เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 01:03:15 PM
หน้า: 1 ... 290 291 [292] 293 294 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1594963 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4365 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 | 09:21:03 AM »

ทำไมอินทิเกรตเตดแอมป์กำลังขับสูงจึงยังมีช่อง pre out เพื่อให้ทำหน้าที่เป็นปรีแอมป์ในกรณีที่หาเพาเวอร์มาเข้าคู่กันได้ในอนาคต? ผมเห็นว่าช่อง pre out เนี่ยมันควรจะอยู่ในอินทิเกรตเตดแอมป์กำลังขับต่ำ ๆ มากกว่า อินทิเกรตเตดแอมป์ของผมก็มีช่อง pre out นี้อยู่ และมันเป็นช่องเอาท์พุทชุดเดียวที่ให้ความรู้สึกพิลึก ๆ เพราะผมเห็นว่าแอมป์ตั้งร้อยกว่าวัตต์จะเอาไปทำเป็นปรีแอมป์ทำไม เสียราคาหมด ถ้าจะเล่นปรีและเพาเวอร์ก็ซื้อมันเสียอีกคู่หนึ่งไปเลย? แล้วท่านอื่นคิดในประเด็นนี้อย่างไรกันบ้างครับ?
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4366 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 | 11:43:03 AM »

ทำไมอินทิเกรตเตดแอมป์กำลังขับสูงจึงยังมีช่อง pre out เพื่อให้ทำหน้าที่เป็นปรีแอมป์ในกรณีที่หาเพาเวอร์มาเข้าคู่กันได้ในอนาคต? ผมเห็นว่าช่อง pre out เนี่ยมันควรจะอยู่ในอินทิเกรตเตดแอมป์กำลังขับต่ำ ๆ มากกว่า อินทิเกรตเตดแอมป์ของผมก็มีช่อง pre out นี้อยู่ และมันเป็นช่องเอาท์พุทชุดเดียวที่ให้ความรู้สึกพิลึก ๆ เพราะผมเห็นว่าแอมป์ตั้งร้อยกว่าวัตต์จะเอาไปทำเป็นปรีแอมป์ทำไม เสียราคาหมด ถ้าจะเล่นปรีและเพาเวอร์ก็ซื้อมันเสียอีกคู่หนึ่งไปเลย? แล้วท่านอื่นคิดในประเด็นนี้อย่างไรกันบ้างครับ?

ช่องสัญญาณ Pre out น่าจะเป็นแค่ออฟชั่นทางเลือกในการใช้งานเท่านั้นครับ  คนที่เล่นอินทิเกรทแอมป์จริงๆมักจะไม่ได้ใช้ช่องนี้หรอกครับ
อาจจะมีประโยชน์ในการใช้งานเพื่อต่อกับลำโพงซับฯ เพราะจะต้องต่อสัญญาณเสียงกับช่อง Pre Out เท่านั้นจึงจะดี มีให้มาก็ไม่เสียหายอะไร
ส่วนใหญ่ใครที่เล่นอินทิเกรทแอมป์แล้วคงไม่ซื้อเพาเวอร์แอมป์มาเพิ่มอาจจะมีเหมือนกันน่าจะน้อยมาก มักจะอัพเกรดเปลี่ยนเป็นปรีแอมป์
ไปเลยมากกว่าในกรณีที่ซื้อเพาเวอร์แอมป์มาเพิ่ม

« ตอบ #4367 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 | 04:19:28 PM »

ปกติการจับคู่ระหว่างปรีกับเพาเวอร์แอมป์ยี่ห้อเดียวกันนั้นไม่ใช่เรื่องยาก แต่ถ้าจะเอาปรีกับเพาเวอร์แอมป์ต่างยี่ห้อมาจับคู่เล่นร่วมกัน สิ่งที่ควรระวังและต้องคำนึงถึงมีอะไรบ้างครับ?
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4368 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012 | 01:40:02 PM »

ขอบคุณครับ
แผ่นมีเยอะก็จริง แต่คงไม่ค่อยมีแนวที่ผมถนัดหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ

ก่อนอื่น ขอชื่นชมท่านปีศาจฯก่อนครับ
ที่ช่วยคิดประเด็นต่างๆ เพื่อมิให้บอร์ด"ของเรา" เงียบเหงาจนเกินไป

ขอคืนคำ กลับใจ มาตอบข้อข้องใจ ให้สิ้นอาสวะกิเลสเคลือบแคลงใจ
จะได้มีเรื่องคุยกันไป ตราบกาลปาวสาน 555  ยิงฟันยิ้ม

ไม่จริงครับ
คุณโปโลตูน แกสอย แผ่นญี่ปุ่น แนวโปรเกรสซีฟ ไปหลายแผ่นแล้ว
ส่วนวงอะไรบ้าง ต้องถามแกเอง เพราะมองตามไม่ทันเลยครับ

วงอิตาลี ฝรั่งเศส คนแถวนั้น คงไม่รู้จักหรอกครับ
ผมว่า วันพฤหัสนี้ จะไปเดินเล่น ช่วงเที่ยงๆซักหน่อย
ใครจะไปบ้างเอ่ย... ขยิบตา

« ตอบ #4369 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012 | 01:54:10 PM »

พี่แจ็คเคยเป็นอย่างผมมั้ยครับ? แบบว่า... เดินเข้าออกร้านแผ่นเสียงในกรุงเทพ คุ้ยแผ่น เลือกแผ่นอยู่ในแต่ละร้านจนมือดำเป็นเวลาครึ่งค่อนวันหรือเกินครึ่งวัน สุดท้ายก็ไม่ได้แผ่นเสียงที่ตัวเองอยากได้ติดมือกลับบ้านสักแผ่นเลย หรือถ้าได้บ้าง ก็เป็นแผ่นที่เราไม่ค่อยอยากจะได้นักน่ะครับ...

อาการแบบนี้ผมเป็นบ่อย สำหรับร้านแผ่นเสียงในกรุงเทพครับ เศร้า

ส่วนแผ่นญี่ปุ่นที่คุณโปโลตูนได้ไปจากร้านที่กรุงเทพ ผมเข้าใจว่าคงเป็นแผ่น prog เบสิค ๆ ที่คนทั่วไปเขาเล่นเขาเก็บกัน ซึ่งผมคิดว่าคงมีแผ่นพวกนี้อยู่ในมือหมดแล้ว จึงไม่ได้รู้สึกตื่นเต้นแต่อย่างใด เพราะตอนนี้ผมอยากได้แต่แผ่นที่หายากถึงยากมาก และคนทั่วไปเขาไม่ค่อยฟังกันครับ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #4370 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012 | 02:21:14 PM »

อืมม์..
คล้าย แต่ ไม่เหมือนครับ

แบบว่าเข้าไป เพราะคุ้นเคย หรือความเคยชินมากกว่า
ไม่ได้ตั้งเป้าหมายไว้ เลยไม่เกิดรู้สึกผิดหวังนะครับ
ไปคุ้ยด้วยความสนุกมากกว่า

ถ้าเจอแผ่นที่หัวใจมันเต้นตุ๊บๆ ผมก็สอยเลย
ส่วนเจอแผ่นดัง แผ่นบังคับ ก็ดูที่ราคา ถ้ามันถูก หัวใจเต้นพองโต ก็สอย (ทั้งๆที่มีแล้ว ก็เหอะ)

ถ้าหัวใจมันเงียบๆ ก็ถือว่าได้สนุก ได้ดูรูปภาพสวยๆ ใหญ่ๆ เพลินดีออก

แต่บางครั้ง ผมซื้อแผ่น เพราะเหตุผลอื่นๆ
ล่าสุด ไปร้านเฮียปัก ซีคอน แกบ่นว่า ทำถนน ลูกค้ามาลำบาก
เลยอุดหนุนมา 2 แผ่น อะไรบ้างจำไม่ได้ เพราะยังอยู่ในถุงอยู่เลย
ต้องถามพยาน อุ้ม-ปฤษณ  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #4371 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012 | 08:44:54 AM »

แต่ก่อน ตอนที่ยังเป็นหนุ่มโสดอยู่ ผมยังไม่รู้จักอีเบย์ และอีเบย์ก็คงยังไม่มี ว่าง ๆ ตอนเย็นหลังเลิกงาน หรือไม่ก็วันเสาร์อาทิตย์ ผมมักจะไปขลุกอยู่ตามร้านขายแผ่นเสียงขาประจำเช่นกัน บ่อยครั้งก็อยู่ได้อย่างน้อยสองสามชั่วโมงขึ้นไป หรือเป็นครึ่งค่อนวันก็มีในกรณีที่เป็นวันหยุด เพราะนอกจากจะได้มีเวลาเลือกหาแผ่นเสียงอย่างเต็มที่และจุใจแล้ว ยังมีโอกาสได้พูดคุยเสวนากับเจ้าของร้านและเด็กประจำร้านด้วย บางทีก็ได้พูดคุยกับลูกค้าคนอื่นที่ชอบเพลงในแนวคล้าย ๆ กัน (ซึ่งนาน ๆ จะเจอสักที) ผมว่าการไปช้อปแผ่นเสียงตามห้างร้านมันก็เป็นเสน่ห์ของการฆ่าเวลาอย่างหนึ่ง ครั้นพอได้แต่งงานแล้ว เวลาในการไปหาซื้อแผ่นเสียงตามร้านแทบจะไม่มีอีกต่อไป จึงต้องพึ่งพาบริการค้าทางออนไลน์แทน แต่การช้อปแบบนี้ก็มีข้อดีอยู่สามสี่ประการคือ หนึ่ง มือไม่เลอะเทอะเปรอะเปื้อนคราบฝุ่นดำจากการไปคุ้ยหาแผ่นเสียง สอง บริการส่งไปรษณีย์ตรงถึงบ้าน ไม่ต้องเหนื่อยไปเดินตะลอนหาแผ่น สาม สามารถโฟกัสเสิร์ชหาเฉพาะแผ่นที่เราต้องการได้โดยสะดวกและรวดเร็ว และ สี่ หลายครั้งหลายคราก็มีโอกาสได้เข้าร่วมสนุกในการสู้ราคา (bid) เพื่อช่วงชิงแผ่นครับ

« ตอบ #4372 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012 | 03:29:11 PM »

ขอบคุณครับ
แผ่นมีเยอะก็จริง แต่คงไม่ค่อยมีแนวที่ผมถนัดหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ

ก่อนอื่น ขอชื่นชมท่านปีศาจฯก่อนครับ
ที่ช่วยคิดประเด็นต่างๆ เพื่อมิให้บอร์ด"ของเรา" เงียบเหงาจนเกินไป

ขอคืนคำ กลับใจ มาตอบข้อข้องใจ ให้สิ้นอาสวะกิเลสเคลือบแคลงใจ
จะได้มีเรื่องคุยกันไป ตราบกาลปาวสาน 555  ยิงฟันยิ้ม

ไม่จริงครับ
คุณโปโลตูน แกสอย แผ่นญี่ปุ่น แนวโปรเกรสซีฟ ไปหลายแผ่นแล้ว
ส่วนวงอะไรบ้าง ต้องถามแกเอง เพราะมองตามไม่ทันเลยครับ

วงอิตาลี ฝรั่งเศส คนแถวนั้น คงไม่รู้จักหรอกครับ
ผมว่า วันพฤหัสนี้ จะไปเดินเล่น ช่วงเที่ยงๆซักหน่อย
ใครจะไปบ้างเอ่ย... ขยิบตา
พี่แจ็คไม่สะดวกวันเสาร์หรือครับ?
อยากไปเดินดูแผ่นกับพี่ (ไม่ได้เดินมาเกือบสิบปีแล้ว) และถือโอกาสเคลียร์ลำโพงของพี่ด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

« ตอบ #4373 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012 | 04:17:50 PM »

ไม่ว่างเลยครับ  เศร้า
ต้องอาศัยคิวโดด
เมียไม่อยู่บ้านวันไหน บอกเลย
ผมจะได้นัดพี่เหงี่ยมมาขนลำโพงไปเมากัน
 เอ๊ะ..ยังไง  ฮืม

« ตอบ #4374 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012 | 04:24:28 PM »

ผมจะได้นัดพี่เหงี่ยมมาขนลำโพงไปเมากัน
พรุ่งนี้ภรรยาไม่อยู่ฮะ... แต่ถ้าฉุกละหุกล่ะก็ เลื่อนไปก่อนก็ได้... แบบว่า ชิลล์ ชิลล์ ยิ้มกว้างๆ
อันที่จริงถึงภรรยาจะอยู่ พี่ก็มาด๊ายยย... จะให้ทำกับแกล้มไว้รอเล้ยย.. จริง ๆ นะ อิ อิ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #4375 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012 | 03:06:39 PM »

พรุ่งนี้ภรรยาไม่อยู่ฮะ... แต่ถ้าฉุกละหุกล่ะก็ เลื่อนไปก่อนก็ได้... แบบว่า ชิลล์ ชิลล์ ยิ้มกว้างๆ
อันที่จริงถึงภรรยาจะอยู่ พี่ก็มาด๊ายยย... จะให้ทำกับแกล้มไว้รอเล้ยย.. จริง ๆ นะ อิ อิ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าพี่ปีศาจฯจะนัดพี่ผีเจอกันต้องรอคงอีกนาน พี่ท่านงานแยะต้องนัดล่วงหน้าผ่านเลขาสาว(สวย)ก่อน ยิงฟันยิ้ม 
ระดับผู้บริหารก็อย่างนี้ล่ะ    ยิ้มกว้างๆ  ไม่เหมือนผมผู้ใช้แรงงาน นี่ดีใจมากเลยแฮะ ที่รัฐบาลขึ้นค่าแรงขั้นต่ำให้วันละ 300 บาท!
จะได้มีเงินเหลือเก็บไว้เปลี่ยนแอมป์กับลำโพงแบบเฮียเดจาวูบ้างแล้ว ไชโย!  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #4376 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012 | 04:40:40 PM »

ถ้าพี่ปีศาจฯจะนัดพี่ผีเจอกันต้องรอคงอีกนาน พี่ท่านงานแยะต้องนัดล่วงหน้าผ่านเลขาสาว(สวย)ก่อน ยิงฟันยิ้ม 
ระดับผู้บริหารก็อย่างนี้ล่ะ    ยิ้มกว้างๆ  ไม่เหมือนผมผู้ใช้แรงงาน นี่ดีใจมากเลยแฮะ ที่รัฐบาลขึ้นค่าแรงขั้นต่ำให้วันละ 300 บาท!
จะได้มีเงินเหลือเก็บไว้เปลี่ยนแอมป์กับลำโพงแบบเฮียเดจาวูบ้างแล้ว ไชโย!  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าราคาข้าวของและค่าครองชีพมันจะแพงขึ้นตามค่าแรงน่ะสิครับ เศร้า

« ตอบ #4377 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012 | 12:58:45 PM »

ถึงของจะแพง แต่ถ้าใครอยากจะเปลี่ยนเครื่องเล่นซีดีตอนนี้ ผมว่ายังพอมีตัวให้เลือกเล่นอยู่ ตัวแรกนี้เป็นของ Marantz รุ่น CD6004 ได้รับรางวัล Best CD Award 2012 โดยนิตยสาร What Hi-Fi ของอังกฤษ ราคาขายในอังกฤษประมาณ 300 ปอนด์สเตอร์ลิง ถ้าในบ้านเรา ผมว่าน่าจะไม่เกินหมื่นกลาง ๆ (ช่างน่าเล่นจริงจริ๊งงง... เอาสักเครื่องซะดีไหมเนี่ย ยิงฟันยิ้ม)

« ตอบ #4378 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012 | 01:04:37 PM »

ขยับราคาขึ้นมาอีกเป็น 800 ปอนด์ (ราคาในบ้านเราน่าจะเกินสองหมื่นกลาง ๆ) มีตัวที่น่าเล่นและได้รับการกล่าวขวัญและได้รับรางวัลมาตั้งแต่ต้นปีนี้ คือ Audiolab 8200CD ครับ

« ตอบ #4379 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012 | 01:18:00 PM »

ครั้นจะเอาตัวนี้มาเข้าคู่กับแอมป์ที่เล่นอยู่รึก็ต้องควักอีกเกือบ 50k ครับ แลบลิ้น

หน้า: 1 ... 290 291 [292] 293 294 ... 325
พิมพ์