เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 04:13:01 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talking30 เรื่องที่น่ารู้เกี่ยวกับอัลบั้ม The Wall ในวาะระครบ 30 ปี
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 30 เรื่องที่น่ารู้เกี่ยวกับอัลบั้ม The Wall ในวาะระครบ 30 ปี  (อ่าน 29453 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #60 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 03:49:58 PM »

ตั้งราคาประมูลบ้าเลือดมาก แผ่น MFSL ก็ไม่ใช่  ฮืม

http://cgi.ebay.com/PINK-FLOYD-The-Wall-Japan-1st-issue-CD-50DP-361-2_W0QQitemZ390150417026QQcmdZViewItemQQptZUK_CDsDVDs_CDs_CDs_GL?hash=item5ad6c6ea82
ผมว่าเอาแผ่นนี้ดีกว่า ราคาถูกกว่า และคุณค่าน่าจะสูงกว่าด้วย แต่รีบ ๆ หน่อยนะครับ เพราะอีกไม่นานก็จบแล้ว

http://cgi.ebay.com/PINK-FLOYD-2-LP-Wall-JAPAN-OBI-Sticker-Audiophile_W0QQitemZ250570898778QQcmdZViewItemQQptZMusic_on_Vinyl?hash=item3a57307d5a

ไม่กล้าบิดครับ กลัวคุณหมอ The Black Tulip มาปาดหน้าตอนจบ (ล้อเล่นนะครับ)  ยิ้มกว้างๆ
ราคานี้ผมเชื่อว่าคุณ The Black Tulip คงไม่ซื้อหรอกครับ ผมเองก็ยังเห็นว่าแพงเกินไป แต่ถ้า start ต่ำ ๆ หน่อยแล้วให้ไปไล่บี้ราคากันเอาเอง อันนี้น่าสนใจครับ เพราะผมจะได้เข้าไปแกล้งพวกที่อยากได้ด้วย  ยิงฟันยิ้ม
ทำไมชอบแกล้งคนอื่น เดี๋ยวเผลอๆ ก็แกล้งกันเองพอดี  ยิงฟันยิ้ม

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #61 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 03:51:40 PM »

เดอะ วอลล์ แผ่นญี่ปุ่น มีโอบิกี่แบบครับ ท่านปีศาจฯ  ขยิบตา
เท่าที่เคยเห็นก็มีแบบเดียวเท่านั้น คือ โอบิสีฟ้าครอบบน jacket ดังที่เห็นกันทั่วไปนั่นแหละครับ
คุณปีศาจฯ มี picture disc บ้างไหม เสียงแย่กว่ากันมากไหม ผมเพิ่งจะลองสั่ง picture disc มา แต่เป็น single จะมาลองเสียงดูเสียหน่อย  ยิ้มกว้างๆ
ผมไม่เคยเก็บ picture disc ครับ เพราะเชื่อว่าแผ่นประเภทนี้คุณภาพเสียงไม่มีทางสู้ไวนิลสีดำได้ แต่ถ้าสะสมเอาไว้ดูเล่นก็อีกเรื่องหนึ่ง

« ตอบ #62 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 03:55:52 PM »

ตั้งราคาประมูลบ้าเลือดมาก แผ่น MFSL ก็ไม่ใช่  ฮืม

http://cgi.ebay.com/PINK-FLOYD-The-Wall-Japan-1st-issue-CD-50DP-361-2_W0QQitemZ390150417026QQcmdZViewItemQQptZUK_CDsDVDs_CDs_CDs_GL?hash=item5ad6c6ea82
ผมว่าเอาแผ่นนี้ดีกว่า ราคาถูกกว่า และคุณค่าน่าจะสูงกว่าด้วย แต่รีบ ๆ หน่อยนะครับ เพราะอีกไม่นานก็จบแล้ว

http://cgi.ebay.com/PINK-FLOYD-2-LP-Wall-JAPAN-OBI-Sticker-Audiophile_W0QQitemZ250570898778QQcmdZViewItemQQptZMusic_on_Vinyl?hash=item3a57307d5a

ไม่กล้าบิดครับ กลัวคุณหมอ The Black Tulip มาปาดหน้าตอนจบ (ล้อเล่นนะครับ)  ยิ้มกว้างๆ
ราคานี้ผมเชื่อว่าคุณ The Black Tulip คงไม่ซื้อหรอกครับ ผมเองก็ยังเห็นว่าแพงเกินไป แต่ถ้า start ต่ำ ๆ หน่อยแล้วให้ไปไล่บี้ราคากันเอาเอง อันนี้น่าสนใจครับ เพราะผมจะได้เข้าไปแกล้งพวกที่อยากได้ด้วย  ยิงฟันยิ้ม
ทำไมชอบแกล้งคนอื่น เดี๋ยวเผลอๆ ก็แกล้งกันเองพอดี  ยิงฟันยิ้ม
อาจจะเป็นโรคจิตอ่อน ๆ ก็ได้ ซึ่งนาน ๆ ครั้งก็โดนเข้าเองเหมือนกัน คือถ้าจะแกล้งใครก็ต้องแน่ใจว่าเป็นแผ่นที่เราสนใจอยู่เหมือนกัน ถ้าเกิดได้ขึ้นมาเองแล้วเราก็พร้อมที่จะรับผิดชอบด้วยครับ
TRON

« ตอบ #63 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:06:34 PM »

ดีนะที่ผมไม่ได้เล่นแผ่นเีสียง เพราะหากต้องไปเจอคุณปีศาจหรือคุณหมอในอีเบย์นี่ ผมคงไม่สามารถสู้ราคาได้  ยิ้มกว้างๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #64 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:18:24 PM »

ผมก็ชอบแกล้งใส่ราคาเล่น เวลาที่มีประมูลแบบนี้เหมือนกันครับ
ถ้าจะแกล้ง ผมจะค่อยๆ แย๊บๆ ถอยๆ ฟุตเวิร์ค ตีวง ทิ้งช่วง ดึงจังหวะ
สุดท้ายเห็นคนอื่นได้ของแพงไป รู้สึกดีใจ

แต่อันไหนที่อยากได้จริงๆจะพยายามไม่ใส่ราคาเลย จะรอปาดเอาตอนสุดท้าย รู้สึกได้บริหารกล้ามเนื้อหัวใจดี ชอบตอนลุ้นๆครับ บางทีมานอนเฝ้าคอมเล่นกันวินาทีต่อวินาทีเลย แล้วเวลาปาดได้แบบอีกหนึ่งวินาทีจะหมดเวลา หรือบิดพร้อมคู่แข่งแต่ระบบรับของเราเข้าก่อนแล้วกลายเป็นคู่แข่งช้าไป 1 วินาทีจะรู้สึกสะใจมาก

(โรคจิตอีกคน ฮะๆ  ยิ้มกว้างๆ)

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
TRON

« ตอบ #65 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:25:41 PM »

เรื่องปาดหน้า 10 วินาทีสุดท้ายนี่มันจริงๆครับ เวลาได้นี่สะใจจริงๆ แต่ผมทำเฉพาะแผ่นที่อยากได้และยังไม่มีเท่านั้นครับ เคยครั้งนึงย่ามใจรอเหลือ 10 วินาที ปรากฏว่าคอมผมมันหลับอยู่เลยบิดได้ช้า เลยอดของดีราคาถูกเลยจำได้ว่าเป็น Marvin Gaye - What's Goin' On Mini lp เ็ซ็งมาก ทุกวันนี้ต้องเผื่อซัก 30 วินาทีเผื่อคอมมันงอแง
cocoon
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #66 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:02:23 PM »

นี่แหละสาเหตุที่ผมไม่ชอบบิดของในอีเบย์ เพราะของมันยั่วใจเยอะกลัวกระเป๋าฉีก ก็ทำใจๆปล่อยๆไป แผ่นเสียงที่ร้านเยอะแยะก็ฟังๆไปเหอะต้องคิดหลอกๆตัวเองอะไรประมาณนี้ครับ เพราะแต่ละแผ่นที่อยากได้ แพงถึงแพงมากทั้งนั้นเลย
TRON

« ตอบ #67 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 07:14:26 PM »

วันนี้ได้ทดสอบฟังแผ่นซีดีอัลบั้มนี้โดยเปรียบเทียบระหว่างแผ่นอเมริกา Remaster (Columbia) 1997 กับ Japan Mini lp 2001 ที่คาดว่าใช้ตัว Remaster (EMI) 1994 ผลปรากฏว่า Remaster (Columbia) 1997 ชนะขาดครับ

อันนี้ว่ากันเรื่องซีดีธรรดาไม่นับพวกซีดีโมบายนะครับ ยิ่งแผ่นเสียงของอัลบั้มนี้ไม่ต้องพูดถึงเสียงต้องดีกว่าซีดีแ่น่นอนอยู่แล้ว ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2010 | 08:05:30 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #68 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010 | 11:10:44 AM »

เมื่อวานคุณ lalink ถามว่าแผ่นเสียงชุด The Wall ที่ผลิตในญี่ปุ่น มีกี่เวอชั่น ผมค้นเจอแค่

1979      The Wall  [33 rpm], [Gatefold]      Japan     Vinyl LP     CBS / Sony     40AP1750~1

รบกวนผู้รู้ ช่วยคอนเฟิร์มด้วยครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #69 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010 | 08:54:16 PM »

ญี่ปุ่น มีเวอร์ชั่นเดียวครับ
ออกเมื่อ พ.ย. 1979 / ราคา 4000 เย็น

แต่ อังกฤษ ออกมา 4 เวอร์ชั่น
3 ครั้งแรก - ฮาร์เวสท์
ครั้งที่ 4 โดย อีเอ็มไอ (1979-รีมาสเตอร์)

ส่วนของ อเมริกา ก็ 4ครั้งเช่นกันครับ
3 ครั้งแรก - โคลัมเบีย
ครั้งที่ 4 ก็โคลัมเบียแหละ แต่เป็น ฮาล์ฟ สปีด มาสเตอร์

แต่ ถ้าเป็น ซีดี แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับท่านที่รัก  ตกใจ

ตั้งแต่ปี 1985 ถึง ปีที่แล้ว 2009
ญี่ปุ่น ปั้มออกมาแล้ว ถึง 10 เวอร์ชั่น (มากที่สุด สำหรับอัลบั้มคู่)

4ครั้งแรก โดย CBS / Sony Records (1985-1989)
รุ่น5 โดย Sony Records (1998)
ที่เหลือ โดย Toshiba-EMI Records (2000-2009)

ว่ากันว่า รุ่น1-4 เสียงดีมากครับ
(โปรดใช้วิจารณญาน เพราะผู้เขียน ก็นั่งเทียนเขียนเอาครัฟ  แลบลิ้น)

« ตอบ #70 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010 | 10:14:01 PM »

แต่ ถ้าเป็น ซีดี แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับท่านที่รัก  ตกใจ

ตั้งแต่ปี 1985 ถึง ปีที่แล้ว 2009
ญี่ปุ่น ปั้มออกมาแล้ว ถึง 10 เวอร์ชั่น (มากที่สุด สำหรับอัลบั้มคู่)

4ครั้งแรก โดย CBS / Sony Records (1985-1989)
ที่เหลือ โดย Toshiba-EMI Records (2000-2009)

ว่ากันว่า รุ่น1-4 เสียงดีมากครับ
(โปรดใช้วิจารณญาน เพราะผู้เขียน ก็นั่งเทียนเขียนเอาครัฟ  แลบลิ้น)
ไม่ต้องนั่งเทียนก็พอจะบอกได้ว่า ซีดีที่ปั๊มรุ่นแรก ๆ จำนวนไม่น้อยมักจะเสียงดี โดยเฉพาะในแง่ของความเป็นธรรมชาติ...
และไม่ทราบว่าเพราะเหตุใดเช่นกันที่ซีดี remastered รุ่นหลังจำนวนมาก เสียงมักจะสู้ซีดีที่ปั๊มออกมารุ่นแรก ๆ ไม่ได้
ฟังดูแล้วคงจะเป็นแนวคิดที่สวนทางกับความเชื่อทั่วไปว่าซีดี remastered หรือรุ่น audiophile หรือรุ่นเฉลิมฉลองที่วงอยู่กันมายืดไม่ว่าจะกี่ปีนั้น เสียงมักจะดีกว่าเวอร์ชั่นเก่าที่ออกมาก่อนหน้านี้...
ไม่จริงเสมอไปครับ
โดยเฉพาะค่าย CBS/Sony/Epic นี่แหละตัวดี เพราะหลาย ๆ อัลบั้มที่ออกเป็นซีดี remastered รุ่นหลัง ๆ นี่ ทำดีสู้รุ่นแรกไม่ได้
และเป็นที่น่าสังเกตว่า ในตลาดซีดีมือสอง ซีดีเบอร์เก่า ๆ จำนวนมากยังเป็นที่ต้องการและแสวงหาของนักฟังและนักสะสม มากกว่าจะเป็นซีดีเบอร์ใหม่ที่ออกมารุ่นหลัง
สุดท้ายก็ขอให้ใช้วิจารณญาณเอาเองในการเลือกซื้อและเลือกเสพครับ
TRON

« ตอบ #71 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010 | 10:32:23 PM »

ในกรณี remaster ผมเห็นด้วยกับพี่ปีศาจ แต่ในกรณี The Wall นี้จำเป็นต้องทำ remaster จริงๆครับ เพราะมาสเตอร์รุ่นแรกที่ออกซีดีเสียงเบาบางมาก เพราะเป็นอัลบั้มบันทึกเสียงแบบอนาล๊อกรุ่นเก่า ถ้าได้ฟังเปรียบเทียบกับรุ่น sony remaster ปี 1997 จะเห็นว่าดีขึ้นมาหน่อยครับและไม่ผิดเพี้ยนหรือไม่เป็นธรรมชาติเหมือนการรีมาสเตอร์ในยุคหลังๆอย่างเช่นอัลบั้ม Dark side ปี 2003 ที่ผมว่ารีมาสเตอร์ได้แย่มาก เหมือนเป็นดนตรีเทคโนไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิถุนายน 2010 | 11:05:57 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #72 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010 | 10:43:00 PM »

ไม่ต้องนั่งเทียนก็พอจะบอกได้ว่า ซีดีที่ปั๊มรุ่นแรก ๆ จำนวนไม่น้อยมักจะเสียงดี โดยเฉพาะในแง่ของความเป็นธรรมชาติ...
และไม่ทราบว่าเพราะเหตุใดเช่นกันที่ซีดี remastered รุ่นหลังจำนวนมาก เสียงมักจะสู้ซีดีที่ปั๊มออกมารุ่นแรก ๆ ไม่ได้
ฟังดูแล้วคงจะเป็นแนวคิดที่สวนทางกับความเชื่อทั่วไปว่าซีดี remastered หรือรุ่น audiophile หรือรุ่นเฉลิมฉลองที่วงอยู่กันมายืดไม่ว่าจะกี่ปีนั้น เสียงมักจะดีกว่าเวอร์ชั่นเก่าที่ออกมาก่อนหน้านี้...
ไม่จริงเสมอไปครับ
โดยเฉพาะค่าย CBS/Sony/Epic นี่แหละตัวดี เพราะหลาย ๆ อัลบั้มที่ออกเป็นซีดี remastered รุ่นหลัง ๆ นี่ ทำดีสู้รุ่นแรกไม่ได้
และเป็นที่น่าสังเกตว่า ในตลาดซีดีมือสอง ซีดีเบอร์เก่า ๆ จำนวนมากยังเป็นที่ต้องการและแสวงหาของนักฟังและนักสะสม มากกว่าจะเป็นซีดีเบอร์ใหม่ที่ออกมารุ่นหลัง
สุดท้ายก็ขอให้ใช้วิจารณญาณเอาเองในการเลือกซื้อและเลือกเสพครับ

เห็นด้วยกับพี่ปิศาจฯ ครับ

« ตอบ #73 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010 | 08:20:58 AM »

ออกเมื่อ พ.ย. 1979 / ราคา 4000 เย็น

น่าแปลกใจที่ญี่ปุ่นทำแผ่นเสียงชุดนี้ออกมาแค่ ครั้งเดียวนะครับ

« ตอบ #74 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010 | 08:39:45 AM »

น่าแปลกใจที่ญี่ปุ่นทำแผ่นเสียงชุดนี้ออกมาแค่ ครั้งเดียวนะครับ

ปั๊มครั้งเดียว แต่คงปั๊มจำนวนมาก เพราะตั้งแต่ท่องอีเบย์มากว่าหกปี ผมไม่เคยเห็นแผ่นเสียงชุดนี้ขาดหายไปจากอีเบย์เลย ไม่เชื่อลองไปถามคุณ The Black Tulip ดูสิครับ ป่านนี้คงมีแผ่นนี้ร่วม 30 copies แล้วกระมัง
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์