เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

13 พฤษภาคม 2024 | 03:15:28 PM
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 27
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Pink Floyd Bootleg Series(cassette)  (อ่าน 156796 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009 | 10:08:58 PM »

5.ATOM HEART MOTHER
  GOES ON THE ROAD-1971

Recorded Live at Paris Theatre,London - Oct,03 1971

ต้นฉบับของเทปชุดนี้เป็นแผ่นเสียง 2 แผ่นที่ก๊อปปี้มาจากรายการวิทยุของ BBC เค้า ในปี ค.ศ. 1970 และ 1971 (รายการ Peel Sunday Concert
และ In Concert)

แล้วก็ข้อมูลของคอนเสิร์ตที่ถูกบันทึกไว้ทั้งใน แผ่นเสียงต้นฉบับ กับ เทป 501 นั้นไม่ถูกต้องครับ...

วันที่ที่แท้จริงคือ 16 กรกฎาคม ปี 1970 และ 30 กันยายน ปี 1971 เคยออกอากาศทางวิทยุครั้งแรกเมื่อวันที่ 19 กรกฎาคม (ครั้งแรกที่เพลง
Atom Heart Mother เปิดทางวิทยุ) และ 12 ตุลาคม (ครั้งแรกที่เพลง Echoes เปิดทางวิทยุ) ตามลำดับ
สำหรับสถานที่ในการแสดงของทั้งสองคอนเสิร์ตชื่อ Paris Cinema (สมัยนั้นตั้งอยู่บนถนน Lower Regent) ในมหานคร London ประเทศอังกฤษ

ชื่ออัลบั้มของบู้ทเล็ค 2LP's นี้ก็คือ Atom Heart Mother Goes On The Road...

ผมว่าเทปสองม้วนนี้ออกแบบน่าปกได้น่าดูมาก ส่วนคุณภาพเสียงก็ใช้ได้เนื่องจากที่มาคือ แผ่นเรดิโอโชว์  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนรูปภาพประกอบของหน้าปกเทปทั้งสองม้วนนั้น เจ้าของเค้าเอามาจากแผ่นเสียงบู้ทเล็คอีกชุดนึงที่ใช้ชื่อว่า Dark Side of The Moo...

โดยสรุปแล้ว พอออกแบบหน้าปกเทปเสียใหม่...ผมมีความเห็นว่า "ดูดี" กว่าหน้าปกแผ่นเสียงต้นฉบับเดิมเสียอีกครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิถุนายน 2010 | 10:17:00 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #46 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009 | 10:13:53 PM »

7.BRAIN DAMAGE(no info)

หน้าปกชุดนี้ไม่ได้เปลี่ยนแปลงมากนัก
แต่มีเสน่ห์ตรงตัวหนังสือ คำว่า Pink Floyd สีขาวที่วางแบบตั้งเอาไว้พอเหมาะทางด้านซ้ายมือ

ผมเดาว่าบางทีเจ้าของแกก็ขี้เกียจคิดเหมือนกันในบางครั้ง หลังจากที่ท่องราตรีมายาวนาน คืนก่อนหน้าวันที่จะออกแบบหน้าปก
ดังจะเห็นได้ชัดเจนว่า ด้านในของเทปม้วนนี้ก็ก็อปมาจากหลังปกแผ่นเสียงบู้ทเล็คล้วนๆ เลยทีเดียวครับ  แลบลิ้น

เนื่องจากข้อมูลไม่ได้บอกไว้ว่าคอนเสิร์ตนี้อัดมาจากที่ไหน ผมก็เลยขอบันทึกไว้ตรงนี้เพิ่มเติมว่า นี่เป็นการแสดงสดของคณะ Pink Floyd
ที่ Wembley Empire Pool ในกรุง London ประเทศอังกฤษ เมื่อวันที่  16 พฤศจิกายน 1974

การแสดงสดในครั้งนั้นได้ถูกอัดเป็นเทปและออกอากาศทางสถานีวิทยุในเครือข่าย BBC ด้วย เพราะฉะนั้นคุณภาพเสียงของแผ่นบู้ทเล็คชุดนี้
จึงอยู่ในเกณฑ์ที่นักฟังเพลงหลายคนน่าจะถูกใจพอสมควรเลยทีเดียว  ยิ้ม

(หน้าปก)

ไอ้คนที่ออกแบบหน้าปกแผ่นเสียงบู้ทเล็คชุดนี้ก็เข้าใจหาภาพมาประกอบกับชื่ออัลบั้มที่ใช้ว่า Brain Damage เพราะมันเป็นภาพหลอน
หนำซ้ำ เจ้าตัวหน้าผี (ใช่ ท่านผีฯ หรือเปล่าก็ไม่รู้ ?) ยังยกนิ้วชึ้จ่อตรงมาที่ขมับใกล้ๆ กับสมองเสียอีก !!!

...มันเป็นอะไรที่ลงตัวพอดิบพอดีจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

แล้วคำว่า Screaming Abdobs ที่อยู่ด้านในปกเทปเหนือคำว่า Brain Damage นี่มันหมายถึงอะไร ?  

ผมคิดว่า...
ผลงานชุดนี้เป็นของ The Screaming Abdobs ซึ่งผมเชื่อว่าน่าจะเป็นชื่อของ bootlegger หรือว่า บุคคล/บริษัท ผู้ผลิตแผ่นบู้ทเล็คนั่นเอง
เนื่องจากเห็นชื่อเดียวกันนี้มาจากแผ่นบู้ทเล็คอื่นๆ หลายชุดแล้วครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิถุนายน 2010 | 09:43:56 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #47 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009 | 10:19:37 PM »

9.THE WALL TOUR'80

live at Earls Courts,London  Aug 04 1980

ชุดนี้แกบอกว่าขายดีมากและภูมิใจกับการออกแบบหน้าปกเหลือเกิน ทั้งตัวหนังสือ และ ทุกๆ อย่าง...
และที่สำคัญก็คือ นี่เป็นคอนเสิร์ตเต็มรูปแบบของคณะ Pink Floyd สมัย The Wall Tour เมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ ปี 1980 ณ. Nassau Coliseum ใน
New York City  ประเทศสหรัฐอเมริกา ไม่ใช่การแสดงสด ณ. Earl's Court เหมือนกับที่โชว์บัตรคอนเสิร์ตเอาไว้บนหน้าปกครับ  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนต้นฉบับของเทปเป็น 3LP's และปกไม่ใช่ gatefold sleeve เป็นเพียงแค่กระดาษปกแข็งพิมพ์สอดมาพร้อมๆ กับแผ่นเสียงเท่านั้นเอง

ที่ผมมีแผ่นเสียงต้นฉบับของเทป 501 สามม้วนนี้สะสมอยู่ หน้าปกด้านล่างไม่มีเขียนคำว่า "And The Walls Came Down
นอกนั้นเหมือนกันหมดครับทั้งสี และ artwork...

Label ของแผ่นเสียงทั้งสามแผ่นเป็นสีน้ำเงิน บริษัทผู้ผลิตใช้ชื่อว่า Creative Artistry...

แต่ชื่อของ อัลบั้ม/ศิลปิน ดันเป็น SMALL TALK ไปเสียฉิบ !!!

หากใครตาดี มองเห็นรายชื่อเพลงคงจะฉงนใจว่า ทำไมไม่ได้มีความใกล้เคียงกับชื่อเพลงของคณะ Pink Floyd เลยซักกะนิดเดียว  ตกใจ
ซึ่งผมเคยคุยกับ bootlegger คนหนึ่งว่าทำไม ชื่ออัลบั้มกับชื่อเพลงมันไม่ตรงกันกับปกแผ่นเสียง...

ก็เลยได้คำตอบมาว่า บริษัทนี้ลงทุนจ้างโรงงานปั้มแผ่นมืออาชีพที่ถูกกฏหมาย  ดังนั้นจึงต้องมีการลงทะเบียนจดรายชื่อทุกอย่างอย่างเป็นทางการ
แต่ว่านี่คือผลงานบู้ทเล็ค เลยจำเป็นต้องใส่ ชื่อศิลปินหลอกๆ ชื่อเพลงหลอกๆ และชื่ออัลบั้มหลอกๆ กรอกเข้าไปให้ครบถ้วนตามระเบียบว่าด้วยเรื่อง
ของกฏหมายคุมครองลิขสิทธิ์

...ไม่เช่นงั้นคนว่าจ้างหรือบริษัทคงต้องโดนจับได้ว่าทำ "แผ่นผี" อย่างคาหนังคาเขา และ ติดคุกหัวโตแน่ๆ !!!

สำหรับรูปด้านในของปกเทปทั้งสามชุด เจ้าของหามาเองอีกเหมือนเดิม
...คาดว่ามาจาก Tour Program ของคณะ Pink Floyd เช่นเคยครับ

ก็เพราะว่า Roger Waters - Performed Live ทั้ง 2 ชุดซึ่งเป็นเทป 501 ในแบบบู้ทเล็ค lot แรก (BL/01, BL/02) ได้รับความสนใจเกินคาด...
เจ้าของเทปแกก็เลยเกิดแรงบันดาลใจออกแบบหน้าปกบันทึกการแสดงสดของ Pink Floyd ชุดนี้ซึ่งเป็นต้นฉบับอาร์ตเวิร์ค The Wall ผลิตออก
มาวางขายอีกในเวลาต่อมาไม่นานนัก เพื่อให้บรรดาสาวกของทางคณะได้สัมผัสกัน เพราะมันเป็นคอนเสิร์ตที่หาฟังได้ไม่ง่ายเลยในสมัยนั้น

สำหรับแค็ตตาล็อคนัมเบอร์ของเทป The Wall Tour Performed Live ทั้ง 3 ม้วนนี้คือ BL/32, BL/33 และ BL/34 ตามลำดับ

ตัวผมเองมี เทปคาสเซ็ตท์เมทัล ที่เป็นมาสเตอร์สำหรับผลิตเทปยี่ห้อ 501 ของ Part One, Part Two และ Part Three เก็บสะสมเอาไว้ด้วย
ซึ่งได้รับความอนุเคราะห์มาจากเจ้าของเทป ถ้าหากวันไหนค้นเจอก็จะถ่ายรูปมาให้ชมกันอีกทีครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิถุนายน 2010 | 10:05:27 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #48 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2009 | 02:56:57 PM »

Bootleg Pink Floyd ยุคแรกๆ ใช้ภาพจากยุคพวก Dark Side , Animals ทั้งนั้นเลย

สงสัยว่าจะถ่ายรูปยุคนั้นไว้น้อย หรือคนทำ Bootleg ขึ้เกียจหามา
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #49 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2009 | 03:16:06 PM »

Bootleg Pink Floyd ยุคแรกๆ ใช้ภาพจากยุคพวก Dark Side , Animals ทั้งนั้นเลย

สงสัยว่าจะถ่ายรูปยุคนั้นไว้น้อย หรือคนทำ Bootleg ขึ้เกียจหามา

สมัยนั้นไม่มีอินเตอร์เน็ต คงทำให้การหารูปทำได้ยากมั้งครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #50 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2009 | 05:29:33 PM »

-------------------------------------

อันนี้เคยเห็นของพี่ตั๊มแล้วครับ สวยมากๆ

แปลกดีเหมือนกันที่คนสมัยก่อนทำปกแผ่นเสียงมีคุณภาพทางการพิมพ์มากทั้งๆที่เทคโนโลยีไม่ได้ดีมากเหมือนทุกวันนี้ กลับกันสมัยนี้บูทเลคแต่ละแผ่นออกมาดูไม่ค่อยน่าพิศมัยเหมือนอดีตเลย ผมเคยไปยืนดูร้านขายแผ่นบูทเลกที่ญี่ปุ่นพวกซีดี ดีวีดีนี่ไม่อยากซื้อเก็บเลยครับ เพราะปกห่วยมาก เหมือนก๊อปปี๊รูปจากเน็ตมาแปะๆเรียงๆแล้วก็พิมพ์จากคอมแบบหยาบๆ เบลอๆ ภาพแตกๆ แต่แผ่นเสียงนี่ปกสวยพิมพ์ดีทุกแผ่นเลยครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
.. polotoon ..

« ตอบ #51 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2009 | 08:35:42 PM »

เห็นด้วยครับ อาจเป็นเพราะคุณภาพในการพิมพ์ปกแผ่นเสียงซึ่งมักจะมีมากกว่าการพิมพ์ปกซีดีอยู่แล้วอีกส่วนหนึ่งด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #52 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 | 08:28:20 AM »

ผมว่าท่านที่ทำำเทป 501 ออกแบบและผสมผสานได้สวยและ classic ดีครับ ยังดูดีกว่าต้นแบบที่เป็นแผ่นเสียงซะอีก

เกี่ยวกับเทป bootleg series ของ 501 ที่คุณโป่งขอให้เอามาลงนั้น ผมคิดว่าเดี๋ยวผมจะไปเปิดเป็นกระทู้ใหม่ไว้
ให้เป็นของ bootleg ล้วนๆเลยดีไหมครับ ให้ท่านที่มีของแปลกๆ ไม่ว่าจะเป็นเทป แผ่นเสียง ซีดี ...อื่นๆ มาลงแบ่งกันชมครับ

« ตอบ #53 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 | 09:33:15 AM »

ผมว่าท่านที่ทำำเทป 501 ออกแบบและผสมผสานได้สวยและ classic ดีครับ ยังดูดีกว่าต้นแบบที่เป็นแผ่นเสียงซะอีก

เกี่ยวกับเทป bootleg series ของ 501 ที่คุณโป่งขอให้เอามาลงนั้น ผมคิดว่าเดี๋ยวผมจะไปเปิดเป็นกระทู้ใหม่ไว้
ให้เป็นของ bootleg ล้วนๆเลยดีไหมครับ ให้ท่านที่มีของแปลกๆ ไม่ว่าจะเป็นเทป แผ่นเสียง ซีดี ...อื่นๆ มาลงแบ่งกันชมครับ

ผมต้องขอโทษคุณ Arnold Layne ด้วย เพราะว่าเมื่อคืนวันเสาร์ขณะที่ผมกำลังเริ่ม "บรรเลง" นำต้นฉบับแผ่นเสียงและซีดี
ที่ถูกนำมาทำเป็นเทป 501 นั้น ฝนกำลังตกหนักครับ ไอ้อินเทอร์เน็ตของผมมันก็ไม่ค่อยแข็งแรง หายๆ ติดๆ อยู่ตลอดเวลา

พอทำอยู่ได้ไม่นานก็ดับเฉยเลย แล้วก็ดับแบบสนิทเสียด้วยครับ
ถึงเช้าวันจันทร์นี้แล้วก็ยังไม่ติด ก็เลยต้องโทร. หา TOT เพื่อจัดการซ่อมให้...ก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะเสร็จเสียที

ตอนนี้ก็ใช้ Notebook แบบไร้สาย แต่ว่าหน่วยความจำมันน้อยนิด แล้วก็ไม่ค่อยมีรูปด้วย
เลยอยากบอกทุกคนว่ารออีกไม่กี่วันเดี๋ยวจะนำรูปมาลงให้ดูกันครับ วันนี้ (วันจันทร์ )ผมจะพยายาม update ข้อมูลให้อ่านไปก่อน

ส่วนที่คุณ Arnold Layne บอกว่าจะเริ่มกระทู้ใหม่ให้เป็น bootleg ล้วนๆ ตามความคิดของผม ผมว่าน่าจะทำเป็นวงๆ ไปจะดีกว่าไหมครับ ไหนๆ นี่ก็เป็นคณะ Pink Floyd ไปแล้ว ก็เริ่มต้นจากกระทู้นี้ก็แล้วกันว่าเป็น Pink Floyd Bootlegs สำหรับกระทู้อื่นๆ ก็เริ่มว่า Genesis Bootlegs หรือ Led Zeppelin Bootlegs อะไรทำนองนี้ครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าหากใครมีแผ่นบู้ทเล็คของวงอะไรไม่ว่าจะในรูปแบบไหนก็สามารถเอามาลงกันได้เลยเป็นกระทู้ๆ ไป
ผมว่ามันมีระเบียบแล้วก็แยกแยะ ทำให้อ่านง่ายดีนะครับ :-)

...เอาละ !  ผมจะเริ่มร่าย Pink Floyd ต่อเลยนะครับ...

แล้วก็รูปที่ผมลงไปแล้วนั้น วันนี้จะ update ข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยเพื่อที่จะได้ไม่มีแต่รูปอย่างเดียว
ก็ลองย้อนอ่านกันดูด้วยก็แล้วกัน.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2009 | 01:24:21 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #54 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 | 09:53:12 AM »

ขอสารภาพว่าตอนผมซื้อ Pink Floyd - The Wall Live 3 ม้วนมาฟังนี่ ผิดหวังกับระบบเสียงมากๆ เอาไปขายต่อทันที ตอนนี้เสียดายน่าจะเก็บไว้สะสม
Oxygene

« ตอบ #55 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 | 10:05:27 AM »

ส่วนที่คุณ Arnold Lane บอกว่าจะเริ่มกระทู้ใหม่ให้เป็น bootleg ล้วนๆ ตามความคิดของผม ผมว่าน่าจะทำเป็นวงๆ ไปจะดีกว่าไหมครับ ไหนๆ นี่ก็เป็นคณะ Pink Floyd ไปแล้ว ก็เริ่มต้นจากกระทู้นี้ก็แล้วกันว่าเป็น Pink Floyd Bootlegs สำหรับกระทู้อื่นๆ ก็เริ่มว่า Genesis Bootlegs หรือ Led Zeppelin Bootlegs อะไรทำนองนี้ครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าหากใครมีแผ่นบู้ทเล็คของวงอะไรไม่ว่าจะในรูปแบบไหนก็สามารถเอามาลงกันได้เลยเป็นกระทู้ๆ ไป
ผมว่ามันมีระเบียบแล้วก็แยกแยะ ทำให้อ่านง่ายดีนะครับ :-)

...เอาละ !  ผมจะเริ่มร่าย Pink Floyd ต่อเลยนะครับ...

แล้วก็รูปที่ผมลงไปแล้วนั้น วันนี้จะ update ข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยเพื่อที่จะได้ไม่มีแต่รูปอย่างเดียว
ก็ลองย้อนอ่านกันดูด้วยก็แล้วกัน.

ขอบคุณครับ ความจริงที่แรกผมตั้งใจตั้งเป็น กระทู้ bootleg รวม เพราะเกรงว่ามันจะมีหัวข้อกระทู้เยอะเกินไปน่ะครับ
แต่เอาตามที่คุณโป่งแนะมาก็ได้ครับ จะได้เป็นระเบียบดีครับ  ยิ้มกว้างๆ
Oxygene

« ตอบ #56 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 | 10:09:43 AM »

ขอสารภาพว่าตอนผมซื้อ Pink Floyd - The Wall Live 3 ม้วนมาฟังนี่ ผิดหวังกับระบบเสียงมากๆ เอาไปขายต่อทันที ตอนนี้เสียดายน่าจะเก็บไว้สะสม

ตอนที่ผมซื้อพวกเทป bootleg นี่  ไม่เคยคาดหวังในคุณภาพเสียงเลยครับ
หวังแค่เปิดแล้ว ให้ได้ยินเสียงบ้างก็พอใจแล้วครับ   ยิ้มเท่ห์
แล้วแต่ละม้วนนั้น บางม้วนฟังเพียงครั้งเดียวเท่านั้นเองครับ  เสร็จแล้วเก็บขึ้นหิ้งไปเลย ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #57 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 | 10:28:47 AM »

เจ้าของเทปยี่ห้อ 501 แกเป็นคนเล่นเครื่องเสียงด้วย แล้วก็แบบไฮเอ็นด์ซะด้วยครับ เท่าที่จำได้ tape deck ที่ใช้อัด (ผมไม่เคยเห็นแต่แกเล่าให้ฟัง )  มีจำนวนหลายสิบเครื่อง แต่ว่าทำไมคุณภาพเสียงถึงไม่ใกล้เคียงกับต้นฉบับก็ไม่ทราบได้ครับ

เท่าที่ผมฟัง 501 มาเสียงจะค่อนข้างแตก คล้ายๆ กับเปิด record volume สูงเกินไปอะไรทำนองนี้แหละครับ

แล้วก็ไอ้ผลงานในแบบบู้ทเล็คนี่มันก็มีเสียงที่ไม่ดีอยู่แล้วก็เลยยิ่งไปกันใหญ่   ซึ่งผมมีความเชื่อว่าคนที่ซื้อเทป 501 ที่เป็นชุดบู้ทเล็คนั้นเค้า
น่าจะเป็นแฟนเพลงพันธุ์แท้ของวงดนตรีนั้นๆ อยู่แล้วนะครับ ก็เลยยอมรับในด้านระบบเสียงได้โดยปริยาย

ผมขอบอกว่าเทปคณะ Pink Floyd - The Wall Tour Performed Live ทั้งสาม part ขายดีจนไม่เคยมีเหลือใน stock แม้แต่ม้วนเดียว
คุณ Sgt. Peppers น่าจะหามาเก็บสะสมใหม่นะครับ

แต่เมื่อพูดไปแล้ว ผมก็ไม่มีเหมือนกันครับ
มีแต่ metal เทป casseltte ต้นฉบับที่เล่นเป็น master ตอนอัดเสียง กับหน้าปก ซึ่งขอเจ้าของมาเก็บไว้ครับ
ถ้าวันไหนรื้อกล่องเทปแล้ว จะถ่ายรูปมาให้ได้ชมกันแน่นอนครับ ตอนนี้เอาเป็นต้นฉบับบู้ทเล็คให้จบเสียก่อน :-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2009 | 10:53:43 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #58 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 | 10:34:17 AM »

อาจเพราะผมพอใจกับระบบเสียงเทป Roger Waters - Bootleg Live มาก่อน พอมาเจอ The Wall Live เลยผิดหวัง แต่อย่างที่พี่บอกครับ เสียงเบสมันแตกๆหน่อยในชุด Roger Waters Live ผมจำได้ดี

« ตอบ #59 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 | 10:37:40 AM »

-------------------------------------

อันนี้เคยเห็นของพี่ตั๊มแล้วครับ สวยมากๆ

แปลกดีเหมือนกันที่คนสมัยก่อนทำปกแผ่นเสียงมีคุณภาพทางการพิมพ์มากทั้งๆที่เทคโนโลยีไม่ได้ดีมากเหมือนทุกวันนี้ กลับกันสมัยนี้บูทเลคแต่ละแผ่นออกมาดูไม่ค่อยน่าพิศมัยเหมือนอดีตเลย ผมเคยไปยืนดูร้านขายแผ่นบูทเลกที่ญี่ปุ่นพวกซีดี ดีวีดีนี่ไม่อยากซื้อเก็บเลยครับ เพราะปกห่วยมาก เหมือนก๊อปปี๊รูปจากเน็ตมาแปะๆเรียงๆแล้วก็พิมพ์จากคอมแบบหยาบๆ เบลอๆ ภาพแตกๆ แต่แผ่นเสียงนี่ปกสวยพิมพ์ดีทุกแผ่นเลยครับ

ผมคิดว่าคุณ Panyarak น่าจะมีแผ่นเสียงบู้ทเล็คของคณะ Pink Floyd และคณะอื่นๆ สะสมอยู่หลายชุดทีเดียวนะครับ
เพราะยังจำได้ว่าเคยเห็นรูปในหนังสือ Starpics เหมือนกัน
ยังงัยๆ ผมว่าเดี๋ยวคุณ Panyarak คงจะมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมเองล่ะครับ
ผมขอบอกตามตรงว่าเรื่องแผ่นหรือว่าวงประเภท progressive นี่ไม่ว่าจะเป็น bootleg หรือไม่ใช่ bootleg ผมไม่ค่อยถนัดมากนักหรอกครับ.
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 27
พิมพ์