เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 04:17:58 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184208 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #60 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011 | 12:18:09 PM »

เรื่องประเพณีดั้งเดิมของบ้านเมือง ของชุมชม ของครอบครัว หากไม่มีการปฏิบัติสืบทอด มันมักจะนำไปสู่ความล้มสลายของอะไรหลายๆอย่าง และบางทีก็รุนแรงและส่งผลกระทบต่อศีลธรรมอย่างรุนแรงได้มากทีเดียว แต่ก็แน่นอนในเมื่อเป็นสังคมเมือง มีความเป็นปัจเจกฯ สูง การกระทำอะไรที่ขาดพลังทางสังคมหนุนหลัง การกระทำโดยบุคคลใดบคคลหนึ่ง กลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง โดยอ้างอิงขนบประเพณี ในกาละและเทศะนั้นๆ อาจส่งผลได้ทั้งทางบวกและทางลบ การกระทำของคณะทำงานของ ก.ท.ม อาจมีพลังทางสังคมน้อย และไม่ได้ให้คำตอบอะไรแก่สังคม แต่ในขณะเดียวกัน ถ้าไม่ใ่ช่แค่การกระทำแบบลูบหน้าปะจมูก ผลสัมฤทธิ์ทางใจก็คงเกิดมีขึ้นไม่น้อยแก่เค้าเหล่านั้น ซึ่งมีหน้าที่ , กรุงเทพฯ เมืองแห่งเทพเทวดา เทวดาคงมีน้อยลง น้อยลงเรื่อยๆ บริบทไหนคร่ำครึ บริบทไหนไม่ บริบทไหนงมงาย บริบทไหนไม่งมงาย ก็ว่ากันไป................. ตกใจ

ส่วนเรื่องใช้เรื่อช่วยผันน้ำ มันได้ผลแน่นอน เค้าทำกันมานักต่อนักแล้ว อย่าไปเสียดายค่าน้ำมัน อย่าไปขี้เหนียวเลย ค่าบำรุงเครื่องยนต์ก็คงแค่นิดหน่อย ทำงานตลอด 24 ชั่วโมง ผันน้ำได้เท่าไหร่ เค้ามีตัวเลขอยู่แล้ว ถ้าไม่ช่วยผันน้ำให้เดินทางเร็วขึ้น ระยะเวลาในการท่วมก็จะยิ่งนานขึ้น.

เรื่องแรกคงไม่พูดถึงนะครับเดี๋ยวจะยาว  ยิ้มกว้างๆ
  ส่วนเรื่องผันน้ำได้ผลครับ แต่น้อยมากๆจนไม่น่าจะคิดทำ น้ำที่โดนดันไปจากใบพัดเรือจะเป็นน้ำเฉพาะส่วนบน
  เมื่อหมดแรงดันแล้วน้ำก็จะไหลเหมือนเดิม  น่าจะพอได้ผลบ้างก็จากคลองเล็กๆระยะทางสั้นๆ แต่เทียบกับภาพรวมแล้ว
  ไม่มีประโยชน์หรอกครับหาวิธีการอย่างอื่นดีกว่า
   ถ้าเป็นชาวบ้านทำผมไม่ว่าหรอกครับ แต่ถ้าเป็นผู้บริหารสูงสุดของประเทศทำได้แค่นี้ ผมเสียดายภาษีครับ  ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2011 | 12:20:19 PM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #61 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011 | 01:35:51 PM »

การใช้เรือผันน้ำออก ถึงแม้จะสูญเสียเชื้อเพลิงและดูไม่ค่อยมีประสิทธิภาพกับน้ำมวลมหาศาลอย่างนี้ แต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ตอนนี้รัฐบาลควรจะบูรณาการทุกวิถีทางในการแก้ปัญหา และควรจะทำตั้งนานแล้ว ไม่ใช่เพิ่งมาทำเมื่อไม่นานมานี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2011 | 01:42:48 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #62 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011 | 01:42:12 PM »

พวกดีกรีสูง นอนอยู่ข้างถนนครับ
(เมาเหล้าโรง ตั้งแต่วันวาน  ยิ้มกว้างๆ)

ทำไมเราจะต้องไปเชื่อคนอื่นนัก
ผืดหลักกาลามสูตร (ยืมคำท่านประธานฯ)
ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน พระตถาคตทรงตรัส

สถานการณ์ หมู่บ้านภัสสร
อ้างถึง
Ryu Chalermwat สถาณการณ์ล่าสุด เช้านี้ ระดับน้ำในหมู่บ้านเราท่วมอยู่แค่ระดับถนน ไม่ได้เข้ามาในบริเวณรั้วบ้าน ระดับน้ำน่าจะอยู่ที่ประมาณ 10 - 15 ซม. ที่ถนนบางกรวยไทรน้อย หน้าหมู่บ้าน ระดับน้ำจะสูงกว่านิดหน่อย ระดับน้ำน่าจะอยู่ที่ประมาณ 15 - 20 ซม. รถเล็กไม่ควรเข้ามาแล้วค่ะ เดี๋ยวออกไม่ได้ รถปิคอัพยังพอวิ่งได้อยู่ by K.Ple
http://th-th.facebook.com/pages/%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%AA%E0%B8%AA%E0%B8%A3-7/222858831064846

พี่เสงี่ยมมาอัพเดทด้วย

« ตอบ #63 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011 | 01:45:16 PM »

กทม. 7 เขตถูกประกาศเป็นเขตอันตราย คุณ Sombun กลับบ้านไปเฝ้าระวังสถานการณ์แล้วครับ

« ตอบ #64 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011 | 01:46:53 PM »

การใช้เรือผันน้ำออก ถึงแม้จะสูญเสียเชื้อเพลิงและดูไม่ค่อยมีประสิทธิภาพกับน้ำมวลมหาศาลอย่างนี้ แต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ตอนนี้รัฐบาลควรจะบูรณาการทุกวิถีทางในการแก้ปัญหา และควรจะทำตั้งนานแล้ว ไม่ใช่เพิ่งมาทำเมื่อไม่นานมานี้ครับ

เห็นเค้าไปเฝ้าในหลวงนี่ครับ พระองค์อาจแนะนำมาก็เป็นได้.
เทคนิคอันนี้มาจากแนวพระราชดำริของในหลวง ซึ่งเคยใช้ได้ผลมาแล้วครับ
deja vu

« ตอบ #65 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011 | 02:26:35 PM »

เห็นเค้าไปเฝ้าในหลวงนี่ครับ พระองค์อาจแนะนำมาก็เป็นได้.
เทคนิคอันนี้มาจากแนวพระราชดำริของในหลวง ซึ่งเคยใช้ได้ผลมาแล้วครับ

ลองดูรายละเอียดให้ดีซิครับว่าเป็นกรณีเดียวกันหรือเปล่า
  น้ำในคลองจะเชื่องกว่าแม่น้ำมาก ยิ่งอยู่ใกล้ปากอ่าวตอนน้ำทะเลดันขึ้นแล้วเลิกพูดถึงเลย
  ผมว่าเอาค่าใช้จ่าย+กำลังคน+เวลา ไปทำอย่างอื่นจะได้ผลกว่า
  ปัญหาอยู่ที่ว่าทำไม่เป็นหรือไม่รู้จะทำอะไรเสียมากกว่า  ฮืม
ท่านผีเพลง

« ตอบ #66 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011 | 03:21:08 PM »

ร้องไห้
http://www.thaiflood.com/running/

ประกาศเตือนภัยด่วน
[19ตค.14.41น.] กทม. ขอให้ ปชช. ในพื้นที่สายไหม บางเขน คลองสามวา หนองจอก มีนบุรี ลาดกระบัง และคันนายาว
เตรียมยกสิ่งของ รวมทั้งปลั๊กไฟขึ้นที่สูง และเตรียมศึกษาแผนอพยพของ กทม.
โดย กทม. แจ้งข่าวด่วนทุก 3 ชม. และพร้อมเตือนล่วงหน้า 12 ชม.หากเข้าขั้นวิกฤต

« ตอบ #67 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011 | 03:48:06 PM »

ขอคุณพระคุณเจ้าและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายจงคุ้มครองพี่น้องชาวกทม.
หากบุญยังมี พรุ่งนี้คงได้เจอกันในบอร์ดนี้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #68 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011 | 08:15:35 PM »

501 เป็นไงบ้ีางนะ
แจ้งข่าวว่าบ้านพี่หมู-ธรรมนูญ นักเขียนนิตยสารออดิโอไฟล์ น้ำเอ่อล้นเข้าบริเวณบ้านแล้ว
พี่เขาต้องสละบ้าน แต่เก็บของสำคัญขึ้นชั้น2 ไว้เรียบร้อยหมดแล้ว..
เฮ้อ.. เสียดาย

และแล้วสิ่งที่ผมกลัวก็ได้ประสพกับผมจนได้  น้ำมาแบบนิ่มๆใช้เวลาแบบค่อยๆมาทีละน้อยๆ 24 ช.ม. 50 ซ.ม.มาแบบไม่หยุด
คืนนี้ยังไม่รู้อนาคตเลยว่าน้ำจะมาสูงระดับไหน เวลานี้บ้านผมอยู่ติดกับน้ำแบบสนิทกันมากแล้วครับ  คืนนี้จะได้รอดูว่า
อุปกรณ์ป้องกันน้ำของผมจะยันกับน้ำอยู่หรือไม่  ถ้าน้ำอยู่ในระดับต่ำกว่าแผงไม่เฌอร่าที่ระดับความสูง 60 ซ.ม.น่าะป้องกันได้
เดี๋ยวคืนนี้ะได้รู้กัน  วันนี้ั้ตั้งแต่เช้าผมจัดการตัดคอมเพรสแอร์ที่อยู่ระดับพื้นออกแล้วยกขึ้นบนบ้านชั้นสองเลยทั้ง 2 ตัวเหลือไว้อีกตัว
เป็นของห้องนอนเพราะติดตั้งไว้ที่ผนังชั้นสองก็เลยหมดห่วง และยกปั๊มน้ำให้สูงเกือบ 2 เมตรแล้วตัดไฟที่เป็นปลั๊กชั้นล่างทั้งหมด
เพื่อป้องกันอันตรายจากไฟดูดเป็นสิ่งจำเป็นอย่างมาก หากว่าไม่ตัดคอมเพรสแอร์หรือยกหนีน้ำจะเสียหายทั้งหมดสู้ยอมตัดและยกขึ้น
หนีน้ำไปเลยดีกว่า  ผมทำงานแข่งกับเวลาเพราะน้ำไล่หลังมาตลอดในช่วงที่ทำการตัดคอมเพรสแอร์และยกปั๊มหนีน้ำ เวลานี้ผมยกของที่
จำเป็นและเคลื่อนย้ายได้ขึ้นข้างบนเหลือไว้เฉพาะที่ไม่สามารถยกขึ้นได้อย่างโซฟาเพราะไม่มีที่ไว้และตู้หนังสือก็ต้องยอมแล้วหากน้ำ
เข้ามาถึงชั้นล่างคาดว่าคงจะต้องเข้าแน่ๆไม่เกินเช้า  ยังไงขออย่าถึงชั้น 2 ก็แล้วกันเพราะห้องฟังเพลงและดูหนังพร้อมชุดเครื่องเสียง
อยู่บนชั้น 2 น้ำต้องขึ้นถึงระดับเกือบ 3 เมตรน่าจะไม่ถึง ผมขอขอบคุณเพื่อนๆและสมาชิกทุกๆท่านที่โทรมาให้กำลีังใจและเป็นห่วงใยผม
ฝากบอกเฮียเดจาวูด้วยฮาร์ดดีสก์ของเฮียจมน้ำอยู่ที่ไปรณีย์บางบัวทองแล้ว  ผมไม่มีปัญญาเข้าไปเอาเพราะไปรณีย์โดนน้ำท่วมเป็นเมตร
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #69 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011 | 09:34:25 PM »

501 เป็นไงบ้ีางนะ
แจ้งข่าวว่าบ้านพี่หมู-ธรรมนูญ นักเขียนนิตยสารออดิโอไฟล์ น้ำเอ่อล้นเข้าบริเวณบ้านแล้ว
พี่เขาต้องสละบ้าน แต่เก็บของสำคัญขึ้นชั้น2 ไว้เรียบร้อยหมดแล้ว..
เฮ้อ.. เสียดาย

และแล้วสิ่งที่ผมกลัวก็ได้ประสพกับผมจนได้  น้ำมาแบบนิ่มๆใช้เวลาแบบค่อยๆมาทีละน้อยๆ 24 ช.ม. 50 ซ.ม.มาแบบไม่หยุด
คืนนี้ยังไม่รู้อนาคตเลยว่าน้ำจะมาสูงระดับไหน เวลานี้บ้านผมอยู่ติดกับน้ำแบบสนิทกันมากแล้วครับ  คืนนี้จะได้รอดูว่า
อุปกรณ์ป้องกันน้ำของผมจะยันกับน้ำอยู่หรือไม่  ถ้าน้ำอยู่ในระดับต่ำกว่าแผงไม่เฌอร่าที่ระดับความสูง 60 ซ.ม.น่าะป้องกันได้
เดี๋ยวคืนนี้ะได้รู้กัน  วันนี้ั้ตั้งแต่เช้าผมจัดการตัดคอมเพรสแอร์ที่อยู่ระดับพื้นออกแล้วยกขึ้นบนบ้านชั้นสองเลยทั้ง 2 ตัวเหลือไว้อีกตัว
เป็นของห้องนอนเพราะติดตั้งไว้ที่ผนังชั้นสองก็เลยหมดห่วง และยกปั๊มน้ำให้สูงเกือบ 2 เมตรแล้วตัดไฟที่เป็นปลั๊กชั้นล่างทั้งหมด
เพื่อป้องกันอันตรายจากไฟดูดเป็นสิ่งจำเป็นอย่างมาก หากว่าไม่ตัดคอมเพรสแอร์หรือยกหนีน้ำจะเสียหายทั้งหมดสู้ยอมตัดและยกขึ้น
หนีน้ำไปเลยดีกว่า  ผมทำงานแข่งกับเวลาเพราะน้ำไล่หลังมาตลอดในช่วงที่ทำการตัดคอมเพรสแอร์และยกปั๊มหนีน้ำ เวลานี้ผมยกของที่
จำเป็นและเคลื่อนย้ายได้ขึ้นข้างบนเหลือไว้เฉพาะที่ไม่สามารถยกขึ้นได้อย่างโซฟาเพราะไม่มีที่ไว้และตู้หนังสือก็ต้องยอมแล้วหากน้ำ
เข้ามาถึงชั้นล่างคาดว่าคงจะต้องเข้าแน่ๆไม่เกินเช้า  ยังไงขออย่าถึงชั้น 2 ก็แล้วกันเพราะห้องฟังเพลงและดูหนังพร้อมชุดเครื่องเสียง
อยู่บนชั้น 2 น้ำต้องขึ้นถึงระดับเกือบ 3 เมตรน่าจะไม่ถึง ผมขอขอบคุณเพื่อนๆและสมาชิกทุกๆท่านที่โทรมาให้กำลีังใจและเป็นห่วงใยผม
ฝากบอกเฮียเดจาวูด้วยฮาร์ดดีสก์ของเฮียจมน้ำอยู่ที่ไปรณีย์บางบัวทองแล้ว  ผมไม่มีปัญญาเข้าไปเอาเพราะไปรณีย์โดนน้ำท่วมเป็นเมตร
ผมขอเอาใจช่วยให้ระดับน้ำอยู่แค่ระดับต่ำกว่าแผ่นไม้เฌอร่านะครับ และขอให้ลดลงเรื่อยๆ เพราะ ศปภ.+คุณชายสุขุมพันธ์ (จูบปากกันได้แล้ว)เพิ่งประชุมเสร็จเมื่อกี๊ แล้วแถลงว่านับจากนาทีนี้เป็นต้นไปอีก 48 ชั่วโมง ศปภ. จะระดมสรรพกำลังเร่งระบายน้ำออกทางฟากตะวันออกของ กทม. ให้ได้มากที่สุด ซึ่งในระหว่างขณะที่กำลังระบายนี้อาจจะมีบางพื้นที่ที่ไม่เคยถูกท่วมก็จะถูกท่วมบ้าง บางพื้นที่ที่ท่วมอยู่แล้วก็คงจะเพิ่มระดับขึ้นบ้างเล็กน้อย (เช่น หมู่บ้านคุณอาโนลย์) สำหรับหมู่บ้านของผมและคุณปีศาจ ก็คงต้องเฝ้าระวังอย่างใกล้ชิดต่อไปและยกของขึ้นสูงเตรียมการเอาไว้ตามที่คุณชายสุขุมพันธ์บอก ผมวิเคราะห์เอาเองว่า  เพราะถึงแม้ว่าจะมีถนนร่มเกล้าเป็นคันกั้นน้ำในตัวเองก็ตาม แต่ภายในคันกั้นนี้(ถนนร่มเกล้า)ก็มีคลองขนาดเล็กย่อยๆอยู่หลายคลองเช่นกัน ถ้าหากในคลองย่อยๆนี้มีน้ำเอ่อล้นขึ้นมาก็คงต้องยอมรับสภาพกัน หรือน้ำอาจจะเอ่อล้นคันกั้นนี้(ถนนร่มเกล้า)เข้ามาก็อาจจะเป็นได้ แต่พื้นที่ที่อาจจะต้องท่วม เพราะอยู่นอกคันกั้นนี้ก็เช่น นิคมฯ ลาดกระบัง+สถาบันฯเจ้าคุณทหารลาดกระบัง + ฯลฯ

« ตอบ #70 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 | 07:44:03 AM »

อรุณสวัสดิ์กับเช้าวันที่ 20 ต.ค. ครับทุกท่าน ก็เป็นอีกเช้าวันหนึ่งที่ยังล่อแหลม แต่ผมก็ยังอยู่รอดปลอดภัยดี ถึงแม้จะเป็นห่วงบ้านและสถานการณ์น้ำท่วม ซึ่งไม่รู้ว่ามันจะมาเมื่อใดและต้องจับตาอย่างใกล้ชิดก็ตาม ผมก็ยังต้องไปทำงานตามหน้าที่เช่นเคย ในขณะที่ถนนในกทม. ผู้คนและรถดูบางตาไปมากอย่างเห็นได้ชัด (อยากให้กทม.เป็นเช่นนี้ทุกวันจังเลย ยิงฟันยิ้ม)

ขอภาวนาและเอาใจช่วยให้สมาชิกชาว Thai Prog และพี่น้องชาวไทยทั้งหลายที่ประสบภัยภาวะน้ำท่วมครั้งนี้จงรอดพ้นวิกฤตไปได้ด้วยดีครับ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #71 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 | 10:06:03 AM »

แต่เราคงต้องแสดงความเห็นใจในความทุกข์ ของพี่อั๋น501 ด้วยกันนะครับ
เมื่อเช้า แกแจ้งว่า ต้องอพยพ ออกไปนอกบ้านแล้วครับ
พ่อ-แม่ และลูก อีก4
ทิ้งห้องดูหนังฟังเพลง ที่สวยๆ ไว้ก่อน

ใครที่ไปห้องสวยๆนี้ คงยังติดใจในความทรงจำนะครับ
เท่าที่นึกออก คงมี ผม/น้องสิทธิ์/น้องตี๋/พี่สมบุญ/พี่หยิ่ม/คุณหมอ ที่ได้ไปนั่งๆนอนๆ ให้กิเลสรุมเร้าปีนป่าย  แต่ทุกวันนี้ ก็ต้องมันไปกับสายน้ำ

สภาพน้ำประมาณ 60เซ็นต์ และจะเพิ่มถึง เมตรครึ่ง
พี่อั๋นเอาทุกอย่างไปไว้ชั้น2ทั้งหมดแล้ว

ส่วนผนังกั้นน้ำอะไรนั่น ไม่ได้ผลทั้งสิ้นครับ
เพราะปริมาณน้ำ มาเกินแรงมนุษย์ต้าน

ทางที่ดีที่สุด
คือ ยกของมีค่า ขึ้นชั้น2 เท่านั้นครับ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #72 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 | 10:15:39 AM »

แยกนี้ ผมเคยไปบ้านพี่อั๋น501
ถนนวงแหวน มาจากบางขุนเทียน
บ้านแก ถนนรัตนาธิเบศร์/บางบัวทอง อยู่ทางซ้ายมือ  ร้องไห้ ขวามือครับ

มันกลายเป็นทะเลไปหมดแล้ว

พี่โป่งคงจำได้นะครับ เพราะผมพาหลงทางไปนอกเส้นทาง..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2011 | 04:57:29 PM โดย ۩ ● Jack ●the● Ripper ● » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #73 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 | 10:34:32 AM »

กรรมใดที่ผมเคยก่อไว้กับเพื่อนๆในเว็บนี้ ผมขอให้อโหสิกรรมให้ผมด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2011 | 10:55:41 AM โดย Industrial » บันทึกการเข้า
deja vu

« ตอบ #74 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 | 11:11:34 AM »

กรรมใดที่ผมเคยก่อไว้กับเพื่อนๆในเว็บนี้ ผมขอให้อโหสิกรรมให้ผมด้วย

ผมว่าไม่มีใครคิดถึงเรื่องนี้หรอกครับ  เข้ามาคุยกันเหมือนเดิมดีกว่าครับ  จุมพิต
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 37
พิมพ์