เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149693 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 07:57:49 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingสังคมชาวโพรเกรสสีฟว์ร็อคของไทยเรายังแคบอยู่ใช่ไหม?
หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สังคมชาวโพรเกรสสีฟว์ร็อคของไทยเรายังแคบอยู่ใช่ไหม?  (อ่าน 41055 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 01:28:04 PM »

สังเกตว่านับตั้งแต่เปิดตัวเว็บบอร์ดแห่งนี้มาจนกระทั่งถึงปัจจุบัน (12 พ.ย. 50) เรามีสมาชิกบอร์ดหลายคนแล้ว แต่ที่ active กันจริง ๆ นั้นมีอยู่เพียงไม่กี่คน ก็ล้วนแล้วแต่คนหน้าเดิมด้วยกันทั้งสิ้น นอกนั้นก็มีเข้ามาแจมบ้างประปราย ผมก็เลยอดเก็บเอามาคิดไม่ได้ว่าสังคมชาวโพรเกรสสีฟว์ร็อคของไทยเรายังแคบอยู่ใช่หรือไม่? หรือว่าไม่ถึงกับแคบ แต่มีผู้ที่ไม่แสดงตนอยู่อีกเยอะ? ที่พูดมานี่ไม่ใช่อะไรหรอกครับ พอดีผมเป็นสมาชิกฟอรั่มที่ progarchives อยู่ด้วย เคยเข้าไปพูดคุยที่นั่น ซึ่งกระทู้เคลื่อนไหวกันเร็วมาก แทบจะตลอดเวลาเลยก็ว่าได้ แต่ก็นั่นแหละครับ คงจะเอาที่นั่นมาเปรียบเทียบกับที่นี่ไม่ได้ เพราะที่นั่นเขาเป็นสังคมระดับประชาคมโลก เป็นบอร์ดระดับอินเตอร์, ลึก ๆ ในใจผมก็อยากให้บอร์ดนี้เติบโตเป็นเว็บบอร์ด prog rock แบบไทย ๆ ต่อไปในอนาคต, แม้จะไม่หวือหวา แต่ก็ไปของเราเรื่อย ๆ แบบรถหวานเย็น, ผมหวังว่าสมาชิกทุกท่านคงจะได้รับข้อมูลข่าวสารที่เป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยจากเว็บนี้ และมีความกล้าที่จะออกมาแสดงความคิดเห็นและถามปัญหามากขึ้นเรื่อย ๆ นะครับ

ส่วนผมเองตั้งกระทู้ล่อเป้าหลอกถามมาเยอะแล้ว ยังเรียกแขกไม่ค่อยได้, ตัวเองไม่รู้จะหมดมุขเล่นเมื่อไหร่, พอถึงเวลานั้นคนอื่น ๆ คงต้องช่วยกันคนละไม้คนละมือแล้วล่ะครับ ท่านพ่อแม่พี่น้อง
The Miracle
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 01:52:38 PM »

อืม พี่พอกเป็นสมาชิกกิติตมาศักดิ์จิง ๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์  ได้ความรู้เยอะแยะจากพี่ และท่านอื่น ๆ ด้วย  สังเกตจากรายละเอียดยิบย่อย  สำนวนวิชาการบ้าง   และคนที่โพสส่วนมากจะรอบรู้กันที่เดียว เลยทำให้คนที่ไม่ค่อยรู้เรืองเกร็ง ๆ คือบางวงก็ไม่รู้จัก  บางทีก็รู้จักแต่ชื่อวง เคยฟังมาบ้างเล็กน้อย   เลยไม่รู้จะต่อยอดยังไงมั้งคะ

ส่วนผมเองตั้งกระทู้ล่อเป้าหลอกถามมาเยอะแล้ว ยังเรียกแขกไม่ค่อยได้, ตัวเองไม่รู้จะหมดมุขเล่นเมื่อไหร่, พอถึงเวลานั้นคนอื่น ๆ คงต้องช่วยกันคนละไม้คนละมือแล้วล่ะครับ ท่านพ่อแม่พี่น้อง

พี่คงไม่หมดมุกง่าย ๆ หรอกค่ะ แต่ว่าเล่นกันชิว ๆ บ้างอาจเรียกแขกได้เพิ่มขึ้นก็ได้นะ  ยิ้มกว้างๆ ขยิบตา

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 06:54:45 PM »

ผมว่าพวกเขายังไม่รู้กันมากกว่า ต้องเผยแพร่ให้มากขึ้น
Floydian_Oak
Global Moderator
Fragile

Webmaster

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 07:00:33 PM »

ผมก็หวังว่าทุกคนจะร่วมกันเป็นเจ้าของเว็บนี้หละครับ ช่วยกันพัฒนาสังคม Prog ของไทยที่นับวันจะหาคนฟังยากขึ้น อยากให้ที่นี่เป็นแหล่งรวมข้อมูล Prog แหล่งศึกษาดนตรี Prog ของไทยเรา ที่พวกพี่ๆน้องสรรค์สร้างกันขึ้นมา ลองไปอ่านจุดประสงค์ของเว็บได้ที่ About us ในหน้าเว็บครับ

ขอบคุณสมาชิกและผู้เยี่ยมชมเว็บทุกท่าน ที่ให้การตอบรับเว็บไซต์ของเราด้วยดีเสมอมาครับ
The child is grown, the dream is gone.
Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 08:13:24 PM »

คือการที่จะทำให้คนรู้จักก็ยากนะครับผมเคยเอาเรื่องนี้ไปโพสในหลายๆเว็ปก็ไม่มีคนสนใจเลย การที่จะให้คนหันมาชอบProgนั้นก็ยากอยู่เพราะ คนส่วนใหญ่ไม่ฟังอยู่แล้วแล้วเพลงในสังคมไทยก็เห็นๆกันอยู่ ผมลองชักชวนส่งเพลงProgไปให้เพื่อนๆฟังกันก่อน พวกเขาก็บอกมาว่า"เพลง....อะไรวะไม่เพราะเลยฟังแล้วจะหลับ" คือแต่ทีนี้ตอนนี้มีวงProgวงนึงที่กำลังเป็นกระแสในไทยคือ Dream Theater ตอนนี้มีคนที่ฟังตามกระแสอยู่มากถึงมากที่สุด ไม่เข้าใจถึงเพลงแต่เพราะตามกระแสหรือเพราะมันอย่างโน้นอย่างนี้ผมลองสอบถามก็ฟังอยู่เพลงสองเพลง มันทำให้ผมรู้สึกไม่ดีและทำให้วงเขาเสียชื่อเสียง คนที่ฟังจริงๆอาจจะน้อยกว่าวัยรุ่นกลุ่มนี้ด้วยซ้ำ แต่การที่จะให้คนฟังProgจริงๆมันต้องปลูกฝั่งครับ ก็ผมตอนฟังแรกๆก็ต้องฟัง2-3รอบถึงจะบอกว่ามันเพราะแต่เพราะผมอาจชอบ คราสสิก มาอยู่แล้วก็ได้แต่คนที่ไม่ชอบเขาต้องตั้งใจฟังหรือว่าฟังมันหลายๆรอบครับ แต่ว่าถ้าจะให้ขยายมากขึ้นเราอาจจะเริ่มฟังเพลงที่ไม่ใช่Progก่อนอาจจะฟัง เพลงPopที่ไม่ใช่เพลงขายตลาดแบบในปัจจุบันครับ

แต่ผมเองกพูดอะไรไม่ได้มากเพราะผมมีความรู้เรื่องProgน้อยครับผมได้แต่พูดๆออกมาไม่รู้ผิดอะไรเปล่า ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน 2007 | 08:21:10 PM โดย Shineon » บันทึกการเข้า

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 08:20:14 PM »

โชแปงพูดได้ดีมากครับ
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 09:35:42 PM »

คือการที่จะทำให้คนรู้จักก็ยากนะครับผมเคยเอาเรื่องนี้ไปโพสในหลายๆเว็ปก็ไม่มีคนสนใจเลย การที่จะให้คนหันมาชอบProgนั้นก็ยากอยู่เพราะ คนส่วนใหญ่ไม่ฟังอยู่แล้วแล้วเพลงในสังคมไทยก็เห็นๆกันอยู่ ผมลองชักชวนส่งเพลงProgไปให้เพื่อนๆฟังกันก่อน พวกเขาก็บอกมาว่า"เพลง....อะไรวะไม่เพราะเลยฟังแล้วจะหลับ" คือแต่ทีนี้ตอนนี้มีวงProgวงนึงที่กำลังเป็นกระแสในไทยคือ Dream Theater ตอนนี้มีคนที่ฟังตามกระแสอยู่มากถึงมากที่สุด ไม่เข้าใจถึงเพลงแต่เพราะตามกระแสหรือเพราะมันอย่างโน้นอย่างนี้ผมลองสอบถามก็ฟังอยู่เพลงสองเพลง มันทำให้ผมรู้สึกไม่ดีและทำให้วงเขาเสียชื่อเสียง คนที่ฟังจริงๆอาจจะน้อยกว่าวัยรุ่นกลุ่มนี้ด้วยซ้ำ แต่การที่จะให้คนฟังProgจริงๆมันต้องปลูกฝั่งครับ ก็ผมตอนฟังแรกๆก็ต้องฟัง2-3รอบถึงจะบอกว่ามันเพราะแต่เพราะผมอาจชอบ คราสสิก มาอยู่แล้วก็ได้แต่คนที่ไม่ชอบเขาต้องตั้งใจฟังหรือว่าฟังมันหลายๆรอบครับ แต่ว่าถ้าจะให้ขยายมากขึ้นเราอาจจะเริ่มฟังเพลงที่ไม่ใช่Progก่อนอาจจะฟัง เพลงPopที่ไม่ใช่เพลงขายตลาดแบบในปัจจุบันครับ

แต่ผมเองกพูดอะไรไม่ได้มากเพราะผมมีความรู้เรื่องProgน้อยครับผมได้แต่พูดๆออกมาไม่รู้ผิดอะไรเปล่า ยิงฟันยิ้ม

ผมก็ปัญหาเดียวกันแหละ ไอ้ตรงที่ไปชวนคนอื่นฟังprogเนี่ย ยากกกก
แต่ถ้าเขาด่าprogมาผมก็เถียงจนตายไปข้างนึงแหละ (เคยมาแล้ว)

เพราะไอ้โลกนี้ธุรกิจดนตรีถูกปลูกฝังมาว่า ใครไม่ฟังเพลงสมัยนี้นะ เชย

มันก็เลยผลิดเพลงตลาดออกมาเต็มไปหมด ซึ่ง.. เพลงตลาดเนี่ยเหมือนมีเพลงไม่กี่เพลงในไทย เพราะมันก็ซ้ำๆกันไปหมด

เพลงไทยที่ฟัง ผมจะฟังไอ้พวกวงที่ไม่ดังมาก หรือไม่อยู่ในค่ายตลาด
เพราะมันยังไม่ถูกปิดกั้นทางความคิดในการแต่งเพลง ทำให้เกิดความหลากหลายกว่า

เพลงที่เอามาทำตลาด กับ เพลงที่อยากแต่งเพื่อแสดงถึงวงๆนี้
มันแตกต่างงงงง

JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 09:53:39 PM »

ผมก็ปัญหาเดียวกันแหละ ไอ้ตรงที่ไปชวนคนอื่นฟังprogเนี่ย ยากกกก
แต่ถ้าเขาด่าprogมาผมก็เถียงจนตายไปข้างนึงแหละ (เคยมาแล้ว)

เพราะไอ้โลกนี้ธุรกิจดนตรีถูกปลูกฝังมาว่า ใครไม่ฟังเพลงสมัยนี้นะ เชย

มันก็เลยผลิดเพลงตลาดออกมาเต็มไปหมด ซึ่ง.. เพลงตลาดเนี่ยเหมือนมีเพลงไม่กี่เพลงในไทย เพราะมันก็ซ้ำๆกันไปหมด

เพลงไทยที่ฟัง ผมจะฟังไอ้พวกวงที่ไม่ดังมาก หรือไม่อยู่ในค่ายตลาด
เพราะมันยังไม่ถูกปิดกั้นทางความคิดในการแต่งเพลง ทำให้เกิดความหลากหลายกว่า

เพลงที่เอามาทำตลาด กับ เพลงที่อยากแต่งเพื่อแสดงถึงวงๆนี้
มันแตกต่างงงงง

คุณ Shineon พูดได้ดีมากครับ ชัพด้วย

วันนี้ผมไปเจอพวกที่เรียกว่า "ตามกระแส" (เพื่อนผมนั่นแหละครับ) เพื่อนผม (phil_wc) เอาแผ่น pink floyd ไปรร. แล้วพอดีมีเพื่อนคนนึง ก็รู้จักกัน เล่นวงด้วยครับ ชนะเลิศแข่งดนตรีในรร.ปีก่อน เห็นก็มาถาม (ผมนั่งข้างๆ)

"เห้ยแผ่นไรวะ" เพื่อนพูด

"แผ่น dvd pink floyd"

"แนวไร"

"ก็แนว progressive"

"อ๋อ ก็แบบ DT อ่ะดิ"

"ก็ใช่ แต่มันไม่มี solo เร็วๆ ประมาณ DT"

ผมจำไม่ได้นะครับว่าเพื่อนผมมันพูดอะไรต่อ แต่ผมโมโหคำนี้ที่สุด

"โห่ ไรวะ แม่ง ดนตรีคนแก่ น่าเบื่อ"(ขอโทษครับ หยาบไป มันพูดแบบนี้แหละ)

ผมสวนกลับไปว่า "ขอโทษ ถึงเป็นดนตรีคนแก่ ไม่มี solo เร็วๆ แม้กระทั่ง DT ยังยกย่อง เอามาเล่น cover คิดดูเอาละกันว่าเก่งขนาดไหน"

เพื่อนผม "อึ่ง" ไปพักนึง แล้วก็บอกว่า

"แจ๋วหว่ะ"

ผมนึกในใจว่า ไม่น่าเชื่อที่คนแข่งเล่นดนตรีชนะเลิศจะคิดกับดนตรีแบบนี้ คือ "ตามกระแส"

คือสังคมไทยในปัจจุบันนี่จะเรียกการฟังเพลงมันก็เหมือนกับ เราไม่ได้ฟังให้มันจริงๆ แค่ฟังตามกระแสไปวันๆ แบบวัยรุ่นทั่วไป เพลงไหนมาใหม่ จะฟังให้ได้ (อันนี้เป็นทุกคนอยู่แล้ว) แต่ขึ้นอยู่กับว่าจะฟังแบบเนื้อหาหรือฟังตามกระแส คนไหนที่มีวงดนตรีน่าจะรู้นะครับ อย่างเช่น

ถ้าผมเอาเพลง อากาศ ของ bodyslam มาตั้งแต่สมัยอัลบั้มแรกมาเล่นแข่ง เพื่อนจะบอกว่า "อย่าไปเล่นเลย เพลงตลาด"
และถ้าผมเอาเพลง ยาพิษ ของ bodyslam ซึ่งเพิ่งจะออกมาใหม่ๆ ก็จะบอกอกแบบว่า "จริงดิ เอาดิๆ"

เจอมาแล้วครับ แบบนี้

ลองมาคิดดูว่า ถ้าเอา prog ไปให้ฟังมันจะขนาดไหน เพลงที่ไม่มีคำว่า "ตามกระแส" ก็คงเหมือนที่เพื่อนคุณ shineon พูด ก็คงน่าเบื่อ ฟังแล้วหลับ เพื่อนผมก็เป็นเหมือนกันเลยครับ เพื่อนผมบางคนแค่ฟัง intro ก็บอกว่าเบื่อ อยากหลับแล้ว ที่คิดแบบนี้เพราะอะไร ก็เพราะเพลงสมัยนี้นั่นแหละครับ กรอกหูอยู่ทุกวันจะไม่ชอบได้ยังไง หนึ่งอย่าง ที่ทำให้คิดกันแบบนี้ อีกอย่าง แรงโปรโมตก็แรง โฆษณาก็เกือบทุกชนิด ก็เล่นแบบนี้ก็ปิดกั้นดนตรี prog ไม่ให้ผุดเลยสิครับ

ยกตัวอย่าง ดูอย่าง retrospect ที่ดังๆ เมื่อวันวาน ตอนนี้ เริ่มคนฟังหดหาย เริ่มเกลียดกันมากขึ้น ก็เพราะมันไม่มีอะไรแล้วไงครับ เนื้อหาเพลงก็ รัก รัก รัก มันอยู่นั่นแหละ อยู่อย่างเดียว

ถ้าวงเขาเก่งจริงๆ คนเขาก็ไม่เกลียด ไม่เลิกฟังกันหรอกครับ

เพราะฉะนั้น ผมว่า "ขึ้นอยู่กับการเปิดกว้างทางดนตรีของคนแต่ละคนมากกว่าที่เป็นตัวกำหนดว่า สังคม prog ในไทย จะแคบ หรือกว้าง และ จะฟังที่เนื้อหาหรือกระแส เท่านั้นเอง"

เดี๋ยว DT กำลังจะมา ก็คงไม่พ้นกระแส DT อีกแน่ๆ ฟังตามกระแส แล้วจะได้อะไรมั้ยครับ...ถ้าเจ้าตัววงเขารู้ว่าฟังแค่ตามกระแส ก็เสียใจแย่สิครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน 2007 | 10:01:20 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 10:02:13 PM »

ผมมีไฟล์ไปด่าค่านิยมในเวบบอร์ดอื่นด้วยครับ
โหลดไปอ่านดู
มี3บล็อก
อันแรกใครเปิดประเด็นไม่รุ
JM_sarnก็ไปโพสต์ต่อ
และผมก็ไปโพสต่ออีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน 2007 | 10:05:41 PM โดย phil_wc » บันทึกการเข้า

JM-Sarn
Phi

โฮมุ Homu ほむ

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 10:06:39 PM »

อ๋อ จำได้ละ
โพสต์ในบอร์ด VGB

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 01:41:12 AM »

โดยส่วนตัวผมคิดว่าความเป็นชนกลุ่มน้อยของชาว Prog มันเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งเหมือนกันนะ
ไม่ได้บอกว่ามีกันแค่นี้แหละ...ดี
แต่คิดว่าถ้ามันมีมากกว่านี้ก็ดีครับ เพียงแค่ฟังแล้วชอบมันจริง ๆ หรืออยากจะศึกษามันจริง ๆ
โดยส่วนตัวผมแล้วเป็นคนขี้เบื่อน่ะ ฟังอะไรซ้ำ ๆ แล้วจะเบื่อ แต่แนว Prog นี้ทำให้ผมเบื่อได้ยากที่สุดแล้ว

อีกแง่หนึ่งดนตรี Prog มันไม่มีวัฒนธรรมที่เป็นรูปเป็นร่างชัดเจนเท่าดนตรีที่เป็น Subculture (วัฒนธรรมย่อย) อื่น ๆ
เช่น Metal , Punk , Emo , Hip-Hop (ที่บางทีการมีวัฒนธรรมที่เป็นรูปร่างชัดเจนมันทำให้เกิด Poser หรือพวกที่ ฟังเพื่อเข้ากลุ่มเพื่อนหรือเป็นแฟชั่น เหมือนกัน) ฯลฯ

ซึ่งผมชอบที่ Prog เป็นแบบนี้นะ เพราะโดยส่วนตัวเป็นคนที่คิดว่าดนตรีเป็นศิลปะที่ต้องมาจากการฟัง ซึมซับเข้าสู่หัวใจมากกว่าการต้องมาแต่งตัวแบบนี้ หรือมีแนวคิดตามกลุ่มย่อยอะไรแบบนี้

(อาจหลุดคำกึ่ง ๆ วิชาการมาหน่อย อย่าว่ากันเน้อ)

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 04:37:40 AM »

Doi saun tau na kub phom waa tee kon saun yai rub Dream Theater dai near prau sue  kosana lae yog yong gun ma gwa tod sawas laew taam Tapes Cds gore ha zue dai ngai raka mai pang por por gub wong Pink Floyd Jon glai pen grasae pai laew jing jing tah pood gun trong trong jag kwam roosuek baab kwan pahzak nai garn tadsin wa wong nai mee fee mue rue grajok kuen yuu doi trong gub rotsanayom phufung krub ....................Umm yang chen tong grab kohr apai took than mana teenee dauy tee phom koh bungard rian tam  tam trong waa Phom Mai chob Dream Theater lae Phom gor Mai fung Pink Floyd doi tee mai tong ha het phol nai kanadaew gun phom gor mee kum tob hai gub tua eng eeg muehn gun waa tum mai phom tueng Chob Retrospective,rue mae tae naew Disco tung tung tee tah ao feemue darn tridsadee pai priap tiab laew wong kang lhung krajok ngog ngoi ja tai ....

Jag bot kwam kang ton kong pau tung samatithan dai wa tummai konfung Prog-Rock jueng Mee noi Tung Tee DT boom mag mag nia banrao Phom chue waa kon tee rug dontree Prog-Rock baab kao sai lued naibarn rao jing jing nun maidai chob jag grasae rue Kosana (jon tueng khun yudyiad)pen lhug Saunmag  nun gorn tee ja ben khem garn fung pleng mayang Prog-Rock yang jing jung dai mug ja mee sense bangyang tee sumphusdarnarom tee samart zabzueng gub dontree Prog-Rock dai dauy huajai chai tee eaudbeng
Nun Ard Jakid tor paidai waa Tummai kon fung Prog-Rock yang lohng lai nai pratet thai jueng mee noi..Prau khon saun yai yang yued tid gub DTyuu ngai la kub tung tung tee bang khon jing jing gor maidai chob rog hen mundung gor fung taam laew ao pai gae gor lei kid wa teh dee prau mun len yak geng laew fung tammai Prog-Rock uedard nabue ja tai ao Pink Floyd paisugwong laew gun deaw mun jatok train roon yai(Zueng Phom Rusuek waa Prog-Rock mun kuan ja mee arai maggwanun)Phood tueng rueng garn Kosana Naew Prog-Rock hai girdgarn kayay glum khonfung ying yag khao pai yai  kid waa phu arn kong ruu waa punha mun kue arai bang mee yer jon yag tee ja jagjang dai mhod nai 3 wan 5 wan...ao ngai ngai sug khornueng kanad CD thai phan la 135 bath than tee ja zue ma fung (Tah chob  chood nun mag)Glub pai  yuem Mp3 puen pai Copy long krueng lei rue download ao za ngan! Gor kiddoo laew gun krub.....

Umm tah hai phom wikrau witee garn kayay glum doi ing lhug sungkomsart nakrub

1.Reng Pirm Jum naun prachagorn nai pratet Thai hairew kuen magg kuen
2.Kayay Arnaked Pratet Thai
3.Pird Pen Pratet Free-Sex tem roobbaab song sirm lattiwattuniyom yang tem tee

Pratet Thai gor naja mee kon chob Prog-Rock maag kuen prom tung punhatangsungkhom maag kuen dauy krub

Tonnee Tang teedee teesud tee phom hen Sing Tee Ja Kayay gloom kon fung dai dee teesud kue Internet krub tee ja samart pirm gloom kon fung dai mae waa garn tee ja zue polngan sug paan makrob krong sub rub phukon tua pai jayang pensing tee yag yen gwa pai zue phan CD tee 7-11 gor tam unnee gor kong tong rauduu gunyawyaw (Yaw tao rai gor mai ruu)

Ps.Hen dauy rue maihen dauy Post totorb dia lei kub TOOKTAHN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน 2007 | 04:45:32 AM โดย Gespenstvoharn » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 09:42:16 AM »

อยากจะบอกด้วยใจจริงว่า progressive rock ไม่ได้มีอยู่แค่วง Pink Floyd, Dream Theater หรือ Rush ตามที่เด็กรุ่นใหม่เข้าใจกัน

หากพิจารณาดูแค่ช่วงประมาณหนึ่งทศวรรษ ในยุค 70 ได้มีศิลปิน progressive rock ก่อกำเนิดขึ้นมาทั่วโลก นับกันไม่หวาดไม่ไหว ถ้าจะให้ฟังกันจริง ๆ ชาตินี้คงไล่ตามฟังกันไม่หมดทุกวงแน่

ผมมีข้อสังเกตอย่างหนึ่งคือ คนที่จะฟังและเข้าถึง progressive rock ได้นั้น ประการแรก จะต้องเปิดใจกว้างเพื่อรับดนตรีแนวนี้ ประการที่สองคือจะต้องศึกษาหาความรู้และข้อมูลเกี่ยวกับดนตรีแนวนี้และศิลปินประเภทนี้อยู่ตลอดเวลา ไม่ต่างอะไรกับคนที่ฟังเพลงคลาสสิก ซึ่งอย่างน้อยจะต้องจดจำหมายเลขเบอร์ซิมโฟนีหรือคอนแชร์โต้ ผู้ประพันธ์ วงที่บรรเลง และวาทยากรให้ได้ สิ่งพวกนี้จะได้มาก็แต่โดยอาศัยการศึกษาหาความรู้ซึ่งไม่มีกรอกหูคนฟังตามวิทยุแน่นอน และประการที่สาม ต้องมีเวลาและขยันทำการบ้าน ก็หมายถึง ต้องขยันฟัง และฟังให้เยอะ ๆ นั่นเองครับ
koh_oldskool
Selling England By The Pound
**

udomsak_p@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 10:10:22 AM »

ส่วนตัว...ถ้าไม่มีโลกไซเบอร์แห่งนี้ผมคงฟังอย่างสันโดษตามสันดานเหมือนเดิม ใช้อยู่สองที่ คือที่นี่กะห้องร็อคพันธ์ทิพย์ ที่นี่ส่วนใหญ่ผมเข้ามาเกือบทุกวัน วันละหลายรอบ จะมาอ่านเป็นส่วนใหญ่เพราะที่นี่มีแต่หูกระทิทั้งนั้น พี่ปีศาจลายครามประจำที่นี่ตลอดแล้วไม่ค่อยเห็นไปโพสที่ห้องร็อค หลังๆพอเกิดที่นี่ แนวโปรฯที่ห้องร็อคก็ไม่ค่อยมีกระทู้แล้ว สมาชิกส่วนหนึ่งของที่นี่ก็มาจากห้องร็อคอ่ะคับ
    จะว่าแล้วผมว่า โดยแนวเพลงมันก็ทำให้เกิดความแคบ ค่อนข้างฟังอยาก ประเภทเทียวเดียวติดหูคงหาอยาก นี่คือเสน่ห์ของโปรฯ ฟังเที่ยวที่สิบแล้วค่อยติดหู มันก็จะติดใจคุณไปอีกสิบปี ถ้าเราฟังเพลงมาเยอะๆ มักจะมองหาอะไรที่มันซับซ้อนฟัง งานที่จะหาฟังก็ไม่ง่ายถึงขนาดเดินเข้าร้านแล้วซื้อได้ทันที ราคาก็ไม่ถูกซะด้วย ให้กระหน่ำโหลดๆของเค้ามาแล้วมาคุยว่าฉันฟังแล้วส่วนตัวก็คงไม่ภูมิใจเท่าไหร่ ความหลายหลากในการฟังมันก็ผูกพันกะรายได้พอสมควร
    แต่ตอนนี้ ที่นี่เป็นศูนย์รวมชาวโปรฯไทยอันดับหนึ่งแล้วล่ะคับ
ไอแอมตองสาม

aka TONG MAYER

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 05:38:11 PM »

ผมว่ามันก็ไม่แคบนะ แต่มันน้อยกว่าดนตรีตลาดทั่วไป (อันนี้แน่นอน)

เพื่อนผมทั้งห้องรู้จัก DT กันอยู่ 2 คน ซึ่งคือผมกับเพื่อนสนิทอีกคน และอีกคนผมเพิ่งเอามาให้มันฟังมันถึงรู้จักด้วย

ท่านอื่นๆ หรอ

ไม่ Retrospect ก็ Bodyslam วนๆ อยู่เนี่ย

แล้ว อยู่ดีไม่ว่าดี มัน ก็ มา ด่าๆ เฮ้ย วงฝรั่ง ไอ้ตอง แม่ง กาก ว่ะ ทั้งๆ ที่ไม่ได้ฟังเลย

อื้มมม .. ผมก็ไม่ติดใจมันนะ เพราะไอ้คนด่าเข้าข่ายบ้าๆ บอๆ

แต่ .. มันก็ตะหงิดใจอยู่นะ เอ๊ะทำไม คนไทยไม่เปิดใจฟังดนตรีฝรั่งบ้าง

มีกลุ่มหนึ่ง ที่ฟังนะครับ ใหญ่ด้วย แต่จะฟังพวก Oldies พวก Bee Gees , The Beatles , Lobo พวกนี้เยอะครับคนไทย

แต่หาคน ฟัง Progressive ยากมาก

เหมือนกับว่าเมืองไทยไม่มีการดัน ศิลปินแนวนี้ออกมา

อย่าว่าแต่ Progressive เลยครับ Trash Metal , Speed Metal ยังน้อยเลย กระทั่ง Hard Rock ก็เถอะ

เห็นแต่ ไอ้พวก EMO ซิ่งมอไซค์กวนเมืองฟัง Retrospect ....

แต่ได้เว็บนี้ ก็รู้ครับ ว่า ผู้ ทรงความรู้กับผู้ที่สนใจด้านนี้เมืองไทยก็ไม่ได้น้อยๆ เลย

ถ้า ขอได้อยากให้มี ค่ายเพลง ดีๆ หรือว่า มีการ โปรโมต ดนตรีแนวนี้มากขึ้น

ส่วนใหญ่ ไทย ก็ มีแต่ Rock ตามกระแส ล่ะครับ ก็ได้แต่ทำใจ ว่า จะมีใครซักคนมาทำให้ Progressive กระจายไปในหมู่วัยรุ่นหรือคนทั่วไปได้หรือไม่ ...

ขอให้ Thaiprog.net อยู่คู่ชาว Progressive ไทย ตลอดกาล นะครับ มีเว็บนี้รวบรวม คนได้เยอะเลย โอ๊ค , พี่บาส , อั้ม , โชแปง เก่งมากๆ เป็น ผู้ดูแลเว็บ ที่ดี ต่อไปนะครับๆ ฮ่าๆ

เหมือนเป็น การบ่น แล้วสิ จบ เลยแล้วกัน

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์