เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:51:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #255 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011 | 10:01:14 PM »

ยินดีกับ ผู้ที่น้ำลดแล้ว
ห่วงใยกับ ผู้ปริ่มน้ำอยู
และระทึกใจกับ ผู้รอกน้องน้าทุกคน

น้ำท่วมคราวนี้ ชี้ชะตาประเทศไทยดีครับ
พูดสั้นๆว่า เราคนไทย อยู่แบบสบายๆ เรื่อยๆ เพราะไม่เจอธรรมชาติเล่นแรง
คนไทยเลย ติดปากว่า ช่างมัน สงสารมัน อย่าไปถือสามัน
เด๋วกรรมก็ตามทัน อย่าไปฟื้นฝอยหาตะเข็บ
ใครมาก็ต้อนรับ
ยามกลับก็เลี้ยงส่ง คุยต่อถึงประตูบ้าน แล้วมาต่อที่ประตูรถ
รักกันจริงจริ๊งเลย

คราวนี้ธรรมชาติเล่นโหด เพราะเราไปรังแกแม่ธรณีก่อน
เพื่อฝึกให้คนไทยเตรียมตัว และฝึกจิตให้มั่น
อย่าหวั่นไหว อย่าไปเลือกสี เลือกข้าง เลือกคน
ดูกันที่ การกระทำ แล้วจำ
ไม่มีซ้ำ
ไม่มีลืม
..
น้ำท่วมคราวนี้ สอนให้รู้ว่า
"โกงถุง เป็นเรื่องของเปรต โกงประเทศซิ เรื่องของกู (ใครจะทำไม)"

อั๋น501

« ตอบ #256 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011 | 08:07:27 AM »

น้ำท่วมใหญ่ครั้งนี้อย่างน้อยๆก็ยังได้เห็นน้ำใจคนไทยด้วยกัน  ยิ้มกว้างๆ  ช่วยเหลือกันแบบ "จิตอาสา" คนที่พอมีกำลังช่วยบริจาคทั้งอาหารและเงินทอง
แต่ก็ยังมีคนไทยด้วยกันอาจจะเป็นส่วนน้อยที่คอยจงเอาเปรียบซ้ำเติมกับความทุกข์ยากของผู้ประสบภัย อย่างเช่นขโมยทรัพย์สินตามบ้าน
หรือตามรถ พวกถือโอกาสทำมาหากินกับความทุกข์ยากจากเรือรับจ้างที่ราคาแพงมหาโหดและพวกพ่อค้าหากำไรจากสิ่งของจำเป็น  ไอ้พวกนี้
เป็นคนไทยหรือเปล่า  ฮืม และยังมีอีกพวกนักการเมืองที่แอบเอาผลประโยชน์จากน้ำท่วมครั้งนี้อีก  ผมเบื่อคำที่บอกว่า "ทำเพื่อพี่น้องประชาชน"
น่าจะเปลี่ยนเป็นว่า "ทำเพื่อพวกพ้องและตัวกูเอง"  สื่อมวลชนก็ไม่เบาแย่งชิงพื้นที่ข่าวกันแบบเอาเป็นเเอาตายอย่างทีวีบางช่องเล่นทำข่าวแบบ
ละครน้ำเน่า  เสนอข่าวเหมือนละครดราม่าบีบน้ำตาคนดูเรียกเรทติ้งยิ่งกว่าละครน้ำเน่าหลังข่าวอีกครับ  โกรธ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #257 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011 | 08:55:43 AM »

ผมว่าคนที่ไม่เป็นโรคกลัวน้ำเลยเพราะ "ชิน" เสียแล้วน่าจะเป็น คุณอาร์โนลด์ นะครับ เนื่องจากว่าแกอยู่กับน้ำท่วมถึงหัวเข่ามาได้เดือนกว่าๆ แล้ว
แถมยังไม่มีทีท่าว่าจะออกไปไหนเลย  ยิงฟันยิ้ม

สำหรับท่านสมาชิกสองคนหลังนั้นอาจจะอยู่ในภาวะเสี่ยงกับ "โรคกลัวน้ำ" แต่ก็ยังอาศัยอยู่ที่บ้านของตัวเอง ไม่ได้หนีไปพำนักพักพิง
กับญาติโยมแต่อย่างใด  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนท่านเลขาฯ ผู้มีน้ำใจดั่งทะเล สงสัยอาจจะมีสิทธิ์นอนกลางทะเล แต่ก็ยัง 50/50 จึงคงยังรอดูสถานะการณ์อยู่อย่างใกล้ชิด พร้อมวาง
แผนให้ลูกๆ 4-5 ตัวในแบบระยะยาวเอาไว้เรียบร้อยแล้ว ซึ่งก็คงจะไม่ทุลักทุเลเหมือนบางคน  ขยิบตา

ไอ้คนที่เขียนกระทู้ข้างบนผมนี่แหละครับ "ตัวจริง" เพราะเจอโรคนี้มาแล้ว มิหนำซ้ำยังเคยอพยพมาแล้วอย่างน้อย 3-4 ครั้ง หอบลูกเต้ากระเตงไป
ถึงต่างจังหวัดโน่น !!!

ผมเองติดเชื้อมาจากเพื่อนคนนี้ครับ เลยต้อง "กันเอาไว้ดีกว่าแก้" ถ้าแก้แล้วมันกันไม่ได้ ก็อย่าไปแก้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

...เผ่นดีกว่าครับ  เจ๋ง

แต่ก่อนจะไปในวันนี้ขอกล่าว Happy Birthday ล่วงหน้าให้กับ ท่านปีศาจฯ ด้วย ขอให้มีความสุขกับน้ำ(เมา)และเผื่อผมด้วยนะ

ผมขอลาชั่วคราว...

ขอบคุณครับพี่
วันเกิดผมปีนี้ เลขดี 11/11/11 แต่ตัวเองยังต้องนอนซมพักฟื้นอยู่ที่บ้าน เพราะเพิ่งสร่างไข้
ไปซ่าที่ไหนไม่ได้ครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #258 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011 | 09:05:43 AM »

ผมอยากจะบอกว่า บรรดาเหล่าผู้อพยพทั้งหลายที่ไปกันเป็นครอบครัว เมื่อได้เปลี่ยนที่นอนแล้วหวังว่าคงจะมีข่าวดีแจ้งให้ทราบ
หลังจากน้ำลดแล้วนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

การเปลี่ยนบรรยากาศเป็นสิ่งที่ คู่สมรสที่ใช้ชีวิตกันมานานนม สมควรกระทำเป็นอย่างยิ่ง !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2011 | 09:07:18 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #259 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011 | 09:20:36 AM »

น้ำท่วมใหญ่ครั้งนี้อย่างน้อยๆก็ยังได้เห็นน้ำใจคนไทยด้วยกัน  ยิ้มกว้างๆ  ช่วยเหลือกันแบบ "จิตอาสา" คนที่พอมีกำลังช่วยบริจาคทั้งอาหารและเงินทอง
แต่ก็ยังมีคนไทยด้วยกันอาจจะเป็นส่วนน้อยที่คอยจงเอาเปรียบซ้ำเติมกับความทุกข์ยากของผู้ประสบภัย อย่างเช่นขโมยทรัพย์สินตามบ้าน
หรือตามรถ พวกถือโอกาสทำมาหากินกับความทุกข์ยากจากเรือรับจ้างที่ราคาแพงมหาโหดและพวกพ่อค้าหากำไรจากสิ่งของจำเป็น  ไอ้พวกนี้
เป็นคนไทยหรือเปล่า  ฮืม และยังมีอีกพวกนักการเมืองที่แอบเอาผลประโยชน์จากน้ำท่วมครั้งนี้อีก  ผมเบื่อคำที่บอกว่า "ทำเพื่อพี่น้องประชาชน"
น่าจะเปลี่ยนเป็นว่า "ทำเพื่อพวกพ้องและตัวกูเอง"  สื่อมวลชนก็ไม่เบาแย่งชิงพื้นที่ข่าวกันแบบเอาเป็นเเอาตายอย่างทีวีบางช่องเล่นทำข่าวแบบ
ละครน้ำเน่า  เสนอข่าวเหมือนละครดราม่าบีบน้ำตาคนดูเรียกเรทติ้งยิ่งกว่าละครน้ำเน่าหลังข่าวอีกครับ  โกรธ
สวัสดีครับ + 100 ครับ....เอ เวลาลูกหลานเหลนโหลนดับเบิ้ลโหลน ถามผมในประเด็นเหล่านี้ ว่า เป็นความจริงหรือ? ผมก็จะตอบว่า ไม่มีไม่เป็นไม่จริ๊งไม่จริงอย่าไปเชื่อเขานะลูกๆหลานๆเหลนๆโหลนๆ ร้องไห้
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #260 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011 | 09:23:53 AM »

ผมอยากจะบอกว่า บรรดาเหล่าผู้อพยพทั้งหลายที่ไปกันเป็นครอบครัว เมื่อได้เปลี่ยนที่นอนแล้วหวังว่าคงจะมีข่าวดีแจ้งให้ทราบ
หลังจากน้ำลดแล้วนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

การเปลี่ยนบรรยากาศเป็นสิ่งที่ คู่สมรสที่ใช้ชีวิตกันมานานนม สมควรกระทำเป็นอย่างยิ่ง !!!
+100ครับ แหม! พี่พูดแบบนี้ ผมเลยนึกถึง" คืนนั้น" ที่โรงแรมในจังหวัดนครสวรรค์ และเตียงคู่ พร้อมลูกๆ 2 คน ขึ้นมาโดยพลัน...แต่ มันผ่านมาสิบกว่าปีแล้วนี่สิ ร้องไห้
ท่านผีเพลง

« ตอบ #261 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011 | 03:25:55 PM »

แจกใบเหลืองครับ  เจ๋ง

ขอแนะนำ เว็บเพจ ที่ผมเข้าประจำ
และแฟนรายงาน+ถ่ายรูป
ดูง่าย แบบคนโง่ๆอย่างกระโผม

http://gamling.org/

"ฮูวิช" ชื่อคณะผู้จัดทำ ไม่รู้ว่าเป็นเพื่อนใครในเว็บนี้รึเปล่าน้อ   ขยิบตา
ธนันต์ นิยมจิตต์ - รุ่งฤทธิ์ กฤตยพงษ์ - ธนินทร์ ณ นคร - นิโลบล อริยมงคลเลิศ
เยี่ยมมากเลยน้า..  ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501

« ตอบ #262 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011 | 09:46:05 PM »

วันนี้เป็นวันแรกที่ผมกลับไปทำงาน  ใช้ทางด่วนฟรี! แต่รถโครตติดใช้เวลาเดินทางเข้าสีลมนานมาก
รู้สึกว่าคนเริ่มหายเป็นโรคกลัวน้ำกันแล้ว  การเดินทางสัญจรอาจจะลำบากแต่ชีวิตก็ต้องดำเนินต่อไป
ผมรอเวลาจะกลับเข้าสู่บ้านที่จากลามานาน ไม่เคยคิดถึงบ้านเท่านี้มาก่อนเลยครับใครที่ยังใช้ชีวิตอยู่บ้านได้
จงรู้ไว้ยังมีคนนับแสนนับล้านที่อยากจะกลับบ้าน

« ตอบ #263 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 08:27:13 AM »

วันนี้เป็นวันแรกที่ผมกลับไปทำงาน  ใช้ทางด่วนฟรี! แต่รถโครตติดใช้เวลาเดินทางเข้าสีลมนานมาก
รู้สึกว่าคนเริ่มหายเป็นโรคกลัวน้ำกันแล้ว  การเดินทางสัญจรอาจจะลำบากแต่ชีวิตก็ต้องดำเนินต่อไป
ผมรอเวลาจะกลับเข้าสู่บ้านที่จากลามานาน ไม่เคยคิดถึงบ้านเท่านี้มาก่อนเลยครับใครที่ยังใช้ชีวิตอยู่บ้านได้
จงรู้ไว้ยังมีคนนับแสนนับล้านที่อยากจะกลับบ้าน
เข้าฤดูแล้งแล้ว
คุณน้ำเธอคงไม่อยู่นานหรอกครับ
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #264 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 09:39:59 AM »

ขอให้ได้กลับบ้านเร็วๆ นะครับ... ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #265 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 10:17:16 AM »

ขอให้ได้กลับบ้านเร็วๆ นะครับ... ยิงฟันยิ้ม

ดีใจที่ยังเห็นคุณอาโนลด์เข้ามาพูดคุยอยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #266 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 11:07:02 AM »

แหม.. ยังอารมณ์ดีนะเฮีย
เด๋วให้ น้องน้ำอาลัยอาวรณ์นานๆเลย ฮิๆ

ภาพวันนี้ ตอนสายๆ

มันกำลังจะมาแว้ว
บ้านผมอยู่ทางซ้ายมือ
อีก 500 เม็ดตาลิก้า

อั๋น501

« ตอบ #267 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 11:17:05 AM »

เด๋วให้ น้องน้ำอาลัยอาวรณ์นานๆเลย ฮิๆ

ถนนด้านซ้ายยังแห้งอยู่ดูจากสภาพถนนแล้วน้ำไม่น่าข้ามเกาะมาหาพี่ผีได้  หากว่ามันข้ามมาได้ไม่ใช่เรื่องดีแน่  อายจัง
อั๋น501

« ตอบ #268 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 11:20:01 AM »

ท่านจอมยุทธน้ำเมาบ้านยังอยู่ดีใช่ไหม  ยิ้ม

ท่านผีเพลง

« ตอบ #269 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 01:27:04 PM »

ถนนด้านซ้ายยังแห้งอยู่ดูจากสภาพถนนแล้วน้ำไม่น่าข้ามเกาะมาหาพี่ผีได้  หากว่ามันข้ามมาได้ไม่ใช่เรื่องดีแน่  อายจัง

ผมผิดอย่างแรง  โกรธ
ข้างขวามือครับ อีก 500เมตร
จะมีคลองบ้านม้า กั้นกลางอยู่
ก่อนไหลไปออก คลองประเวศบุรีรมย์

เป็นคลองที่กำลังชื่อดัง ต่อจากบางซื่อและแสนแสบ ที่ดูเหมือนจะปลอดภัย ไชโยได้แล้วครับ

หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 37
พิมพ์