เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:58:20 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #195 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 09:48:03 AM »

ขอบคุณ ผู้ประสพภัยพิบัติ มาถ่ายทอดมุมมอง ความรู้

ก่อนน้ำจะมา ผมป้องกันบ้านไว้ ตามมีตามเกิด
ด้วย แผ่นโพลีฯ+ แผ่นปลาสติก+ซิลีโคน

ด้านหน้า

ด้านหลัง

สรุปว่า มาอย่าเกินเมตรเลยนะ
เค้ากลัว..  เศร้า

ท่านแจ็คเป็นยังไงบ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #196 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 09:53:55 AM »

"ช่วยด้วย!.....ท่านจอมยุทธน้ำเมา" ขอถุงยังชีพด้วยเอาน้ำเมาใส่มาเพิ่มพลังให้หน่อย......

อั๋น501

« ตอบ #197 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 09:57:15 AM »

ด่วน! ข่าวดีระดับน้ำลดลงเข้าสู่ปกติแล้ว    แต่...ที่จังหวัดนครสวรรค์!
Oxygene

« ตอบ #198 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 09:59:43 AM »

"ช่วยด้วย!.....ท่านจอมยุทธน้ำเมา" ขอถุงยังชีพด้วยเอาน้ำเมาใส่มาเพิ่มพลังให้หน่อย......

ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับ ยั่งนี้ต้องเรียกว่า"ขวดน้ำยังชีพซะแล้ว"  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #199 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 10:11:51 AM »

ขอบคุณ ผู้ประสพภัยพิบัติ มาถ่ายทอดมุมมอง ความรู้

ก่อนน้ำจะมา ผมป้องกันบ้านไว้ ตามมีตามเกิด
ด้วย แผ่นโพลีฯ+ แผ่นปลาสติก+ซิลีโคน

ด้านหน้า

ด้านหลัง

สรุปว่า มาอย่าเกินเมตรเลยนะ
เค้ากลัว..  เศร้า

ท่านแจ็คเป็นยังไงบ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม

ท่านแจ๊คน่าจะอยู่ในเขตปลอดน้ำ 20% ของพื้นที่กรุงเทพฯที่น้ำไม่ท่วม พี่ผีสั่งเปิดโต๊ะเลี้ยงฉลองอยู่รอดปลอดภัยไว้แล้ว
Oxygene

« ตอบ #200 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 10:25:39 AM »

ท่านแจ๊คน่าจะอยู่ในเขตปลอดน้ำ 20% ของพื้นที่กรุงเทพฯที่น้ำไม่ท่วม พี่ผีสั่งเปิดโต๊ะเลี้ยงฉลองอยู่รอดปลอดภัยไว้แล้ว

จะเลี้ยงวันไหนกรุณาแจ้งด้วยนะครับ จะพายเรื่อไปรับประทาน.. ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #201 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 01:06:16 PM »

ผมว่า ทุกเขต เสี่ยงเท่ากันครับ
สำคัญที่เวลา ต่างหากละ

มาเร็ว ไปเร็ว น้ำสะอาด
มาช้า ไปช้า แถมคราบไม่พึงประสงค์ จากคนมาก่อน

ยิงฟันยิ้ม
ใครอยู่แถวบางกะปิบ้าง ยกมือขึ้น
ออฟฟิตผม กั้นสูงท่วมหัวแล้ว
ยังมีลูกน้อง มาบอกว่า เซิร์ฟเว่อร์ ยังยกสูงไม่พอ
ผมบอกว่าถ้ามันท่วมถึง ก็ช่างมันแระ  เศร้า

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #202 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 02:20:10 PM »

อีกไม่เกิน 4-5 วัน แถวพระรามเก้า "โดน" แน่ๆ ครับ ตามความคิดของผม...

เพราะฉะนั้น...วันนี้วันศุกร์ ต้องชิงไป "ดริ้งค์" กันก่อนตามระเบียบ  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น

ใครอยากเจอผมคงทราบดีครับ...ที่เก่าเวลาเดิม !!!!
อั๋น501

« ตอบ #203 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 02:54:35 PM »

อีกไม่เกิน 4-5 วัน แถวพระรามเก้า "โดน" แน่ๆ ครับ ตามความคิดของผม...

เพราะฉะนั้น...วันนี้วันศุกร์ ต้องชิงไป "ดริ้งค์" กันก่อนตามระเบียบ  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น

ใครอยากเจอผมคงทราบดีครับ...ที่เก่าเวลาเดิม !!!!

เฮียโป่งเตรียมเลี้ยงฉลองอพยพหนีน้ำแ้ล้ว ระดับท่านประธานกรุ๊ฟอ็อฟเด็ธยังหนีเลยแล้วระดับท่านรองและเลขาผีจะยังอยู่สู้หรือเปล่า
ศุกร์นี้ไปไม่ทัน ผมว่าจะกลับกรุงเทพฯภายในอีก 2 วันนี้ว่าจะไปสู้ตายเพื่อรักษาที่ตั้งเพราะไ้ด้ข่าวว่าระดับน้ำที่บ้านผมเริ่มลดลงแล้ว
ตอนนี้ระดับน้ำลดลง 20 ซม.น่าจะลดลงเรื่อยๆ ผมต้องเข้าไปเพื่อสำรวจความเสียหายของตัวบ้านชั้นล่าง ยังพอมีโชคอยู่บ้างที่ห้องฟังเพลงดูหนัง
อยู่ชั้น 2ไม่ได้รับความเสียหาย ว่าจะเข้าไปเก็บข้าวของที่ลอยตามน้ำและเก็บขยะทิ้งออกไปบ้างได้ข่าวจากสายรายงานว่าน้ำเริ่มเน่าเสียแล้ว
อันนี้ซิน่าเป็นห่วงเพราะน้ำมันจะเน่าทั้งหมู่บ้านและพื้นที่เขตน้ำท่วมทั้งหมดซึ่งจะต้องสร้างปัญหาใหญ่แน่ 
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #204 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 03:30:38 PM »

ย่านพระราม9 น้ำทะลักแล้วครับ ตกใจ

แหล่งข่าวแจ้งมาด่วน..
วันนี้ หญิงสาวรูปร่างดี แต่ใบหน้าซีดเผือด ด้วยความตกใจกลัว
น้ำเสียงระล่ำระลัก บอกกับผู้สื่อข่าวว่า
"ไม่นึก ไม่ฝัน เกิดมาในชีวิต จะมีเหตุเช่นนี้เกิดขึ้นได้"

จากการตรวจสอบพบว่า น้ำที่ทะลักนั้น เกิดจาก ชายมีหนวด ร่างสันทัด
กะจังหวะ ก้าวเท้าลงอ่างพลาดไป
(คาดว่า คงเรื้อสังเวียนมานาน)
ทำให้น้ำกระเพื่อมขอบอ่าง
ทะลัก นองพื้นไปหมด...

(จบข่าวแบบเปียกๆ)  ยิ้มเท่ห์

อั๋น501

« ตอบ #205 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 04:29:22 PM »

ย่านพระราม9 น้ำทะลักแล้วครับ ตกใจ

แหล่งข่าวแจ้งมาด่วน..
วันนี้ หญิงสาวรูปร่างดี แต่ใบหน้าซีดเผือด ด้วยความตกใจกลัว
น้ำเสียงระล่ำระลัก บอกกับผู้สื่อข่าวว่า
"ไม่นึก ไม่ฝัน เกิดมาในชีวิต จะมีเหตุเช่นนี้เกิดขึ้นได้"

จากการตรวจสอบพบว่า น้ำที่ทะลักนั้น เกิดจาก ชายมีหนวด ร่างสันทัด
กะจังหวะ ก้าวเท้าลงอ่างพลาดไป
(คาดว่า คงเรื้อสังเวียนมานาน)
ทำให้น้ำกระเพื่อมขอบอ่าง
ทะลัก นองพื้นไปหมด...

(จบข่าวแบบเปียกๆ)  ยิ้มเท่ห์

สงสัยว่าชายมีหนวดร่างสันทัดคงจะเรื้อสังเวียนมานานจริงๆ
แทบไม่อยากเชื่อเลยเห็นข่าวประกาศหาเจ้าของรถของใครที่ลอยน้ำมาติดหน้าบ้าน เจ้าของบ้านเอาเชือกผูกไว้ให้
ยังกับผูกเรือหรือม้าฟังข่าวแล้วแปลกประหลาดมากครับ ไม่ใช่คันเดียวด้วยมีรถหลายคันที่ลอยตามน้ำมาใครว่างๆไปตกรถในน้ำได้นะ
พอหลังน้ำลดแล้วคอยรอดูข่าวได้เลยว่ารถหายกันเพียบ  มียุดไหนบ้างที่คนจะเอารถมาจอดทิ้งบนสะพานข้างถนนกันมากมายเช่นนี้
รู้ๆอยู่คนเราต้องรักรถด้วยกันทั้งนั้น ถ้าตามปกติแล้วคงไม่มีใครบ้าเอารมาจอดทิ้งไว้ข้างถนนเช่นนี้หรอก
มีที่ไหนกลัวน้ำมากกว่าขโมย
อั๋น501

« ตอบ #206 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 | 09:05:24 AM »

เมื่อวานผมกลับเข้าสู่กรุงเทพฯเพื่อไปดูสถานการณ์ว่าอีก 2 วันจะกลับไปตั้งรับที่นนทบุรีพื้นที่เขตน้ำท่วมเกือบ 100% แต่เชื่อไหมครับ
ว่ายังมีเขตพื้นที่ปลอดน้ำท่วมอยู่เพียง 2 เขตอำเภอชั้นในอยู่อย่างเหลือเชื่อ  คือเขตตัวชั้นในของอำเภอปากเกร็ดที่ได้ป้องกันด้วยความร่วมมือ
รวมใจของชาวชุมชนชาวบ้านเข้มแข็งสร้างคันกั้นน้ำแบบแข็งแรงยอมเสียสละพื้นที่ของชาวบ้านบางส่วนเพื่อรักษาพื้นที่ส่วนใหญ่ที่น้ำไม่ให้น้ำท่วม
ผมก็ได้มีโอกาสเข้าไปสำรวจพื้นที่ส่วนนี้ดูด้วย  ทำไมผมถึงสนใจกับพื้นที่นี้เพราะว่าผมกำลังจะอพยพเป็นครั้งที่ 3 เพื่อเข้าไปอยู่ในพื้นที่ใกล้เคียงนี้
พื้นที่ส่วนนี้จะสำคัญเหมือนกับเป็นทัพหน้าเพื่อปกป้องกันน้ำไว้ให้พื้นที่ส่วนที่ผมต้องเข้าไปอาศัยอยู่ หากว่าทัพหน้าไม่สามารถจะต้านทานกับกระแส
น้ำได้พื้นที่ส่วนในเป็นอันว่าจบกัน  ผมจะขอเล่าถึงชุมชนหน่วยหน้านี้ว่าเค้ามีมาตรการป้องกันน้ำได้อย่างไรทั้งๆที่พื้นที่อำเภอปากเกร็ดนั้นติดแม่น้ำ
เจ้าพระยาเลยครับ  บ้านเพื่อนผมอยู่ระหว่างเขตคันกั้นน้ำนี้พอดีแต่ดันอยู่ด้านถนนที่อยู่นอกคันกั้นน้ำ ทางชุมชนสร้างคันกั้นน้ำไล่มาจากริมแม่น้ำ
เรื่อยไปจนถึงถนนที่เป็นเหมือนเขตแบ่งน้ำท่วมกับเขตที่อยู่อีกด้านของถนนซึ่งน้ำไม่ท่วม  เค้าทำเป็นคันด้วยถุงทรายวางเรียงกันหลายๆชั้นคัน
มีขนาดกว้างมากค้ำยันด้วยไม้ตลอดแนวชั้นในยังมีคันดินกั้นน้ำอีกชั้นหนึ่งพร้อมด้วยปั๊มน้ำขนาดใหญ่เต็มอัตตาศึก  ลำพังแค่นี้อาจจะดูแล้วก็เหมือน
กับเขตพื้นที่อื่นๆที่ป้องกันน้ำแบบนี้กัน  แต่ที่ต้องยอมรับว่าคนในพื้นที่นั้นมีหัวใจที่เสียสละร่วมกายรวมใจกัน  บ้านใครที่อยู่นอกคันกั้นน้ำแม้ว่า
จะประสบปัญหาน้ำท่วมบ้านแต่ก็มีจิตใจมาร่วมการปกป้องกับพื้นที่ส่วนที่น้ำยังไม่ท่วมโดยไม่ได้รู้สึกว่า "บ้านกูน้ำท่วมแต่ทำไมบ้านมึงน้ำไม่ท่วม"
เข้าไปทำลายคันกั้นน้ำเพื่อทำให้พื้นที่ส่วนรวมน้ำท่วมหมดแบบชุมชนอื่นๆที่เป็นข่าวกันอยู่  คนในชุมชนนี้จากที่ผมทราบจากเพื่อนผมซึ่งอยู่ในเขต
นอกคันกั้นน้ำว่าชาวบ้านที่อยู่ในเขตคันกั้นน้ำนั้นห่วงใยกันส่งข้าวส่งน้ำทำอาหารเลี้ยงดูอย่างเต็มที่มีห้างฯร้านต่างๆคอยเป็นแหล่งกำลังหนุนให้
เห็นไหมครับว่าเป็นการรวมพลังรวมใจกันเพื่ออยู่รอด  หากว่าน้ำท่วมทั้งหมดทั้งอำเถอปากเกร็ดจะส่งผลลามไปทั่วกับเขตใกล้เคียงอย่างมหาศาล
เขตเมืองทองอินแพ็คก็จะโดนน้ำท่วมด้วย เวลานี้เขตพื้นที่นี้เป็นเหมือนไข่แดงอยู่ตรงกลางน้ำล้อมรอบอยู่แล้วครับ   ผมเลยมีความรู้สึกว่ามั่นใจที่ให้
คนในชุมชนนี้มาป้องกันน้ำซึ่งมีความสามารถมากกว่าที่จะให้รัฐบาลมาป้องกันน้ำเสียอีก  เดี๋ยวจะกลับมาเล่าต่อว่า 1 วันของผมกับการสำรวจพื้นที่
น้ำท่วมทั้งได้กลับเข้าบ้านด้วยครับ เสียดายมากผมได้ถ่ายรูปไว้แต่เอาลงกระทู้ไม่เป็นต้องพึ่งพี่ป่องอีกแล้ว
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #207 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 | 01:24:26 PM »

สวัสดีตอนบ่ายครับ ขอถาม(แบบเล่นๆขำๆไม่ซีเรียสนะครับ ยิงฟันยิ้ม) คุณอั๋นว่า คนในชุมชนนี้เขามี ดีกรีสูงๆ กันทุกคนใช่ไหมครับ ตกใจ
อั๋น501

« ตอบ #208 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 | 03:10:56 PM »

สวัสดีตอนบ่ายครับ ขอถาม(แบบเล่นๆขำๆไม่ซีเรียสนะครับ ยิงฟันยิ้ม) คุณอั๋นว่า คนในชุมชนนี้เขามี ดีกรีสูงๆ กันทุกคนใช่ไหมครับ ตกใจ

ผมไม่รู้ว่าคนในชุมชนปากเกร็ดนั้นมีดีกรีสูงทุกคนหรือไม่  แต่ทุกวันนี้เขตพื้นที่นี้ยังป้องกันน้ำท่วมได้แสดงว่าการร่วมใจรวมกายกันของชาวชุมชนนี้
ได้ผลเมื่อเทียบกับชาวชุมชนอื่นๆที่พยายามปกป้องตัวเองแล้วเกิดปัญหาขึ้นจึงทำให้ขาดเอกภาพล้มเหลวการช่วยกันแก้ปัญหาอย่างที่ประสบภัยกัน
อยู่  การแก้ปัญหามหาภัยครั้งนี้ของภาครัฐ(คปภ)ก็ไร้ความสามารถไม่เป็นมวยทุกวันนี้ประเทศชาติเข้าขั้นวิกฤติหนักเพราะอะไร  เพราะรัฐบาล
อ่อนหัดในการแก้ปัญหา ผู้นำประเทศสมควรได้รับรางวัลออสการ์สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมเพราะมีความสามารถแสดงบทบาทดราม่าบีบน้ำตา
ได้อย่างยอดเยี่ยม  น้ำตา้แก้ปัญหาวิกฤติของประเทศไม่ได้หรอกครับ  น้ำตกมีไว้สำหรับผู้หญิงอกหักโดนแฟนทิ้งเท่านั้น  ผมจะรอดูไม้ตายของคปภ
ว่าการใ้ช้ถุงบิ๊กแบ็กจะแก้ปัญหามหาภัยน้ำครั้งนี้ได้ไหม  ชาวกรุงเทพฯด้านตะวันตกเตรียมตัวต้อนรับ "สายน้ำมรณะ" ภาค 2 ได้เลย  ผมซื้อเรือยาง
ไว้แล้วกะว่าจะใช้เรือแทนรถเพราะทุกวันนี้หาถนนให้รถวิ่งแทบไม่ได้  ไปไหนในกรุงเทพฯมีแต่คลองแทบทั้งเมืองแล้วครับ มีคลองเิดใหม่เพียบ
อย่างเช่นคลองรัชดา ฯลฯเดี๋ยวจะกลับมาว่ากันต่อมีเรื่องให้ว่าความกันเพียบ
อั๋น501

« ตอบ #209 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 | 05:27:17 PM »

"น้ำตาแก้ปัญหาวิกฤติของประเทศชาติไม่ได้หรอกครับ  น้ำตามีไว้ให้ผู้หญิงอกหักโดนแฟนทิ้งเท่านั้น"
นี่เป็นเรืองจริงที่ประชาชนผู้ประสบภัยต้องรับรู้ไว้  ยามที่ผู้นำประเทศออกมาบีบน้ำตาแสดงบทบาทเหมือนดารานักแสดงาพยนต์นั้น
จะมาช่วยแก้ความทุกข์ยากแสนลำบากให้ผู้ประสบภัยได้หรือครับ  น้ำตาเก็บไว้เถอะหาทางแก้ปัญหากับคนไร้ที่อยู่อดอยากนับแสนให้ได้ก่อน
ที่ผมกล่าวมานี้เป็นเรืองที่พวกเราได้เห็นอยู่ตามข่าวทุกวัน  ขนาดผมเองก็เป็นผู้ประสบภัยอพยพหนีไร้ที่อยู่เช่นกันจึงรับรู้ถึงความยากลำบากของการ
ไร้บ้านไร้ที่อยู่ดีนะที่พอมีญาติมีน้องให้ที่พักพิง ไม่งั้นคงต้องไปอาศัยศูนย์ผู้อพยพแล้วครับ  ผมได้เห็นหน่วยงานจิตอาสาต่างๆที่เสียสละช่วยผู้ประสบ
ภัยอย่างไม่รู้เหนื่อยมีหน่วยงานของรัฐคือทหาร หมอและพยาบาลที่คอยบริการประชาชนอย่างเป็นรูปธรรมเท่านั้น  นักการเมืองไม่ต้องพูดถึงของบริจาค
ยังแอบใส่ชื่อของตัวเองก็คิดกันเอาเองก็แล้วกัน ผมสงสัยจริงบริจาคของช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ผู้ตกทุกข์ได้ยากไม่ใส่ชื่อไม่ได้หรือกลัวไม่ได้หน้าหรือไง
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 37
พิมพ์