เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149705 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

12 พฤษภาคม 2024 | 08:09:58 PM
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 27
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Pink Floyd Bootleg Series(cassette)  (อ่าน 156774 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 08:23:28 PM »

ผมมีผลงานของคณะ Pink Floyd ในแบบบู้ทเล็คอยู่หลายชุดเหมือนกัน โดยเฉพาะชุดที่ 501 นำมาทำเป็นเทปนั้น มีทุกชุดครับ
(เนื่องจากว่าเจ้าของเทปยี่ห้อ 501 นั้นเป็นเพื่อนสนิทกับผมเอง แต่ปัจจุบันไม่ได้เล่นแผ่นเสียงแล้วก็เลยย้ายมาอยู่บ้านผมแทน)
เอาไว้ post รูปเป็นแล้วจะนำมาลงให้ดูเล่นกันนะครับ บางชุดเสียงดี บางชุดก็เสียงไม่ดี
สำหรับชุด Atom Heart Mother Goes On The Road  นั้นเสียงดีก็เพราะก๊อปมาจากแผ่น Radio Show ของ BBC เค้าครับ.
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #31 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009 | 08:27:50 AM »

ผมมีผลงานของคณะ Pink Floyd ในแบบบู้ทเล็คอยู่หลายชุดเหมือนกัน โดยเฉพาะชุดที่ 501 นำมาทำเป็นเทปนั้น มีทุกชุดครับ
(เนื่องจากว่าเจ้าของเทปยี่ห้อ 501 นั้นเป็นเพื่อนสนิทกับผมเอง แต่ปัจจุบันไม่ได้เล่นแผ่นเสียงแล้วก็เลยย้ายมาอยู่บ้านผมแทน)
เอาไว้ post รูปเป็นแล้วจะนำมาลงให้ดูเล่นกันนะครับ บางชุดเสียงดี บางชุดก็เสียงไม่ดี
สำหรับชุด Atom Heart Mother Goes On The Road  นั้นเสียงดีก็เพราะก๊อปมาจากแผ่น Radio Show ของ BBC เค้าครับ.

ขอบคุณล่วงหน้าไว้เลยครับ...คราวนี้จะได้เห็นตัวต้นฉบับเลย  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #32 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009 | 09:44:53 AM »

แต่ก่อนผมชอบซื้อเทป 501 เพราะมีอัลบั้มหายากให้เลือกซื้อหลายชุด นึกไม่ถึงว่าเจ้าของยี่ห้อ 501 เป็นเพื่อนของคุณ Pong-Wanchai นี่เอง ชักอยากจะรู้จักเสียแล้วสิครับว่าเป็นท่านใด พอจะแนะนำหรือเปิดเผยตัวได้หรือไม่ครับ?

« ตอบ #33 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009 | 01:53:16 PM »

แต่ก่อนผมชอบซื้อเทป 501 เพราะมีอัลบั้มหายากให้เลือกซื้อหลายชุด นึกไม่ถึงว่าเจ้าของยี่ห้อ 501 เป็นเพื่อนของคุณ Pong-Wanchai นี่เอง ชักอยากจะรู้จักเสียแล้วสิครับว่าเป็นท่านใด พอจะแนะนำหรือเปิดเผยตัวได้หรือไม่ครับ?

ความจริงแล้วมีคนในวงการนี้รู้จักเค้าหลายคนเหมือนกัน แต่เท่าที่เพิ่งคุยกันมาเค้าไม่อยากเปิดเผยตัวครับ
หากคุณ ปีศาจลายคราม มีรายละเอียดอะไรอยากถาม ก็ถามผมมาได้ เพราะว่าผมสามารถหาคำตอบมาอธิบายให้ได้ไม่ยากนัก :-)

เท่าที่เปิดเผยได้...เจ้าของเทป 501 เป็นน้องชายแท้ๆ ของ "มัจจุราชคอนเสิร์ต" เจ้าของคอลัมน์ Concert From U.S.A.
ในนิตยสาร Quiet Storm กับ Voice ซึ่งหนังสือ Voice เค้าก็เป็นหุ้นส่วนด้วยเหมือนกัน

หลังจากเลิกทำเทป 501 เพราะกฏหมายลิขสิทธิ์เริ่มเข้มงวด ก็เลยยกกิจการให้ลูกน้อง แล้วก็มีเทปเบอร์ใหม่ๆ ออกมาจำนวนพอสมควร
แต่ว่าอยู่ได้ไม่นานจึงจำเป็นต้องปิดตัวลงอย่างถาวร เหลือแต่เทปเบอร์เก่าๆ ในอดีตเอาไว้เป็นประวัติศาสตร์อีกหน้าหนึ่งของวงการดนตรี
เมืองไทย  ตัวเค้าเองไม่มีอะไรเก็บเอาไว้เลย ต้องตามหาลูกน้องครับ ถึงจะรู้รายละเอียดในช่วงหลัง และมีอะไรเหลืออยู่บ้าง ซึ่งทุกวันนี้
ก็ตามหาตัวลูกน้องคนนี้ยากมากๆ ครับ เรียกว่าหายตัวจากวงการดนตรีและเทปไปนานแล้ว ไม่มีคนที่รู้จักเคยเห็นที่ไหนอีกเลย

ใครที่ชอบสะสมเทป 501 ในสมัยก่อนและยังมีเก็บสะสมอยู่ น่าจะลองมาลำดับ นัมเบอร์แค๊ตตาล็อค กันดูนะครับว่ามีกี่ชุด
จำนวนเทปไม่มากเหมือนยี่ห้ออื่นๆ หรอกครับ ผมว่าพอจะเรียงลำดับกันได้ เพื่อเป็นแหล่งข้อมูลที่แม้แต่ตัวเจ้าของเอง
หรือว่าแต่ผมเองก็ยังไม่มีเลยครับ  งั้นจึงขออนุญาติเอากระทู้นี้เป็นกระทู้หลักของเทป 501 ในอดีตไปเลยจะได้ไม้ครับ ?
ถ้าหากสมาชิกท่านใดอยากจะเข้ามาช่วยก็เริ่มต้นกันได้เลยครับ.....

UPDATE ข้อมูลล่าสุด...

เทป 501 แบ่งเป็น 2 แค๊ตตาล็อคนัมเบอร์ คือ BL-XXX สำหรับผลงานบู้ทเล็ค ( Bootleg Series )
และเริ่มต้นตั้งแต่เบอร์ 1001 คือผลงานอย่างเป็นทางการ ( ชุดแรกคือคณะ The Eagles = 1001 )
ตัวเจ้าของเองเพิ่งบอกผมมาว่าเค้าทำเทปออกมาทั้งหมดประมาณ 500-600 เบอร์ได้ (หรืออาจมากกว่า 600 หน่อยเพราะลูกน้องยังทำต่ออีก)
แล้วที่บ้านเค้าเองตอนนี้มีเทปเหลืออยู่แค่ 20 ม้วน เค้าบอกให้ผมมาแจกก็ได้ แต่ผมว่าเอาไว้โอกาศเหมาะๆ ก็แล้วกันนะครับ
อย่างน้อยก็มาช่วยกันต่อ jigsaw นี้ให้ได้มากที่สุดก็แล้วกัน เริ่มต้นจากเทปบู้ทเล็คก็ได้เพราะว่ามีจำนวนน้อยกว่าเยอะเลย (เท่าที่ผมจำได้ - เจ้าของจำไม่อะไรไม่ได้แล้ว).

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2009 | 04:24:41 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #34 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009 | 03:50:28 PM »

เมื่อวานผมไปเหลือบดูกล่องเทปที่เก็บไว้ ปรากฎว่ามีเทปของ 501 อยู่ไม่มากเลย ยอมรับว่าตอนนั้นรู้สึกไม่ชอบคุณภาพเสียงของ 501 เลยครับ เคยคุยกับพี่แม็คที่รู้จักทีมงานของ 501 อยู่ พี่เขาก็เล่าให้ฟังว่าได้ใช้ดเครื่องมือในการผลิตที่มีคุณภาพแล้ว แต่ผมก็ยังคงไม่เข้าใจว่าต้องใช้เครื่องเล่นประเภทไหนจึงจะให้เสียงที่ดีได้ครับ อันนี้หมายถึงอัลบั้มปกตินะครับ ไม่ได้หมายถึงบู๊ทเลก  ยิ้ม

TRON

« ตอบ #35 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009 | 03:54:59 PM »

เมื่อวานผมไปเหลือบดูกล่องเทปที่เก็บไว้ ปรากฎว่ามีเทปของ 501 อยู่ไม่มากเลย ยอมรับว่าตอนนั้นรู้สึกไม่ชอบคุณภาพเสียงของ 501 เลยครับ เคยคุยกับพี่แม็คที่รู้จักทีมงานของ 501 อยู่ พี่เขาก็เล่าให้ฟังว่าได้ใช้ดเครื่องมือในการผลิตที่มีคุณภาพแล้ว แต่ผมก็ยังคงไม่เข้าใจว่าต้องใช้เครื่องเล่นประเภทไหนจึงจะให้เสียงที่ดีได้ครับ อันนี้หมายถึงอัลบั้มปกตินะครับ ไม่ได้หมายถึงบู๊ทเลก  ยิ้ม

ผมว่าเสียงไม่ค่อยดีอยู่แล้วครับ ไม่น่าจะอยู่ที่เครื่องเล่น จำได้ว่าเสียงทุ้มมากๆ
TRON

« ตอบ #36 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009 | 04:06:38 PM »

ขอจำแนกเสียงและคุณภาพของเทปผีที่ผมจำได้นะครับ เอาโดยรวมๆนะครับ

Peacock (3.5 stars) ผีเข้าีผีออกครับ บางม้วนก็ดีใช้ได้ บางม้วนก็แย่ คุณภาพก็โอเค มีอัลบั้มหลากหลายที่สุด

Eagle (4 stars) เสียงดีใช้ได้เลย แต่เส้นเทปหนืดมาก ทำให้เสียเร็วไปหน่อย อัลบั้มไม่เยอะมาก

Contect (ไม่แน่ใจชื่อยี่ห้อนะครับ เห็นเจ๊จูเรียกสมัยก่อน) 5 stars เสียงดีมากครับ ทุ้ม กลาง แหลม ออกมาได้ลงตัวมากๆ คุณภาพก็ดีครับ พยายามสู้กับ Peacock กับ Eagle อยู่พักนึง ก่อนหายเข้ากลีบเมฆ

501 (3.5 stars) เสียงทุ้มมากครับ ข้อดีคือมีอัลบั้ม prog, bootleg แปลกๆออกมาเยอะ ยังไงก็ต้องซื้อ คุณภาพใช้ได้ครับ ฟังได้นาน

Octopus (5 stars) เสียงดีมากเหมือนกันถึงแม้เบสไม่แน่นมาก แต่ก็ไม่แหลมไป ปกในที่ให้เนื้อเพลงมาทุกชุดนี่สุดยอดครับ คุณภาพดีมากด้วย ฟังได้นาน แต่ราคาสูงกว่าเทปผีทั่วไปหน่อยนึง อัลบั้มออกน้อย

CD-4 (4 tracks) (4 stars) เสียงจัดจ้านดีมากและใสดีครับ อาจติดแหลมไปนิด คุณภาพโอเคครับ ฟังได้นานดี มีรวมเพลงของแต่ละวงทำเองออกมาเยอะด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2009 | 04:16:22 PM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #37 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009 | 04:30:06 PM »

สมัยนั้นซื้อไปบ่นไป แต่ก็ต้องซื้ออยู่แล้ว ( หวานอมขม   ยิ้มกว้างๆ )

Oxygene

« ตอบ #38 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009 | 09:21:27 AM »

เทป 501 แบ่งเป็น 2 แค๊ตตาล็อคนัมเบอร์ คือ BL-XXX สำหรับผลงานบู้ทเล็ค ( Bootleg Series )
และเริ่มต้นตั้งแต่เบอร์ 1001 คือผลงานอย่างเป็นทางการ ( ชุดแรกคือคณะ The Eagles = 1001 )
ตัวเจ้าของเองเพิ่งบอกผมมาว่าเค้าทำเทปออกมาทั้งหมดประมาณ 500-600 เบอร์ได้ (หรืออาจมากกว่า 600 หน่อยเพราะลูกน้องยังทำต่ออีก)
แล้วที่บ้านเค้าเองตอนนี้มีเทปเหลืออยู่แค่ 20 ม้วน เค้าบอกให้ผมมาแจกก็ได้ แต่ผมว่าเอาไว้โอกาศเหมาะๆ ก็แล้วกันนะครับ
อย่างน้อยก็มาช่วยกันต่อ jigsaw นี้ให้ได้มากที่สุดก็แล้วกัน เริ่มต้นจากเทปบู้ทเล็คก็ได้เพราะว่ามีจำนวนน้อยกว่าเยอะเลย (เท่าที่ผมจำได้ - เจ้าของจำไม่อะไรไม่ได้แล้ว).

เมื่อวานลองไปค้นๆดู เทป 501 ที่ยังมีเหลืออยู่ ทั้ง ผลงานอย่างเป็นทางการ และ บู้ทเล็ค น่าจะประมาณร่วมๆ 200 นัมเบอร์ครับ

« ตอบ #39 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009 | 03:45:43 PM »

เมื่อวานลองไปค้นๆดู เทป 501 ที่ยังมีเหลืออยู่ ทั้ง ผลงานอย่างเป็นทางการ และ บู้ทเล็ค น่าจะประมาณร่วมๆ 200 นัมเบอร์ครับ

แล้วเป็นเทป bootleg series กี่ม้วนครับ  ลงรูปโชว์ให้ทุกคนได้ดูหน่อยซิครับ เพราะว่า artwork ของ 501 เค้าน่าสนใจดี
สำหรับคนที่ออกแบบหน้าปกทุกม้วนก็คือตัวเจ้าของเทปเองนั่นแหละครับ.

Oxygene

« ตอบ #40 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 | 09:22:25 AM »

แล้วเป็นเทป bootleg series กี่ม้วนครับ  ลงรูปโชว์ให้ทุกคนได้ดูหน่อยซิครับ เพราะว่า artwork ของ 501 เค้าน่าสนใจดี
สำหรับคนที่ออกแบบหน้าปกทุกม้วนก็คือตัวเจ้าของเทปเองนั่นแหละครับ.

ไส้จะถ่ายรูปมาลงครับ ไม่แน่ใจว่ามี bootleg เท่าไหร่ แต่ดูเหมือนจะน้อยกว่า ชุดปรกติครับ
ผมก็ชอบแนวการทำปกเทปของ 501 เหมือนกันครับ ดูเหมือนแกจะพยายามคงแบบ และสีของ original ไว้ในส่วนที่ทำเพิ่มด้วย

« ตอบ #41 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 | 10:29:43 AM »

ผมกำลังพยายามศึกษาการนำรูปมาลงในกระทู้ครับ
...อาทิตย์นี้น่าจะได้เรื่อง.

พอคุณ Arnold Layne นำรูปมาลง ผมจะลองหาต้นฉบับที่เป็น LP/CD มาลงควบคู่ให้ได้ชมกันถ้วนหน้านะครับ
...คงจะเป็นอะไรที่น่าสนใจดี.
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #42 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 | 01:58:23 PM »

ผมขอแจมด้วยคนครับ  เพราะมีอยู่หลายม้วนเหมือนกัน แต่ขอกลับไปค้นจากในกรุก่อนนะครับ

« ตอบ #43 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009 | 09:50:27 PM »

ไส้จะถ่ายรูปมาลงครับ ไม่แน่ใจว่ามี bootleg เท่าไหร่ แต่ดูเหมือนจะน้อยกว่า ชุดปรกติครับ
ผมก็ชอบแนวการทำปกเทปของ 501 เหมือนกันครับ ดูเหมือนแกจะพยายามคงแบบ และสีของ original ไว้ในส่วนที่ทำเพิ่มด้วย

ผมเพิ่งจะลงรูปเป็นก็เลยหารูปทางอินเตอร์เนทก่อนว่ามีหรือเปล่าเพราะว่ามันดูดง่ายดี ไม่ต้องมาเสียเวลาขอร้องลูกให้ถ่ายรูป
ให้เสียอารมณ์เปล่าๆ  ปรากฏว่าเจอแค่ 4 ชุดเท่านั้น ยังเหลืออีก 7 ชุดที่ยังไม่มีรูป...ก็จะพยายามถ่ายมาให้ดูให้ได้เร็วที่สุดครับ

งั้นเรามาเริ่มบรรเลงกันเลยนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2009 | 09:57:59 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #44 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009 | 10:05:23 PM »

4.Extended Version,Rare Live Performance
 Live at Sheffield,England, Dec 22,1970

มีเพลง Alan's Psychedelic Breakfast ที่เล่นยาวถึง 22:38 นาที
The Embryo 12:06 นาที และ Fat Old Sun 14:40 นาที

เริ่มจากชุดนี้ซึ่งต้นฉบับเป็นซีดีที่ใช้ชื่อว่า A Psychedelic Night 1

โปรดสังเกตุว่ารูปทั้งด้านหน้าและด้านในคือรูปภาพเดียวกันกับหน้าปกซีดีต้นฉบับ
ผมว่าเจ้าของแกคงไม่ชอบ design ที่เป็น background เส้นๆ คล้ายลายปีกนกยูงบนปกซีดีชุดนี้ซักเท่าไรนัก เลยตัดออกไปซะ
ส่วนรายละเอียดอื่นๆ รวมถึงชื่อเพลงก็ก็อปด้านหลังปกของซีดีมาทั้งหมดเลยครับ

แต่มีอย่างนึงที่ไม่เหมือนต้นฉบับ...
เจ้าของเทปแกตัดเพลง Careful With That Axe, Eugene (15:23) ออกไปครับ !!!

สงสัยความยาวของเทปคงไม่พอกับซีดีชุดนี้นั่นเอง เพราะว่าความยาวของเพลงทั้งหมด รวมกันแล้วหนึ่งชั่วโมงกว่าๆ (64:47)
ซึ่งผมคิดว่า ถ้าใส่เพลงนี้เข้าไปด้วย ในอีกหน้านึงจะไม่มีเพลง แล้วก็กลายเป็นเทปที่ว่างๆ เหลืออยู่มากจนเกินไป

ระบบเสียงของซีดีต้นฉบับนี้อุดอู้ ฟังดูน่าอึดอัดมาก
ผมไม่อยากนึกถึงเสียงของเทป 501 ม้วนนี้เลยว่าจะเป็นยังงัยบ้าง.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน 2009 | 05:10:17 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 27
พิมพ์