เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 05:06:36 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #75 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 | 11:18:11 AM »

กรรมใดที่ผมเคยก่อไว้กับเพื่อนๆในเว็บนี้ ผมขอให้อโหสิกรรมให้ผมด้วย

+1 ครับ ทุกอย่างผ่านไปแล้วครับ ตอนนี้ผมขอให้ทุกท่านๆ ส่งกำลังใจไปช่วยคุณอั๋นด้วยครับ ผมเชื่อว่าคุณอั๋นเป็นคนที่มีกำลังใจที่เข้มแข็งอยู่แล้ว

ผมว่าไม่มีใครคิดถึงเรื่องนี้หรอกครับ  เข้ามาคุยกันเหมือนเดิมดีกว่าครับ  จุมพิต
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #76 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 | 11:18:38 AM »

แต่เราคงต้องแสดงความเห็นใจในความทุกข์ ของพี่อั๋น501 ด้วยกันนะครับ
เมื่อเช้า แกแจ้งว่า ต้องอพยพ ออกไปนอกบ้านแล้วครับ
พ่อ-แม่ และลูก อีก4
ทิ้งห้องดูหนังฟังเพลง ที่สวยๆ ไว้ก่อน

ใครที่ไปห้องสวยๆนี้ คงยังติดใจในความทรงจำนะครับ
เท่าที่นึกออก คงมี ผม/น้องสิทธิ์/น้องตี๋/พี่สมบุญ/พี่หยิ่ม/คุณหมอ ที่ได้ไปนั่งๆนอนๆ ให้กิเลสรุมเร้าปีนป่าย  แต่ทุกวันนี้ ก็ต้องมันไปกับสายน้ำ

สภาพน้ำประมาณ 60เซ็นต์ และจะเพิ่มถึง เมตรครึ่ง
พี่อั๋นเอาทุกอย่างไปไว้ชั้น2ทั้งหมดแล้ว

ส่วนผนังกั้นน้ำอะไรนั่น ไม่ได้ผลทั้งสิ้นครับ
เพราะปริมาณน้ำ มาเกินแรงมนุษย์ต้าน

ทางที่ดีที่สุด
คือ ยกของมีค่า ขึ้นชั้น2 เท่านั้นครับ

เห็นรูปที่คุณแจ็คลงแล้วน่าตกใจ อะไรมันจะเป็นถึงขนาดนี้
  ยังไงตอนนี้ก็ขอให้คุณอั๋นห่วงตัวเองและคอบครัวไว้ก่อน
  ทรัพย์สินอย่างอื่นค่อยว่ากันทีหลัง  ร้องไห้
deja vu

« ตอบ #77 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 | 11:34:11 AM »

เพิ่งโทรคุยกับคุณอั๋น ซึ่งตอนนี้อพยพไปอยู่บ้านพี่สาวแล้ว
  แกฝากขอบคุณทุกๆท่านที่เป็นห่วง และถ้ามีโอกาสจะนำรูป
  ที่ถ่ายไว้ตอนน้ำท่วมมาให้ดูด้วย  ตกใจ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #78 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 | 01:27:45 PM »

เห็นภาพที่พี่แจ็คเอามาป่ะ นี่ดูแล้วขนลุกเลยครับ
ผมหวังว่าน้ำคงไม่เพิ่มระดับไปมากกว่านี้ครับ ขอให้ไม่สูงเกินชั้น 2 ของบ้านพี่อั๋นครับ

และขอให้ครอบครัวของพี่ ๆ ทุกคนที่ตอนนี้ประสบภาวะน้ำท่วมอยู่ จงปลอดภัย และ
ให้เกิดผลเสียหายให้น้อยที่สุดครับ คืนนี้ ผมคงต้องเตรียมตัวเหมือนกัน
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #79 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 | 04:32:27 PM »

น่ากลัวมากครับ บ้านผมอยู่ลาดกระบัง อยู่ไม่ไกลจากหมู่บ้านของพี่เสงี่ยมมากนัก ทางเข้าหมู่บ้านของผมก็สูงจนมิดล้อรถยนต์แล้วครับ แต่ยังไม่เข้าบ้าน ตอนนี้แทบจะไปไหนมาไหนไม่ได้เลยครับ ไม่รู้ว่าทางบ้านพี่เวงี่ยมตอนนี้เป็นยังไงบ้าง ของผมเอากระสอบทราย 2-3 ชั้น วางไว้หน้ารั้วเท่านั้นเองครับ
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #80 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 | 06:02:30 PM »

แยกนี้ ผมเคยไปบ้านพี่อั๋น501
ถนนวงแหวน มาจากบางขุนเทียน
บ้านแก ถนนรัตนาธิเบศร์/บางบัวทอง อยู่ทางซ้ายมือ  ร้องไห้ ขวามือครับ

มันกลายเป็นทะเลไปหมดแล้ว

พี่โป่งคงจำได้นะครับ เพราะผมพาหลงทางไปนอกเส้นทาง..

เห็นรูปแล้วจำไม่ได้เลยครับนึกว่าบ่อปลาทีไหนซักแห่ง !!!

บ้านพี่ชายผมเป็นหมู่บ้านอยู่ที่ประชานิเวชตอนนี้ท่วมเสียแล้วครับ เพราะว่าใกล้กับคลองประปา...นี่มันมากรุงเทพฯ แล้ว
หรือนี่ ?!?!?!?

โอว...ว...ว  วันนี้ต้องอยู่บ้านไม่กลับมา 6 โมงเช้าเหมือนเมื่อคืน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #81 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011 | 07:46:06 AM »

อีกวันแห่งการลุ้นระทึกเพื่อรอรับวิกฤตการณ์น้ำท่วมหลากของชาวกทม.ชั้นใน หวังว่าชาว Thai Prog ส่วนใหญ่ยังคงสบายดีนะครับ ทำใจให้สบาย อย่าไปเครียดเลยครับ อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด เพราะเราพึ่งใครไม่ได้แล้ว (แม้แต่รัฐบาล) ดังนั้น จึงต้องพึ่งตนเองเป็นดีที่สุด

Whatever will be will be.

ส่วนท่านใดที่ประสบภัยครั้งนี้แล้วก็ขอแสดงความเสียใจและขอให้มีกำลังใจและความอดทนจนผ่านพ้นวิกฤตครั้งนี้ครับ
deja vu

« ตอบ #82 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011 | 11:51:49 AM »

(ขออนุญาตคัดลอกข้อความดีๆ เป็นอีกแง่มุมหนึ่งที่อยากให้รู้)
"ผมอดีตอธิบดีกรมอุตุฯ กับ อาจารย์ปราโมทย์ ไม้กลัด อดีตอธิบดีกรมชลประทาน อดีตผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการทรัพยากรน้ำแห่งชาติ เจอกันทำงานด้วยกัน หลายอย่างที่เราแนะนำไปเขาก็ไม่เชื่อ ตอนนี้กำลังจะสาย ดังนั้นรัฐบาลต้องฟังเราบ้าง…!” ดร.สมิทธ กล่าวด้วยน้ำเสียงผิดหวัง

“ข้อผิดพลาดทั้งหมดมันเริ่มเพราะมันเกี่ยวกับการบริหารน้ำ ซึ่งไม่ใช่กรมชลฯกรมเดียว ทุกๆหน่วยงานที่เกี่ยวข้องต้องรับผิดชอบทั้งหมด ผิดตรงที่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่ประมาณปริมาณน้ำฝนที่จะตก ในฤดูฝนนี้ มันจะมีพายุเข้ากี่ลูกแล้วปริมาณน้ำที่จะตกในต้นฤดูมีเท่าไหร่ กลางฤดู ปลายฤดูเท่าไหร่ แล้วการที่จะเก็บน้ำไว้ในเขื่อนตั้งแต่ต้นฤดูควรจะเก็บน้ำเอาไว้กี่เปอร์เซ็นต์ของความจุของเขื่อน ไม่ใช่เก็บทีเดียวเต็มเขื่อนตั้งแต่ต้นฤดู

เพราะหากกลางฤดูฝนตกมากกลางฤดูน้ำก็จะล้นเขื่อน พอล้นก็จำเป็นที่จะต้องปล่อยน้ำ ที่สำคัญไม่ควรจะปล่อยออกมาพร้อมๆกันหลายเขื่อน เพราะปริมาณที่ปล่อยออกมาพร้อมกัน พื้นที่ประเทศไทยไม่สามารถรับปริมาณน้ำที่ไหลออกมาพร้อมกันได้แน่นอน ทางแก้ไขก็คือควรจะปล่อยน้ำให้เป็นจังหวะ ให้มันไหลออกไปสู่ทะเลธรรมชาติตั้งแต่ต้นฤดู

แล้วกลางฤดูก็ทำการป้องน้ำเอาไว้ในเขื่อนใหญ่ ปริมาณฝนที่ตกในกลางฤดูที่มันเพิ่มเติม ที่มันทำให้น้ำท่วมเก็บเอาไว้บ้างแล้วก็ไม่ปล่อยน้ำ น้ำก็ไม่ท่วมปลายฤดูนี่ก็เหมือนกัน แต่นี่ปลายฤดู ขนาดน้ำท่วมหลักๆ ก็ยังปล่อยมาวันละ 200-300 ล้านลูกบาศก์เมตร แบบนี้อยู่กันไม่ได้”

เคยแนะนำเรื่องนี้ไว้ตั้งแต่แรกๆ แต่ไม่มีใครเชื่อ ซึ่งหากเชื่อประเทศไทยก็ไม่เสียหายขนาดนี้ ซึ่งตนไม่ได้อวดอ้างก็ไม่ได้ว่ารู้คนเดียว แต่ได้ศึกษาค้นคว้ามามีประสบการณ์มา ก็ควรจะเป็นอย่างนั้น

ไม่ใช่ต่างคนต่างทำต่างคิดต่างปล่อย แล้วก็ปล่อยน้ำจำนวนมหาศาลก็ไม่บอกกันด้วยว่าทำไมต้องปล่อยออมาจากทั้ง 3 เขื่อนใหญ่ เช่น เขื่อนภูมิพล เขื่อนสิริกิติ์ เขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ แล้วยังมีเชื่อนเล็กๆแถวนครราชสีมา

ผมบอกว่าก็ควรจะปิดเขื่อนได้แล้ว น้ำท่วมภาคกลางแทบแย่แล้ว อยุธยา นครสวรรรค์ก็ควรจะปิดน้ำแล้ว เขื่อนไม่มีพังหรอก มันมีทางออกโดยอัตโนมัติเวลาน้ำขึ้นไปเต็มๆ มันก็ค่อยไหลออกมา แต่นี่ปล่อยลงมาเกินน้ำที่จะไหลออกมาตามธรรมชาติมันก็ท่วม”

สาเหตุที่เขาไม่สามารถนำ “ดรีมทีม” จัดการน้ำ เข้าไปช่วยวางแผนป้องกันน้ำท่วมได้ ก็เนื่องจากติดที่รัฐบาลไม่ชอบคนที่มาติความคิดของตัวเอง

“ตอนแรกเขาก็ชวนเหมือนกัน แต่เนื่องจากผมไปติเขากรณีใช้เรือไล่น้ำ ก็เพราะไม่อยากให้เขาเอาพระราชดำริในหลวงมาใช้เรื่องการเมือง ที่พระองค์ทรงทำได้ผลก็เพราะว่าทำในคลองแคบๆ คลองลัดโพธิ์ เป็นคลองที่แคบแล้วมันก็ไม่ลึกทำแล้วน้ำมันจะไหลแรงไหลเร็ว แต่พอมาทำตรงแม่น้ำเจ้าพระยามันกว้าง

แล้วทำไปมันก็ไปผิวน้ำข้างบนเท่านั้น น้ำข้างล่างลึกๆไป 2-3 เมตรมันไม่เคลื่อนตัว เพราะใบจักรมันก็ไปไม่ถึง เปลืองน้ำมัน เปลืองพลังงานเปล่า พอไปติเขาก็อย่าเอามาทำงาน เพราะติมาก ผมทำกับอาจารย์ปราโมทย์ ไม้กลัด ก็ไม่โดนเชิญเข้าร่วมในการแก้ไขปัญหาน้ำท่วมประเทศในครั้งนี้”

ซึ่งหากได้มีโอกาสเข้าไปทำงาน ดร.สมิทธ เสนอวิธีแก้ไขน้ำล้อมกรุงเทพฯ ศูนย์กลางของประเทศไทยบ้าง นอกจากการนั่งตาปริบๆ คอยน้ำกระชับพื้นที่

“มีทางเดียวต้องระบายน้ำออกสู่ปลายคลองปลายแม่น้ำบางประกงออกทางคลองสำโรง คลองแสนแสบ คลองจระเข้ แล้วก็ออกไปทางคลองด่าน ที่นั่นมีระบบระบายน้ำด้วยการสูบที่มีประสิทธิภาพมาก

อีกที่หนึ่งก็ระบายน้ำออกไปทางแม่น้ำท่าจีนแล้วก็ระดมเครื่องสูบน้ำไปติดตั้งที่นั่น “เครื่องสูบน้ำเป็นระบบเดียวที่สามารถระบายน้ำได้มีประสิทธิภาพ ไม่ใช่ใช้ใบจักรเรือ” ตั้งเครื่องปั๊มขนาดใหญ่ที่ปลายคลองปลายแม่น้ำ มันจะระบายออกเลยแล้วก็สูบออกตลอด 24 ชั่วโมง 2-3 อาทิตย์ก็แห้งแล้ว

แต่ผมย้ำว่าต้องลงทุนเอาเครื่องสูบน้ำทั้งหมดไปช่วยกัน กรมชลประทานก็มีจุดระบายน้ำอยู่แล้วที่ปากคลองบางปะกงประสิทธิภาพมาก มีทั้งหมดเครื่อง 16-17 เครื่อง ทำงานตลอด 24 ชั่วโมง น้ำออกวันละหลายร้อยลูกบาศก์เมตรต่อวินาที ทำแบบนี้ทุกคลองทุกแม่น้ำ 3- 4 อาทิตย์น่าจะแห้ง”

ทุกวันนี้แม้รัฐบาลไม่สนใจ แต่ทว่าตนเองกับ อ.ปราโมทย์ ไม่ได้อยู่นิ่ง ยังเจอกัน ทำงานกัน และมีการเตือนภัยไปยังประชาชนทุกวัน

“เราทำในฐานะมูลนิธิของเอกชน แต่จะให้ไปสอนรัฐบาลเขาก็น่าจะรับฟังเราบ้าง ซึ่งผมเสียดายความเสียหายเป็นแสนๆล้าน นี่ยังไม่รวมค่าที่ต้องซ่อมถนน มันเป็นเงินที่ไม่ควรเสีย แล้วใครจะรับผิดชอบแล้วความเสียหายทางเศรษฐกิจของพ่อค้าใครจะไปช่วย

ผมได้รับสัมภาษณ์จากนสพ.นิวยอร์กไทมส์ กับเอพี เขาเป็นห่วงมากๆ แต่นี่ในศูนย์ป้องกันยังมีทะเลาะกันเลย บางคนก็บอกท่วม บางคนก็บอกไม่ท่วม คาดการณ์ผิดๆถูกๆจริงๆ ดังนั้นก็อยากจะให้รับฟังหน่วยงานที่เขาให้องค์ความรู้ได้ นี่ถ้าหยุดปล่อยน้ำตั้งแต่กลางฤดูฝน ฝนจะตกมาบ้างเขื่อนมันจะเต็มก็ให้มันไหลออกโดยธรรมชาติ ไม่ใช่ปล่อยออกมาเยอะๆพร้อมๆกัน มันก็ท่วมกรุงเทพฯหมด”

ต่อจากนั้น ถ้าเขื่อนดินแตก 24 ชั่วโมง กรุงเทพฯ ก็ต้องรับชะตากรรม ถ้าไม่แตกความเสียหายจะน้อยลง แต่ถ้าแตกน้ำจะกระจายไปทั่วกรุงเทพฯ

“สิ่งหนึ่งที่ผมอยากพูดถึงก็คือคานกั้นน้ำที่ทำด้วยดิน ผมไม่เห็นด้วย เพราะดินแช่น้ำไปนานๆ มันก็เป็นเลน ความแข็งแรงไม่มี น้ำสูง 1 เมตรจะมีน้ำหนัก 1 ตัน สามารถจะดันเขื่อนดินไปอย่างสบายๆ กระสอบทรายมาวางก็ไม่มีประโยชน์ ยิ่งทำสูงยิ่งอันตราย ทำสูง 3 เมตร น้ำหนักของน้ำ 3 ตัน ฉะนั้นในเขื่อนที่ยิ่งทำยิ่งสูงนึกว่ายิ่งรอดไม่รอด ถ้าจะทำสูงอย่างนั้นสันเขื่อนก็ต้องกว้าง และต้องมีแก่นเขื่อนที่เป็นคอนกรีตเสริมเหล็กลึกลงไป ถึงทำได้ นี่ไม่มีอะไรเลย”

น้ำท่วมใหญ่ครั้งนี้ถือเป็นครั้งแรกที่ตนได้เห็นสภาพบ้านเมืองเสียหายเพราะน้ำมากอย่างนี้

“ผมก็สงสัยว่าทำไมไม่มีใครศึกษาโครงสร้างผังเมือง ณ วันนี้มันเปลี่ยนแปลงไปมาก ไม่เหมือนก่อน การที่ปล่อยน้ำมาจากเขื่อนออกมาเยอะๆ น้ำมันต้องท่วมแน่นอน แล้วสิ่งที่สำคัญ การสร้างนิคมอุตสาหกรรม สร้างสิ่งปลูกสร้างหลายแห่งมันไปเป็นทางกั้นน้ำ ทำให้พอปล่อยทีเดียวมันก็ท่วม แม้ไม่มีฝนมันก็ท่วม

ดังนั้นหลังจากนี้ต้องมีการศึกษาผังเมือง เอาข้อมูลต่างๆ มาใช้ร่วมกัน หน่วยงานที่ควบคุมน้ำของรัฐบาล ไม่ว่ารัฐบาลนี้หรือรัฐบาลที่แล้วมีอยู่ 20 กว่าหน่วยงาน ต่างคนก็ต่างมีอธิบดีของตัวเอง มีรองอธิบดี มีนักวิชาการของตัวเอง ก็ใช้ข้อมูลของตัวเองเป็นหลัก ไม่มีการเอาข้อมูลมารวมกันแล้วเอามาวินิจฉัย

ผมพูดได้เต็มปากว่าหลายเดือนที่ผ่านมามันไม่มีเอกภาพ แล้วที่สำคัญเขาไม่เห็นคุณค่าประสบการณ์ของทั้งผมและอาจารย์ปราโมทย์ ถ้ารัฐบาลรู้จักใช้คนที่มีความรู้จริงๆ จะสามารถช่วยเหลือประเทศชาติได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ตุลาคม 2011 | 04:46:54 PM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #83 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011 | 06:36:40 PM »

"สายน้ำมรณะ"   หนังดราม่าทริลเลอร์สร้างจากเรื่องจริงอันโหดร้าย เป็นผลงานของธรรมชาติ แสดงนำโดยรัฐบาลที่ไร้ความสามารถ
และประชาชนผู้รับเคราะห์กรรม หนังชีวิตจริงเรื่องนี้เป็นการแสดงให้เห็นถึงความสามารถของนักแสดงนำว่าไร้ฝีมือในการป้องกันภัยจากสายน้ำ
ซึ่งเป็นสิ่งที่ใช้ในการดำรงชีวิตของประชาชนมาเปลี่ยนแปลงเป็นมหาัภัยมรณะแทน โปรดติดตามหนังเรื่องนี้ได้จากข่าวทางทีวีที่มีใ้ห้ดูกันได้ทุกวัน
อั๋น501

« ตอบ #84 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011 | 06:54:22 PM »

แยกนี้ ผมเคยไปบ้านพี่อั๋น501
ถนนวงแหวน มาจากบางขุนเทียน
บ้านแก ถนนรัตนาธิเบศร์/บางบัวทอง อยู่ทางซ้ายมือ  ร้องไห้ ขวามือครับ

มันกลายเป็นทะเลไปหมดแล้ว

พี่โป่งคงจำได้นะครับ เพราะผมพาหลงทางไปนอกเส้นทาง..

ที่เห็นอยู่เป็นแค่วันแรกๆที่น้ำท่วม ณ เวลานี้ระดับน้ำบางพื้นที่สูงเกือบสามเมตร  หมู่บ้านของผมอยู่ระดับที่สูงสุดของพื้นที่คืออยู่ต้นถนน
อำเภอบางบัวทองระดับน้ำจากถนนหน้าบ้านของผมตอนนี้เมตรกว่าแล้วครับและระดับน้ำยังสูงขึ้นไม่หยุดก็คิดเอาเองก็แล้วกันว่าทำไม
ชาวกรุงเทพฯเวลานี้กำลังกลัวน้ำกันเป็นบ้าเป็นหลังนำเอารถไปจอดกันบนสะพานแทบทุกสะพานร้านค้าขายวัสดุก่อสร้างรวยกันกับความทุกข์
ของชาวบ้านเวลานี้หาซื้อทราย อิฐบล็อก อิฐมวลเบาหรืออะไรที่เกี่ยวกับการเอามาป้องกันน้ำไม่ได้เลย เรือกลายเป็นสิ่งจำเป็นมากกว่ารถยนต์
หรูๆที่ไม่สามารถใช้งานได้เมื่อเจอน้ำท่วมแถมเราต้องมาปกป้องตัวรถอีกแทนที่รถที่ซื้อมาแพงๆเพื่อเอามาใช้งานแต่เมื่อเจอสถานการณ์เช่นนี้
ไร้ค่าเมื่อเทียบกับเรือพลาสติกหรือถังผสมปูนยังมีค่ามากกว่าอีก
อั๋น501

« ตอบ #85 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011 | 07:08:06 PM »

ข้อเตือนในการต้องเจอภัยกับน้ำท่วมอย่าไปสู้กับน้ำท่วมครั้งนี้เลย เพราะอย่างไรก็ไม่สามารถป้องกันได้ขนาดบอกกันว่าป้องกันสุดๆแล้ว
ไม่มีพื้นที่ใดที่จะปกป้องกับภัยวิบัติจากน้ำได้เลย  มีทางเดียวคือปกป้องชีวิตและทรัพย์สินของมีค่าหาทางยกขนหนีให้พ้นระดับน้ำให้ได้
เริ่มวางแผนตั้งแต่รัฐบาลบอกว่าพื้นที่ในเขตที่มีโอกาสน้ำท่วมสามารถป้องกันน้ำได้ให้รีบทำได้เลยเพราะน้ำท่วมแน่   ส่วนผมนั้นปกป้องชีวิต
และทรัพย์สินที่มีค่าอย่างเดียวคือห้องฟังเพลงดูหนังได้แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ  ตัวบ้านไม่มีัปัญหาอะไรไม่เสียหายมากนักผมจัดการแก้ไขได้
หลังน้ำลดอยู่แล้ว
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #86 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011 | 07:37:11 PM »

ขอบคุณ ผู้ประสพภัยพิบัติ มาถ่ายทอดมุมมอง ความรู้

ก่อนน้ำจะมา ผมป้องกันบ้านไว้ ตามมีตามเกิด
ด้วย แผ่นโพลีฯ+ แผ่นปลาสติก+ซิลีโคน

ด้านหน้า

ด้านหลัง

เจาะสว่าน-ยิงน็อต-อุดซิลีโคนตามขอบ

สรุปว่า มาอย่าเกินเมตรเลยนะ
เค้ากลัว..  เศร้า

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #87 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011 | 08:12:59 PM »

ดีใจที่พี่อั๋นยังสบายดีครับ

ใครเดือดร้อน อยากได้แรงงานช่วยยกข้าวของก็ขอให้บอกนะครับ
ผมยินดีไปช่วย

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #88 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011 | 12:58:16 AM »

สวัสดีครับ +100 ครับ ผมคิดว่ามีกระบี่มืิอหนึ่งในแผ่นดินฮุ้นปวยเอี้ยงแสดงอยู่ด้วยนะครับ ดังนั้นต๊กโกวบ้อเต็ก ต้องแพ้แน่นอนครับ ร้องไห้
อั๋น501

« ตอบ #89 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011 | 08:14:33 AM »

สวัสดีครับ +100 ครับ ผมคิดว่ามีกระบี่มืิอหนึ่งในแผ่นดินฮุ้นปวยเอี้ยงแสดงอยู่ด้วยนะครับ ดังนั้นต๊กโกวบ้อเต็ก ต้องแพ้แน่นอนครับ ร้องไห้
ดีใจที่พี่อั๋นยังสบายดีครับ

ใครเดือดร้อน อยากได้แรงงานช่วยยกข้าวของก็ขอให้บอกนะครับ
ผมยินดีไปช่วย

ขอบคุณครับที่เป็นห่วง ผมยังไม่เป็นไรตอนนี้ย้ายมาอาศัยอยู่บ้านพี่สาวซึ่งวางแผนย้ายหนีน้ำไว้ก่อนหน้าน้ท่วมแล้ว
แต่เวลานี้ก็วางแผนสองเตรียมหนีน้ำไว้้เช่นกัน  เพราะพื้นที่บ้านที่อยู่นี้ยังอาจจะไม่ปลอดภัยน้ำท่วมอย่างร้อยเปอร์เซ็นต์
หากดีที่สุดเวลานี้ต้องอยู่คอนโดแต่ผมก็มีปัญหาอีกเพราะมีสุนัขที่เมียเลี้ยงไว้อีกสี่ชีวิต 

ขอบคุณ ผู้ประสพภัยพิบัติ มาถ่ายทอดมุมมอง ความรู้

ก่อนน้ำจะมา ผมป้องกันบ้านไว้ ตามมีตามเกิด
ด้วย แผ่นโพลีฯ+ แผ่นปลาสติก+ซิลีโคน

ด้านหน้า

ด้านหลัง

เจาะสว่าน-ยิงน็อต-อุดซิลีโคนตามขอบ

สรุปว่า มาอย่าเกินเมตรเลยนะ
เค้ากลัว..  เศร้า

ป้องกันไว้ก่อนเป็นดี พี่ผีอยางลืมอุดท่อน้ำทิ้งในห้องน้ำและต้องวางแผนสองย้ายบ้านหนีน้ำไว้ด้วยน้องๆสุนัขของพี่ผีก็เหมือนผม
เป็นปัญหาในการหาที่อยู่เช่นกัน
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 37
พิมพ์