เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 04:32:58 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184208 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #150 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011 | 11:52:38 PM »

ก่อนอื่น ผมต้องขอขอบคุณพี่อั๋นมาก ๆ ที่โทรมาหาผมเรื่องที่พัก รวมถึงครอบครัวของพี่อั๋นทุก ๆ คน ด้วยที่ให้การต้อนรับ
และความห่้วงใยในครอบครัวผม
ขอบคุณพี่หยิ่ม สำหรับชุดเครื่องนอน สำหรับผมและหลานผมที่ศูนย์อพยบที่บ้านญาติพี่อั๋น
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่ตอบกระทู้เรื่องลูกสาวผมนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ณ เวลานี้ ผมได้ห้องพิเศษที่ รพ.ชลบุรี แล้ว (ได้มาอยู่ดูแลกันใกล้ๆ) อาการของลูกผมก็ดีขึ้นเรื่อย ๆ พรุ่งนี้จะทำการตรวจสภาพร่างกายอีกรอบ
คิดว่าน่าจะได้กลับบ้านวันอังคารนี้ครับ ตอนนี้ สิ่งที่สำคัญที่สุดสำหรับผม คือ ลูกสาว ครับ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #151 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011 | 11:57:58 PM »

เรามาว่ากันต่อ เรื่องศูนย์อพยบ ครั้งสำคัญในชีวิตครั้งนี้กันดีกว่าครับ

....  ว่ามันทุละ กันดารเพียงใด

อั๋น501

« ตอบ #152 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 | 09:08:37 AM »

เมื่อคืนได้ดูข่าวทางช่อง 3 แล้วผมรู้สึกแปลกใจมากๆที่ยังมีหมู่บ้านในเขตพื้นที่ปทุมธานีซึ่งเป็นเขตพื้นที่น้ำท่วมหนักที่สุด  สามารถปกป้องกันน้ำท่วม
ได้อย่างเหลือเชื่อ  แทบไม่น่าเชื่อได้เลยว่าหมู่บ้านขนาดกลางเช่นนี้จะสามารถรักษาป้องกันจากกระแสน้ำมรณะได้  แบบว่ารอบๆหมู่บ้านน้ำได้ท่วม
ไปแล้วทั้งหมดเหมือนเป็นไข่แดงอยู่ตรงกลาง หมู่บ้านนี้อยู่แถวๆคลอง 3 ชาวหมู่บ้านนี้รวมใจรวมกายต่อสู้ต้านทานกับกระแสน้ำแบบวางแผนล่วงหน้า
ก่อนน้ำท่วมเป็นเดือนๆ  โดยไม่ได้สนใจว่าใครจะว่าตื่นเกินเหตุ  วิธีการของชาวหมู่บ้านนี้ใช้วิธีแบบพื้นฐานของการป้องกันน้ำท่วมโดยทำผนังกั้นน้ำ
รอบๆหมู่บ้านทั้งหมดแล้วติดตั้งเครื่องสูบน้ำขนาดใหญ่เตรียมพร้อมสูบน้ำเมื่อเกิดน้ำซึมเข้ามาและอุดรอยรั่วทุกจุดที่คาดว่ามีโอกาสที่น้ำจะเข้าหมู่บ้าน
ทางท่อระบายน้ำที่เป็นจุดตายของหมู่บ้าน  เพราะท่อระบายน้ำจะเป็นทางขึ้นมาของน้ำเพื่อเข้าท่วมหมู่บ้านเป็นทางสายหลัก  ทุกวันนี้หมู่บ้านนี้ปลอด
น้ำท่วมแม้ว่าจะเหมือนอยู่เกาะไปมาสัญจรออกนอกหมู่บ้านลำบากพอๆกับหมู่บ้านที่ถูกน้ำท่วม  แต่ต้องไม่ลืมว่าในตัวหมู่บ้านไม่เกิดการเสียหาย
ตัวบ้านทั้งหมดทุกหลังในหมู่บ้านอยู่ปกติไม่ต้องไปซ่อมแซมหลังน้ำท่วม  อาจจะเป็นแค่หมู่บ้านเดียวที่สามารถปกป้องหมู่บ้านได้ น่าจะเอากรรมการ
หมู่บ้านทั้งหมดมาบริหารประเทศแทนรัฐบาลชุดนี้จริงๆ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #153 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 | 09:32:26 AM »

ปัญหาการจัดการน้ำของบ้านเรา ผมงงมากๆ งงมานานแสนนาน ว่าทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ โดยส่วนตัวผมรู้สึกสนใจเรื่องการจัดการน้ำของประเทศอิหร่านอยู่มาก ถ้าไม่มีพวกกินกรวด หิน ดิน ทราย ฯลฯ อะไรๆคงรื่นตากว่านี้.  ฮืม ปล. ไม่เห็นพี่ปีศาจเลย หะ หะ สงสัยเจอคุณอุทกธาราเข้าให้แล้ว  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณที่อุตส่าห์ถามถึง ยิ้มกว้างๆ
ผมยังสบายดีครับ ที่บ้านแห้งสนิท แดดร้อนมากและอากาศแห้งแล้ง ตากผ้าแห้งไวดีจัง
ถ้าคุณน้ำเธอกรุณาไม่มาเยี่ยมเยือน ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงนะขอรับ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #154 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 | 09:38:52 AM »

บ้านคุณหมอของเรา  เวลานี้น้ำได้เริ่มเข้าท่วมในบริเวณโรงจอดรถแล้วครับและระดับน้ำยังสูงขึ้นเรื่อยๆ
ต้องขอเป็นกำลังใจให้ครอบครัวคุณหมอด้วยครับ

« ตอบ #155 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 | 09:45:17 AM »

ทำไม น้ำ ถึงเป็น " เธอ " ไม่ใช่ " เขา " ครับ  ขยิบตา
ผมเปรียบน้ำเหมือนสิ่งมีชีวิตและเป็นเพศหญิงด้วย เพราะ "เธอ" นั้น อารมณ์ปรวนแปร จัดการลำบาก เวลาโกรธขึ้นมาก็ยากที่ใครหรือสิ่งใดจะต้านทานหรือรับมือ ยิ้มกว้างๆ
ตามตำนานฮินดู เจ้าแม่คงคา ต้นกำเนิดแห่งน้ำ ก็เป็นเพศหญิงนะครับ
เส้นทางน้ำขนาดใหญ่ เราก็เรียกว่า "แม่น้ำ" แทนที่จะเป็น "พ่อน้ำ"
ดังนั้น สมควรจะต้องบูชาน้ำและให้เกียรติ "เธอ" หน่อย
เธออาจจะได้ไม่มาเยือน หรืออย่างน้อยก็ทำความลำบากให้เราน้อยที่สุดไงครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #156 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 | 09:53:40 AM »

ดูข่าวเมื่อเช้านี้ เห็นภาพข้าวของบริจาค น้ำดื่มบรรจุขวด และเสื้อผ้าบริจาคที่ศปภ. ดอนเมือง ถูกน้ำท่วม กองเป็นภูเขาเลากา
ศปภ.ย้ายไปแล้ว ทำไมไม่จัดการขนย้ายสิ่งของเหล่านี้ไปด้วยหรือไม่ก็แจกจ่ายออกไปยังที่อื่นที่เขายังต้องการอยู่?
ทำไมถึงปล่อยให้น้ำท่วมของเหล่านี้ให้เสียหาย?
คนบริจาคเห็นแล้วจะคิดยังไง?
ผมคิดว่าเป็นการกระทำที่แย่มากครับ โกรธ

« ตอบ #157 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 | 09:55:44 AM »

ปัญหาการจัดการน้ำของบ้านเรา ผมงงมากๆ งงมานานแสนนาน ว่าทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ โดยส่วนตัวผมรู้สึกสนใจเรื่องการจัดการน้ำของประเทศอิหร่านอยู่มาก ถ้าไม่มีพวกกินกรวด หิน ดิน ทราย ฯลฯ อะไรๆคงรื่นตากว่านี้.  ฮืม ปล. ไม่เห็นพี่ปีศาจเลย หะ หะ สงสัยเจอคุณอุทกธาราเข้าให้แล้ว  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณที่อุตส่าห์ถามถึง ยิ้มกว้างๆ
ผมยังสบายดีครับ ที่บ้านแห้งสนิท แดดร้อนมากและอากาศแห้งแล้ง ตากผ้าแห้งไวดีจัง
ถ้าคุณน้ำเธอกรุณาไม่มาเยี่ยมเยือน ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงนะขอรับ ยิงฟันยิ้ม

นึกว่าโดนไปแล้วซะอีก ยิงฟันยิ้ม ถ้างั้น คงรอดตัว หลังจากนี้คงไม่มีท่วมเพิ่มแล้วมั๊งครับ.
ก็หวังไว้เช่นนั้นเหมือนกันครับ ยิ้มกว้างๆ
Pong-Wanchai

« ตอบ #158 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 | 11:43:27 AM »

เฮ้อ...อ...อ   รอดมาได้อีกหนึ่งวัน  แต่ต้องรออีกกี่วันก็ไม่รู้  ฮืม  ฮืม  ฮืม
อั๋น501

« ตอบ #159 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 | 02:09:18 PM »

เฮ้อ...อ...อ   รอดมาได้อีกหนึ่งวัน  แต่ต้องรออีกกี่วันก็ไม่รู้  ฮืม  ฮืม  ฮืม

บ้านเฮียน้ำคงไม่ท่วมเพราะบ้านของเฮียอยู่เขตชั้นในซึ่งกระแสน้ำไม่น่าจะเข้าปถึง  แต่ก็อย่าเชื่อผมเพราะผมคาดเดาบ้านใครว่าน้ำไม่ท่วม
เป็นท่วมทุกบ้าน อย่างบ้านของคุณหมอผมก็คาดว่าน้ำไม่น่าจะท่วมเพราะตัวบ้านอยู่สูงกว่าระดับถนนหน้าบ้านเกือบเมตรครึ่ง
เวลานี้น้ำเข้าไปถึงโรงจอดรถแล้วระดับน้ำยังสูงขึ้นเรื่อยๆ ณ เวลานี้คาดเดากับกระแสน้ำไม่ได้เลยโอกาสน้ำท่วมหรือไม่ท่วมมีเท่ากัน
บ้านใครน้ำไม่ท่วมถือว่าโชคดีมากๆ

« ตอบ #160 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 | 02:14:59 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้ คุณThe Black Tulip ด้วยครับ...ให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #161 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 | 03:29:01 PM »

ผมอยากทราบว่าบ้านของสมาชิก thaiprog.ท่านใดที่เป็นผู้ประสบภัยน้ำท่วมครั้งนี้บ้างครับ
1. บ้านผมน่าจะโดนหนักที่สุดระดับน้ำสูงเมตรกว่าจากระดับถนนหน้าบ้าน(บางบัวทอง นนทบุรี)
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #162 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 | 12:31:32 AM »

ไม่น่าเชื่อว่า บ้านคุณหมอ จะท่วมได้  ตกใจ
ชักมีเสียว

วันนี้ น้ำมาถึง 5แยก-ลาดพร้าวแล้ว
แถมมันไม่มาทางคลองซะนี่
เจ๊น้ำเล่นวิ่งมาตามถนน พหลโยธิน กับถนน วิภาวดี นี่ซิ
เด๋วๆ เกิดเธอหันมาใช้ ถนนรัชดาฯ ละก้อ คุณเอ๋ย..  ตกใจ

อั๋น501

« ตอบ #163 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 | 08:21:51 AM »

ไม่น่าเชื่อว่า บ้านคุณหมอ จะท่วมได้  ตกใจ
ชักมีเสียว

วันนี้ น้ำมาถึง 5แยก-ลาดพร้าวแล้ว
แถมมันไม่มาทางคลองซะนี่
เจ๊น้ำเล่นวิ่งมาตามถนน พหลโยธิน กับถนน วิภาวดี นี่ซิ
เด๋วๆ เกิดเธอหันมาใช้ ถนนรัชดาฯ ละก้อ คุณเอ๋ย..  ตกใจ

ผมเองก็คาดคะเนผิดเช่นกัน  ไม่คิดว่า "สายน้ำมรณะ" จะท่วมบ้านคุณหมอทั้งๆที่ตัวบ้านของคุณหมออยู่สูงกว่าระดับถนนหน้าบ้านถึงเมตรครึ่ง
ระดับน้ำยังสามารถเข้าท่วมได้เลย ตอนนี้ถนนสายเมนใหญ่หน้าซอยบ้านคุณหมอเป็นทะเลน้ำจืดไปแล้วครับไม่ได้ต่างอะไรกับพื้นที่เขตบ้านของผม
ที่บางบัวทองท่วมต่อเนื่องเข้าเขตฝั่งธนบุรี  บ้านคุณหมอรับกระแสน้ำมาจากเขตที่บ้านผมสายตะวันตก สายตะวันออกเข้าดอนเมือง สายไหม ฯลฯ
กระแสน้ำนั้นไม่ได้มาตามคลองหรือแม่น้ำเพียงอย่างเดียวมันมาตามถนนและเข้าทางท่อระบายน้ำซึ่งต้องต่อเนื่องมาจากถนน จึงทำให้เราป้องกัน
ยากมากยิ่งระดับน้ำขึ้นสูงเป็นเมตรๆเช่นนี้คงไม่มีทางจะป้องกันได้ด้วยถุงทรายหรอกครับ  การทำผนังกั้นน้ำด้วยถุงทรายนั้นอาจจะเป็นวิธีที่ดีที่สุด
ณ สถานการณ์รีบด่วนแบบนี้แต่ความแข็งแรงของถุงทรายนั้นก็ไม่ไ้ด้แน่นหนาหรือแข็งแรงพอจะต้านกระแสน้ำที่ไหลแรงเช่นนี้ได้  มันก็เหมือน
กับหนองที่เป๋งพอที่จะแตกได้ทุกเมื่อ ถุงทรายหรือกระสอบทรายนั้นอันที่จริงแล้วก็คือถุงปุ๋ยนี่เองก็ลองคิดกันดูว่ามันจะทนทานกับการกั้นน้ำได้นาน
เท่าไรผมไม่เคยเชื่อมั่นเจ้าถุงปุ๋ยเลยว่ามันจะสามารถทนทานกับการกั้นน้ำได้เลย ต้องไม่ลืมว่าถุงปุ๋ยไม่ได้ถูกออกแบบมาใส่ทรายเพื่อเอามากันน้ำนะ
ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วเอาไว้ใส่ปุ๋ยหรืออาหารสัตว์ให้ชาวไร่ชาวนาไม่ได้เอามาใส่ทรายเพื่อกั้นน้ำครับ  ผมเองมีอาชีพทำสระว่ายน้ำพอมีความรู้อยู่บ้าง
ว่าวัสดุอะไรที่สามารถกันน้ำได้และทนทานแข็งแรงเพื่อรับกับน้ำได้ ทางที่ดีใครอยู่ในเขตพื้นที่เสี่ยงมีโอาสน้ำท่วมให้จัดการเก็บของไว้ที่สูงและเตรียม
อพยพหาที่อยู่ใหม่เพื่อตั้งหลักไ้ด้เลย วางแผนสองไว้ด้วย

« ตอบ #164 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 | 08:55:43 AM »

ผ่านมาอีกวันด้วยความเสียวไส้ !!!
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 37
พิมพ์