เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 10:15:47 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184219 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #240 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011 | 04:15:12 PM »

"นครแห่งน้ำ"  เป็นนครแห่งฝันของคนกรุงเทพฯที่ร่ำรวยอยากมีบ้านเรือนริมน้ำอย่างนคร"เวนิส" เวลานี้ทั้งรวยจนก็ได้มีบ้านริมน้ำเหมือนกันทั่วหน้า
ณ วันนี้คนที่มีรถส่วนตัวราคาถูกหรือแพงก็ไม่ได้ต่างอะไรกับคนที่ไม่มีรถขับ  เพราะมีรถเหมือนกับไม่มีกลัวที่จะใช้รถยอมขึ้นรถเมล์เป็นเรื่องที่แปลก
มากครับเอารถของตัวเองไปจอดทิ้งข้างถนนหรือเอาไปแอบจอดเหมือนกับคนที่ไม่มีรถ เมื่อวานผมฟังข่าวมีรถลอยน้ำมาติดกลางถนนทางตำรวจแจ้งหา
เจ้าของรถนี่คงเป็นรถที่จอดทิ้งไว้แล้วโดนน้ำพัดพาลอยมาติดกลางถนน มีรถที่เจ้าเต็มใจจะทิ้งอีกมากมายเพราะคิดว่าการจอดรถทิ้งไว้บนสะพานหรือข้าง
ถนนที่คิดว่าอยู่สูงกว่าระดับน้ำหลังจากน้ำลดแล้วผมว่ามีรถหายเพียบ

ข่าวบอกว่าน้ำเข้าโรงงาน WD บางส่วน แต่ยังสามารถรักษา Clean Room เอาไว้ได้ คนที่ Seagate เค้าคุยกันว่าความจริง น้ำท่วม WD หมดแล้วแทบไม่เหลือเลย เพียงแต่เค้าปิดข่าว

ส่วน Seagate เทพารักษ์ผมยังไปทำงานอยู่ทุกวัน ซึ่งตอนนี้ยังแห้งอยู่ ตัวโรงงานที่ Seagate เทพารักษ์ยกสูงขึ้นกว่าพื้นถนนอยู่แล้วประมาณเกือบสองเมตร (มีเสต็ปยกขึ้นเป็นช่วงๆ ตั้งแต่ที่จอดรถ ทางเข้าตัวตึก ไปจนถึง Clean Room) ยังไงก็ดีทางโรงงานก็ป้องกันกันอย่างเต็มที่ ทั้งกระสอบทราย ซิลิโคน ผ้าใบ มากันครบสูตร เพราะน้ำจะเข้า Clean Room ไม่ได้เด็ดขาด เสียหายกันมหาศาลเลยครับ

อนาคต Harddisk ราคาขึ้นแน่นอนครับ เพราะหลายเจ้า โดยเฉพาะยักษ์ใหญ่อย่าง WD โดนท่วมไปอย่างนี้ กว่าเค้าจะฟื้นได้ต้องใช้เวลานานแน่นอนครับ ของมีน้อย รับรองราคาขึ้นชัวร์

WD Black Internal 2 TB รู้มาว่าตอนนี้ราคาใกล้ 5000 แล้วครับ

ดีนะก่อนหน้านี้ผมซื้อฮาร์ดดีสก์เก็บไว้หลายลูก( 2 TB) เพราะต้องเก็บหนังบูลเรย์และเพลงล็อตใหม่ที่ผมฝากเค้าไว้อยู่หลังน้ำลดคงจะไปเอามาดู
ให้หายอยาก แล้วผมจะขอบอกที่ทางรัฐบาลออกมาประกาศแผนฟื้นฟูโรงงานที่ถูกน้ำท่วมว่าภายใน 6 เดือนจะกลับมาผลิตได้อย่างเดิมนั้นเป็นไป
ไม่ได้หรอกครับที่โรงงานในเขตนิคมฯที่โดนน้ำท่วมหนักเช่นนี้แล้วจะใช้เวลาื้กู้ฟื้นฟูจะใช้เวลาแค่ 6 เดือนและมีอีกเรื่องที่ผมสงสัยมากๆประเทศเรา
คงจะรวยมากๆเห็นรัฐบาลประกาศอัดเงินมหาศาลมาฟื้นฟูเยียวยาที่เสียหายนับแสนล้าน  ผมอยากถามหน่อยรัฐบาลจะหาเงินส่วนนี้มาจากไหน
ลำพังแค่งบประมาณของประเทศที่ใช้ในแต่ละปีก็ยังไม่ค่อยจะพอใช้ในภาวะประเทศปกติ แต่เกิดเหตุการณ์แบบนี้แล้วจะหาเงินมาจากอะไรรายได้
จากภาษีคงจัดเก็บได้น้อยลงและนี่ยังไม่รวมเงินที่จะแจกตอนหาเสียงอีก ซื้อรถหรือบ้านหลังแรกลดให้เป็นแสนต่อคนเห็นรายจ่ายรัฐบาลแล้ว
ก็เลยคิดว่าประเทศไทยคงรวยมากๆเลยนะ
อั๋น501

« ตอบ #241 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011 | 04:34:34 PM »

หนังเรื่อง "สายน้ำมรณะ" เป็นหนังดราม่าทริลเลอร์ดูจากการฉายของทีวีช่องต่างๆแย่งการทำข่าวแบบยอมกันไม่ได้เรียกเรตติ้งกันแบบสุดมันส์
ช่ิอง 3 เล่นข่าวแบบละครดราม่าบีบน้ำตาคดูหรือบางช่องเสนอข่าวแบบทริลเลอร์สยองขวัญ หรืออย่างช่อง 11 เล่นละครน้ำเน่าหลอกคนดู
และนี่เป็นหนังซีรี่ส์ที่มีคนดูมากที่สุด  หวังว่าปีหน้าคงไม่มี "สายน้ำมรณะ ภาค 2 " ต่ออีกเพราะทนดูไม่ได้แล้วเบื่อมากๆ

อั๋น501

« ตอบ #242 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011 | 05:27:55 PM »

วันนี้ผมได้ีโอกาสกลับบ้านอีกครั้งหลังจากมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา  ระดับน้ำก็ยังทรงๆไม่ได้ลดลงมากเท่าไรสอบถามกับเพื่อนบ้านได้ความว่า
น้ำลดลงมาเมื่อ 2-3 วันก่อนแล้วก็ทรงๆอาจจะมีขึ้นด้วย  ผมว่าจะคอยสังเกตุการณ์อีกสัก 2-3 วันคาดว่าน้ำคงไหลไปไม่สะดวกหรือมีมวลน้ำ
มาเพิ่มขึ้น  ข่าวล่ามาที่เขตบางกะปิเวลานี้ระดับผุดที่ท่อระบายน้ำแล้วครับ  แสดงว่า "มันมาแล้ว" ใครที่มีบ้านอยู่ในเขตนี้เตรียมต้อนรับได้เลย
พี่ผีมันมาใกล้หรือยังถ้าบางกะปิท่วมเส้นทางต่อไปจะผ่านบ้านพี่ผีหรือเปล่าชักเป็นห่วงแล้วเพราะมีเจ้าน้องหมาอยู่หลายตัว
อั๋น501

« ตอบ #243 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011 | 08:14:26 AM »

"สายน้ำมรณะ"  กำลังจะไหลผ่านลามไปถึงถนนพระราม 2 แล้วบ้านใครที่อยู่แถวนี้ให้เตรียมตัวให้ดี  ณ วันนี้คงเริ่มเห็นเส้นทางสายน้ำแล้ว
ว่ามันกำลังจะลามไหลผ่านไปทางไหนบ้าง ฉะนั้นพอจะเห็นได้ว่าเขตพื้นที่ด้านใดจะรอดพ้นกับน้ำถ้าไม่ได้อยู่ในเขตแนวเส้นทางน้ำไหลในกรุงเทพฯ
หากต้องการจะหนีน้ำอย่าไปตามเส้นทางน้ำไหล  เมื่อวานผมออกสำรวจพื้นที่เขตน้ำท่วมบางพื้นที่น้ำลดลงแยะแล้วเช่นกัน ระดับน้ำน่าจะยังลดลงเรื่อยๆ
เวลานี้ผมขับรถไปไหนมาไหนต้องฟังวิทยุจส.100 เป็นไกด์นำทางให้ตลอด ผมคงไม่ใช้วิธีการทิ้งรถหรือเอารถไปแอบซ่อนน้ำหรอกครับ  นี่ถ้าที่บ้านผม
เมียไม่เลี้ยงน้องหมา 4-5 ตัวให้ผมเป็นภาระอันใหญ่หลวง ผมคงตั้งรับอยู่สู้กับน้ำได้  แต่พอมีน้องหมาซึ่งเป็นภาระอย่างมากทำให้ต้องวางแผนอพยพ
หาที่อยู่ที่ให้หมาอยู่ได้ด้วยคนที่เลี้ยงหมารักหมาจะเข้าใจความรู้สึกนี้ ลำพังผมไม่กลัวน้ำอยู่แล้วครับเพราะผมเกิดโตมากับแม่น้ำเจ้าพระยา บ้านเิิกิดผม
อยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยาผ่านน้ำท่วมใหญ่ปี 23 และปี 38 มาแล้วครับประเภทอาศัยอยู่ชั้น 2 ของบ้านชั้นล่างน้ำท่วมหมด เคยฟังเพลงมีน้ำเป็นเพื่อน
มาแล้วครับ วันหลังผมจะมาเล่าเรื่องผมฟังคลาสสิคร็อกกับน้ำท่วมปี 38 ให้อ่านกันลองนึกตามว่าในช่วงปีนั้นวงร็อกอะไรที่โด่งดัง

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #244 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011 | 09:50:57 AM »

หนังเรื่อง "สายน้ำมรณะ" เป็นหนังดราม่าทริลเลอร์ดูจากการฉายของทีวีช่องต่างๆแย่งการทำข่าวแบบยอมกันไม่ได้เรียกเรตติ้งกันแบบสุดมันส์
ช่ิอง 3 เล่นข่าวแบบละครดราม่าบีบน้ำตาคดูหรือบางช่องเสนอข่าวแบบทริลเลอร์สยองขวัญ หรืออย่างช่อง 11 เล่นละครน้ำเน่าหลอกคนดู
และนี่เป็นหนังซีรี่ส์ที่มีคนดูมากที่สุด  หวังว่าปีหน้าคงไม่มี "สายน้ำมรณะ ภาค 2 " ต่ออีกเพราะทนดูไม่ได้แล้วเบื่อมากๆ

สวัสดีครับ  เมื่อกี๊ผมดูข่าวทางช่องสาธารณะ เขารายงานว่า กรรมาธิการระดับดีกรีสูงมากๆของคณะฯ ๆหนึ่งในวุฒิสภาเสนอว่า ต่อไปนี้ขอให้มีการ บังคับใช้กฎหมายผังเมืองอย่างเคร่งครัดเข้มข้น เพราะที่ผ่านมาพื้นที่ๆจะต้องใช้ในการระบายน้ำตามหลักกลศาสตร์ของน้ำถูกนำไปใช้ก่อสร้างโรงงาน+บ้านจัดสรร+อาคารต่างๆ+ฯลฯ.....ผมฟังแล้วรู้สึกเศร้าใจ+ปลง(มานานมากๆแล้ว) ครับ...เอ้า ช่วยกันจับตาดูอย่างไม่กระพริบนะครับ อย่างน้อยๆดูว่าปีหน้าจะออกมาเป็นอย่างไร ดูว่าจะสามารถก้าวข้ามสุภาษิต/คำพังเพยที่ว่า...ไ....+ฯลฯ หรือไม่   ร้องไห้
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #245 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011 | 11:22:19 PM »

พอผมอพยพมาต่างจังหวัดปรากฎว่า น้ำที่แยกสุทธิสารกับรัชดาภิเษก "หยุด" เคลื่อนไหวอย่างผิดคาด !!!

แต่น้ำกำลังมาที่ถนนพระรามสองและจะต้องท่วมร้อยเปอร์เซ็นต์เต็มเพราะต้องผ่านไปลงทะเล ซึ่งอาจมีผลทำให้ผมกลับกรุงเทพฯ ไม่ได้  ฮืม

ตอนนี้เลย "เซ็ง" มากๆ  โกรธ
อั๋น501

« ตอบ #246 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011 | 06:47:33 AM »

พอผมอพยพมาต่างจังหวัดปรากฎว่า น้ำที่แยกสุทธิสารกับรัชดาภิเษก "หยุด" เคลื่อนไหวอย่างผิดคาด !!!

แต่น้ำกำลังมาที่ถนนพระรามสองและจะต้องท่วมร้อยเปอร์เซ็นต์เต็มเพราะต้องผ่านไปลงทะเล ซึ่งอาจมีผลทำให้ผมกลับกรุงเทพฯ ไม่ได้  ฮืม

บอกแล้วไม่ให้หนีเจ้าบิ๊กแบ็กช่วยบ้านเฮียไว้ กลับมาต้องซื้อบิ๊กแบ็กเก็บไว้ที่บ้านเฮียเลย
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #247 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011 | 05:31:32 PM »

เอาใจช่วยพี่โป่งและครอบครัวครับ ขอให้เดินทางสะดวกปลอดภัย แคล้วคลาดอุปสรรคนะครับ

แล้วบ้านพี่อั๋นเป็นยังไงบ้างครับพี่ ?

« ตอบ #248 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011 | 05:33:11 PM »

ผมยังอยู่ที่ชะอำครับ ไม่รู้ว่าจะกลับหรือจะอยู่ต่อดี ?!?!?!?
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #249 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011 | 05:45:08 PM »

ผมยังอยู่ที่ชะอำครับ ไม่รู้ว่าจะกลับหรือจะอยู่ต่อดี ?!?!?!?

ผมฟังข่าววันนี้ ได้ความว่าแถวสมุครสาคร บางขุนเทียน จนถึงถนนพระราม 2 ยังเอาแน่เอานอนไม่ได้
พี่โป่งอยู่ต่อก็ดีนะครับ ณ ตอนนี้อาจจะกลับมาไม่สะดวก
อั๋น501

« ตอบ #250 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011 | 06:05:02 PM »

เอาใจช่วยพี่โป่งและครอบครัวครับ ขอให้เดินทางสะดวกปลอดภัย แคล้วคลาดอุปสรรคนะครับ

แล้วบ้านพี่อั๋นเป็นยังไงบ้างครับพี่ ?

บ้านผมระดับน้ำลดลงอีกนิดหน่อยโดยรวมแล้วน่าจะประมาณ 30 ซม.แต่ถนนเมนรัตนธิเบศแห้งแล้วมีท่วมบ้างบางจุดเท่านั้น
สถานการณ์ดีขึ้นมาก เวลานี้รอเวลาอย่างเดียว

JKNoremorse

« ตอบ #251 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011 | 06:06:51 PM »

บ้านผมระดับน้ำลดลงอีกนิดหน่อยโดยรวมแล้วน่าจะประมาณ 30 ซม.แต่ถนนเมนรัตนธิเบศแห้งแล้วมีท่วมบ้างบางจุดเท่านั้น
สถานการณ์ดีขึ้นมาก เวลานี้รอเวลาอย่างเดียว

ยินดีด้วยครับ ที่จะได้กลับมาที่บ้านอย่างปรกติแล้ว  ยิ้มเท่ห์
อั๋น501

« ตอบ #252 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011 | 07:37:00 PM »

ด่วน!  หลังจากที่ท่านรองประธานโป่งอพยพหนีน้ำไปอยู่ที่พักพิงแต่เนื่องด้วยเหตุการณ์ยังไม่ได้วิกฤตอย่างที่กลัว
ก็เลยจะกลับมาตั้งรับฐานที่ตั้งบ้านพระราม 9 ประกาศให้ทราบทั่วกันว่าท่านรองประธานกลับมาแล้ว  ท่านเลขาผีทราบแล้วเปลี่ยน
วันนัดหมายที่เก่าเวลาเดิม

« ตอบ #253 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011 | 08:49:36 PM »

ขณะนี้ผมยังไม่ได้เดินทางกลับกรุงเทพฯ รอดูทีท่าอีกสองสามวันก่อนครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #254 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011 | 09:15:00 PM »

"น้ำขึ้นให้รีบหนี  น้ำลดให้รีบกลับ"  ฝากไว้ให้กับผู้อพยพทั้งหลาย  สถานการณ์ช่วงนี้ระดับน้ำดูเหมือนจะลดลง  แต่ยังทรงๆ
ขึ้นๆบ้างสลับอย่างนี้ตลอด  บางพื้นที่ระดับน้ำก็ลดลงแยะเหมือนกัน เขตพื้นที่บ้านผมตอนนี้ลดลงน้อยมากบางวันระดับน้ำยังขึ้นอีก
ผมว่าสิ้นเดือนน่าจะพอเห็นอนาคตบ้าง  ผมขอให้ระดับน้ำลดลงแค่ไม่ท่วมตัวบ้านก็พอแล้ว  ถึงแม้ว่ารอบๆตัวบ้านถนนหน้าบ้านน้ำยังท่วมอยู่
ก็ไม่เป็นไรจะได้เข้าไปทำความสะอาดจัดการซ่อมแซมตัวบ้านได้
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 37
พิมพ์