เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:18:38 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #180 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2011 | 10:46:19 AM »

สถานการณ์ของเรื่อง "สายน้ำมรณะ" ไม่จบลงง่ายๆเวลานี้มวลน้ำกำลังลามไปทั่วเมืองแล้วครับ  ผลกระทกอย่างมากก็คือถนนที่โดนน้ำท่วม
รถจะไม่สามารถวิ่งได้อันนี้จะสร้างปัญหาในการเดินอย่างยากลำบาก  ใครที่มีธุระหรือต้องไปทำงานวางแผนเส้นทางให้ดีว่าถนนสายใดที่ปิดสัญจร
ผมไม่เข้าใจรัฐบาลเหมือนกันที่ประกาศให้คนที่อยู่ในกรุงเทพฯเดินทางออกไปต่างจังหวัดเพื่อหนีน้ำท่วม  แล้วทำไงต่อประกาศเหมือนวันหยุดยาว
พอหมดวันหยุด 4-5 วันแล้วเราก็ต้องกลับมาทำงานต่อในสภาพเมืองกรุงเทพฯยังมีปัญหาน้ท่วมเช่นเดิม เป็นเรื่องปัญญาอ่อนมากไม่มีการแก้ปัญหา
ให้ว่าประชาชนที่เดินทางหนีน้ำออกจากเมืองแล้วจะให้เค้าอยู่ต่อได้อย่างไร ไม่ได้ประกาศเป็นวันหยุดให้อีกแล้วถึงแม้ที่ทำงานน้ำยังไม่ท่วม
แต่การเดินทางมาทำงานซิลำบาก ไหนบางคนก็เป็นผู้ประสบภัยบ้านก็ไม่มีอยู่แล้วแบบนี้จะมาทำงานได้อย่างไร มาบอกว่าขอความร่วมมือให้ผู้ประสบ
ภัยหยุดงานได้โดยไม่นับเป็นวันหยุดแล้วบริษัทห้างฯร้านต่างๆจะยอมให้พนักงานหยุดงานได้นานขนาดไหน ถ้าหากว่าน้ำยังไม่ลดง่ายๆแล้วจะทำอย่างไร
กันต่อ

"รัฐบาลรายวัน" จริง ๆ ไม่มีอะไรที่จะสามารถเชื่อ หรือ ไว้วางใจได้เลย

โชว์ "โง่" ออกมาได้ทุกวัน

แก้ปัญหาหยั่งกับเด็กขายของ ยิ่งกว่าควายซะอีก ไม่รู้จะหาคำไหนมาด่าจริง ๆ 
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #181 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2011 | 03:26:23 PM »

ตอนนี้สถานะการณ์อะไรก็ไม่แน่นอนแล้วล่ะครับ !!!

ความจริงมันก็เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่แรก   ฮืม  ฮืม  ฮืม

ผมเตรียมตัวเอาไว้แล้วเหมือนกัน รออีกไม่กี่วันก่อน เพราะท่าทางมันยัง 50/50 สำหรับพื้นที่ของผม ส่วนจังหวัดที่จะอพยพก็คือ
กาญจนบุรีครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

« ตอบ #182 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2011 | 03:34:04 PM »

ข่าวล่าสุดจากพี่วิทูร วทัญญู...

นักจัดรายการชื่อดังขวัญใจชาวเว็ปของเรากำลังประสพภัยอย่างหนักครับผม...

ขณะนี้ได้อยู่ในบ้านตึกแถวปิ่นเกล้ามาได้สิบวันแล้ว ตอนนี้เหลือปลากระป๋องอยู่เพียง 12 กระป๋องและข้าวอีกหนึ่งถุง  เศร้า  เศร้า  เศร้า
น้ำได้ท่วมเข้ามาในตึกชั้นหนึ่งแต่ไม่ถึงชั้นสอง แต่ว่าปัจจุบันส่งกลิ่นเหม็นเน่ามาให้ดมทั้งวัน !!!!

ผมได้อาสาไปรับแถวๆ ถนนราชดำเนินเพื่ออพยพมาอยู่อาศัยแถวๆ ประตูน้ำก่อน และจะได้อาบน้ำด้วยเพราะว่าป่านนี้ตัวคงเหม็น
น่าดู หากเป็นตามที่พี่วิทูรเล่าให้ผมฟัง  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

...แล้วจะแจ้งข่าวคืบหน้าให้ทราบต่อไป  เจ๋ง
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #183 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 10:22:53 AM »

ข่าวล่าสุดจากพี่วิทูร วทัญญู...

นักจัดรายการชื่อดังขวัญใจชาวเว็ปของเรากำลังประสพภัยอย่างหนักครับผม...

ขณะนี้ได้อยู่ในบ้านตึกแถวปิ่นเกล้ามาได้สิบวันแล้ว ตอนนี้เหลือปลากระป๋องอยู่เพียง 12 กระป๋องและข้าวอีกหนึ่งถุง  เศร้า  เศร้า  เศร้า
น้ำได้ท่วมเข้ามาในตึกชั้นหนึ่งแต่ไม่ถึงชั้นสอง แต่ว่าปัจจุบันส่งกลิ่นเหม็นเน่ามาให้ดมทั้งวัน !!!!

ผมได้อาสาไปรับแถวๆ ถนนราชดำเนินเพื่ออพยพมาอยู่อาศัยแถวๆ ประตูน้ำก่อน และจะได้อาบน้ำด้วยเพราะว่าป่านนี้ตัวคงเหม็น
น่าดู หากเป็นตามที่พี่วิทูรเล่าให้ผมฟัง  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

...แล้วจะแจ้งข่าวคืบหน้าให้ทราบต่อไป  เจ๋ง

ฝากความคิดถึง ถึงพี่พี่วิทูร ด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม
เวลาอานน้ำอย่าแช่นานนัก เดี๋ยวจะเปื่อยหมด....  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แล้วนี้บ้านพี่โป่งเป็นยังไงบ้างครับ ใกล้จะมาถึงหรือยัง... ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2011 | 11:34:05 AM โดย อาโนลด์ เลนย์ » บันทึกการเข้า
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #184 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 10:25:24 AM »

สวัสดีครับ รับมุขคุณอาโนลด์นะครับ...คงไม่เปื่อยทุกคนมั้งครับ ยิงฟันยิ้ม
Oxygene

« ตอบ #185 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 10:34:53 AM »

สวัสดีครับ รับมุขคุณอาโนลด์นะครับ...คงไม่เปื่อยทุกคนมั้งครับ ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีตอนสายๆครับ คุณSombun
ครับ อาจจะไม่เปื่อยทุกคน แต่ที่แน่ๆถ้าแช่น้ำนานๆ ผิวหนังต้องมีเหี่ยวย่นแน่นอนครับ... ยิงฟันยิ้ม (อย่าคิดมากนะครับ..เรื่องธรรมชาติ)
Oxygene

« ตอบ #186 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 10:41:17 AM »

หลายวันนี้เทียวไปเทียวมาบ้านแม่ ต้องย้ายของส่วนหนึ่งขึ้นชั้นสอง
เพราะบ้านอยู่แถวคลองสาน อยู่ห่างจากแม่น้ำเจ้าพระยา ไม่ถึง 500 เมตร
บอกให้ย้ายมาอยู่ด้วยกัน แกก็ไม่ยอม บอกว่าจะอยู่ที่นี่แหละ ไม่ไปไหนแน่นอน
แถมยังบอกว่า แถวบ้านผมยังเสี่ยงมากกว่าแถวบ้านแกเสียอีก... อายจัง
Oxygene

« ตอบ #187 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 11:38:10 AM »

สถานการณ์ของเรื่อง "สายน้ำมรณะ" ไม่จบลงง่ายๆเวลานี้มวลน้ำกำลังลามไปทั่วเมืองแล้วครับ  ผลกระทกอย่างมากก็คือถนนที่โดนน้ำท่วม
รถจะไม่สามารถวิ่งได้อันนี้จะสร้างปัญหาในการเดินอย่างยากลำบาก  ใครที่มีธุระหรือต้องไปทำงานวางแผนเส้นทางให้ดีว่าถนนสายใดที่ปิดสัญจร
ผมไม่เข้าใจรัฐบาลเหมือนกันที่ประกาศให้คนที่อยู่ในกรุงเทพฯเดินทางออกไปต่างจังหวัดเพื่อหนีน้ำท่วม  แล้วทำไงต่อประกาศเหมือนวันหยุดยาว
พอหมดวันหยุด 4-5 วันแล้วเราก็ต้องกลับมาทำงานต่อในสภาพเมืองกรุงเทพฯยังมีปัญหาน้ท่วมเช่นเดิม เป็นเรื่องปัญญาอ่อนมากไม่มีการแก้ปัญหา
ให้ว่าประชาชนที่เดินทางหนีน้ำออกจากเมืองแล้วจะให้เค้าอยู่ต่อได้อย่างไร ไม่ได้ประกาศเป็นวันหยุดให้อีกแล้วถึงแม้ที่ทำงานน้ำยังไม่ท่วม
แต่การเดินทางมาทำงานซิลำบาก ไหนบางคนก็เป็นผู้ประสบภัยบ้านก็ไม่มีอยู่แล้วแบบนี้จะมาทำงานได้อย่างไร มาบอกว่าขอความร่วมมือให้ผู้ประสบ
ภัยหยุดงานได้โดยไม่นับเป็นวันหยุดแล้วบริษัทห้างฯร้านต่างๆจะยอมให้พนักงานหยุดงานได้นานขนาดไหน ถ้าหากว่าน้ำยังไม่ลดง่ายๆแล้วจะทำอย่างไร
กันต่อ

คุณอั๋นเป็นยังไงบ้าง..
ตอนนี้ยังอยูที่ชลบุรีหรือเปล่า...ขอให้น้ำลดลงเร็วๆ นะครับ จะได้กลับบ้านซะที.. ยิ้มกว้างๆ

Til we meet again... ขยิบตา
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #188 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 12:45:17 PM »

ผมเองก็ย้ายออกจากคอนโดแล้วครับ

ไม่ได้โดนคุณน้ำเล่นงาน แต่เธอล้อมผมไว้รอบด้าน ออกมาทำงานลำบาก
อันที่จริงถ้าอยู่ที่คอนโดเฉยๆก็อยู่ได้หรอก แต่ที่ทำงานดันโดนผลกระทบน้ำท่วมเสียหาย ผมเลยต้องออกมาช่วยบริษัทจัดการเรื่องต่างๆ

ตอนนี้เลยกลายเป็นคนเมืองไปแล้วครับ ไม่คุ้นเท่าไร

หวังว่ารัฐบาลจะปกป้องกรุงเทพชั้นในไว้ได้นะ สาธุ...

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
อั๋น501

« ตอบ #189 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 02:13:34 PM »

กันต่อ

คุณอั๋นเป็นยังไงบ้าง..
ตอนนี้ยังอยูที่ชลบุรีหรือเปล่า...ขอให้น้ำลดลงเร็วๆ นะครับ จะได้กลับบ้านซะที.. ยิ้มกว้างๆ

Til we meet again... ขยิบตา

ตอนนี้ยังสบายดี  อยู่ชลบุรีกลายเป็นนักท่องเที่ยว กลับไปกรุงเทพฯเป็นผู้ประสบภัยต้องอพยพหนีน้ำรอคอยถุงยังชีพซึ่งยังไม่ได้เลย
ได้แต่ถุงโอเลี้ยง ฝากให้ท่านจอมยุทธน้ำเมาโชคดีเรืองน้ำด้วยนะ ได้ข่าวว่ามวลน้ำด้านตะวันตกหนักหนามาก ระวังตัวไว้ด้วยวิธียุทธที่ล่ำเรียน
ไว้กับท่านประธานโป่งเรื่องน้ำที่สำนักทะเลนั้น ศึกครั้งนี้ใหญ่หลวงนักทะเลเจอกับ "น้ำเน่ามรณะ" หวังว่าท่านจอมยุทธน้ำเมาคงไม่แพ้แบบ
"จอมยุทธไร้สำนัก" (ติดตามอ่านบทความเรื่อง "สตาร์วอร์ส มหาสงครามแห่งดวงดาว"ได้ในหนังสือออดิโอไฟล์ฉบับเดือนนี้)

« ตอบ #190 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 04:50:01 PM »

ที่บ้านผมแถวถนนพระรามเก้ายังลุ่มๆ ดอนๆ ไม่มีอะไรแน่นอนอย่างที่ผมบอกไปแล้วครับ !

ผมคงต้องรอให้ผ่านอาทิตย์นี้ไปก่อนว่าจะเป็นตายร้ายดีอย่างไร แล้วค่อยมาว่ากันต่อ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ขอให้ทุกคนโชคดีนะครับ ทั้งท่านสมาชิกที่โดนแล้วหรือยังไม่โดน รักษาสุขภาพให้ดีกันด้วย  ขยิบตา

ผมก็เข้ามาอย่างน้อยวันละครั้ง...สวดมนต์...ท่วม...ไม่ท่วม...ท่วม...ไม่ท่วม...ท่วม...ไม่ท่วม...ท่วม...ไม่ท่วม
...อ้าว..ว...ว  มาว ซะแย้ว...เอื้อก !!!!
อั๋น501

« ตอบ #191 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 06:58:29 AM »

สิ่งที่ชาวกรุงเทพฯทุกคนรอคอยแต่ไม่อยากเจอกำลังจะมาหาแล้วครับ  "สายน้ำมรณะ" ลามเข้าสู้กรุงเทพฯชั้นในสงสัยบทสวดมนต์ของเฮียโป่ง
จะไม่ได้ผลแล้ว เวลานี้มวลน้ำเข้าสู่ถนนรัชดาผ่านปากซอยหน้าบ้านพี่ตั๊ม (โพไซดอน) ไม่รู้บ้านพี่ตั๊มเราโดนน้ำท่วมหรือเปล่าและกำลังมุ่งหน้าสู่
สี่แยกพระราม 9 เฮียโป่งมีแผนสองหรือยังถ้าให้ผมคาดการณ์อีก 3-4 วันน่าจะลามถึง แถวๆลาดพร้าวกำลังโดนแล้วเช่นกัน ณ เวลานี้ทั้งทาง
ทิศตะวันออกและทิศตะวันตก "สายน้ำมรณะ"" ล้อมกรุงเทพฯไว้หมดแล้วทางทิศตะวันตกลามเข้าสู่บางแคโรงงานของเฮียโป่งโดนน้ำท่วมหรือเปล่า
ถึงวันนี้ผมว่าเขตกรุงเทพฯน่าจะรอดจากน้ำท่วมไม่เกิน 20% บ้านใครที่อยู่ในเขต 20% นี้ถือว่าเป็นผู้ที่โชคดีมากๆต้องเลี้ยงฉลองกันหน่อย นัดไ้ว้ก่อน
แล้วเจอกันที่ร้านทะเล(น่าจะโดนด้วยอยู่ทะเลตามชื่อ)

« ตอบ #192 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 08:33:10 AM »

สิ่งที่ชาวกรุงเทพฯทุกคนรอคอยแต่ไม่อยากเจอกำลังจะมาหาแล้วครับ  "สายน้ำมรณะ" ลามเข้าสู้กรุงเทพฯชั้นในสงสัยบทสวดมนต์ของเฮียโป่ง
จะไม่ได้ผลแล้ว เวลานี้มวลน้ำเข้าสู่ถนนรัชดาผ่านปากซอยหน้าบ้านพี่ตั๊ม (โพไซดอน) ไม่รู้บ้านพี่ตั๊มเราโดนน้ำท่วมหรือเปล่าและกำลังมุ่งหน้าสู่
สี่แยกพระราม 9 เฮียโป่งมีแผนสองหรือยังถ้าให้ผมคาดการณ์อีก 3-4 วันน่าจะลามถึง แถวๆลาดพร้าวกำลังโดนแล้วเช่นกัน ณ เวลานี้ทั้งทาง
ทิศตะวันออกและทิศตะวันตก "สายน้ำมรณะ"" ล้อมกรุงเทพฯไว้หมดแล้วทางทิศตะวันตกลามเข้าสู่บางแคโรงงานของเฮียโป่งโดนน้ำท่วมหรือเปล่า
ถึงวันนี้ผมว่าเขตกรุงเทพฯน่าจะรอดจากน้ำท่วมไม่เกิน 20% บ้านใครที่อยู่ในเขต 20% นี้ถือว่าเป็นผู้ที่โชคดีมากๆต้องเลี้ยงฉลองกันหน่อย นัดไ้ว้ก่อน
แล้วเจอกันที่ร้านทะเล(น่าจะโดนด้วยอยู่ทะเลตามชื่อ)

มาถึง โพไซดอน แล้วหรือนี่ ?

โอว...ว...ว  ขอบคุณ คุณอั๋น501 ที่เป็นห่วงแต่ก็สายไปเสียแล้วเพราะว่าโรงงานที่อยู่ดอนหวายท่วมมาหลายวันแล้วครับ
เพราะอยู่ติดแม่น้ำ นี่รวมถึงตลาดดอนหวายด้วยซึ่งตั้งอยู่ข้างๆ โรงงานเลย !!!

อีกโรงงานอยู่ถนนเพชรเกษมระหว่างถนนพุทธมณฑลสายสี่และสายห้านั้น เมื่อวานน้ำผุดขึ้นมาตามท่อเรียบร้อยแล้ว
...เป็นอันว่า...หมดกัน...หนีไม่พ้น...จนตรอกจริง  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้

...ผมกำลังรออยู่ที่บ้านพระรามเก้าครับ แต่คิดว่าสงสัยคงจะไม่รอดแน่ๆ  ฮืม  ฮืม  ฮืม

แต่ผมมีแผนสองเตรียมเอาไว้นานแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #193 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 08:59:52 AM »

สิ่งที่ชาวกรุงเทพฯทุกคนรอคอยแต่ไม่อยากเจอกำลังจะมาหาแล้วครับ  "สายน้ำมรณะ" ลามเข้าสู้กรุงเทพฯชั้นในสงสัยบทสวดมนต์ของเฮียโป่ง

มาถึง โพไซดอน แล้วหรือนี่ ?

โอว...ว...ว  ขอบคุณ คุณอั๋น501 ที่เป็นห่วงแต่ก็สายไปเสียแล้วเพราะว่าโรงงานที่อยู่ดอนหวายท่วมมาหลายวันแล้วครับ
เพราะอยู่ติดแม่น้ำ นี่รวมถึงตลาดดอนหวายด้วยซึ่งตั้งอยู่ข้างๆ โรงงานเลย !!!

อีกโรงงานอยู่ถนนเพชรเกษมระหว่างถนนพุทธมณฑลสายสี่และสายห้านั้น เมื่อวานน้ำผุดขึ้นมาตามท่อเรียบร้อยแล้ว
...เป็นอันว่า...หมดกัน...หนีไม่พ้น...จนตรอกจริง  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้

...ผมกำลังรออยู่ที่บ้านพระรามเก้าครับ แต่คิดว่าสงสัยคงจะไม่รอดแน่ๆ  ฮืม  ฮืม  ฮืม

แต่ผมมีแผนสองเตรียมเอาไว้นานแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าน้ำเริ่มผุดขึ้นมาตามท่อระบายน้ำนั้นมีความหมายเดียวว่า "มันมาแล้ว" เป็นการเริ่มต้นของเจ้าสายน้ำมรณะที่จะเริ่มท่วมในเวลาอันรวดเร็ว
หากจุดไหนมีน้ำผุดขึ้นมาทางท่อระบายน้ำจะขึ้นช้าหรือเร็วนั้นแสดงว่าเราต้องเตรียมตัวอพยพหนีแล้ว ถนนรัชดาหน้าโพไซดอนสถานที่โปรด
ของผมน้ำก็เริ่มผุดขึ้นมาเช่นกันคงอีกไม่นานน้ำก็จะท่วมไม่มีอะไรจะหยุดสายน้ำมรณะได้หรอกครับ "เื่ชื่อเถอะโยม" แม้แต่วัดน้ำยังท่วมเลย
หนังดราม่าทิลเลอร์สยองขวัญเรื่อง "สายน้ำมรณะ" นี้ยังไม่รู้เลยว่าจะจบลงยังไงโปรดติดตามตอนต่อไป "สายน้ำมรณะ ภาค 2" นำแสดงโดย
ผู้ประสบภัยและรัฐบาลอ่อนหัด ภาค 2 นี้เนื้อเรื่องจะเข้มข้นกว่าภาคแรกความยากลำบากแสนสาหัสของผู้ประสบภัยจะเป็นบทสรุปของเรื่องนี้
Oxygene

« ตอบ #194 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 09:44:19 AM »

น่ากลัวมากครับ บ้านผมอยู่ลาดกระบัง อยู่ไม่ไกลจากหมู่บ้านของพี่เสงี่ยมมากนัก ทางเข้าหมู่บ้านของผมก็สูงจนมิดล้อรถยนต์แล้วครับ แต่ยังไม่เข้าบ้าน ตอนนี้แทบจะไปไหนมาไหนไม่ได้เลยครับ ไม่รู้ว่าทางบ้านพี่เวงี่ยมตอนนี้เป็นยังไงบ้าง ของผมเอากระสอบทราย 2-3 ชั้น วางไว้หน้ารั้วเท่านั้นเองครับ

ทางฝั่งน้อง shaman เป็นยังไงบ้างครับ รถยังออก motorway ได้อยู่หรือเปล่า
เมื่อคืนฟังข่าวจากคนในนิคมลาดกระบัง ว่าเข้าขั้นวิกฤตแล้ว
ฝั่งสุวินทวงศ์ แยกมีนฯ น่าจะผ่านไม่ได้แล้ว จะเข้าเมืองก็เหลือก็แต่ฉลองกรุงเส้นเดียว เป็นสายสุดท้าย  ฮืม
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 37
พิมพ์