชอบนัก  ยิ้มกว้างๆ

405 นี่คือ บ้านเลขที่ของ ท่านผีฯ ใช่มั้ยครับ?  ถนนอะไรเอ่ย?  ข้อมูลแค่นี้ คุณอั๋น501 ของเรามีงานเพื่อสังคมทำแล้วครับ !!!

« ตอบ #58 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 11:23:37 AM »

405

ผีชอบนัก  ยิ้มกว้างๆ
405? นี่เบอร์ประตูห้องคอนโดกิ๊กของท่านผีฯหรือเปล่าครับ? ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #59 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 | 11:25:06 AM »

กระทู้เปิดกรุท่านผีเพลง ยังไม่ได้ชมกรุ ปาเข้าไป 4 หน้าแล้ว
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ และท่านผีเพลงด้วยครับ

ผมขอเป็นปลาด้วยแล้วกันครับ

เท่าที่ผมอ่านมาบางครั้ง ความรู้สึก คนเรามันโดนทำร้ายโดยท่านไม่รู้ตัว ว่าสิ่งที่ท่านพิมพ์
ท่านอื่นจะรู้สึกอย่างไร....
ใครชอบ แบบไหน ใครรักสิ่งใด ...
สุดท้ายเราก็ควรเคารพ การตัดสินใจของแต่ละท่าน

แน่นอน การที่เรารัก หรือ ชอบอะไร ก็อยากให้ท่านอื่น รัก และ ชอบ เหมือนเรา
แต่ต่างคน ก็ต่างจิต ต่างใจ  รับฟังไว้เพื่อฟังความเห็นของผู้อื่น รับฟังไว้เพื่อเป็นข้อมูลเพื่อภายภาคหน้า
หรือ คิดต่าง ก็คุยกันด้วยเหตุ ด้วยผล

ไม่มีอะไรดีที่สุด ตราบเท่าที่ท่าน ยังมีกิเลสอยู่ และยังมีลมหายใจอยู่

เรื่องไฟล์เพลง  ไฟล์หนัง บางท่านอาจจะแย้ง เพราะว่าเรื่องลิขสิทธิ์

ลิขสิทธิ์ หมายถึง สิทธิแต่ผู้เดียวที่กฎหมายรับรองให้ผู้สร้างสรรค์กระทำ การใด ๆ เกี่ยวกับงานที่ตนได้ทำขึ้น อันได้แก่ สิทธิที่จะทำซ้ำ ดัดแปลง หรือนำออกโฆษณา ไม่ว่าในรูปลักษณะอย่างใดหรือวิธีใด รวมทั้งอนุญาตให้ผู้อื่นนำงานนั้นไปทำเช่นว่านั้นด้วย

คนเราต่างจิต ต่างใจ ใจเราเองยังบังคับไม่ได้เลย นับประสาอะไร จะไปให้คนอื่นคิดเหมือนเรา
ด้วยความเคารพ
โอบาน  ยิ้มกว้างๆ

วัฏจักรแห่งกิเลส ชีวิตก็เท่านี้จริง จริง ผู้ใดหลุดพ้นได้ก่อน ก็คงพบกับความสุขที่แท้จริง

เรื่องลิขสิทธิ์เป็นเรื่องของความถูกต้องตามกฎหมายครับ  อันนี้ผมเข้าใจครับที่ผมบอกเฉพาะหลักการเปลี่ยนถ่ายข้อมูลของไฟล์เท่านั้น
ผมอยากจะถามหน่อยเพื่อนๆสมาชิกในเว็ปเรานี้มีใครบ้างไม่เคยได้หรือมีของที่ละเมิดลิขสิทธิ์บ้าง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 11
พิมพ์