เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 04:22:55 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184208 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #210 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 | 07:12:58 PM »

จากเมื่อวานนี้ที่ผมมีโอกาสกลับบ้านหลังจากต้องอพยพหนีน้ำทิ้งบ้านไป 2 อาทิตย์ นับว่ายังพอมีโชคดีอยู่บ้างเมื่อระดับน้ำเริ่มลดลงเกือบหนึ่งฟุต!
ผมขับรถมุ่งหน้าไปตามถนนสายหลักรัตนธิเบศช่วงแครายข้ามสะพานพระนั่งเกล้า 2 ไปยังบางบัวทองตลอดถนนรัตนธิเบศนั้นมีน้ำท่วมเป็นบางช่วงๆ
รถเล็กก็ยังสามารถวิ่งผ่านได้ แต่สามารถวิ่งไปได้แค่สี่แยกบริเวณหน้าหมู่บ้านผมเท่านั้น นับว่ายังโชคดีมากๆที่รถเข้าไปจอดได้ถึงบริเวณป้อมยาม
หน้าหมู่บ้านเลยครับ ระดับน้ำอยู่ประมาณ 20 กว่าซม. หน้าหมู่บ้านผมเป็นเหมือนจุดต่อรถทหารเพื่อเข้าไปยังอำเภอบางบัวทองอีกทอดหนึ่ง
บริเวณหน้าหมู่บ้านเหมือนมีตลาดนัดเลยครับ มีทั้งศูนย์ช่วยน้ำท่วมของหน่วยงานต่างๆมาตั้งเต็มไปหมด  จากนั้นผมต้องขึ้นเรือรับจ้างเพื่อเข้าไป
ภายในหมู่บ้านเพราะระดับน้ำในส่วนพื้นที่ของหมู่บ้านระดับน้ำจะเริ่มลึกไปเรื่อยๆถนนซอยหน้าบ้านผมระดับน้ำประมาณ 1 เมตรก็ยังพอทนน้ำเข้าไป
ในตัวบ้านชั้นล่างอยู่ที่ระดับน้ำประมาณไม่เกิน  30 ซม.ระดับน้ำแค่นี้ก็เบาใจแล้วครับ  ตรวจความเสียหายก็ไม่มีอะไรมากนักต้นไม้ตายแต่ก็ยังต้อง
รอตอนน้ำลดลงก่อนจึงจะตวจเช็ดข้าวของอีกครั้ง  มีเรื่องที่ผมข้องใจว่าเวลานี้มีอาชีพเก่าแก่อย่างอาชีพเรือรับจ้างที่ถือโอกาสกับความเดือดร้อน
ของชาวบ้านผู้ประสบภัยคิดราคาค่าเรือแพงเกินมากไปอย่างหน้าหมู่บ้านผมเข้าไปไม่กี่เมตรคิดค่าเรือเที่ยวละ 50 บาท(ไปกลับ 100 บาท)แต่ถ้าเข้า
ไปไกลๆอย่างหมู่บ้านอื่นๆที่อยู่ในเขตระยะทางลึกๆต้องเหมาเรือว่ากันเป็นพันๆบาทผมว่ามันเกินไปเป็นการถือโอกาสซ้ำเติมกันอีก  น่าจะมีหน่วยงาน
ภาครัฐเข้ามาดูแลหน่อย
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #211 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 | 07:52:45 PM »

ของผมตรงกันข้ามกับคุณอั๋น501ครับ...

วันนี้หลังจากปรึกษากับครอบครัวกันทั้งเช้าไปๆ มาๆ ก็ต้องเดินทางไปโรงงานที่อ้อมน้อยจนได้ครับ ซึ่งก็รู้ๆ อยู่ว่าท่วมพอสมควรแล้ว  ฮืม  ฮืม  ฮืม

ผมใช้เส้นทางถนนพระรามสอง คล่องมาก รถไม่ติดและไม่มีน้ำท่วมแม้แต่นิดเดียว ตั้งแต่ข้ามสะพานแขวนและขึ้นทางด่วนที่พระรามเก้า
เป็นต้นมา  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

สุดท้ายต้องมาอ้อมที่กระทุมแบน ขับไปเรื่อยๆ จนต่อกับ สาย 4 พุทธมณทล ที่ตัดกับเพชรเกษม ปรากฎว่า ประมาณบ่ายสามโมงแล้ว
เค้ากั้นไม่ให้ไปต่อถึงถนนเพชรเกษมได้เนื่องจากน้ำท่วมมากตรงสี่แยก

ในเมื่อรอกันไปรอกันมา ผมเลยตัดสินใจใช้เส้นทางลัดซึ่งไกล้จะปิดเหมือนกัน ชาวบ้านเรียกว่าซอยสวนหลวง ขับรถลุยน้ำไปเรื่อยๆ ก็จะ
ทะลุโผล่ที่ ซอยเพชรเกษม 91 ครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

ระหว่างทางในซอยมีทั้งช่วงท่วมและไม่ท่วมแล้วก็ลึกพอสมควร เรียกว่า เกินครึ่งล้อ Isuzu MU7 กันเลยทีเดียว  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

« ตอบ #212 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 | 08:05:27 PM »

แต่พอออกมาเจอถนนใหญ่คือเพชรเกษม...มันกลายเป็น แม้น้ำเพชรเกษมไปเสียแล้ว !!!

รถของผมพอลงถนนก็ลึกลงไปอีก แต่เป็นช่วงสั้น ผมรีบเลี้ยวซ้ายมุ่งหน้าเข้าชิดเลนขวาสุดทันที เพราะกลัวเครื่องยนต์ดับเนื่องจากว่า
น้ำมันลึกมาก คือประมาณเลยเข่า ในใจก็เต้น ตึ่บตับ ตึ่บตับ ไม่อยากให้รถมาตายตรงนี้  อายจัง

ผมขับชิดขอบฟุทปาธที่สุดแต่ก็ไปได้ไม่ถึงโรงงานครับ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้

เลยให้ลูกสองคนรวมทั้งคนใกล้ชิดเดินตามขอบกลางถนนไปที่หน้าโรงงาน แล้วก็แลกเปลี่ยนของที่นำมาให้ซึ่งกันและกัน ใช้เวลาไม่
เกิน 15-20 นาที ก็เผ่นกลับ โดยใช้เส้นทางเดิม แต่ว่าน้ำมันเชี่ยวมากบนถนนใหญ่แล้วก็ขึ้นมาเร็วพอสมควร  ลังเล  ลังเล  ลังเล

หากไม่ตัดสินใจในตอนนั้นก็คงจะมีสองอย่างคือไม่รถดับก็ต้องนอนแถวนั้นบนเรือหรือไม่ก็ศูนย์อพยพอ้อมน้อย นอนที่โรงงานไม่ได้
เพราะมันท่วมข้างในไปราวหนึ่งเมตรกว่าๆ แล้ว  ตกใจ

ดีที่รถคันนี้มันยังภักดีกับผมก็เลยพากลับในซอยเดิมอย่างปลอดภัย ไม่มีสัญญานท้อแท้ทั้งๆ ที่น้ำเพิ่มขึ้นอีกจากตอนขามาประมาณ
10cm เห็นจะได้...

จากนั้นผมรีบบึ่งรถกลับบ้านพระรามเก้าเลย ไม่รีรออะไร ใจชึ้นขึ้นเยอะ แต่มาวกรถตรงสี่แยกห้วยขวาง มีป้ายจราจรบอกว่า...
แยกรัชดากับสุทธิสารน้ำท่วมมาก   ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

มันมาแล้วครับ "สายน้ำมรณะ" และคงจะมาเยี่ยมเยียนที่พักอาศัยผมค่อนข้างแน่นอน !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2011 | 08:08:28 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #213 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 | 08:16:31 PM »

มันมาหาพี่โป่งเมื่อไร ผมได้นอนอยู่บ้านแน่ๆ เพราะมไ่อาจไปทำงานได้จ้า  ร้องไห้

« ตอบ #214 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 | 08:47:31 PM »

นี่คือรูปภาพที่ลูกสาวผมถ่ายเอาไว้ตอนลุยถนนเพชรเกษมหลังจากออกมาต้นซอย 91 ครับ...

...โปรดสังเกตุว่า ตึกแถวท่วมครึ่งห้องแล้ว !!!

« ตอบ #215 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 | 08:49:14 PM »

ตอนที่อยู่ในซอยมองพื้นดินแทบไม่เห็น  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

« ตอบ #216 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 | 08:50:11 PM »

สงสารสุนัขตัวนี้มาก...โดนปล่อยเกาะ !!!

« ตอบ #217 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011 | 08:51:47 PM »

ก่อนจะเข้าซอยเค้ามีป้ายเตือนแล้วว่าน้ำท่วมแต่ผมก็ยังจะไปให้ได้...แล้วก็รอดมาอย่างปาฎิหาร  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501

« ตอบ #218 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 | 06:55:45 AM »

ของผมตรงกันข้ามกับคุณอั๋น501ครับ...

วันนี้หลังจากปรึกษากับครอบครัวกันทั้งเช้าไปๆ มาๆ ก็ต้องเดินทางไปโรงงานที่อ้อมน้อยจนได้ครับ ซึ่งก็รู้ๆ อยู่ว่าท่วมพอสมควรแล้ว  ฮืม  ฮืม  ฮืม

ผมใช้เส้นทางถนนพระรามสอง คล่องมาก รถไม่ติดและไม่มีน้ำท่วมแม้แต่นิดเดียว ตั้งแต่ข้ามสะพานแขวนและขึ้นทางด่วนที่พระรามเก้า
เป็นต้นมา  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

สุดท้ายต้องมาอ้อมที่กระทุมแบน ขับไปเรื่อยๆ จนต่อกับ สาย 4 พุทธมณทล ที่ตัดกับเพชรเกษม ปรากฎว่า ประมาณบ่ายสามโมงแล้ว
เค้ากั้นไม่ให้ไปต่อถึงถนนเพชรเกษมได้เนื่องจากน้ำท่วมมากตรงสี่แยก

ในเมื่อรอกันไปรอกันมา ผมเลยตัดสินใจใช้เส้นทางลัดซึ่งไกล้จะปิดเหมือนกัน ชาวบ้านเรียกว่าซอยสวนหลวง ขับรถลุยน้ำไปเรื่อยๆ ก็จะ
ทะลุโผล่ที่ ซอยเพชรเกษม 91 ครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

ระหว่างทางในซอยมีทั้งช่วงท่วมและไม่ท่วมแล้วก็ลึกพอสมควร เรียกว่า เกินครึ่งล้อ Isuzu MU7 กันเลยทีเดียว  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

ใช่ครับของเฮียโป่งจะเหมือนแถวบ้านผมในเขตพื้นที่บางบัวทองเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนเป็นช่วงขาขึ้นครับ  "สายน้ำมรณะ" มันจะค่อยๆไหลไป
เรื่อยๆใช้เวลาพอสมควรถึงจะผ่านพื้นที่ถนนเพชรเกษมแล้วลามต่อไปตามเส้นทางน้ำ  ทีนี้ใครที่มีบ้านอยู่ตามเส้นทางน้ำให้เตรียมตัวให้พร้อม
ใครที่รอคอยไว้เตรียมต้อนรับไว้ได้เลย "มันมาแน่" ไม่ผิดนัดหรอกครับ
อั๋น501

« ตอบ #219 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 | 08:14:40 AM »

มันมาหาพี่โป่งเมื่อไร ผมได้นอนอยู่บ้านแน่ๆ เพราะมไ่อาจไปทำงานได้จ้า  ร้องไห้

ซื้อเรือไว้ใช้ได้แล้วเพราะต่อไปสิ่งจำเป็นสำหรับคนกรุงเทพฯต้องพึ่งเรือเหมือนคนต่างจังหวัด  ผมเจอคนที่เป็นผู้ประสบภัยแทบทุกคน
ต้องการจะซื้อเรือเก็บไว้ใช้ด้วยกันทั้งนั้น คาดการณ์กันว่าปีหน้าน้ำคงท่วมอีก  ผมว่าธุรกิจขายเรือจะมีอนาคตมากกว่าขายรถยนต์อีกครับ
ส่วนรถกระบะยกสูงจะขายดีมากเพราะสามารถลุยน้ำได้ รถแบบหนังของบอนด์เป็นได้ทั้งรถทั้งเรือน่าจะเหมาะกับประเทศไทยยามนี้
แต่ธุรกิจบ้่านจัดสรรแถบชานเมืองเกือบทั้งหมดช่วงนี้คงตายกันหมด  ใครที่ซื้อบ้านจัดสรรในเขตพื้นที่น้ำท่วมไว้แล้วรอโอนหรือพึ่งโอน
คงแย่ยิ่งกำลังตกแต่งบิวอินเฟอร์นิเจอร์บ้านใหม่พึ่งเข้าอยู่ได้ไม่นานแบบคนในหมู่บ้านผม  แต่ไม่เป็นไรภาครัฐช่วยเยียวยาจ่ายค่าช่วยเหลือ
น้ำท่วมบ้านหลังละ 5000 บาท
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #220 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 | 09:25:03 AM »

สวัสดีตอนบ่ายครับ ขอถาม(แบบเล่นๆขำๆไม่ซีเรียสนะครับ ยิงฟันยิ้ม) คุณอั๋นว่า คนในชุมชนนี้เขามี ดีกรีสูงๆ กันทุกคนใช่ไหมครับ ตกใจ

ผมไม่รู้ว่าคนในชุมชนปากเกร็ดนั้นมีดีกรีสูงทุกคนหรือไม่  แต่ทุกวันนี้เขตพื้นที่นี้ยังป้องกันน้ำท่วมได้แสดงว่าการร่วมใจรวมกายกันของชาวชุมชนนี้
ได้ผลเมื่อเทียบกับชาวชุมชนอื่นๆที่พยายามปกป้องตัวเองแล้วเกิดปัญหาขึ้นจึงทำให้ขาดเอกภาพล้มเหลวการช่วยกันแก้ปัญหาอย่างที่ประสบภัยกัน
อยู่  การแก้ปัญหามหาภัยครั้งนี้ของภาครัฐ(คปภ)ก็ไร้ความสามารถไม่เป็นมวยทุกวันนี้ประเทศชาติเข้าขั้นวิกฤติหนักเพราะอะไร  เพราะรัฐบาล
อ่อนหัดในการแก้ปัญหา ผู้นำประเทศสมควรได้รับรางวัลออสการ์สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมเพราะมีความสามารถแสดงบทบาทดราม่าบีบน้ำตา
ได้อย่างยอดเยี่ยม  น้ำตา้แก้ปัญหาวิกฤติของประเทศไม่ได้หรอกครับ  น้ำตกมีไว้สำหรับผู้หญิงอกหักโดนแฟนทิ้งเท่านั้น  ผมจะรอดูไม้ตายของคปภ
ว่าการใ้ช้ถุงบิ๊กแบ็กจะแก้ปัญหามหาภัยน้ำครั้งนี้ได้ไหม  ชาวกรุงเทพฯด้านตะวันตกเตรียมตัวต้อนรับ "สายน้ำมรณะ" ภาค 2 ได้เลย  ผมซื้อเรือยาง
ไว้แล้วกะว่าจะใช้เรือแทนรถเพราะทุกวันนี้หาถนนให้รถวิ่งแทบไม่ได้  ไปไหนในกรุงเทพฯมีแต่คลองแทบทั้งเมืองแล้วครับ มีคลองเิดใหม่เพียบ
อย่างเช่นคลองรัชดา ฯลฯเดี๋ยวจะกลับมาว่ากันต่อมีเรื่องให้ว่าความกันเพียบ
สวัสดีครับ ถ้าอย่างนั้นก็ไม่เกี่ยวกับ ดีกรีสูงๆ เลย แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ การร่วมมือร่วมใจอย่างเข้มข้นชนิด ใสสะอาด-บริสุทธิ์ใจ+จริงใจ+จริงจัง เพื่อผลประโยชน์ของส่วนรวมอย่างแท้จริง ไร้สิ่งเคลือบแฝงไร้เกมการเมืองไร้ผลประโยชน์ส่วนตัวโดยสิ้นเชิง .....แต่ เอ...ทำไมบางบ้านเมือง ถึงต้องมีการทำสปอตโฆษณาด้วยจำนวนเงินมหาศาลเพื่ีอปลุก+กระตุ้น+ปลูกฝัง+ฯลฯ  ให้ผู้คนในบ้านเมืองนั้นมีในสิ่งเหล่านี้อย่างเข้มข้น...หรือว่าคำคุยโอ้อวดในสิ่งเหล่านี้ที่ผ่านมาทั้งหมดในอดีตจนถึงปัจจุบันนั้น เสมอเพียงเรื่องโกหกหลอกตัวเองไปวันๆ ....เวรกรรมๆ ร้องไห้
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #221 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 | 09:50:28 AM »

สวัสดีตอนบ่ายครับ ขอถาม(แบบเล่นๆขำๆไม่ซีเรียสนะครับ ยิงฟันยิ้ม) คุณอั๋นว่า คนในชุมชนนี้เขามี ดีกรีสูงๆ กันทุกคนใช่ไหมครับ ตกใจ

ผมไม่รู้ว่าคนในชุมชนปากเกร็ดนั้นมีดีกรีสูงทุกคนหรือไม่  แต่ทุกวันนี้เขตพื้นที่นี้ยังป้องกันน้ำท่วมได้แสดงว่าการร่วมใจรวมกายกันของชาวชุมชนนี้
ได้ผลเมื่อเทียบกับชาวชุมชนอื่นๆที่พยายามปกป้องตัวเองแล้วเกิดปัญหาขึ้นจึงทำให้ขาดเอกภาพล้มเหลวการช่วยกันแก้ปัญหาอย่างที่ประสบภัยกัน
อยู่  การแก้ปัญหามหาภัยครั้งนี้ของภาครัฐ(คปภ)ก็ไร้ความสามารถไม่เป็นมวยทุกวันนี้ประเทศชาติเข้าขั้นวิกฤติหนักเพราะอะไร  เพราะรัฐบาล
อ่อนหัดในการแก้ปัญหา ผู้นำประเทศสมควรได้รับรางวัลออสการ์สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมเพราะมีความสามารถแสดงบทบาทดราม่าบีบน้ำตา
ได้อย่างยอดเยี่ยม  น้ำตา้แก้ปัญหาวิกฤติของประเทศไม่ได้หรอกครับ  น้ำตกมีไว้สำหรับผู้หญิงอกหักโดนแฟนทิ้งเท่านั้น  ผมจะรอดูไม้ตายของคปภ
ว่าการใ้ช้ถุงบิ๊กแบ็กจะแก้ปัญหามหาภัยน้ำครั้งนี้ได้ไหม  ชาวกรุงเทพฯด้านตะวันตกเตรียมตัวต้อนรับ "สายน้ำมรณะ" ภาค 2 ได้เลย  ผมซื้อเรือยาง
ไว้แล้วกะว่าจะใช้เรือแทนรถเพราะทุกวันนี้หาถนนให้รถวิ่งแทบไม่ได้  ไปไหนในกรุงเทพฯมีแต่คลองแทบทั้งเมืองแล้วครับ มีคลองเิดใหม่เพียบ
อย่างเช่นคลองรัชดา ฯลฯเดี๋ยวจะกลับมาว่ากันต่อมีเรื่องให้ว่าความกันเพียบ
สวัสดีครับ ถ้าอย่างนั้นก็ไม่เกี่ยวกับ ดีกรีสูงๆ เลย แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ การร่วมมือร่วมใจอย่างเข้มข้นชนิด ใสสะอาด-บริสุทธิ์ใจ+จริงใจ+จริงจัง เพื่อผลประโยชน์ของส่วนรวมอย่างแท้จริง ไร้สิ่งเคลือบแฝงไร้เกมการเมืองไร้ผลประโยชน์ส่วนตัวโดยสิ้นเชิง .....แต่ เอ...ทำไมบางบ้านเมือง ถึงต้องมีการทำสปอตโฆษณาด้วยจำนวนเงินมหาศาลเพื่ีอปลุก+กระตุ้น+ปลูกฝัง+ฯลฯ  ให้ผู้คนในบ้านเมืองนั้นมีในสิ่งเหล่านี้อย่างเข้มข้น...หรือว่าคำคุยโอ้อวดในสิ่งเหล่านี้ที่ผ่านมาทั้งหมดในอดีตจนถึงปัจจุบันนั้น เสมอเพียงเรื่องโกหกหลอกตัวเองไปวันๆ ....เวรกรรมๆ ร้องไห้
ซีเรียสยามเช้าครับพี่..
- ขอเสนอ ทำGMO พันธุกรรมของคนไทยแทนครับ
ขืนมัวรอการปลูกฝัง การกระตุ้น คงไม่ทันการณ์แล้ว
จากชาติไทย จะกลายเป็นชาติหน้า

รีบตัดต่อ ดีเอ็นเอ ให้คนไทย ใจกว้าง รับฟังความคิดเห็นที่ไม่ตรงกับตัวเองได้
แค่ตัวเดียวเท่านั้น ที่เป็นจีโนมห่วยๆของคนไทย
นอกนั้นดีเยี่ยม เอบวก ทุกตัว น้ำจิตน้ำใจรักใคร่สงสาร.. หาชาติไหนเสมอเหมือน..

ซื้อเรือไว้ใช้ได้แล้วเพราะต่อไปสิ่งจำเป็นสำหรับคนกรุงเทพฯต้องพึ่งเรือเหมือนคนต่างจังหวัด  ผมเจอคนที่เป็นผู้ประสบภัยแทบทุกคน
ต้องการจะซื้อเรือเก็บไว้ใช้ด้วยกันทั้งนั้น คาดการณ์กันว่าปีหน้าน้ำคงท่วมอีก  ผมว่าธุรกิจขายเรือจะมีอนาคตมากกว่าขายรถยนต์อีกครับ
ส่วนรถกระบะยกสูงจะขายดีมากเพราะสามารถลุยน้ำได้ รถแบบหนังของบอนด์เป็นได้ทั้งรถทั้งเรือน่าจะเหมาะกับประเทศไทยยามนี้
แต่ธุรกิจบ้่านจัดสรรแถบชานเมืองเกือบทั้งหมดช่วงนี้คงตายกันหมด  ใครที่ซื้อบ้านจัดสรรในเขตพื้นที่น้ำท่วมไว้แล้วรอโอนหรือพึ่งโอน
คงแย่ยิ่งกำลังตกแต่งบิวอินเฟอร์นิเจอร์บ้านใหม่พึ่งเข้าอยู่ได้ไม่นานแบบคนในหมู่บ้านผม  แต่ไม่เป็นไรภาครัฐช่วยเยียวยาจ่ายค่าช่วยเหลือ
น้ำท่วมบ้านหลังละ 5000 บาท
ถ้าผมเป็นนายกฯ สามารถแก้ปัญหา "น้ำท่วม" ได้เด็ดขาดเลยครับ
สามารถทำให้เห็นผลได้ทันที
ไม่มีงบประมาณ ก็ทำได้ครับ
...

สงสารสุนัขตัวนี้มาก...โดนปล่อยเกาะ !!!

โถ..ลูกเอ๋ย
หัวใจเอ็งมันน่ากราบ
อุตส่าห์เฝ้าบ้านให้เจ้าของอย่างรู้คุณ..

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #222 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 | 10:06:22 AM »

+ 1 ครับ เห็นด้วยกับพี่แจ็คครับ....เรื่องแก้โดยไม่ต้องใช้งบประมาณสักสลึง  แต่ต้องทำเรื่อง GMO ให้สำเร็จก่อน นอกจากจะไม่ต้องใช้สักสลึงแล้ว ยังมีเงินเหลือเอาไว้แจก ตามนโยบายยอดฮิตอีกต่างหาก รับเงินยิ้มเหงือกบานกันทุกคนอย่างถ้วนหน้าแน่นอนครับ.......ผู้ใดสนใจอยากรู้ว่าทำอย่างไรปรึกษาผมได้ครับ(หลังไมค์ครับ) ยิ้มกว้างๆ.......สุนัขเฝ้าบ้านตัวนั้น น่ากราบจริงๆนะครับ พร้อมมอบโล่จากยูเนสโก้+โนเบลและเงินรางวัลให้อย่างมหาศาล ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน 2011 | 10:08:59 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #223 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 | 10:41:14 AM »

อันที่จริงแล้วผมก็ไม่อยากไปตำหนิรัฐบาลอย่างเดียวหรอกครับ   เพราะเรื่องนี้เป็นภัยวิบัติทางธรรมชาติคงไปว่ารัฐบาลไม่ได้ทั้งหมด
แต่เมื่อภัยวิบัติมันเกิดขึ้นแล้วประชาชนได้ชาตะกรรมเช่นนี้  ในฐานะที่รัฐบาลเป็นผู้นำพาประเทศจึงต้องรับผิดชอบกับความทุกข์ยาก
ของประชาชนอยู่แล้วครับ   ผู้นำประเทศต้องเป็นที่พึ่งพาให้กับประชาชนได้เสมอไม่ว่าจะเกิดภัยวิบัติอะไรก็แล้วแต่และที่ผมตำหนิว่ากล่าว
ผู้นำประเทศในฐานะเป็นประชาชนผู้ประสบภัยไร้บ้านไร้ที่อยู่อาศัยเมื่อเห็นรัฐบาลแก้ปัญหาแบบอ่อนหัดไร้ฝีมือเช่นนี้ จึงของแสดงความคิดเห็นบ้าง
เพราะผมได้รับผลกระทบจากภัยวิบัตินี้ด้วย  อยากให้ดูจากประเทศญี่ปุ่นเป็นตัวอย่างว่ารัฐบาลเค้าจัดการกับการแก้ปัญหาภัยวิบัติอย่างไร
มีไหมผู้บริหารประเทศออกมาขอโทษประชาชนว่าไม่สามารถป้องปกชีวิตและทรัพย์สินของประชาชนได้  มีแต่ออกมาอวดเก่งกับการแก้ปัญหา
เท่านั้นแล้วก็ทำไม่ได้
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #224 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 | 11:07:52 AM »

ผมมองว่าน้ำท่วมครั้งนี้กลับเป็นผลดีกับรัฐบาล
  1. อะไรที่หาเสียงไว้แล้วทำไม่ได้ก็ใช้เรื่องน้ำท่วมมาอ้างได้
  2. เป็นเหตุผลที่ใช้ขอกู้เงินจากต่างประเทศได้อย่างเต็มที่
  3. หลังน้ำท่วมมีโครงการซ่อมแซม ฟื้นฟู บูรณะ ก่อสร้างอะไรอีกมากมาย
  4. ได้รับคำชมจากประชาชนพวก...... ว่านายกขยัน ตั้งใจทำงาน เสียสละอย่างแท้จริง
       ถ้าเป็นพรรค...... มาบริหารประเทศต้องเสียหายมากกว่านี้แน่นอน พวกที่ออกมาด่า
       เป็นแค่คนส่วนน้อยที่เอาแต่คอยอิจฉา
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 37
พิมพ์