เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:22:38 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #90 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011 | 06:57:12 PM »

นั่นไง ดูข่าวเมื่อกี้ คนไทย ตบตีกัน รุมกระทืบกันอีกแล้ว  ลังเล

คนไทยต้องรู้จักเรียนแบบอย่างคนญี่ปุ่นในการใช้ชีวิตกับเหตุการณ์วิบัติภัยธรรมชาติ  คนไทยบางส่วนเห็นแก่ตัวไม่ช่วยเหลือคนไทยที่ตกทุกข์ยาก
แถมยังเอาเปรียบเห็นแก่ได้อีก  แต่ยังดีที่มีคนไทยส่วนใหญ่ยังเสียสละเห็นกับความทุกข์ยากและได้ร่วมช่วยเหลือย่างมีน้ำใจอย่างพวกอาสาสมัคร
และองค์กรต่างๆที่ได้ร่วมมือร่วมใจกันช่วยเหลือคนที่ตกทุกข์ในยามเช่นนี้  ผมอยู่ในเหตุการณ์น้ำท่วมเป็นผู้ประสพภัยและได้เห็นถึงชีวิตคนที่อยู่
อย่างยากลำบากในพื้นที่น้ำท่วม
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #91 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011 | 07:00:53 PM »

แวะมาแจ้งข่าวสองเรื่องครับ

เรื่องแรก เว็บไซท์ของเราจะหมดอายุประจำปีในวันที่ 4 พ.ย. ที่จะถึงนี้ครับ วันนี้ผมได้ทำการโอนเงินเพื่อต่ออายุโฮสต์ให้แล้วครับ 1,500 บาท โดยใช้เงินจากบัญชีของเว็บนั่นแหละ ซึ่งหลังจากโอนแล้ว ก็จะเหลือเงินในบัญชีของเว็บอยู่อีก 6,656 บาท ก็พอใช้ไปได้อีกหลายปีอยู่ครับ แจ้งให้ทราบเท่านี้ครับ

เรื่องที่สอง เรื่องสถานการณ์น้ำท่วมแถวๆ บ้านผม ขอบคุณพี่แจ๊คมากที่เป็นห่วงและสอบถามมาทาง PM ซึ่งเรื่องมันยาวมาก ขอเล่าเป็นข้อๆ ดังนี้ครับ ไม่งั้น เดี๋ยวจะยาวเกิน

- บ้านผมอยู่บนถนนสุวินทวงศ์ เขตมีนบุรี หมู่บ้านที่ผมอยู่นั้น จะอยู่ตรงข้าม เยื้องๆ กับหมู่บ้านของพี่ Arnold Layne ครับ

- สถานการณ์ ณ วันที่ 23 ตุลาคม วันนี้ น้ำยังไม่ได้เข้ามาท่วมในหมู่บ้านผมครับ

- บริเวณรอบๆ พื้นที่เขตมีนบุรี และถนนที่ผมใช้เดินทางเข้า-ออกพื้นที่แถวบ้านนั้น มีน้ำท่้วมขึ้นมาเป็นบางจุด สูงไม่เกิน 1 ฟุต สร้างความลำบากพอสมควรในการเดินทางเข้าออกบ้าน (สมัยยังขับรถ) บริเวณที่มีน้ำท่วมรถจะติดมาก แถมที่แยกยังมีการก่อสร้างสะพานข้ามแยกพอดีในช่วงนี้ ซึ่งไปกินเลนจราจรของถนนให้ลดลงไปอีก

- บ้านผม ของทั้งหมดที่ยกขึ้นได้ ได้ยกขึ้นไปไว้ชั้นสองหมดแล้ว เฟอนิเจอร์บางอย่างที่ไม่สามารถยกได้ ก็ได้ืำทำการเทิร์นให้สูงขึ้นด้วยอิฐบล็อก ตู้เย็นก็ยกขึ้นไปอยู่ตรงบริเวณบันไดแล้ว ซึ่งหมายความว่าถ้าน้ำมันท่วมถึงขนาดเข้ามาได้บ้านจริง ความเสียหายที่จะเกิดขึ้นก็จะต่ำสุดครับ ส่วนนอกบ้านจะใช้วิธีตอกแผ่นสังกะสีโดยอาศัยโครงไม้เข้ากับประตูทุกบานสูงขึ้นมาประมาณ 40 ซม. ยาซิลิโคนเอาไว้ แล้วเอากระสอบทรายตั้งกันข้างนอกอีกสูงประมาณ 2-3 ชั้น น่าจะพอกันได้บ้างกรณีน้ำยังไม่ขึ้นสูง แต่ถ้าขึ้นสูงกว่านี้จริงๆ ผมยินดีสละพื้นที่บ้านชั้นล่างให้ครับ

- รถที่บ้านผมมีสองคัน คือของผม กับของคุณพ่อ ได้แยกย้ายกันไปจอดเรียบร้อยแล้ว คันของผมอยู่ที่ห้างแฟชั่นไอส์แลนด์ ซึ่งจอดแบบขอใบอนุญาตถูกต้องตั้งแต่ช่วงแรกที่ห้างเค้าเปิดให้จอดบนชั้น 4 จอดมาได้สองสามสัปดาห์แล้วครับ วันนี้ก็เพิ่งแวะไปที่ห้างเพื่อตรวจเช็คดูรถ และสตาร์ทรถ เพื่อรักษาแบตเตอรี่เอาไว้ ส่วนคันของคุณพ่อ เพิ่งเอาไปจอดบนตึกของบริษัท แถวสีลมเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา สรุปคือตอนนี้ครอบครัวผมต้องเดินทางกันด้วย รถ Taxi รถตู้ และรถเมล์ครับ ลำบากกันพอสมควร

- เพื่อความเซฟและความปลอดภัย ทางที่บ้านผมได้ไปเช่าอพาร์ทเมนท์ย่านบางกะปิเอาไว้เมื่อช่วงสองอาทิตย์ก่อน โดยในช่วงวันจันทร์-ศุกร์ที่ทุกคนต้องทำงาน เราจะย้ายไปอยู่ที่นั่นกัน เพราะถ้าหากเกิดนอนที่บ้าน ในเขตมีนบุรี แล้วคืนนั้นเกิดน้ำท่วมอย่างหนักเข้ามากลางดึก พอตื่นเช้ามา เราจะพบว่าเรา 1) ติดเกาะ 2) ไม่สามารถไปทำงานได้ คงจะลำบากน่าดู และในทางตรงกันข้าม ถ้าทำงานอยู่ แล้วเกิดน้ำท่วมบริเวณเขตมีนบุรีขึ้นในช่วงกลางวัน จนไม่สามารถเดินทางกลับบ้านได้ เราก็จะยังมีที่นอนกัน

- สาเหตุ ที่เราเลือกที่อยู่สำรองแถวบางกะปิเพราะ 1) ใกล้บ้าน ถ้าเกิดอะไรก็ยังพอง่ายหน่อยที่จะกลับเข้ามาดูสถานการณ์ที่บ้าน 2) สามารถเดินทางไปทำงานได้ทั้งสามคน (ของผมจะยากหน่อย เพราะต้องเดินไกลพอสมควรเพื่อไปขึ้นรถเมล์) แถวที่ทำงานผมอยู่บนเส้นเทพารักษ์ แถวนั้นยังไม่น่าเป็นห่วงมากนัก สถานการณ์ค่อนข้างปรกติ โดยส่วนตัวคิดว่าถ้าหากเกินเหตุการณ์น้ำท่วมขึ้นจริงที่บ้านของผม การย้ายที่อยู่ไปอยู่ที่อื่น เพื่อให้ยังสามารถเดินทางไปทำงานได้ทุกวัน เป็นทางเลือกที่ดีกว่าการอยู่กับน้ำท่วมที่บ้าน และต้องลางานเนื่องจากไปทำงานไม่ได้ เนื่องจากมันจะส่งผลเสียต่อทั้งสุขภาพกายและสุขภาพจิต

- ตอนนี้เป็นวันหยุด เสาร์อาทิตย์ (และจันทร์) ผมยังอยู่ที่้บ้าน โดยครอบครัวผมจะใช้หลักว่า
>> วันจันทร์-ศุกร์ เราจะอยู่ที่อพาร์ตเมนท์ เพื่อให้ทุกคนไปทำงานได้ หากเกิดอะไรขึ้น และอาหารการกินแถวนั้นยังพอมีมากกว่า หากเกิดอะไรขึ้น เพราะเป็นแหล่งชุมชน ความช่วยเหลือเข้าถึงง่ายกว่า ที่สำคัญ บนอพาร์ทเมนต์ เราอยู่ชั้น 4 ท่วมยังไงก็น่าจะมีที่นอน
>> วันเสาร์-อาทิตย์ ถ้าน้ำท่วมในระดับที่ยังสามารถเดินทางกลับบ้านได้ และน้ำไฟยังไม่ถูกตัด เราจะกลับมาอยู่ที่้บ้านกัน ที่บ้านเราจะได้นอนสบายๆ มีเน็ทเร็วๆ ให้เล่นโหลดบิต โหลดเพลง เพื่อตุนไว้ใช้ในช่วงวันธรรมดาต่อไป นอกจากนั้นยังจะได้กลับมาดีดกีตาร์ไฟฟ้าตัวโปรด (ดีดเปล่าๆ ไม่ได้ต่อแอมป์แต่อย่างใด)

สรุปสั้นๆ ตอนท้ายว่า ตอนนี้แถวบ้านผมน้ำยังไม่ท่วม แต่ถ้ามันมาจริง ผมก็พร้อมแล้วที่จะให้ท่วม ได้แต่ภาวนาว่าท่วมให้เร็ว ระดับน้ำพอเหมาะ แล้วลดให้เร็ว เพื่อให้เกิดความเสียหายที่น้อยที่สุดต่อตัวผมเองและประเทศชาติครับ

พระเอกตัวจริงของเรื่องนี้คือคุณพ่อ-คุณแม่ผมครับ เราทำสามคนเหนื่อยและเครียดกันมากในช่วงสองสัปดาห์ที่ผ่านมา แต่ตอนนี้ทุกอย่างถูกเตรียมพร้อมไว้แล้ว โดยคุณพ่อคุณแม่ผมช่วยกันคิดและทำกันอย่างเต็มที่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม 2011 | 08:44:54 PM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
อั๋น501

« ตอบ #92 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011 | 07:05:00 PM »

ขอบคุณ ผู้ประสพภัยพิบัติ มาถ่ายทอดมุมมอง ความรู้

ก่อนน้ำจะมา ผมป้องกันบ้านไว้ ตามมีตามเกิด
ด้วย แผ่นโพลีฯ+ แผ่นปลาสติก+ซิลีโคน

ด้านหน้า

ด้านหลัง

เจาะสว่าน-ยิงน็อต-อุดซิลีโคนตามขอบ

สรุปว่า มาอย่าเกินเมตรเลยนะ
เค้ากลัว..  เศร้า

พื้นบ้านของพี่ผีเป็นพื้นไม้ใช่ไหม(ดูจากรูป)หากน้ำท่วมพื้นไม้จะเสียหายหมด  บ้านที่ปูพื้นไม้เป็นพวกไม้ปาเก้หรือไม้เทียมทั้งหลาย
โดนน้ำท่วมไม่ได้ต้องแช่น้ำเป็นเวลานานอย่างนี้  ต่างจากพื้นที่ปูกระเบื้องสามารถทนกับการแช่น้ำได้หลังน้ำลดก็แค่ทำความสะอาดและซ่อม
แซมนิดหน่อยเท่านั้น
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #93 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011 | 08:42:07 PM »

คนไทยอย่ามาทะเลาะกันเองเลยครับ อายฝรั่งมัน

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #94 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011 | 09:57:30 AM »

ปีนี้สาหัสจริงๆครับ  บ้านผมซึ่งอยู่ที่พื้นที่เศรษฐกิจของตลาดปากน้ำโพ จังหวัดนครสวรรค์โดนแบบยับเยินเลย
น้ำมากกว่าปี 2538 เท่าตัว เคยสูงเท่าไหร่ให้บวกเพิ่มไปเลย ตอนนั้นโดนแค่เกือบๆเอว  แต่ปีนี้ 2554 ในบ้านชั้นล่างมิดหัวครับ มีสภาพเหมือนติดเกาะตั้งแต่วันที่ 10 ตค.
ขาดไฟฟ้าใช้อยู่เป็นอาทิตย์ทั้งที่บ้านผมพร้อมเรื่องระบบไฟ แต่บ้านอื่นไม่พร้อมทำให้การไฟฟ้าจ่ายไฟให้ใช้ไม่ได้ต้องไล่เช็คทีละบ้านถึงได้ไฟฟ้ากลับมา

ห่วงพี่น้องทุกท่านที่อยู่ในพื้นที่ กทม.นะครับ  น้ำปีนี้มากเหลือเกิน ใครยังลังเลแนะนำว่าให้เก็บของขึ้นชั้นบนให้หมดนะครับไม่ใช่เก็บแค่ 1 เมตรจากพื้นอย่างที่ได้รับแจ้งจากภาครัฐ  สต๊อคน้ำดื่มและน้ำสะอาดเอาไว้ เตรียมอุปกรณ์ส่องสว่างในกรณ๊โดนตัดไฟฟ้า มีวิทยุก็ใส่ถ่านไว้ให้พร้อมเผื่อไม่มีไฟฟ้าจะได้เอาไว้รับข่าวสารได้อีกช่องทาง  โทรศัพท์มือถือชาร์จเอาไว้ให้เต็มเสมอที่มีโอกาส  หาเครื่องมาสำรองได้ยิ่งดีเพราะไว้ใช้ในกรณีต้องการความช่วยเหลือฉุกเฉินไม่มีไฟฟ้าใช้ชาร์จโทรศัพท์จะได้มีเครื่องไว้สำรอง  หากไม่แน่ใจก้ำกึ่งว่าจะอยู่รับมือหรือหนี ให้เตรียมอพยพไว้ครับ ช้าไปปริมาณน้ำมามากจนออกจากบ้านไม่ได้จะยุ่ง เก็บเอกสารสำคัญรวบรวมใส่กระเป๋าเดียวกันไว้ติดตัวออกมาด้วย

กทม.พื้นที่กว้างใหญ่มหาศาล การที่ความช่วยเหลือจะส่งเข้าถึงนั้นเป็นไปได้ยากหรือแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย  ขนาดเมืองนครสวรรค์พื้นที่เล็กกว่ามากยังต้องใช้เวลาหลายวันทีเดียวกว่าจะเข้าที่เข้าทาง  ปริมาณน้ำขนาดนี้ไม่ได้อยู่แค่ไม่กี่วันหรืออาทิตย์สองอาทิตย์ แต่จะอยู่กับเราเป็นเดือนครับ  ระดับน้ำต้นน้ำเจ้าพระยาวันนี้ยังสูงกว่าตลิ่งร่วม 50 ซม.  ไหลไปสมทบกับปริมาณน้ำที่รอเข้าท่วมกรุงเทพฯ  จากการคาดการณ์ของเจ้าหน้าที่กว่าต้นน้ำจะเข้าสู่ภาวะปกติก็ประมาณพ้นกลางเดือนพฤศจิกายนไปแล้วครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #95 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011 | 02:29:24 PM »

ขอบพระคุณอย่างสูงครับสำหรับ วิทยาทาน ยิ้ม
blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #96 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011 | 06:03:46 PM »

ขอแก้ไขครับ  ที่ว่าระดับน้ำต้นน้ำเจ้าพระยาวันนี้สูงกว่าตลิ่ง ผมบอกไว้เมื่อเช้าว่า 50 ซม.  จริงๆแล้วมันยังสูงกว่าตลิ่งอยู่ประมาณ 1.50 เมตรครับ  นายกเทศมนตรีของนครสวรรค์ประกาศเตือนแล้วว่า ระดับน้ำลดลงเพราะเจ้าหน้าที่ระดมสูบออกให้เมืองแห้ง แต่ระดับน้ำในแม่น้ำยังสูงกว่าปกติเยอะ  ขอให้ประชาชนในพื้นที่อย่าตายใจ เห็นว่าน้ำลด  จะล้างบ้านทำความสะอาดบ้านก็ทำได้ แต่อย่าเพิ่งเอาข้าวของ เอาสินค้ากลับมาเรียงที่ เพราะต้องเฝ้าระวังจนกว่าระดับน้ำจะลดลงต่ำกว่าตลิ่งถึงจะเรียกได้ว่าปลอดภัยแล้ว  น้ำเหนือยังมาไม่หมดครับ ขณะนี้ปริมาณน้ำมหาศาลที่เข้าท่วมนนทบุรี ปทุมธานี แค่เริ่มต้นเท่านั้น  ถ้าเจ้าหน้าที่เร่งระบายน้ำลงทะเลได้รวดเร็วทันการก็อาจจะโดนน้อยหน่อย  อย่าประมาทกันนะครับ เก็บของหนีน้ำได้ต้องเก็บ จัดการกับเรื่องระบบไฟฟ้าในบ้านให้เรียบร้อยกันนะครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #97 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011 | 08:00:20 AM »

อยากรู้เหมือนกันครับว่าท่วมแล้วมันจะสูงสักเท่าไร...
รอแล้วรอเล่า แต่ (น้ำ) ก็ยังไม่มาสักที
แถมแล้งอีกต่างหาก เมื่อสองสามวันที่ผ่านมานี้
การรอคอยทำให้คนเราเสียสุขภาพจิตเอามาก ๆ
อยากมาก็มาเลย
จะได้รู้แล้วรู้รอดไป
แต่ถ้ารอแล้วไม่มาก็ดีนะ
ผมกลัวแล้วคร้าบบบ... ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #98 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011 | 08:05:59 AM »

"โรคกลัวน้ำ"
แทบไม่น่าเชื่อเลยที่คนไทยเราจะเป็นโรคกลัวน้ำ  โรคนี้แต่เดิมจะเป็นแต่คนต่างจังหวัด ณ เวลานี้คนกรุงเทพฯติดโรคกลัวน้ำกันแทบหมดเมืองแล้ว
คนที่ยังไม่เป็นก็กลัว เมื่อวานผมไปซื้อของตามพวกมินิมาร์ทแทบหาซื้ออะไรไม่ได้เลยไปเจอกับผู้หญิงที่อาศัยอยู่ในเขตเสี่ยงติดโรคกลัวน้ำ
เธอคุยกับพนักงานขายของว่า "มันจะมาก็ไม่มารู้ไหมว่ากูเครียด" ผมก็คิดว่าเธอด่าผัวเธอว่าไม่กลับหรือไงพอเธอบอกว่ากลัวน้ำเ่ท่านั้นถึงบางอ้อเลยครับ
ผมก็บอกเธอว่า "เจ๊ไม่ต้องกลัวหรอกมันมาแน่รอสักนิดไม่ผิดหวังแน่เพราเขตนี้อยู่พื้นที่เสี่ยงติดคลองระบายน้ำรีบขนของหนีน้ำไว้ก่อนและเตรียมตัวป้อง
กันตัวเองไว้เลย ส่วนบ้านผมมันมาเยี่ยมแล้วสบายใจไป"

« ตอบ #99 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011 | 09:08:11 AM »

บ้านของผมชั้นบนอากาศจะร้อนอบอ้าวในเวลากลางวัน เพราะไม่ได้ติดแผ่นฉนวนกันความร้อน ผมจำใจต้องขนย้ายแผ่นเสียงขึ้นไปไว้ที่ชั้นบนเพื่อหนีน้ำท่วมเป็นเวลาร่วมสัปดาห์แล้ว และไม่รู้ว่าจะเก็บแผ่นเสียงไว้ชั้นบนอีกนานเท่าไร ผมกลัวอากาศร้อนอบอ้าวที่ชั้นบนจะทำให้แผ่นเสียงของผมเสียหายครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #100 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011 | 09:34:57 AM »

คุณอั๋นให้ผมช่วยหาบ้านเดี่ยวหรือทาวน์เฮ้าส์ที่ชลบุรีให้  ผมตระเวณหาให้ตลอด 2 วันที่ผ่านมา
  ไม่น่าเชื่อว่าจะไม่มีเลยครับ(จะมีก็แต่หลังโทรมๆน่ากลัว) มีคนบอกว่า2-3อาทิตย์ที่ผ่านมามีคน
  จากกรุงเทพฯและอยุธยามาหาบ้านกันตลอดทำให้บ้านขาดตลาด ทั้งของใช้ในห้างฯ  อุปกรณ์
   ก่อสร้างพวกอิฐบล็อคอิฐมวลเบา   รวมทั้งมีรถยนต์เข้ามาจอดในห้างฯที่เตรียมพื้นที่ไว้ให้จนเต็ม
   หมดแล้ว  ในหมู่บ้านต่างๆก็มีรถมาจอดหลายคันเหมือนกัน  มันเป็นเหตุการ์ณที่ไม่ปกติเลยครับ
   ผมเกิดมาจนวัยครบเบญจเพศ(รอบ2) ยังไม่เคยเจอเหตุการ์ณอะไรแบบนี้เลย
deja vu

« ตอบ #101 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011 | 10:05:30 AM »

ข่าวผู้ว่าฯชลบุรีแถลงว่าจะเตรียมสถานที่สำหรับผู้อพยพน้ำท่วมไว้ที่
  วิทยาลัยพลศึกษา  ค่ายทหาร  ค่ายลูกเสือ  สวนสัตว์เปิดเขาเขียว  ไม่ยักกะ
  มีที่ ม.ศรีปทุม หรือ ม.บูรพา บ้าง น่าอยู่กว่าตั้งเยอะ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #102 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011 | 10:50:04 AM »

ข่าวผู้ว่าฯชลบุรีแถลงว่าจะเตรียมสถานที่สำหรับผู้อพยพน้ำท่วมไว้ที่
  วิทยาลัยพลศึกษา  ค่ายทหาร  ค่ายลูกเสือ  สวนสัตว์เปิดเขาเขียว  ไม่ยักกะ
  มีที่ ม.ศรีปทุม หรือ ม.บูรพา บ้าง น่าอยู่กว่าตั้งเยอะ ยิ้มกว้างๆ
น่าอยู่เพราะน้อง ๆ อาสาสมัครหญิงรึเปล่าฮะ? ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #103 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011 | 01:23:43 PM »

คุณอั๋นให้ผมช่วยหาบ้านเดี่ยวหรือทาวน์เฮ้าส์ที่ชลบุรีให้  ผมตระเวณหาให้ตลอด 2 วันที่ผ่านมา
  ไม่น่าเชื่อว่าจะไม่มีเลยครับ(จะมีก็แต่หลังโทรมๆน่ากลัว) มีคนบอกว่า2-3อาทิตย์ที่ผ่านมามีคน
  จากกรุงเทพฯและอยุธยามาหาบ้านกันตลอดทำให้บ้านขาดตลาด ทั้งของใช้ในห้างฯ  อุปกรณ์
   ก่อสร้างพวกอิฐบล็อคอิฐมวลเบา   รวมทั้งมีรถยนต์เข้ามาจอดในห้างฯที่เตรียมพื้นที่ไว้ให้จนเต็ม
   หมดแล้ว  ในหมู่บ้านต่างๆก็มีรถมาจอดหลายคันเหมือนกัน  มันเป็นเหตุการ์ณที่ไม่ปกติเลยครับ
   ผมเกิดมาจนวัยครบเบญจเพศ(รอบ2) ยังไม่เคยเจอเหตุการ์ณอะไรแบบนี้เลย

ผมดูในบ้านเฮีย ก็พอมีที่เหลือนะฮับ

พ่อ-แม่-หลานชาย ไปศรีราชาแล้วครับ วันนี้
ส่วนผม จะใช้ชีวิต ติดเกาะ ซัก 2-3 อาทิตย์

"หากคุณต้องติดเกาะ จะนำอัลบั้มอะไรติดตัวไปด้วย (ห้ามเกิน 10 ชุด)"
เป็นคำถามยอดฮิต
ตอนนี้ ต้องตอบว่า
มาม่า ไวไว ยำยำ กุ๊งกิ๊ง ... และสุดท้าย เอโปร ก๊าบ..  ยิงฟันยิ้ม

deja vu

« ตอบ #104 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011 | 02:07:31 PM »

ผมดูในบ้านเฮีย ก็พอมีที่เหลือนะฮับ

พ่อ-แม่-หลานชาย ไปศรีราชาแล้วครับ วันนี้
ส่วนผม จะใช้ชีวิต ติดเกาะ ซัก 2-3 อาทิตย์

"หากคุณต้องติดเกาะ จะนำอัลบั้มอะไรติดตัวไปด้วย (ห้ามเกิน 10 ชุด)"
เป็นคำถามยอดฮิต
ตอนนี้ ต้องตอบว่า
มาม่า ไวไว ยำยำ กุ๊งกิ๊ง ... และสุดท้าย เอโปร ก๊าบ..  ยิงฟันยิ้ม

ครับในบ้านพอมีที่เหลืออยู่บ้าง ใครจะเอาแผ่นเสียง ซีดี ฮาร์ดดิส หรือเครื่องเสียงไปฝากไว้ก็ได้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้เขาเบนเข็มไปหาที่พักแถวระยองแล้วครับ เพราะแถวชลบุรี ศรีราชา พัทยา เต็มหมดแล้ว ถ้าใคร
  ต้องการมาแถวนี้ผมขอแนะนำสัตหีบอีกที่หนึ่งน่าจะพอมีหลงเหลืออยู่บ้าง(แต่ไม่นานคงหมด)
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 37
พิมพ์