เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149709 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

13 พฤษภาคม 2024 | 01:02:04 PM
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Arena  (อ่าน 3910 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« เมื่อ: 31 มีนาคม 2009 | 02:48:30 PM »

1995       Songs from the Lions Cage       
1996       Pride       
1997       The Cry       
1997       Welcome to the Stage       
1998       The Visitor       
1999       The Visitor Re-Visited       
2000        Immortal?       
2003       Breakfast in Biarritz       
2003        Contagion       
2003       Contagious       
2004       Contagium       
2004       Live & Life       
2005        Pepper's Ghost   

Allmusic.com ให้รายละเอียดไว้ไม่มากนัก และยกให้ Immortal? เป็นอัลบั้มเด่นที่สุด ผมเพิ่งฟัง The Visitor ไปพบว่ามีรายละเอียด ท่วงทำนอง เรียบเรียงได้น่าฟัง น่าสนใจดี ไม่หนักหน่วงหรือเบาบางจนเกินไป ปกสวยงามชวนฟัง ใครได้ฟังชุดไหน คุยให้ฟังบ้างนะครับ   ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009 | 03:31:35 PM »

เคยฟังแค่ชุดแรก ชุดสองครับ
ก็โอ.นะ ถ้าไม่ตะขิดตะขวงใจว่า
อารียา เอ๊ย อารีนา ก็อป มารินเลี่ยน
มารินเลี่ยน ก็อป เจ็นอิซิส
(คำว่าก็อป แปลว่าinfluence ไม่ใช่copy หนา -เดี๋ยวแฟนวงอารียาจะมาเตะผม ฮิฮิ)

.. polotoon ..

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009 | 03:40:50 PM »

โอ้ ผมก็มี 2 ชุดแรกพอดี เดี๋ยวไว้ฟังแล้วมาโม้ต่อดีกว่า ใน Progarchives นี่ให้ The Visitor เจ๋งสุดเลย ปกชุดนี้ไม่มีตัวหนังสือใดๆบนปกเลยครับ ชอบๆ  ยิ้มกว้างๆ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009 | 06:56:13 PM »

อารียา เอ๊ย อารีนา ก็อป มารินเลี่ยน
(คำว่าก็อป แปลว่าinfluence ไม่ใช่copy หนา -เดี๋ยวแฟนวงอารียาจะมาเตะผม ฮิฮิ)

ผลงานชุดหลังๆที่ยอดเยี่ยม (โคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ) อย่าง Immortal?, The Visitor และ Contagion นั้นแทบไม่เหลือกลิ่นอายเจเนซิสแล้วครับ และก็ก้าวหน้าเลย Marillion ไปไกลหลายขุมแล้ว ด้วยบทเพลงที่เข้มข้นและมืดหม่นมากขึ้น และมีความเป็น Emotional สูงขึ้น ทำให้รู้สึกได้ถึงอิทธิพลของ Pink Floyd มากกว่า โดยเฉพาะลีลากีตาร์ที่กรีดหัวใจร้าวรานนี่ได้กลิ่นอาย David Gilmour โชยมาแต่ไกลเลยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 01 เมษายน 2009 | 06:10:41 AM »

ผลงานชุดหลังๆที่ยอดเยี่ยม (โคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ) อย่าง Immortal?, The Visitor และ Contagion นั้นแทบไม่เหลือกลิ่นอายเจเนซิสแล้วครับ และก็ก้าวหน้าเลย Marillion ไปไกลหลายขุมแล้ว ด้วยบทเพลงที่เข้มข้นและมืดหม่นมากขึ้น และมีความเป็น Emotional สูงขึ้น ทำให้รู้สึกได้ถึงอิทธิพลของ Pink Floyd มากกว่า โดยเฉพาะลีลากีตาร์ที่กรีดหัวใจร้าวรานนี่ได้กลิ่นอาย David Gilmour โชยมาแต่ไกลเลยครับ

+1 ครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 เมษายน 2009 | 04:01:53 PM »

+1 ครับ

ช่วยกันเชียร์ดีนัก
คงต้องพึ่งบารมีน้องเหม่งพี่ตั๊มบริจาคซะแว้ว...

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 01 เมษายน 2009 | 04:54:50 PM »

ถ้าพูดถึงสำเนียงกีตาร์ของวงนี้ ผมว่าละม้ายคล้ายคลึงกับ Joe Satriani มากกว่า David Gilmour นะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
PaNn™
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 เมษายน 2009 | 05:27:58 PM »

ถ้าพูดถึงสำเนียงกีตาร์ของวงนี้ ผมว่าละม้ายคล้ายคลึงกับ Joe Satriani มากกว่า David Gilmour นะครับ
+1 ครับ เน้นที่เทคนิค   แต่ก็มีบา่งฟีล ที่ฟังแล้วได้อารมแบบเดฟเหมือนกัน
อย่างเพลง Serenity นี่ Marooned ชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2009 | 06:28:46 PM โดย PaNn™ » บันทึกการเข้า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 01 เมษายน 2009 | 07:08:42 PM »

+1 ครับ เน้นที่เทคนิค   แต่ก็มีบา่งฟีล ที่ฟังแล้วได้อารมแบบเดฟเหมือนกัน
อย่างเพลง Serenity นี่ Marooned ชัดๆ

ไตเติ้ลแทร๊คชุด The Visitor นี่ก็ On the Turning Away ชัดๆครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 01 เมษายน 2009 | 07:28:18 PM »

+1 ครับ เน้นที่เทคนิค   แต่ก็มีบา่งฟีล ที่ฟังแล้วได้อารมแบบเดฟเหมือนกัน

ไตเติ้ลแทร๊คชุด The Visitor นี่ก็ On the Turning Away ชัดๆครับ

มีลิคที่เหมือนกันกับ On the Turning Away อยู่ด้วยครับ การใช้คันโยกตอนดันสายนี่ก็ใช่ ตอนนี้เริ่มเห็นว่าเหมือนเดฟแล้วครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
amagin
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 เมษายน 2009 | 01:50:29 AM »

ว้าวววว....

วงโปรดผมเลยครับ  ชอบมานาน และแน่นอนผมมีทุกชุดเลย
แต่ครึ่งแรกเป็นเทปล่ะ

โดยรวมก็ดีทุกชุดนะ (แต่ชอบContagionน้อยที่สุดครับ)
ผมชอบอัลบั้มแรกที่สุด
ส่วนเพลงก็ Solomon กับ Moviedrome
ส่วนโซโล่กีต้าร์ใน"Visiter"ยอดเยี่ยมที่สุดสำหรับผมเลย(กลิ่นแบบPink Floydเลย)

สตูดิโออัลบั้มหลักก็คงมีแค่6อัลบั้มเองอะนะครับ
เลยอยากฟังงานเค้าอีกจัง ยิ้ม
HEARTROCK
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2009 | 07:07:47 PM »

ผมชอบชุดแรก ชุดที่สอง และ Visitor มากที่สุดครับ และจะฟังคู่กับงาน Pendragon เสมอ ส่วนงานในช่วงหลังจะหม่นมากไปหน่อย แต่ก็ยังชอบอยู่แต่น้อยลงนะครับ
หน้า: [1]
พิมพ์