เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:01:36 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 184209 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #285 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 07:21:47 PM »

"There is no place liked home" Yes, Indeed!!!

ยินดีกับพี่อั๋นที่ได้กลับมาอยู่ที่บ้านครับ  ยิ้ม

ลูกเป็นอย่างไรบ้างแข็งแรงหรือยังครับ

แข็งแรงดีแล้วครับพี่ เพิ่งครบ 3 ขวบไปเมื่อวาน  ยิ้มกว้างๆ
(เด็กตัวเล็ก ๆ อยู่ ต้องระวังทุกนาทีเลย อยากให้โตเร็ว ๆ จัง  ยิ้มกว้างๆ)
อั๋น501

« ตอบ #286 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 07:37:30 PM »

"There is no place liked home" Yes, Indeed!!!

ยินดีกับพี่อั๋นที่ได้กลับมาอยู่ที่บ้านครับ  ยิ้ม

ลูกเป็นอย่างไรบ้างแข็งแรงหรือยังครับ

แข็งแรงดีแล้วครับพี่ เพิ่งครบ 3 ขวบไปเมื่อวาน  ยิ้มกว้างๆ
(เด็กตัวเล็ก ๆ อยู่ ต้องระวังทุกนาทีเลย อยากให้โตเร็ว ๆ จัง  ยิ้มกว้างๆ)

ลูกโตเร็วมากเลยเมื่อวันที่เจอผมช่วงหนีน้ำท่วมยังแค่ 2 เดือนกว่าๆเอง ไม่กี่วันครบ 3 ขวบแล้ว
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #287 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 09:24:28 PM »

ดีใจด้วยครับพี่อั๋น ผมเองก็เพิ่งกลับมานอนบ้านเมื่อคืน
ที่ไหนก็ไม่เหมือนบ้านเราจริงๆ

ผมได้คุยกับคนที่อพยพหนีน้ำเป็นผู้ประสบภัยทุกๆคนตอบแบบเดียวกันหมด "คิดถึงบ้าน อยู่ที่ไหนก็ไม่สุขเท่ากับอยู่บ้านเรา" แม้ว่าที่พักพิงจะเป็นโรงแรม
หรูก็ไม่มีความสุขเท่ากับบ้านตัวเอง  "บ้านเราถึงจะเล็กเท่ารูหนูมันก็คือบ้านของเรา"  นี่เป็นคำกล่าวของผู้ประสบภัยไร้บ้าน เพื่อนผมเป็นผู้ประสบภัยทาง
บริษัทออกค่าที่พักพิงให้พักที่โรงแรมคืนละหลายพันบาทเค้าบอกว่านอนไม่เคยมีความสุขคิดถึงแต่บ้าน โรงแรมที่พักแสนสบายแต่ยอมกลับมานอน
บ้านที่น้ำท่วมมานั่งวิกน้ำเพื่อที่จะได้อยู่บ้านถึงแม้จะลำบากก็ยอม เห็นไหมครับว่าทุกคนที่ประสบภัยคิดแบบเดียวกันหมด 

ยินดีอย่างยิ่งครับ ที่ได้กลับบ้าน  ยิ้มเท่ห์ และขอแสดงความเสียใจ ต่อความเสียหายที่เกิดขึ้น  เศร้า
หลายๆที่น้ำลดลงบ้างแล้ว แต่อีกหลายที่น้ำยังท่วมขังสูงอยู่ก็มี น่าเป็นห่วงคนที่ยังท่วมอยู่ครับ โดยเฉพาะคนที่อยู่เหนือประตูน้ำ และคันกั้นน้ำ

ยินดีด้วยครับน้อง JKNoremorse  ยิ้มกว้างๆ
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #288 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 09:56:21 PM »

ดีใจที่ยังเห็นคุณอาโนลด์เข้ามาพูดคุยอยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ
เมืื่อไหร่คุณปีศาจหายดีแล้ว จะชวนไปดื่มยาน้ำให้แข็งแรงดังเดิมครับ  ยิงฟันยิ้ม
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #289 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 10:11:09 PM »

ดีใจกับท่านที่ได้กลับบ้านมานอนเหมือนเดิมทุกท่านด้วยครับ แต่อย่าเพิ่งกลับบ้านเก่านะครับเพราะว่าผมกลัวผีจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #290 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 09:04:59 AM »

ความฝันที่จะมีบ้านอยู่ริมน้ำเป็นจริงแล้ว   ตื่นเช้าขึ้นมายืนมองสายน้ำไหล(ลง)เป็นบรรยากาศที่หาไม่ได้แล้ว
ผมนั่งมองผ่านหน้าต่างบนชั้น 2 แล้วเห็นคนพายเรือผ่านหน้าบ้านเป็นอะไรที่เกินบรรยายจริงๆ เหมือนสมัยครั้นอดีต
ช่วงที่ผมเป็นหนุ่มอยู่บ้านเก่าเป็นบ้านริมแม่น้ำเจ้าพระยาเป็นบรรยากาศเดียวกันแต่ต่างสถานที่ ต่างสายน้ำ
ระดับน้ำกำลังลดลงเรื่อยๆเวลานี้น้ำยังท่วมอยู่ในตัวบ้านแค่ 4-5 ซม.แล้วคาดว่าไม่เกินอาทิตย์นี้น้ำน่าจะลดลงจนแห้ง
คงเหลือท่วมไว้แค่ถนนหน้าบ้าน ส่วนถนนหน้าหมู่บ้านน้ำแห้งสนิทจนหมดแล้วครับการสัญจรเดินทางได้ตามปกติ
แต่ยังต้องเดินลุยน้ำเข้าหมู่บ้านหรือใช้เรือรับจ้างหากขี้เกียจเดินลุยน้ำ(น้ำระดับเข่าหรือเหนือเข่าเป็นบางช่วง)
สำหรับผมแล้วไม่มีปัญหารถก็จอดไว้หน้าหมู่บ้านถือว่าพอสะดวกยังใช้สามารถรถส่วนตัวได้ตามปกติ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #291 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 09:09:42 AM »

สวัสดีครับ ยินดีด้วยคนครับ... ได้กลับมานอนที่ห้องดูหนังแล้วนะครับ ....เมื่อคืนผมเพิ่งหลับอยู่หน้าจอ ตามเคย ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #292 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 09:14:08 AM »

เสียดายพี่ผี พี่ปีศาจฯ ท่านรองประธานฯ เฮียสมบุญฯคงไม่มีโอกาสสัมผัสบรรยากาศบ้านริมน้ำเหมือนผม
แต่ไม่เป็นไรรอไว้ปีหน้าค่อยอยู่บ้านริมน้ำก็ได้นะเพราะว่าปีนี้เป็นแค่หนังตัวอย่างของเรื่อง "สายน้ำมรณะ"
ปีหน้าฉายจริงเตรียมตัวต้อนรับไว้ได้เลย

« ตอบ #293 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 09:22:43 AM »

เสียดายพี่ผี พี่ปีศาจฯ ท่านรองประธานฯ เฮียสมบุญฯคงไม่มีโอกาสสัมผัสบรรยากาศบ้านริมน้ำเหมือนผม
แต่ไม่เป็นไรรอไว้ปีหน้าค่อยอยู่บ้านริมน้ำก็ได้นะเพราะว่าปีนี้เป็นแค่หนังตัวอย่างของเรื่อง "สายน้ำมรณะ"
ปีหน้าฉายจริงเตรียมตัวต้อนรับไว้ได้เลย
ผมคิดว่าประเทศไทยคงไม่เกิดน้ำท่วมแบบปีนี้แล้วล่ะครับ เพราะมีบุคคลากรระดับ ปรมาจารย์/กูรู/ผู้รู้ ทางด้านน้ำ เกิด/โผล่ขึ้นมาเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมดเลย รวมทั้งมีปรมาจารย์ทางด้านน้ำเดินทางมาจากเนเธอร์แลนด์(ประเทศที่ได้ชื่อว่าเป็นแหล่งผลิตนักแก้ปัญหาเรื่องน้ำท่วมของโลก)มาช่วยประเทศไทยอย่างเข้มข้น และ สำนักงานตรวจเงินแผ่นดินกำลังตรวจสอบการใช้เงินของกรมชลประทานอย่างเข้มข้น และ ช่อง 11 เผยแพร่พระราชดำรัสของในหลวงเมื่อปี 38 อย่างเข้มข้น  และข้าราชการระดับสูงในกระทรวงที่เกี่ยวข้องกับการบริหารจัดการน้ำนั้นล้วนกอร์ปไปด้วยคนที่มีคุณธรรมจริยธรรมศีลธรรมเป็นคนซื่อสัตย์บริสุทธิ์สะอาดโปร่งใสอย่างยิ่ง  ประชาชนอย่างเราอุ่นใจเถิดครับว่า ประเทศไทยปลอดจากน้ำท่วมในปีต่อๆไปแน่นอนแล้วครับ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2011 | 10:39:26 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #294 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 12:43:15 PM »

ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่ารัฐบาลมีปัญญาจะป้องกันน้ำท่วมเมืองได้หรือเปล่า  ภัยธรรมชาติอย่างอุทกภัยน้ำท่วมนั้นมันป้องกันล่วงหน้าได้ครับ
ไม่เหมือนกับภัยวิบัติอย่างเช่นแผ่นดินไหวที่ไม่สามารถที่จะล่วงรู้ได้ก่อนเกิด  ต่างกับน้ำท่วมใหญ่ครั้งนี้กระแสน้ำมันมาทางหัวน้ำทางจังหวัดบนก่อน
แล้วไหลลามเข้ามาทีละจังหวัดใช้เวลาเป็นเดือนถึงจะไหลลามเข้ากรุงเทพฯ มีเวลาเตรียมตัววางแผนป้องกันบริหารจัดการกับทิศทางน้ำว่าจะไหล
หลากลามทางไหนเราจะรู้ล่วงหน้าอยู่แล้วครับ  แต่การจัดการบริหารไร้ทิศทางแบบไม่เป็นมวยพูดง่ายๆเก่งแต่ปากน้ำลายไม่สามารถแก้ปัญหาเรื่องน้ำ
ท่วมได้หรอกครับ  ผมจะบอกให้ถ้าไม่ได้ภาคเอกชลมาช่วยกันบริจาคสิ่งของอาหาร กำลังคนพวกจิตอาสาสมัครต่างๆบ้านเมืองยิ่งแย่กว่านี้อีก
หน่วยงานทหารเท่านั้นที่ออกมาช่วยประชาชนอย่างเป็นรูปธรรม ผิดกับรัฐบาลมัวแต่ไปช่วยพวกพ้องไม่รู้ว่าอะไรคือเรื่องที่เร่งด่วนต้องทำก่อน ประชาชน
อีกนับแสน นับล้านต้องการอะไรแค่นี้ยังไม่มีปัญญาคิดแล้วปีหน้าหากเกิดภัยวิบัติเช่นนี้อีกพวกเราประชาชนจะฝากความหวังได้หรือ

« ตอบ #295 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 12:50:05 PM »

ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่ารัฐบาลมีปัญญาจะป้องกันน้ำท่วมเมืองได้หรือเปล่า  ภัยธรรมชาติอย่างอุทกภัยน้ำท่วมนั้นมันป้องกันล่วงหน้าได้ครับ
ไม่เหมือนกับภัยวิบัติอย่างเช่นแผ่นดินไหวที่ไม่สามารถที่จะล่วงรู้ได้ก่อนเกิด  ต่างกับน้ำท่วมใหญ่ครั้งนี้กระแสน้ำมันมาทางหัวน้ำทางจังหวัดบนก่อน
แล้วไหลลามเข้ามาทีละจังหวัดใช้เวลาเป็นเดือนถึงจะไหลลามเข้ากรุงเทพฯ มีเวลาเตรียมตัววางแผนป้องกันบริหารจัดการกับทิศทางน้ำว่าจะไหล
หลากลามทางไหนเราจะรู้ล่วงหน้าอยู่แล้วครับ  แต่การจัดการบริหารไร้ทิศทางแบบไม่เป็นมวยพูดง่ายๆเก่งแต่ปากน้ำลายไม่สามารถแก้ปัญหาเรื่องน้ำ
ท่วมได้หรอกครับ  ผมจะบอกให้ถ้าไม่ได้ภาคเอกชลมาช่วยกันบริจาคสิ่งของอาหาร กำลังคนพวกจิตอาสาสมัครต่างๆบ้านเมืองยิ่งแย่กว่านี้อีก
หน่วยงานทหารเท่านั้นที่ออกมาช่วยประชาชนอย่างเป็นรูปธรรม ผิดกับรัฐบาลมัวแต่ไปช่วยพวกพ้องไม่รู้ว่าอะไรคือเรื่องที่เร่งด่วนต้องทำก่อน ประชาชน
อีกนับแสน นับล้านต้องการอะไรแค่นี้ยังไม่มีปัญญาคิดแล้วปีหน้าหากเกิดภัยวิบัติเช่นนี้อีกพวกเราประชาชนจะฝากความหวังได้หรือ
+1 ครับ..... ใช้นิ้วทั้งห้าแน่นอนกว่้าครับ ยิงฟันยิ้ม
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #296 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 12:53:06 PM »

ผมยังไม่เห็นว่า ในปีต่อ ๆ ไป รัฐบาลจะแก้ปัญหาเรื่องน้ำท่วมได้เบ็ดเสร็จเด็ดขาดครับ
ถึงเวลา ก็ยกแม่น้ำทั้ง 5 มาแก้ตัวอีก น้ำท่วมครั้งนี้ ทำให้ใครหลาย ๆ คนต้องคิด เปลี่ยนแปลงการดำรงชีวิตไปเยอะ

อย่างน้อย ก็ยังได้ปรับสภาพบ้านเพื่อรับภาระน้ำท่วมในอนาคต
อั๋น501

« ตอบ #297 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 01:08:31 PM »

ใช่เลยครับผู้ประสบภัยจะต้องปรับการดำเนินชีวิตกับการตั้งรับน้ำท่วมอีกในอนาคตแทบทุกคน  เพราะไม่มีใครเชื่อว่าปีหน้าหรือปีต่อๆไป
จะไม่เกิดอุทกภัยแบบครั้งนี้อีก  อย่างผมกำลังวางแผนว่าจะต่อเติมบ้านเพื่อขยายพื้นที่ชั้น 2 ของบ้านเพิ่มขึ้นอีกให้มีพื้นที่ใช้ประโยชน์มากขึ้น
เปลี่ยนบ้่านให้เป็นแบบคอนโดที่มีสิ่งอำนวยความสะดวกไว้บนชั้น 2 พร้อม หากเกิดเหตุการณ์น้ำท่วมแบบนี้อีกจะได้ตั้งรับไม่ต้องอพยพหนีไปไหน
เพราะผมประเมินจากสถานการณ์ดูแล้วอย่างน้อยๆผมกลับมาอยู่บ้านในช่วงนี้ขณะที่น้ำยังคงท่วมบ้านอยู่ผมยังคงใช้ชีวิตอยู่ได้  แปลว่าอะไร
แสดงว่าหากปีหน้าหรือปีต่อๆไปเกิดน้ำท่วมอย่างครั้งนี้อีก  แล้วผมเตรียมการป้องกันไว้แล้วก็น่าจะไม่มีปัญหาในการใช้ชีวิตอยู่บ้านตัวเองได้สบาย
ดีนะที่ผมยังเตรียมการไว้แล้วชั้น 2 ของบ้านผมมีสิ่งอำนวยความสะดวกไว้พร้อมแต่ขาดพื้นที่ให้น้องหมาออกมาวิ่งเล่นเท่านั้น นอกนั้นไม่มีปัญหา

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #298 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 01:20:27 PM »

ไปบ้านภรรยาผมก็ได้สัมผัสบรรยากาศบ้านริมน้ำ (บางปะกง) อยู่แล้วครับ
แต่ถ้าเป็นบ้านในกรุงเทพของผมนั้น ผมขอแบบแห้ง ๆ ดีกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #299 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 01:28:29 PM »

มาดูคนกรุงเทพฯเขาคุยกัน  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 37
พิมพ์