เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:45:12 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #270 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 03:44:42 PM »

แหม.. ยังอารมณ์ดีนะเฮีย
เด๋วให้ น้องน้ำอาลัยอาวรณ์นานๆเลย ฮิๆ

ภาพวันนี้ ตอนสายๆ

มันกำลังจะมาแว้ว
บ้านผมอยู่ทางซ้ายมือ
อีก 500 เม็ดตาลิก้า

ถนนด้านซ้ายยังแห้งอยู่ดูจากสภาพถนนแล้วน้ำไม่น่าข้ามเกาะมาหาพี่ผีได้  หากว่ามันข้ามมาได้ไม่ใช่เรื่องดีแน่  อายจัง

ผมผิดอย่างแรง  โกรธ
ข้างขวามือครับ อีก 500เมตร
จะมีคลองบ้านม้า กั้นกลางอยู่
ก่อนไหลไปออก คลองประเวศบุรีรมย์

เป็นคลองที่กำลังชื่อดัง ต่อจากบางซื่อและแสนแสบ ที่ดูเหมือนจะปลอดภัย ไชโยได้แล้วครับ

ไชโย! ได้กินโต๊ะแล้วพี่ผีรอดพ้นจากน้ำท่วม
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #271 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 04:26:49 PM »

เด๋วให้ น้องน้ำอาลัยอาวรณ์นานๆเลย ฮิๆ

ถนนด้านซ้ายยังแห้งอยู่ดูจากสภาพถนนแล้วน้ำไม่น่าข้ามเกาะมาหาพี่ผีได้  หากว่ามันข้ามมาได้ไม่ใช่เรื่องดีแน่  อายจัง

ก่อนไหลไปออก คลองประเวศบุรีรมย์

เป็นคลองที่กำลังชื่อดัง ต่อจากบางซื่อและแสนแสบ ที่ดูเหมือนจะปลอดภัย ไชโยได้แล้วครับ

ไชโย! ได้กินโต๊ะแล้วพี่ผีรอดพ้นจากน้ำท่วม
ตกลงเป็นอันว่าสมาชิกก๊วน Thai Prog ท่านใดที่บ้านน้ำไม่ท่วมจะต้องเลี้ยงโต๊ะใช่มั้ยครับ? ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #272 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 05:28:11 PM »

ตกลงเป็นอันว่าสมาชิกก๊วน Thai Prog ท่านใดที่บ้านน้ำไม่ท่วมจะต้องเลี้ยงโต๊ะใช่มั้ยครับ? ยิงฟันยิ้ม

ต้องถามท่านรองฯและท่านเลขาผีเพราะทั้งสองคนนี้น้ำไม่ท่วมบ้านบนไว้หรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม
Pong-Wanchai

« ตอบ #273 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011 | 08:24:20 AM »

ต้องถามท่านรองฯและท่านเลขาผีเพราะทั้งสองคนนี้น้ำไม่ท่วมบ้านบนไว้หรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม

เมื่อวานไปฉลองกับท่านเลขาฯ มาแล้วครับ รายละเอียดต้องถามกันเอาเอง  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #274 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011 | 11:19:00 AM »

เมื่อวานไปฉลองกับท่านเลขาฯ มาแล้วครับ รายละเอียดต้องถามกันเอาเอง  ยิ้มกว้างๆ
โผมม่ายรุ้...
โผมมาววว..

« ตอบ #275 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011 | 11:33:15 AM »

โผมมาววว..
เลี้ยงแค่สองคนถือเป็นโมฆะ ไม่ครบองค์ประชุม ต้องจัดใหม่อีกรอบครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #276 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011 | 05:06:11 PM »

เมื่อเช้ากลับเข้าบ้านระดับน้ำลดลงแยะเหมือนกัน ถนนใหญ่หน้าหมู่บ้านน้ำท่วมนิดหน่อยรถวิ่งได้ถึงหน้าป้อมยามเลย
ดูจากคราบน้ำตามรั้วบ้านน้ำลดลงกว่า 40 ซม.แต่ระดับน้ำในบ้านชั้นล่างยังท่วมอยู่ประมาณ 20-25 ซม.รอให้ลดลงจนแห้ง
อาจจะถึงสิ้นเดือนคงเห็นอนาคต(เฉพาะน้ำภายในบ้านชั้นล่างเท่านั้น) ส่วนถนนหน้าบ้านคงอีกนานตอนนี้ระดับน้ำอยู่ที่ 80 ซม.
ผมเข้าไปเก็บขยะบริเวณรอบๆตัวบ้านภายในรั้วบ้านจ้างเรือรับจ้างเก็บให้  ขยะแยะมากเก็บไปทิ้งหลายเที่ยวขยะเป็นของในบ้านผมเอง
สิ่งของที่ทิ้งไว้ก่อนน้ำท่วม รอให้น้ำลดแล้วค่อยไปทำความสะอาดตัวบ้านอีกครั้ง

« ตอบ #277 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011 | 05:14:21 PM »

เมื่อเช้ากลับเข้าบ้านระดับน้ำลดลงแยะเหมือนกัน ถนนใหญ่หน้าหมู่บ้านน้ำท่วมนิดหน่อยรถวิ่งได้ถึงหน้าป้อมยามเลย
ดูจากคราบน้ำตามรั้วบ้านน้ำลดลงกว่า 40 ซม.แต่ระดับน้ำในบ้านชั้นล่างยังท่วมอยู่ประมาณ 20-25 ซม.รอให้ลดลงจนแห้ง
อาจจะถึงสิ้นเดือนคงเห็นอนาคต(เฉพาะน้ำภายในบ้านชั้นล่างเท่านั้น) ส่วนถนนหน้าบ้านคงอีกนานตอนนี้ระดับน้ำอยู่ที่ 80 ซม.
ผมเข้าไปเก็บขยะบริเวณรอบๆตัวบ้านภายในรั้วบ้านจ้างเรือรับจ้างเก็บให้  ขยะแยะมากเก็บไปทิ้งหลายเที่ยวขยะเป็นของในบ้านผมเอง
สิ่งของที่ทิ้งไว้ก่อนน้ำท่วม รอให้น้ำลดแล้วค่อยไปทำความสะอาดตัวบ้านอีกครั้ง
ครับ ก็คงต้องถือโอกาสทำความสะอาดครั้งใหญ่แบบ Big Cleaning Day กันเลยล่ะครับ บ้านจะได้สะอาดทุกซอกทุกมุมอีกครั้ง
อั๋น501

« ตอบ #278 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011 | 07:28:15 PM »

ครับ ก็คงต้องถือโอกาสทำความสะอาดครั้งใหญ่แบบ Big Cleaning Day กันเลยล่ะครับ บ้านจะได้สะอาดทุกซอกทุกมุมอีกครั้ง

ผมก็ว่าอย่างนั้นเหมือนกันครับและจะทาสีบ้านใหม่ด้วยซ่อมแซมบางจุดที่ก่อนน้ำท่วมจะต้องทำอยู่แล้ว  คงใช้งบค่าเยียวยาจากรัฐบาล
5000 บาทคงไม่พอดูจากสภาพแล้วคงหลายเงิน แต่นับว่ายังเสียหายน้อยมากหากเทียบกับคนอื่นๆตัวบ้านไม่เป็นอะไรแค่ทำความสะอาด
ทาสีใหม่ ซื้อเฟอรนิเจอร์แบบลอยตัว 2-3 ชิ้นเปลี่ยนปลั๊กไฟชั้นล่างใหม่(ของเก่าแช่น้ำ)จ่ายค่าแรงติดตั้งคอมเพรสเซอร์แอร์ 2 ตัว(ใช้ของเก่า)
ประมาณ 5000 บาท(ตัวละ 2500 บาท)รัฐบาลจ่ายให้
Pong-Wanchai

« ตอบ #279 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2011 | 11:35:22 AM »

โผมมาววว..
เลี้ยงแค่สองคนถือเป็นโมฆะ ไม่ครบองค์ประชุม ต้องจัดใหม่อีกรอบครับ ยิ้มกว้างๆ

จัดมาเลยครับ !!!
อั๋น501

« ตอบ #280 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 08:58:12 AM »

"กลับบ้านแล้ว!"  หลังจากที่อพยพจากบ้านมานับเดือนเป็นคืนแรกที่กลับมานอนที่บ้าน  อยู่ที่ไหนก็ไม่สุขใจเท่ากับบ้านเราเองหรอกครับ
เวลานี้ผมย้ายกลับมาสู่บ้านแล้ว ตื่นเช้าได้บรรยากาศบ้านผมเหมือนอยู่ริมคลองเลยครับ  ถึงแม้หมู่บ้านผมน้ำยังท่วมอยู่ระดับน้ำจากถนนหน้าบ้าน
ประมาณ 50-60 ซม.ถนนเมนในหมู่บ้านประมาณใต้เข่า ถนนหน้าหมู่บ้านน้ำแห้งแล้วส่วนในตัวบ้านชั้นล่างน้ำยังคงท่วมอยู่ 10 ซม.คาดว่าสิ้นเดือน
น้ำในตัวบ้านคงแห้งจะเหลือส่วนที่ท่วมขังบริเวณถนนหน้าบ้าน  ทั้งๆที่น้ำยังคงท่วมอยู่แต่ทำไมผมถึงกลับมาอยู่บ้านได้เพราะผมได้วางแผนไว้ก่อน
น้ำท่วมว่าชั้นบนของบ้านจะต้องอยู่ได้ปกติทุกอย่างได้เตรียมการไว้อย่างดี  เวลานี้ผมเหมือนกับอยู่คอนโดริมน้ำบนชั้น 2 ของบ้านมีสิ่งอำนวยความ
สะดวกทุกอย่างอาทิเช่น ตู้เย็น เตาอบไมโครเวฟ หม้อหุ้มขาว เครื่องซักผ้า แอร์ ฯลฯ ระบบไฟฟ้าแสงสว่างใช้งานได้ผมตัดส่วนชั้นล่างออกทั้งหมด
เพื่อความปลอยภัย ปั๊มน้ำทำงานได้ปกติเพราะได้ยกเครื่องปั๊มน้ำสูง 2 เมตรอาจจะมีปัญหาอยู่แค่เรื่องเดียวก็คือระบบแอร์ในห้องฟังเพลงดูหนัง
ยังใช้งานไม่ได้เพราะผมได้ตัดคอมเพรสเซอร์ออกยกไว้บนบ้านจะต้องรอให้น้ำลดลงอีกนิดแล้วค่อยให้ช่างมาติดตั้งใหม่ไม่ใช่เรื่องยากอะไร
คงต้องติดตั้งหนีน้ำไปเลยให้สูง 2 เมตรเป็นอย่างต่ำของเดิมวางอยู่สูงเหนือพื้นแค่ 20 ซม.ไม่ได้คิดว่าน้ำจะท่วมมากมายแบบนี้ แอร์ในห้องนอน
คอมเพรสเซอร์อยู่สูงชั้น 2 เลยไม่มีปัญหา  ส่วนที่เป็นปัญหาอยู่บ้างก็คือเวลาเดินทางเข้าบ้านจะต้องลุยน้ำผมมีชุดลุยน้ำหรือมีนั่งเรือรับจ้าง
รถจอดทิ้งไว้บริเวณหน้าหมู่บ้านซึ่งเป็นบัญหาเช่นกันเพราะหาที่จอดรถยากก็ยังดีกว่าหมู่บ้านอื่นๆที่จะต้องต่อรถทหารต่อเรือกว่าจะเข้าบ้านได้เป็นชั่วโมงๆ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #281 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 09:54:18 AM »

ดีใจด้วยครับพี่อั๋น ผมเองก็เพิ่งกลับมานอนบ้านเมื่อคืน
ที่ไหนก็ไม่เหมือนบ้านเราจริงๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
อั๋น501

« ตอบ #282 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 12:13:49 PM »

ดีใจด้วยครับพี่อั๋น ผมเองก็เพิ่งกลับมานอนบ้านเมื่อคืน
ที่ไหนก็ไม่เหมือนบ้านเราจริงๆ

ผมได้คุยกับคนที่อพยพหนีน้ำเป็นผู้ประสบภัยทุกๆคนตอบแบบเดียวกันหมด "คิดถึงบ้าน อยู่ที่ไหนก็ไม่สุขเท่ากับอยู่บ้านเรา" แม้ว่าที่พักพิงจะเป็นโรงแรม
หรูก็ไม่มีความสุขเท่ากับบ้านตัวเอง  "บ้านเราถึงจะเล็กเท่ารูหนูมันก็คือบ้านของเรา"  นี่เป็นคำกล่าวของผู้ประสบภัยไร้บ้าน เพื่อนผมเป็นผู้ประสบภัยทาง
บริษัทออกค่าที่พักพิงให้พักที่โรงแรมคืนละหลายพันบาทเค้าบอกว่านอนไม่เคยมีความสุขคิดถึงแต่บ้าน โรงแรมที่พักแสนสบายแต่ยอมกลับมานอน
บ้านที่น้ำท่วมมานั่งวิกน้ำเพื่อที่จะได้อยู่บ้านถึงแม้จะลำบากก็ยอม เห็นไหมครับว่าทุกคนที่ประสบภัยคิดแบบเดียวกันหมด 
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #283 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 06:51:45 PM »

"There is no place liked home" Yes, Indeed!!!

ยินดีกับพี่อั๋นที่ได้กลับมาอยู่ที่บ้านครับ  ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #284 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 07:06:08 PM »

"There is no place liked home" Yes, Indeed!!!

ยินดีกับพี่อั๋นที่ได้กลับมาอยู่ที่บ้านครับ  ยิ้ม

ลูกเป็นอย่างไรบ้างแข็งแรงหรือยังครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 37
พิมพ์