เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149709 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

13 พฤษภาคม 2024 | 10:22:49 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The WallLoudness : Classic Heavy Metal Band from Japan
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Loudness : Classic Heavy Metal Band from Japan  (อ่าน 5487 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 | 02:13:06 PM »

มีใครเป็นแฟนวงเฮพวี่จากญี่ปุ่นที่บุกตลาดโลกเมื่อสมัยยุค 80's บ้างมั๊ยครับ ตอนนี้กำลังจะออก DVD Box Set แบบ 4 แผ่นแล้ว

http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=TKBA-1117
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 | 02:20:12 PM »

ชอบชุดแรกๆ กับ Thunder in the East ครับ เคยดูการแสดงของเขา มันส์ดีครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 | 02:25:11 PM »

ฟังได้ แต่ไม่ติดครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 | 02:26:08 PM »

ชอบชุดแรกๆ กับ Thunder in the East ครับ เคยดูการแสดงของเขา มันส์ดีครับ

แล้วชุด Soldier of Fortune เป็นไงครับ เห็นคนพูดถึงเหมือนกัน
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 | 07:19:20 PM »

ชอบชุด Thunder in the East เช่นกันครับ เป็นเฮฟวี่/ฮาร์ดร๊อคยุค 80's ที่เล่นได้มันส์หยดทีเดียว

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
koh_oldskool
Selling England By The Pound
**

udomsak_p@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2008 | 10:30:34 AM »

Soldier of Fortune ผมชอบนะครับ แต่ชุดนี้นักร้องเป็น Mike Vesera (แกเคยรัองให้ Yngwie) ถ้าจะให้ขลังสไตล์ชาวเอเชียด้วยกัน ต้องให้ยกให้นักร้องดั้งเดิม Minoru ครับ ฝีมือกีต้าร์ของ Akira เท่าที่ผมฟังชุดล่าสุด Breaking the taboo นี่ยังคงเยี่ยมมือไม่ตกตามวัยได้ข่าวว่าพวกเค้ากะลังจะออกงานใหม่ Metal Mad ไม่ทราบว่าคลอดแล้วรึยัง
panyarak

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2008 | 07:40:22 AM »

Soldier of Fortune ผมชอบนะครับ แต่ชุดนี้นักร้องเป็น Mike Vesera (แกเคยรัองให้ Yngwie) ถ้าจะให้ขลังสไตล์ชาวเอเชียด้วยกัน ต้องให้ยกให้นักร้องดั้งเดิม Minoru ครับ ฝีมือกีต้าร์ของ Akira เท่าที่ผมฟังชุดล่าสุด Breaking the taboo นี่ยังคงเยี่ยมมือไม่ตกตามวัย

+1 ครับ ตอนที่ไปดูคอนเสิร์ต Loudness จบ ผมได้พบกับ Akira ที่ออกมาทักทายคนดู เขาบอกว่าอยากไปเล่นที่เมืองไทย ผมก็ตอบไปว่า ดีเลย ถ้าจะไปจริง ก็ขอให้ยืนยันอีกทีจะติดต่อทางเมืองไทยให้ และให้อีเมล์ไว้ แต่เขาก็ไม่ติดต่อมา คิดแล้ว เขาก็คงพูดไปตามมารยาทมากกว่า เวลาพบคนต่างชาติ

amagin
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กันยายน 2008 | 10:57:53 PM »

วะ..ว..วะ ว้าว ผมเป็นแฟนเหนียวแน่นของวงนี้เลย  ชอบมากๆ(ฟังแต่เด็ก) ยิงฟันยิ้ม
มีทุกชุด  ขอโบกๆ
1981-1994 มีเป็นเทป (ที่เหลือ1995-2008มีเป็นMP3 แหะๆ...ก็คนไทยไม่ยอมเอามาขายนี่)

เกือบเลิกฟังตอนHeavyMetalHippy(1994)แล้ว
แต่ช่วงMasakiร้องนำก็มีดีเหมือนกัน ก็เลยฟังยาวเลย
.
.
.
ถึงจะไม่คลาสสิคเหมือนยุค80
และไร้ซึ่งสำเนียงอันเป็นเอกลักษณ์
แต่ก็ยังคงมีความมันส์อยู่....
Metal Mad(2008)  ก็ดีนะครับ ยิ้มกว้างๆ
   อ๊อ....SLY(Side Projectของนักร้องนำ กะมือกลอง)
   เยี่ยมเลย...
   เคยฟังไหมครับ...หรือว่ามีไหมครับ
   ผมมี2อัลบั้ม เป็นเทป  หาฟังยากจัง ลังเล
panyarak

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 กันยายน 2008 | 07:06:35 AM »

วะ..ว..วะ ว้าว ผมเป็นแฟนเหนียวแน่นของวงนี้เลย  ชอบมากๆ(ฟังแต่เด็ก) ยิงฟันยิ้ม
มีทุกชุด  ขอโบกๆ
1981-1994 มีเป็นเทป (ที่เหลือ1995-2008มีเป็นMP3 แหะๆ...ก็คนไทยไม่ยอมเอามาขายนี่)

เกือบเลิกฟังตอนHeavyMetalHippy(1994)แล้ว
แต่ช่วงMasakiร้องนำก็มีดีเหมือนกัน ก็เลยฟังยาวเลย
.
.
.
ถึงจะไม่คลาสสิคเหมือนยุค80
และไร้ซึ่งสำเนียงอันเป็นเอกลักษณ์
แต่ก็ยังคงมีความมันส์อยู่....
Metal Mad(2008)  ก็ดีนะครับ ยิ้มกว้างๆ
   อ๊อ....SLY(Side Projectของนักร้องนำ กะมือกลอง)
   เยี่ยมเลย...
   เคยฟังไหมครับ...หรือว่ามีไหมครับ
   ผมมี2อัลบั้ม เป็นเทป  หาฟังยากจัง ลังเล

ร้านขายแผ่นมือสองแนว Hard Rock/Heavy Metal ในญี่ปุ่น จะมีแผ่นของ Loudness และ side project ขายเยอะมากทุกร้านเลยครับ ราคามักจะสูงกว่าวงอื่นๆ งาน side project ของวงนี้น่าฟังหลายชุดครับ สำหรับ SLY เคยฟังนานมากแล้ว และลืมไปแล้วว่าเป็นยังไง

Pong-Wanchai

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2009 | 11:13:35 AM »

ชอบอัลบั้มเกือบทุกชุดของคณะ Loudness สมัย Minoru Niihara ยังไม่ออกจากวงครั้งแรก

พอ Mike Vescera เข้ามารับตำแหน่งนักร้องนำแทนก็ยังโอเค พอยอมรับได้
โดยเฉพาะอัลบั้มชุด On The Prowl ที่นำเพลงเก่าๆ มาขับร้องใหม่ แล้วใส่เนื้อร้องเป็นภาษาอังกฤษแบบเต็มๆ

ต่อมานักร้องนำอดีตวง EZO เปลี่ยนเข้ามาอีก แต่ผมไม่ประทับใจเท่าที่ควร
ทั้งนี้ไม่นับถึงฝีมือกีตาร์ของ Akira Takasaki ที่ยังคงเฉียบขาดเหมือนเดิม

ครั้นพอกลับมารวมตัวกันใหม่กับ Minoru ปรากฎว่าน้ำเสียงของเค้าไม่ค่อยเหมือนเดิมเสียแล้ว ซึ่งก็คงเป็นไปตามวัย
ทว่าความจริงแล้วสมัยวง SLY เค้าก็ไม่ได้ขับร้องโดดเด่นเหมือนกับสมัยวง Loudness อยู่แล้ว

ผมมีทั้งซีดี และ LD คอนเสิร์ตของพวกเค้าในนามทั้งคณะ SLY กับ Loudness อยู่ใน collection เยอะพอสมควร
เพราะเป็นวงโปรดวงหนึ่งเลยทีเดียว จะขาดก็ชุดใหม่ๆ ตั้งแต่ปี 2004 เป็นต้นมา
ถึงยังไงๆ ก็แอบภูมิใจไม่ได้ว่านี่คือวงดนตรีจากโซนเอเชียที่มีฝีมือก้าวไปสู่ระดับโลกเป็นลำดับแรกๆ ของวงการเฮฟวี่เมทัล

น่าเสียดายที่มือกลองคือ Munetaka Higuchi เสียชีวิตไปแล้ว  ต่อไปนี้คณะ Loudness คงจะไม่มีวันเหมือนเดิมอีก.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2009 | 11:16:05 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2009 | 03:29:27 PM »

ผมชอบอัลบั้ม Free World ของ Munegaka Higuchi & Dream Castle ซึ่งมีศิลปินรับเชิญมากมาย โดยเฉพาะเพลง What Cost War ที่ Ronnie James Dio ร้องนำ

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 11:53:16 AM »

ผมชอบอัลบั้ม Free World ของ Munegaka Higuchi & Dream Castle ซึ่งมีศิลปินรับเชิญมากมาย โดยเฉพาะเพลง What Cost War ที่ Ronnie James Dio ร้องนำ

ผมไม่มีอัลบั้มชุด Free World ครับ มีแต่ Destruction (1983) ของ Munetaka Higuchi...สงสัยคงต้องหาซี้อมาฟังบ้างแล้ว :-)

คุณ Panyarak มี bootleg ชุด Live'72 ของ Ronnie James Dio & The Elves หรือเปล่าครับ ?
ผมหาซื้อมาตั้งนาน ไม่ได้ซักที  นอกเหนือจากชุดนี้แล้ว เท่าที่รู้มายังมีบู้ทเล็คอีกอย่างน้อย 2 หรือ 3 ชุด กับวง Elf นี่แหละ
Dio กับพรรคพวกเล่นเพลง cover กันล้วนๆ น่าสนใจทีเดียว  ซึ่งบางเพลงหาฟังได้จาก Youtube ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2009 | 12:13:28 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 01:47:20 PM »

ผมไม่มีอัลบั้มชุด Free World ครับ มีแต่ Destruction (1983) ของ Munetaka Higuchi...สงสัยคงต้องหาซี้อมาฟังบ้างแล้ว :-)

คุณ Panyarak มี bootleg ชุด Live'72 ของ Ronnie James Dio & The Elves หรือเปล่าครับ ?
ผมหาซื้อมาตั้งนาน ไม่ได้ซักที  นอกเหนือจากชุดนี้แล้ว เท่าที่รู้มายังมีบู้ทเล็คอีกอย่างน้อย 2 หรือ 3 ชุด กับวง Elf นี่แหละ
Dio กับพรรคพวกเล่นเพลง cover กันล้วนๆ น่าสนใจทีเดียว  ซึ่งบางเพลงหาฟังได้จาก Youtube ครับ.

ไม่มี bootleg ที่ว่าครับ

ชุด Free World ทำปกแบบ digipak หลายพับ สวยดีครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 05:42:34 PM »

ผมเคยเห็นในรูปมาแล้ว ก็คงต้องสั่งมาฟังเป็นลำดับต่อไปครับ

ส่วนแผ่นบู้ทเล็ค 2-3 ชุดที่ว่า ก็ต้องพยายามหาซื้อดู ใครหาของเก่ง ช่วยกันหน่อยก็ได้ครับ ไม่ขัดข้อง.
หน้า: [1]
พิมพ์